[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

QMintech

Xe tăng
cụ học giỏi địa lý với lịch sử như này thì phải làm bộ trưởng bộ dự báo thời tiết thôi :v
Cũng là cơ hội cho các ban ngành nhìn lại, trong đó có cả người dân. Giờ thì ý tưởng xây thành phố ở Bãi giữa Sông Hồng stop rồi

LeTai1979

Xe cút kít
Em chưa xem clip nhưng đoán là người quay clip không biết bơi. Và nếu là em thì cũng chỉ dám cởi áo, quần hoặc tìm vật dài để hỗ trợ kéo vào thôi, tuyệt đối không nhảy xuống dù nhìn thấy nước tĩnh (ai đã bơi sông, kênh thì biết)
Thấy bảo người quay là phụ nữ Cụ ạ. Mấy ông bơi ra cứu cũng gọi là biết bơi thôi nên nhát. Mà cũng nể cái ông ko biết bơi mà dám ra cứu con chó, chó thì nó auto biết bơi từ bé.

Mũi tên bạc

Xe container
Bẩm cụ cụ phán xem sắp tới ngoại hạng anh đội nào vô địch để con còn né. CỤ phán như thánh ấy nhể, mời cụ đi dự báo thời tiết cho dân ta chết thêm nhiều
Cụ xem em phán từ ngày nào? Bão ở ngoài cấp 17 vào đất liền chỉ cấp 7-10 tùy địa phương. Thế không giảm là gì?

chautebin

Xe đạp
Em đảm bảo với các bác là HN sẽ không có gió lớn mà chỉ có mưa lớn cuối tuần này. Nếu em sai, chứng tỏ em chỉ giỏi bốc phét ạ !
Thế giờ cụ đúng hay sai ấy nhể? Thêm 1 cụ bộ trưởng bộ dự báo thời tiết Hà Nội nữa cho đủ ghế

onano69

Xe container
lâu lâu mới nghe từ "hểnh". Thật trừu tượng :)
Hàn Mặc Tử sử dụng từ "ửng" để nói về nắng trong bài thơ Mùa Xuân Chín thì em đọc ở đâu đó có câu thơ;
Chiều nay qua ngõ nhà người
Đương hênh hểnh nắng bỗng trời đổ mưa

;))

Zinger 2008

Xe buýt
e đồng ý với cụ "lý thuyết" là zậy, nhưng tình huống này thứ nhất rất gần bờ, thứ 2 là ko có sâu (<2m)
Thứ 3 rất đông người quanh đó. Ko cần áp dụng "lý thuyết" đó. Chỉ cần đông người là cứu đc. 3-4 người biết bơi nhảy bổ (quyết liệt) vào lôi lên là thành công.
Cụ dòm thấy ông bơi ra có vẻ hời hợt, bơi tới nơi rồi, còn bơi lượn vô cổng làm gì, làm mất cơ hội cứu. lúc chìm rồi cũng ko mò mẫm gì cả, bơi mịa vô bờ. Lúc đó chìm chỉ quanh chỗ đó (<1-2m) xuôi dòng chảy. Chết oan uổng quá.
Vấn đề là người cứu bơi lội ntn nữa. 3, 4 ông nhảy bổ vào mà lại có 1 ông bị ôm thì lúc ấy có cứu bằng mắt. Cứu 1 người lại thành cứu 2, mà lúc hoảng loạn cả 2 ông giãy giụa thì còn khó cứu nữa. Bạn e là thằng bơi lội siêu giỏi ( nó bơi qua sông Hồng phát một luôn) còn bị em ôm dìm cho gần chết, đội lớ ngớ phi vào chắc đi hết cụ ạ!

chautebin

Xe đạp
C
Cái mọi người cần là dự báo chính xác. Thay vì bé thành to, to thành bé như hiện nay. Thiệt hại sẽ lớn nếu chuẩn bị kỹ mà bão nhẹ. Giống như tầm 1 năm trước, huỷ 1 loạt các chuyến bay, tàu thuyền dừng hoạt động chỉ vì bão nhỏ. Quan trọng của dự báo là càng chính xác càng tốt
Cái cần của dự báo là cho dân không chủ quan cụ ạ. Chứ ai cũng chủ quan như cụ thì trôi xác ngoài vịnh hết cả cái đất nước này

