[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Thay vì tìm cách bắt lỗi người khác thì cụ nên tự tìm hiểu, nó không quá khó đâu

Nay có mấy thủy điện to trên thượng nguồn nên miền bắc cũng như HN dường như quên mất khái niệm canh đê, chạy lụt.
Đoạn đê nào mà có tổ mối mà không phát hiện được, gặp nước lụt thì đúng là ... toang. Nghe nước đánh ục là bung cả đoạn đê, nhớ lại mà hãi

Trà Lý

Xe tăng
Như ảnh em gửi thì khả năng BĐ2 rồi
Em ở

Khoái Châu Hưng yên, bến phà Năm Mẫu đấy cụ
Quê em Thái Bình, nước trên báo động 3 hơn 80cm rồi, lực lượng hộ đê chống lũ đang hoạt động rất hiệu quả đến thời điểm này.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thế là thành phố Hạ Long và tỉnh hiện có điện và nước sạch sinh hoạt chưa cụ
Có điện cụ ạ. 1 số nơi chưa có (như bạn em trong LL nói chưa có). Ngay khu vực HKh 1 số nơi chưa có (có nhiều đường điện khác nhau).
Nước thì lúc mạnh lúc yếu, lúc có lúc mất cụ ạ

Nc quê em từ chiều dâng cao và nhanh quá, cứ ntn thì mai sẽ đang ngang đỉnh lũ 20 năm trước
Chừng mét nữa là đến mái đê rồi, chuẩn bị bao bố và cát phòng tràn nước qua đê đi thôi

DonaldTrump79

Xe tăng
Thà ăn lương khô còn dễ ăn hơn ý. Hoặc kiểu nựa nọ nửa kia, ko phải là đồ cao lương mĩ vị. Mà e thấy 1thùng 30 gói, nếu để mà ăn thì cũng dc mấy ngày, gđ 1-2ng thì kha khá nhiều ngày. Mà nhiều đoàn đi cứu trợ ai cũng tập trung mua mì, em cho là m.ng sẽ ko dùng hết số đó thì nó lãng phí ấy cụ. Thà bớt 1 phần tiền mua mì, mua sang cả loại khác, vd lương khô, bánh mì thì hợp lý hơn ấy
Nhiều khi nó kiểu như thói quen cứ thấy cảnh ngập lụt là lại nhớ ngay đến mỳ tôm ấy mợ, mà công nhận giờ 1 nhà mà nhận 5-10 thùng mỳ tôm rồi bẻ ra ăn sống không biết có ăn nổi qua ngày thứ 2 hay không. Giờ lương khô đồ hộp như thịt nguội, răm bông, bánh mỳ gói với đồ khô nó cũng rễ mua với rễ bảo quản mà. Đi phát mỗi thứ một ít người ta ăn đổi bữa có phải tốt hơn là cứ mỳ tôm sống mà nhai không.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng

Nc quê em từ chiều dâng cao và nhanh quá, cứ ntn thì mai sẽ đang ngang đỉnh lũ 20 năm trước
Chỗ này nhà cụ là ở mấy làng ngoài đê chứ có phải mặt đê đâu nhỉ.
Cụ không nói rõ mọi người lại tưởng sắp tràn đê đến nơi.

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Tình hình Thái Nguyên nhà e cơ bản nước đang rút rồi. Chắc ngày mai là các gia đình dọn dẹp nhà cửa, khắc phục hậu quả đc (e vừa lượn 1 vòng thành phố về)

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Chừng mét nữa là đến mái đê rồi, chuẩn bị bao bố và cát phòng tràn nước qua đê đi thôi
Đây không phải đê sông Hồng. Đê sông Hồng giờ là thảm nhựa toàn bộ rồi cụ. Đoạn này là đường bê tông của làng ngoài đê thôi.

VIKO L

Xe điện
Sao trong cv của BCH PCTT và TKCN Hà Nội lại ghi báo động 1 là 12,4m. Trong khi Bộ TNMT thì quy định báo động 1 là 9.5m nhỉ? (nhiều báo cũng chỉ nói báo động 1 hiện tại ở HN tương đương 9,5m

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhiều khi nó kiểu như thói quen cứ thấy cảnh ngập lụt là lại nhớ ngay đến mỳ tôm ấy mợ, mà công nhận giờ 1 nhà mà nhận 5-10 thùng mỳ tôm rồi bẻ ra ăn sống không biết có ăn nổi qua ngày thứ 2 hay không. Giờ lương khô đồ hộp như thịt nguội, răm bông, bánh mỳ gói với đồ khô nó cũng rễ mua với rễ bảo quản mà. Đi phát mỗi thứ một ít người ta ăn đổi bữa có phải tốt hơn là cứ mỳ tôm sống mà nhai không.
Vâng ạ, mình có tấm lòng là rất tốt. Nhưng tấm lòng đó sử dụng sao cho có ý nghĩa nhất, ng nhận cũng thấy ấm lòng nhất mới là thực sự hiệu quả chứ em tin nhiều nhà nhận quá nhiều mì tôm, đến lúc gọi ra nhận nữa có khi họ từ chối và ngán ngẩm, chán nản luôn ý

Rinoceronte

Xe hơi
Di dân tại huyện Ý Yên, Nam Định do tràn đê sông: Những thông tin cần biết (nhandan.vn)

Tuyến bờ bao chỉ bảo đảm an toàn chống lũ ở mức báo động 2, nếu mực nước trên báo động 2 và tiếp tục lên cao, phải thực hiện di dời người dân, tài sản ở các vùng trũng thấp đến nơi an toàn do xuất hiện tràn cục bộ, rò rỉ, thẩm lậu.
Trong ngày 10/9, một số điểm trên các tuyến đê trên đã xảy ra sự cố; trong đó, bờ bao sản xuất ở các thôn Ninh Mật, Ngô Xá (xã Hồng Quang, huyện Ý Yên, Nam Định) xảy ra tràn cục bộ khoảng 200m.

