[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

pressf5

Xe buýt
Tâm lý đám đông, người khác mua được mà mình chưa mua được thì cảm thấy k yên tâm và khéo bị chê cười vì k biết lo xa. Tối qua e đi làm về tầm 6h vào Sói Biển gần nhà mà kệ rau và thịt k còn cái gì để mua, vừa tức vừa buồn cười.
Thịt, thực phẩm đồ ăn khác thì em nghĩ không lo, nhưng rau mấy ngày tới sẽ khan hiếm, tiểu thương đục nước béo cò sẽ nâng giá cao trục lợi.

Abram

Xe điện
Cố tình đẩy giá đấy cụ, lụt như thế này trước đây 20 năm không phải hiếm. Dân mình nếu tỉnh táo tàu không mua rau 3 hôm xem, chẳng nhảy ngược lên kêu giải cứu :))
Chiều em vừa nói với thằng em ở cơ quan, dân giờ rất kỳ lạ, cứ làm như không có mớ rau con cá là sẽ chết hay sao ý. Toàn tự sợ xong làm những thứ kỳ lạ.
Nhà nào tủ lạnh chẳng có đồ ăn trong vài ngày, vậy mà tranh nhau mua xong tích trữ cả tháng. Tệ lắm thì mỗi bữa gói mì tôm có làm sao.
Đành rằng cảnh giác và chủ động nhưng không cần sợ quá thế.

Zinger 2008

Xe buýt
Xe 4b ngập 2-3 hôm thì xử lý thế nào cc nhỉ, chẳng lẽ bán sắt vụn :(

Xử lý đơn giản mà cụ. Bị ngập nước chứ có phải bị thuỷ kích đâu. Tháo bung hết ra dọn rửa nội thất, thay da ghế, thay các thể loại dung dịch và súc rửa động cơ là lại chạy bon bon thôi!

Euro2CityStar

Xe lăn
Để yên thì vẫn dính phần điện, các cảm biến cụ ạ. Nội thất không phải cái gì cũng thay được, phần bên trong taplo, trần, cửa.....liệu cụ có thay mới hết được không? Cùng lắm là bọc lại được mấy cái ghế.
ghế ghủng thì từ đợt 2008 đã có thể làm ổn rồi .

còn phần điện khả năng thay thế cả mơs ecu điện taplo là hoàn toàn .

nói chung trở thành siêu xe lắp ráp lại từ đầu hoàn toàn thủ công ,

pressf5

Xe buýt
Đục nước thì bọn em phi ra BigC hoặc Winmart ngay và luôn ạ.
Winmart cứ 4h chiều hết thịt cụ ạ, nghĩ buồn cười, dân lo hơi quá mức. Em đi làm về sớm tí nhưng cũng đã hết dù buổi trưa điện cho siêu thị thì bảo vẫn còn nhiều. Làm 2 hôm nay nhà em toàn phải ăn cá :D

namphong12

Xe lăn
Em chỉ nói vấn đề cụ đưa ra là thay dung dịch và vệ sinh nội thất là chạy, không có đâu.
Không có thì phải làm gì nữa.
Cụ xem họ làm cách âm ấy. Cũng lột sạch nội thất thôi. Cái gì vệ sinh được thì vệ sinh. Không được thì thay mới.
Nước làm mát, dầu máy, dầu hộp số, dầu vì sai, xăng, dầu thay mới.
Thay lọc gió, lọc điều hòa.
Vệ sinh kiểm tra các thiết bị điện.

sakai_yo

Xe lăn
Winmart cứ 4h chiều hết thịt cụ ạ, nghĩ buồn cười, dân lo hơi quá mức. Em đi làm về sớm tí nhưng cũng đã hết dù buổi trưa điện cho siêu thị thì bảo vẫn còn nhiều. Làm 2 hôm nay nhà em toàn phải ăn cá :D
Cụ vào BigC đồ nhiều hơn Winmart đấy. Em thì vẫn mua 1 lần ăn 3 ngày, hết lại mua.

jazzzzz

Xe lăn
Chiều em ghé Coopmart Hà Đông vắng tanh, các loại rau ăn lá thì ít nhưng củ quả rất nhiều, thịt cá nhiều...

dasaev

Xe buýt
Số liệu của bác hoangdinhman cũng đáng để tìm hiểu.
Em mong 2 bác nói chuyện/thảo luận với nhau bằng dữ liệu chứ k nên lời qua tiếng lại vậy

Mr Chun

Xe tăng
Sáng em đi chợ, thịt thà cá mú rau dưa đầy rẫy

Đấy là thông báo lúc nào chứ em và các hàng xóm nhận được từ khoảng 18h hôm nay là đúng 22h sẽ cắt điện. Đóng đê quai sẽ thông báo sau

E nhận thấy thông báo này là cắt các khu ngập nước thôi chứ có phải cắt toàn bộ đâu cụ?

namphong12

Xe lăn
Ngâm cả cái xe vào nước có kèm bùn đất nó khác với xịt rửa bình thường, đi mưa vào vũng nước.
Lột hết ra vệ sinh cũng được chứ sao. Các thiết bị điện trên ô tô ( không nằm trong cabin) đã có chức năng chống nước rồi.

Leanh65

Xe container
Sau trận lũ này có khi nhiều nơi khôi phục lại Điếm ;))
Hồi trước đê phân lũ cứ cách khoảng 1km là lại có Điếm canh đê, hai bên đê khu phân lũ là không được xây nhà, không có bất kỳ công trình xây dựng nào, đến mùa lũ là xe quân đội, xe hộ đê túc trực lượn lờ, hố mìn được định sẵn :) giờ thì khu phân lũ cũng xây nhà, mặt đường kinh doanh hết cả rồi, cần phân lũ cũng là giải pháp khó :(
Đê chỗ em vẫn còn Điếm với lô cốt nửa nổi nửa chìm mà cụ. Nó xưa cũ hoang tàn như tuổi u70 của em vậy🤣

dongnat123

Xe container
Chiều em vừa nói với thằng em ở cơ quan, dân giờ rất kỳ lạ, cứ làm như không có mớ rau con cá là sẽ chết hay sao ý. Toàn tự sợ xong làm những thứ kỳ lạ.
Nhà nào tủ lạnh chẳng có đồ ăn trong vài ngày, vậy mà tranh nhau mua xong tích trữ cả tháng. Tệ lắm thì mỗi bữa gói mì tôm có làm sao.
Đành rằng cảnh giác và chủ động nhưng không cần sợ quá thế.
Em thật, dân ngoài bãi còn chẳng sợ mà dân trong đê đã nhao hết cả lên mua tích trữ. Nước ngập ngoài bãi có xuồng bán tận nhà và đặt hàng mua bán hộ luôn

motthoidongbim

Xe điện
Giờ mua những thứ thiết yếu như sữa, bánh mỳ ruốc, xúc xích, đèn pin loại nhỏ ... khó phết đấy, đội của em mua suốt ngày hôm nay mà vẫn chưa đủ hàng để mai lên Yên Bái với Lào Cai. Dân mình chắc đoàn kết nhất lúc này, các hội nhóm em thấy mỗi việc này là không cãi nhau hay đá đểu nhau.
“Ai có của góp của, ai có công góp công”. Ko góp cái gì thì ngồi yên đừng gây thêm bất kỳ trở ngại nào cho xã hội, cho chính quyền nữa. Em là em ngồi im mấy ngày, bảo vs mọi người xung quanh: Có việc cần thì hãy đi. Ko thì ngồi im nhường đường cho người khác có việc.
Lại ra hóng đê vs lũ. Lăn ra đấy cq lại huy động đi vớt. “Nhà” đã bao việc rồi.

Mandalord

Xe điện
các cụ ở vùng nguy cơ lũ đã đành còn hiểu đc đôi chút.
Này ở vùng ko nguy cơ, cảnh báo cũng chẳng tới mà các mợ (chủ yếu), rồi các mợ sai các cụ (áp lực) đổ xô đi mua đồ, thực phẩm. Thậm chí cả ...nước uống.
Cháu thật sự ko hiểu nổi.
Cụ học lý thuyết trò chơi thì sẽ hiểu.

Giá cả đang bình thường, đột nhiên có tin đồn là giá cả sẽ tăng trong tương lai rất gần. Tin đồn này được không ít người tin tưởng.

Bây giờ cụ đứng trước 2 lựa chọn, đi mua hàng từ sớm, hoặc là không mua. Nếu đi mua hàng sớm, sẽ được lợi là có hàng, giá sẽ tăng nhưng chưa nhiều, là 1 phần nguyên nhân gây ra giá tăng mạnh trong tương lai gần. Nếu không đi mua, hoặc là tương lai rất tốt (hàng thoải mái, giá thấp, trong trường hợp mọi người khác đều không đi mua), hoặc là tương lai rất tồi (hết hàng, giá cao, trong trường hợp mọi người đều đổ xô đi mua sớm).

Đứng trước lựa chọn như vậy, đa số người sẽ chọn phương án ở giữa, tức là đi mua hàng sớm, chấp nhận giá tăng 1 chút. Đây gọi là xu hướng "không thích rủi ro" (risk aversion). Do đa số chọn lựa phương án an toàn, lời đồn về giá tăng sẽ trở thành sự thật. Trong kinh tế gọi là Self-fulfilling prophecy (lời tiên tri tự trở thành sự thật). Đây cũng là vì sao các nước đều quản lý rất chặt ngành ngân hàng, nhằm tránh sụp đổ hàng loạt (1 NH sụp đổ -> người gửi tiền đi rút tiền ồ ạt -> các NH khác sụp đổ theo do không thanh toán nổi tiền rút).

Trong lý thuyết trò chơi, có trò Prisoner's dilema, gồm 2 người tù. Chỉ cần 2 người tù hợp tác với nhau thì lợi ích sẽ là lớn nhất, nhưng đa phần trường hợp thì 2 người tù sẽ phản bội nhau. Trò chơi đi chợ cũng tương tự thế, chỉ là mở rộng ra cho nhiều người hơn mà thôi.

Để combat lại trò này, cách tốt nhất là xây dựng lòng tin xã hội thông qua tin tức đầy đủ, nhất là phải có số liệu, có hình ảnh. Tin tức đầy đủ, lòng tin cao thì rủi ro thấp, thì người ta sẽ đỡ có những phản ứng tránh né rủi ro, tự nhiên cái self-fulfilling prophecy sẽ không diễn ra được.

Em edit thêm: Cái xu hướng tránh né rủi ro là một bản năng, là một phần của nhân tính, là di truyền từ tiến hóa, có lịch sử hàng trăm triệu năm đấy, rất nhiều động vật cũng thể hiện bản năng này. Vài k năm nữa chưa chắc đã xóa được đâu, thế nên không cần bàn đến chuyện giáo dục nâng cao ý thức làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

tomo21311

Xe tăng
Mực nước sông Hồng tại Long Biên các cụ mợ vào đây theo dõi nhé. Theo dự báo thì có thể lên 1150 (mức báo động 3) mới giảm.