[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ xem lại số liệu lúc bão đổ bộ cái. Gió cấp 14 giật cấp 17 ở Quảng Ninh đấy cụ ạ, gió đất liền cấp 7-10 ở Sóc Sơn à cụ :)))) Cụ chả biết gì mà cứ phán như thánh trong khi báo đài ra rả. Cụ phán từ ngày 5/9 trong khi 7/9 bão đổ bộ và tất cả phương tiện truyền thông đều báo chính xác nhé cụ. Giờ cụ vẫn còn y ỷ cái tâm lý mình là nhất không coi chuyên gia ra gì thì có lẽ cụ qua được cơn này chưa chắc qua được hết các cơn sau đâu
Em có phán ở quảng ninh đâu nhỉ? Và cụ nhìn lại em phán từ ngày nào? Có nhìn cái ngày cũng chả chính xác. Lúc này bão mới chỉ như link dưới này. Giải tán đi, ko để ý đến nick mới lập, bố khỉ!

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ xem lại số liệu lúc bão đổ bộ cái. Gió cấp 14 giật cấp 17 ở Quảng Ninh đấy cụ ạ, gió đất liền cấp 7-10 ở Sóc Sơn à cụ :)))) Cụ chả biết gì mà cứ phán như thánh trong khi báo đài ra rả. Cụ phán từ ngày 5/9 trong khi 7/9 bão đổ bộ và tất cả phương tiện truyền thông đều báo chính xác nhé cụ. Giờ cụ vẫn còn y ỷ cái tâm lý mình là nhất không coi chuyên gia ra gì thì có lẽ cụ qua được cơn này chưa chắc qua được hết các cơn sau đâu
Cụ quote bài gom nhiều còm vào mà rep 1 thể . Spam nhiều quá cụ .

Marble Trans

Xe tăng
Bên China cũng đang dọn dẹp khi tạnh mưa, tan bão.

pressf5

Xe buýt
Giá rau xanh tại Hà Nội tăng từng ngày sau bão
Nhiều nơi bán rau muống 35.000 đồng một mớ, một kg bí xanh 45.000 đồng, đắt gấp đôi trước bão.

Ngo_le

Xe đạp
Trước có dự án làm thành phố ở bãi giữa sông Hồng giờ sau trận bão này không biết dự án đó có sống được không. Giờ có thể chúc mừng Hà Nội đã vượt qua được combo mưa bão lớn nhất trong 50 năm trở lại đây

programing

Xe tải
hai bố đi cứu này cũng dạng cà cuống (có vẻ cũng hời hợt). Chứ thấy sắp chìm thì 3-4 ông xuống mà lôi lên. Có sâu đâu, cũng ko có dòng chảy xoáy, chỉ có dòng chày bình thường. Dòm cái động tác bới tới nơi ko chồm vô cứu người ta mà bới lái ra cổng chùa làm gì ko biết.
Xem mà ức chế. Chết oan uổng quá. Đằng lòng là cụ nạn nhân chủ quan, ko biết bơi và cũng ko có kinh nghiệm chèo thuyền, thấy có dòng chảy mà bố chèo thuyền ngang dòng thì lật chìm đúng rồi.
Trong hoàn cảnh này mà phi ra ngay là cả 2 cùng chết,
Mời cụ tham khảo hướng dẫn của bộ CA.
Người không biết bơi lại ra sông cứu con chó biết bơi (chó thường bơi rất tốt, kể cả người bơi giỏi cũng thua) thì em thực sự cạn lời. Còn cứu người đang chết đuối không hề đơn giản đâu, không để họ đuối sức mà lao vào thì nhiều khi người bơi giỏi cũng chìm theo vì trong lúc hoảng loạn họ quặp chặt lấy người cứu ấy.
e đồng ý với cụ "lý thuyết" là zậy, nhưng tình huống này thứ nhất rất gần bờ, thứ 2 là ko có sâu (<2m)
Thứ 3 rất đông người quanh đó. Ko cần áp dụng "lý thuyết" đó. Chỉ cần đông người là cứu đc. 3-4 người biết bơi nhảy bổ (quyết liệt) vào lôi lên là thành công.
Cụ dòm thấy ông bơi ra có vẻ hời hợt, bơi tới nơi rồi, còn bơi lượn vô cổng làm gì, làm mất cơ hội cứu. lúc chìm rồi cũng ko mò mẫm gì cả, bơi mịa vô bờ. Lúc đó chìm chỉ quanh chỗ đó (<1-2m) xuôi dòng chảy. Chết oan uổng quá.
2 ông ra cứu nhìn cũng thấy là biết bơi đếch đâu, gọi là lóp ngóp thôi nên rén. Chứ ào vào 3-4 người kéo lên được ngay. Sâu lắm đâu

Website
www.mocconghoa.com
Trước có dự án làm thành phố ở bãi giữa sông Hồng giờ sau trận bão này không biết dự án đó có sống được không. Giờ có thể chúc mừng Hà Nội đã vượt qua được combo mưa bão lớn nhất trong 50 năm trở lại đây
Vẫn làm tốt. Thêm cơn bão này, càng thêm thông tin để thiết kế cho AN TOÀN!
Chả có lý do gì hủy 1 cái dự ấn quá hay như vậy!

Hoang Giang91

Xe tăng
chết đâu cụ, cứu vào bờ kìa
Người cứu cũng chuyên nghiệp, chờ ông ẻm kia đuối sức mới nhảy xuống dìu vào bờ chứ ông ấy còn vùng vẫy khéo kéo cả 2 cùng ngạt
Nhưng mà cái ô cứu chó cũng hay đó. Mình không biết bơi, chó biết bơi 100%, thế mà đi cứu chó thật là yêu động vật đỉnh cao
Cụ ấy nằm cáng đậy mặt rồi

tientung000

Xe điện
Mấy ông ra cứu gọi là biết nổi chứ trình bơi kiểu vậy rất khó cứu, có khi chết cả 2
2 ông ra cứu nhìn cũng thấy là biết bơi đếch đâu, gọi là lóp ngóp thôi nên rén. Chứ ào vào 3-4 người kéo lên được ngay. Sâu lắm đâu
Sâu đấy cụ.
Em search ảnh chùa thì thấy nước ngập phải hơn 2m. Thanh niên kia mấy lần ngóc được đầu lên mà không kịp bám vào cửa chùa. Nước ở đây lặng, ko siết, sặc nước chừng nửa phút vẫn có thể hô hấp cứu được. Tiếc

nguyentoan.uct

Xe điện
Trong hoàn cảnh này mà phi ra ngay là cả 2 cùng chết,
Mời cụ tham khảo hướng dẫn của bộ CA.

Em chả biết có nhảy xuống cứu hay ko, nhưng thấy người ta sắp chết đuối mà cứ cầm điện thoại quay thì em đến em lấy điện thoại em ném xuống nước trước khi tìm cái gì ném xuống để cứu người.

Như lúc đầu vùng vẫy là e dạng chỉ đủ bơi cứu mình thì e cũng ko dám vào, quăng áo cho túm thì đc, cơ mà đoạn sau cụ kia đuối hẳn chỉ còn chỏm tóc mà cứu hụt thì tiếc thật cụ ạ :( Mà mấy ông này còn ko biết lặn nên cũng ko mò đc chứ nếu ko vớt ngay vẫn cứu được :| Chết kiểu này lãng xẹt thật @_@

Hoang Giang91

Xe tăng
Sâu đấy cụ.
Em search ảnh chùa thì thấy nước ngập phải hơn 2m. Thanh niên kia mấy lần ngóc được đầu lên mà không kịp bám vào cửa chùa. Nước ở đây lặng, ko siết, sặc nước chừng nửa phút vẫn có thể hô hấp cứu được. Tiếc
Sâu 2 m thì dù không biết bơi, nếu bình tĩnh hơn (giả dụ vậy vì người ko biết bơi lấy đâu ra bình tĩnh) để chân chạm đất rồi đạp nhảy về hướng cửa Chùa 3 lần là ok là tới cổng

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: rfs

Sứa.

Xe điện
Giờ nắng lên nước rút đến giai đoạn KIỂM ĐIỂM, RÚT KINH NGHIỆM VÀ XEM XÉT TRÁCH NHIỆM trong OF rồi hả cc? :)) =))

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Xe tăng
Trong post trước em từng đề cập nếu không có khả năng bơi lội, hoặc bơi kém, khi không có áo phao tiêu chuẩn, thì kiểm mấy chai nhựa, can nhựa vặn kín buộc quanh mình khi di chuyển trên nước, nếu không may rơi xuống nước vẫn có khả năng nổi, người khác dễ cứu hộ hơn. Nạn nhân kia, có lẽ cũng hơi chủ quan, không nghĩ mọi chuyện diễn biến xấu đi rất nhanh trong vòng khoảng 1-2 phút.

Sâu 2 m thì dù không biết bơi, nếu bình tĩnh hơn (giả dụ vậy vì ko biết bơi lấy đâu bình tĩnh) để chân chạm đất rồi đạp nhảy về hướng cửa Chùa 3 lần là ok là tới cổng
Cụ lại ko hiểu nếu ko biết bơi thậm chí chỗ ko ngập đầu vẫn có thể chết đuối rồi, e từng trượt chân chỗ như thế ở bể bơi, mà tí toi trong khi người xung quanh ko ai biết gì, sặc uống no nước mới bám thành bể bò lên đc, nếu cũng xa bờ như cụ này thì chết chắc vì chả bấu víu gì đc @_@

between legs

Xe đạp
e đồng ý với cụ "lý thuyết" là zậy, nhưng tình huống này thứ nhất rất gần bờ, thứ 2 là ko có sâu (<2m)
Thứ 3 rất đông người quanh đó. Ko cần áp dụng "lý thuyết" đó. Chỉ cần đông người là cứu đc. 3-4 người biết bơi nhảy bổ (quyết liệt) vào lôi lên là thành công.
Cụ dòm thấy ông bơi ra có vẻ hời hợt, bơi tới nơi rồi, còn bơi lượn vô cổng làm gì, làm mất cơ hội cứu. lúc chìm rồi cũng ko mò mẫm gì cả, bơi mịa vô bờ. Lúc đó chìm chỉ quanh chỗ đó (<1-2m) xuôi dòng chảy. Chết oan uổng quá.
Cụ ko chửi thằng yêu chó ng. U mà mắng người cứu là sao ?
Đối diện với sống chết, bản năng ưu tiên bản thân trước nếu là người dưng
Chỉ có cứu hộ chuyên nghiệp mới thực hiện tốt
Mà cứu hộ chuyên nghiệp họ đc đào tạo và có mang phao
Người thường khi thấy rủi ro họ chọn mạng mình trước mạng tay ho lao nào đó