Ngo_le

Xe đạp
Báo cáo các bác cước sông Hồng đã rút khá nhiều. Chỗ Phúc Tân gầm cầu Chương dương trưa qua nước đến bụng sáng nay rút xuống đầu gối rồi.
Cảm ơn bác thông tin rất đầy đủ và dân dã về mực nước sông Hồng ở Hà Nội em tìm từ sáng mà giờ mới thấy

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E xem clip mà thấy bị chết lãng nhách vô lý quá; Kh biết bơi mà ngồi thuyền cứu chó; rồi lại mấy ông bơi ra cứu hộ ngay đó kh vớt kịp, mọi người đứng quay clip :(
Mấy ông ra cứu gọi là biết nổi chứ trình bơi kiểu vậy rất khó cứu, có khi chết cả 2

cusao

Xe lăn
Thế giờ cụ đúng hay sai ấy nhể? Thêm 1 cụ bộ trưởng bộ dự báo thời tiết Hà Nội nữa cho đủ ghế
Đúng ra là em chẳng có tí kiến thức khí tượng nào đâu nên cứ bốc phét thế để hy vọng tai qua nạn khỏi....Tiếc rằng kỳ này bốc phét không gặp thời rồi. Rõ chán !!!

chautebin

Xe đạp
Cụ xem em phán từ ngày nào? Bão ở ngoài cấp 17 vào đất liền chỉ cấp 7-10 tùy địa phương. Thế không giảm là gì?
Cụ xem lại số liệu lúc bão đổ bộ cái. Gió cấp 14 giật cấp 17 ở Quảng Ninh đấy cụ ạ, gió đất liền cấp 7-10 ở Sóc Sơn à cụ :)))) Cụ chả biết gì mà cứ phán như thánh trong khi báo đài ra rả. Cụ phán từ ngày 5/9 trong khi 7/9 bão đổ bộ và tất cả phương tiện truyền thông đều báo chính xác nhé cụ. Giờ cụ vẫn còn y ỷ cái tâm lý mình là nhất không coi chuyên gia ra gì thì có lẽ cụ qua được cơn này chưa chắc qua được hết các cơn sau đâu

thungkhe

Xe điện
Qua và nay cho trực thăng và drone thực chiến thả hàng cứu trợ. Thấy í ới như mổ trâu.
Giờ là lúc diễn tập loại hình này chứ còn đâu nữa mà ko tung drone ra chứ.

Aids

Xe điện
Đã quá lâu rồi người Hà nội mới có cơn bão mạnh vào trực tiếp như vậy, mọi khi toàn áp thấp nhiệt đới gió không quá mạnh, bão nhẹ . Nên không có kinh nghiệm và quên mất ít nhiều trong việc chống bão

DurexXL

Xe lăn

formen

Xe lăn
Nước sông nhuệ chỗ cầu trần hữu dực đã giảm 10cm so với h qua, nc chảy chậm.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ xem lại số liệu lúc bão đổ bộ cái. Gió cấp 14 giật cấp 17 ở Quảng Ninh đấy cụ ạ, gió đất liền cấp 7-10 ở Sóc Sơn à cụ :)))) Cụ chả biết gì mà cứ phán như thánh trong khi báo đài ra rả. Cụ phán từ ngày 5/9 trong khi 7/9 bão đổ bộ và tất cả phương tiện truyền thông đều báo chính xác nhé cụ. Giờ cụ vẫn còn y ỷ cái tâm lý mình là nhất không coi chuyên gia ra gì thì có lẽ cụ qua được cơn này chưa chắc qua được hết các cơn sau đâu
Em có phán ở quảng ninh đâu nhỉ? Và cụ nhìn lại em phán từ ngày nào? Có nhìn cái ngày cũng chả chính xác. Lúc này bão mới chỉ như link dưới này. Giải tán đi, ko để ý đến nick mới lập, bố khỉ!

Chỉnh sửa cuối: