[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

addvy

Xe buýt
Toàn tỉnh Quảng Ninh, Thái Bình mất điện
Đại diện Điện lực Quảng Ninh cho biết hiện toàn tỉnh đã cắt điện để đảm bảo an toàn. Thống kê nhanh tại Quảng Ninh, 14 trạm biến áp 110kV bị tách khỏi vận hành, 84 đường dây trung áp gặp sự cố do bão Yagi. Hiện 4 lộ đường dây đã được ngành điện khắc phục sự cố. Khoảng 274.000 khách hàng trên địa bàn bị mất điện.
Tại Thái Bình, theo báo cáo nhanh, 4 đường dây 110kV gặp sự cố, 3 trạm biến áp 110kV đang mất điện. 110 lộ đường dây trung áp (cấp điện áp từ 15kV trở lên) mất điện. Khoảng 570.000 khách hàng ở Thái Bình bị mất điện. Hiện tại các công ty điện lực ở địa phương đã chuẩn bị đủ vật tư, trang thiết bị, đợi bão tan sẽ sớm sửa chữa, cấp điện trở lại cho người dân.

ducati1

Xe buýt
Bố em thấy em lọ mọ mấy hôm lo gia cố sân thượng mà bảo nhà mình thấp, không cần đâu.
Em bẩu, nhà 4 mặt thoáng, trên đó thấp nhưng là cao, lo thừa còn hơn thiếu, giờ thì vẫn chưa yên tâm vì chưa rõ lực gió sẽ như thế nào. Giảm thiểu tối đa rủi ro thôi cụ.
Nhà có sân thượng ( tức là đổ mái bằng bê tông cốt thép rồi) thì chả lo, chỉ cần đóng kín và giằng các cửa cho chắc là được. Tuy nhiên mấy ông mái bằng thì hay bị lụt ( do nước trên mái thoát không kịp tràn xuống.) Trước bão thì mưa xối xả luôn.

ducati1

Xe buýt
Cái vịnh nó có tác dụng như đoàn xe tải che cho các xe máy, nhưng qua cầu là không còn tác dụng, nói thế thì cụ Nhimtiu dễ hình dung hơn.
Mấy cái đảo ở Vịnh Hạ Long nó có tác dụng chủ yếu là cản sóng biển ( do bão) là chính chứ với sức gió thì ăn thua gì.. Cơn bão này khác biệt ở chỗ là vào vịnh nó được tiếp thêm sức mạnh.

Batman

Xe điện
Nhà có sân thượng ( tức là đổ mái bằng bê tông cốt thép rồi) thì chả lo, chỉ cần đóng kín và giằng các cửa cho chắc là được. Tuy nhiên mấy ông mái bằng thì hay bị lụt ( do nước trên mái thoát không kịp tràn xuống.) Trước bão thì mưa xối xả luôn.
Về con người thì em nghĩ không vấn đề vì tường xây 20 cả, chỉ lo bồn nước bay thì em tích nước đầy rồi, chặn cục nóng điều hòa kỹ càng. Giờ thì yên tâm ạ.

Dan du an

Xe cút kít
Em bắt đầu lo các biển quảng cáo của cơ quan em. Gió cấp 10 thì khó trụ lắm. Hy vọng nó còn cấp 8 thôi

stone_lamp

Xe điện
Xin lỗi các cụ trước.đm, mấy thằng nói bão chỉ nhẹ hều xog rồi chửi chính quyền, chửi trung tâm dự báo thời tiết đâu ngoi lên cái coi.
E đề nghị các chã, mod tịch thu nick bọn đó cho sạch diễn đàn :)
Có chú HH và DCC

Entropy

Xe tăng
Nhà em chung cư HN ban công hướng Đông trong khi gió chủ yếu Bắc nên hiện tại vẫn mở thoải mái chưa phải đóng lại.

xitruman

Xe buýt
Đóng kín hoàn toàn nhà chưa chắc đã tốt đâu ạ. Cần phải có lỗ thông gió để cân bằng áp suất bên trong và bên ngoài. Vì khi có gió tốc độ cao bay sát cửa hoặc ngói thì áp suất không khí chỗ dòng khí tốc độ cao sẽ giảm xuống, và nó "hút" cánh cửa hoặc mái ngói ra (đây là nguyên lý nâng của máy bay). Nên nhà để 1 lỗ nhỏ thông gió cân bằng áp suất không khí bên trong và bên ngoài thì nguy cơ bay kính, bay mái sẽ thấp hơn là đóng kín hoàn toàn.
Nghe lời cụ, em vừa đi mở mấy cửa thông gió. :D
Có gì mai em bắt đền cụ.