Chính quyền xã Hồng Quang đã thông báo và thực hiện di dời 326 hộ với 1.450 người dân cùng tài sản vùng ngoài đê, trong bờ bao sản xuất vào trong đê đến Trạm y tế xã và Nhà văn hóa thôn Ninh Mật.
Bờ bao sản xuất thôn Trại Mễ (xã Yên Khang, huyện Ý Yên, Nam Định) có nguy cơ xảy ra tràn đoạn dài khoảng 200m. Chính quyền xã Yên Khang đã thực hiện di dời 116 hộ với 382 người dân cùng tài sản vùng ngoài đê, trong bờ bao vào trong đê đến Nhà văn hóa thôn Mễ Thượng, Nhà văn hóa thôn Uy Nam.
Chính quyền xã Yên Phúc cũng đã thông báo, tuyên truyền 60 hộ với 240 người cùng tài sản di chuyển đến nơi an toàn do bờ bao sản xuất thôn An Thành (xã Yên Phúc, huyện Ý Yên, Nam Định) có nguy cơ xảy ra tràn tại một số vị trí với chiều dài khoảng 50m.

dongnat123

Xe container
Có điện cụ ạ. 1 số nơi chưa có (như bạn em trong LL nói chưa có). Ngay khu vực HKh 1 số nơi chưa có (có nhiều đường điện khác nhau).
Nước thì lúc mạnh lúc yếu, lúc có lúc mất cụ ạ
Thế chỗ cụ cũng tốt hơn nhiều nơi rồi, chắc hết tuần này mới khắc phục trở lại được. Hôm qua em xuống Hạ Long, thiệt hại khủng khiếp thật. Toàn thành phố không thấy điện, nước sinh hoạt sau gần 2 ngày khắc phục, ăn sáng chỉ có vài quán đếm trên đầu ngón tay

nhatscn

Xe tăng
Đây không phải đê sông Hồng. Đê sông Hồng giờ là thảm nhựa toàn bộ rồi cụ. Đoạn này là đường bê tông của làng ngoài đê thôi.
Em nói phía trên rùi cụ, cơ mà Đê Bối chỗ em ko thấp hơn đe chính nhiều đâu cụ. Đường này mới làm, thảm nhựa hết rồi. Chỗ đông người là phần đổ thêm trước Đình.

beforethewinter

Xe tải
Rất nhiều nơi dùng mì tôm măng đi cứu trợ, nhưng chả lẽ ăn mì tôm sống ah ccm? Một ít thì OK, còn phát nhiều quá thì ăn kiểu gì khi mà mất nc mất điện? Nếu chia ra có cả cả bánh mì, bánh gạo, lương khô, bánh chưng gì nữa thì tốt quá
Cứu trợ vùng lũ thì bánh mì, bánh chưng không ổn lắm đâu ạ, vì nó còn liên quan đến khâu bảo quản nữa ạ. Em chọn lương khô nhé vì cũng không ăn được mì tôm.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thế chỗ cụ cũng tốt hơn nhiều nơi rồi, chắc hết tuần này mới khắc phục trở lại được. Hôm qua em xuống Hạ Long, thiệt hại khủng khiếp thật. Toàn thành phố không thấy điện, nước sinh hoạt sau gần 2 ngày khắc phục, ăn sáng chỉ có vài quán đếm trên đầu ngón tay
Đúng. Nhiều người nói tìm quán ăn sáng nhu tìm kim vậy.
- Thứ đắt hàng nhất là Ngói, Bạt. Giờ có điện thì thêm Toin, Sắt thép làm mái...

NguyenAnhPhan

Xe container
Mưa to tiếp. Đều như vắt chanh. 1 ngày gần như không ngừng lúc nào.
- Suốt mấy ngày, cứ ngớt em lại leo lên mái để làm. Nghĩ cubgx mình đồng da sắt thật. Đày 1 ngày 3 bộ ướt sũng

MuathuHN252

Xe cút kít
Cứu trợ vùng lũ thì bánh mì, bánh chưng không ổn lắm đâu ạ, vì nó còn liên quan đến khâu bảo quản nữa ạ. Em chọn lương khô nhé vì cũng không ăn được mì tôm.
Bánh mì gói ấy, có hạn sdt đâu 7-10 ngày, bánh chưng để nguội hút chân không, tất nhiên bánh chưng sẽ ko để lâu đc, nhưng mất mấy ngày vận chuyển đc đến tay ng dân và ăn ngay thì chắc sẽ thấy ngon lắm, quý lắm ạ. Và e tin khi nhận đc đồ cứu trợ, tự ng dân họ cũng biết cái gì nên ăn trước, gì nên ăn sau ạ