[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

onano69

Xe container
Đê chỗ em vẫn còn Điếm với lô cốt nửa nổi nửa chìm mà cụ. Nó xưa cũ hoang tàn như tuổi u70 của em vậy🤣
Bây giờ thì Điểm chả được coi trọng nữa, chứ xưa thì biết bao nhiêu chuyện được sinh ra từ Điếm ;)) rồi Điếm cũng tụ điểm để đàn điếm, đĩ điếm ... :)

sakai_yo

Xe lăn
Hồ Tuyên Quang đóng thêm 1 cửa xả rồi ạ (ngày hôm nay đóng 2 cửa). Như vậy áp lực nước về hạ nguồn sẽ đỡ hơn. Hồ TB đã giảm được 8cm so với sáng nay.

Dan du an

Xe cút kít
Bạn tôi gửi ảnh đê Hải Bối ở Đông Anh đây. Sáng và giờ rút được một chút rồi.

namphong12

Xe lăn
Tích trữ lương thực.
Đợt giãn cách. Ông chú em kinh doanh gas, gạo, nước. Mọi người mua cũng nhiều. Cách nhà ông chú mấy nhà có bà cụ sống 1 mình. Bình thường cụ chỉ mua 5kg/ lần.
Nghe giãn cách ông con trai mua 150kg cho mẹ, chiều cô con gái đến mua 100kg nữa. Hôm sau bà cụ ra mua tiếp 2 tạ nữa.
Ông chú bảo. Nhà bà nhiều rồi. Thiếu bà gọi cháu mang sang chứ sao phải tích nhiều thế. Ăn không hết nó mốc lên. Bà không nghe. Ăn gạo mốc còn hơn không có mà ăn. Sau dịch ông chú phải sang chở về bán giúp bà ấy.

7years

Xe điện

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu để yên ko nổ máy thì chả sao, về máy móc làm lại như mới luôn. Còn nội thất cái gì hỏng thì thay chứ cụ bảo bán cho gara họ cũng mômg má thế rồi bán như xe bình thường thế là cả ng bán và ng mua nộp hết cho gara :D

Thỏ vẩu
Thật xót xa khi thấy đồng bào khộ vì thiên tai Thỏ móm
Em đang nghĩ tới việc ủng hộ vùng bão lụt qua MTTQVN :-?

Hoàng tử đỏ

Xe container
“Ai có của góp của, ai có công góp công”. Ko góp cái gì thì ngồi yên đừng gây thêm bất kỳ trở ngại nào cho xã hội, cho chính quyền nữa. Em là em ngồi im mấy ngày, bảo vs mọi người xung quanh: Có việc cần thì hãy đi. Ko thì ngồi im nhường đường cho người khác có việc.
Lại ra hóng đê vs lũ. Lăn ra đấy cq lại huy động đi vớt. “Nhà” đã bao việc rồi.
Dân cứ phải hóng, tự mình mục sở thị mới tin cơ cụ ạ.

Xe đạp thôi

Xe buýt
nc sông hồng em thấy đang thấy rút chậm

Dan du an

Xe cút kít

Thỏ móm

Xe điện

vykieu2011

Xe tăng
cái hồ này hồi đầu thiết kế kết hợp phục vụ tưới tiêu và lúc đầu không nghĩ là lũ to đến thế (bắt đầu xây dựng từ năm 1964, trước khi có các đợt lũ lịch sử 1969, 1971 vvv). Chính vì thế với lưu lượng, diện tích, lượng nước như vậy mà công suất khởi điểm chỉ có 108mw (theo quy chuẩn bây giờ chỉ vừa trên cấp thủy điện loại vừa). Chỉ bằng 1/18 thủy điện hòa bình, hoặc hơn thủy điện cốc ly (là loại thủy điện trên lòng sông, chả cần hồ chứa) 1 chút, ngay trên thượng nguồn sông chảy trước khi vào hồ thác bà. Do vậy các cửa xả đáy xả tràn cũng thiết kế tương đương theo công suất của nhà máy thôi, dẫn đến việc dù có mở hết của xả cũng không thể thoát nước nước kịp. hơn 60 năm sau nhìn lại thế là quá phí (về tiềm năng thủy điện)
Ô cụ nhà em học BK xong cũng là thế hệ đầu tiên lên xây nhà máy, đa số lãnh đạo bộ điện than, bộ XD trước kia cũng trưởng thành từ công trường lớn nhất miền bắc này nên em cứ hay để ý thế anh ạ...
Có lẽ cụ ko phải dân trong ngành mà chỉ có chút lên quan nên mới bảo các cửa xả đáy thiết kế theo công suất nhà máy. Cái công suất kia cũng chỉ 1 phần để xác định cấp công trình thôi, còn nhiều thông số khác quyết định cấp công trình như dung tích hồ chứa, diện tích tưới, hay chiều cao đập. Và khi xác định đc cấp công trình sẽ ra tầm xuất thiết kế lũ từ đó tính toán ra khẩu diện tràn, công trình xả lũ cụ ạ.

comiki

Xe ba gác
Người OF

dongnat123

Xe container
Em xin thông bác các cụ là tuyệt đối không chủ quan, các thông tin dự báo về nước xuống hay không lên hoặc thế nào đó không thực tế. EM nói kỹ lại là không thực tế. Vì sao? Vì nhà em sống ở đường Nghi Tàm, phường Tứ Liên, Tây Hồ đã được thông báo chiều này tất cả phường Tứ Liên ngoại trừ trong đê đều phải di dời vì sẽ cắt điện. Các cụ sẽ thấy ngay cả mặt đường Nghi Tàm sau tấm đê bê tông cũng sẽ bị cắt điện và di dời nhé. Đấy là thông báo của Phương. Còn mực nước có lên nhưng em đo đạc thì khá chậm..còn tối nay nó lên nhanh hay không thì chịu. Nhưng em tin UBND Phường họ có lý do để thông báo thông tin khiến toàn bộ dân cư náo loạn.
Cụ ở đường Nghi Tàm, phường Tứ Liên, Tây Hồ được bao nhiêu lâu rồi? Cụ tiếp nhận thông tin Phường thông báo thế nào ạ: người nhà nói lại, văn bản của phường, cán bộ phường đến nhà thông báo v.v.
Em hỏi thêm thông tin để đánh giá lại độ xác thực
Cái này đúng này, thông tin ae ngoài đê báo về nước vẫn liên tục lên chứ ko hề dừng hay rút như trên mạng đưa. Em thấy khá kì lạ khi những trang tin chính thống lại đưa ngược lại với thực tế báo về ở khu phúc xá, phúc tân, chương dương.
Rất khó hiểu!

Hay là nước sông Hồng rút ở tỉnh khác? Ko phải HN?

Chắc hơn 10 năm em mới xem VTV1 thời sự về tình hình trong nước để cập nhật tình hình bão, lụt. Mọi thông tin VTV 1 đều trái ngược với thông tin của cụ. Để em chạy sang Đài Truyền hình Việt Nam hỏi lại vậy, nhà em sát vách nhà đài mà :D