Nhimtiu

Xe container
Mở 1 chỗ thì chả toi. Đã mở là thông trước sau luôn GS ạ, trong tình huống 1 là bay toàn bộ nhà, 2 là bay 1 phần. Em ở quê chứng kiến rồi. Ý nào cũng có cái đúng nhưng tùy tình huống cụ thể (loại nhà, hướng nhà và hướng gió).
Nhà em vẫn mở hé vì nhà em có chớp ngoài chỗ nào cần đóng kín thì đóng còn chỗ nào hé đc thì mở ra em thấy ổn hơn đóng kín mít. Gió đnag rít mạnh phết bên ngoài nhưng chắc bão chưa vào chứ k thì mạnh đấy ạ:

Dan du an

Xe cút kít
Nhà em chung cư HN ban công hướng Đông trong khi gió chủ yếu Bắc nên hiện tại vẫn mở thoải mái chưa phải đóng lại.
Gió từ biển vào chắc chắn là hướng Đông. Nhà cụ đối mặt với bão chứ sao lại hướng Bắc được

Hại Điện

Xe container
Đây là một người trải qua cơn bão Đà Nẵng 2006 (ko đóng kín cửa)

……

Hiểu cái cảm giác ni năm 2016 vào Đà Nẵng khi đó còn chủ quan k chằng cột cửa kỹ nó len qua khe cửa mà đứng níu cánh cửa bn phút ko nhớ mà bão qua 2 cánh tay bầm tím .trong nhà gió lồng vào bóc nát hết vật dụng trong nhà . Chừ nghĩ còn nổi da gà
Mong Hải Phòng -Quảng Ninh bình an . Ít thiệt hại nhất có thể

CuuTu

Xe tải
Em bắt đầu lo các biển quảng cáo của cơ quan em. Gió cấp 10 thì khó trụ lắm. Hy vọng nó còn cấp 8 thôi
Hy vọng gì nữa cụ. Tiếng gió chỗ em (Vĩnh Tuy) chuyển sang xen kẽ ầm ì rồi, tức tiệm cận cấp 8

Nhimtiu

Xe container
Cái vịnh nó có tác dụng như đoàn xe tải che cho các xe máy, nhưng qua cầu là không còn tác dụng, nói thế thì cụ Nhimtiu dễ hình dung hơn.
Ah vâng thì kiểu nó ào qua lớp này lớp khác và phía trên cao khi nó hút lên thì sao mà cản đc nhưng khi càn qua em tin là nhiều đảo nó chắn gió chắn sóng ác luôn đấy ạ. Ngày xưa đi thuyền trên vịnh thì tàu bé đúng như cái lá tre.

DurexXL

Xe lăn
14h50, Ba Đình, Hà Nôi
Gió vẫn giật theo cơn, mỗi lúc 1 mạnh hơn. Các cơn cách nhau khoảng 5-7p
Cành cây, lá cây, miếng xốp đã bay phấp phới nhiều
Mái lợp giếng trời nhà em rung bần bật
Tổ trưởng DP và CSKV vừa đi từng nhà nắm tình hình

Con bão này đi chậm nên dai sức, gần như không giảm nhiều, chứ không mau tan như mấy cơn lao nhanh

P/s: các mợ thích chậm là đúng òi
:D

KVH

Xe buýt
Chuẩn không cụ ơi? Thế là giờ đang có 2 luồng ý kiến là nên bịt kín nhà hoặc phải để hở lỗ thông, em chẳng biết như nào mà lần nữa
Cửa bịt kín thì lực Bernulli kéo cửa/vách ra ngoài với vách kích thước lớn là lớn nhất, lực này lớn hơn lực gió thổi trực tiếp đẩy cửa/vách vào trong.

Khi cửa mở thì lực Bernulli vào cửa/vách nhỏ hơn, nhưng lực này tác động vào đồ đạc và hút ra ngoài đồng thời có thể gây ra va đập phá cửa/vách.

Khi cửa mở thì độ chắc chắn của cửa/vách cũng kém hơn khi đóng.

Do đó khi không có đồ đạc dễ bị gió làm di chuyển và cửa/vách khá chắc chắn thì mở cửa an toàn hơn, còn khi có đồ đạc dễ bị di chuyển và cửa khi mở có độ chắc chắn kém nhiều khi đóng thì nên đóng cửa.

Batman

Xe điện
Nhà em vẫn mở hé vì nhà em có chớp ngoài chỗ nào cần đóng kín thì đóng còn chỗ nào hé đc thì mở ra em thấy ổn hơn đóng kín mít. Gió đnag rít mạnh phết bên ngoài nhưng chắc bão chưa vào chứ k thì mạnh đấy ạ:

Giờ gió chưa to, cụ mở cho thoáng cũng được, nhưng đóng dần cửa kính đi, kẻo không kịp.
Cửa giả chỗ nào chốt lỏng lẻo em gia cố hết rồi, chốt cả dọc lẫn ngang cho chắc cú.