[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Dân miền núi TM

Xe điện
Mợ ơi, mỳ tôm nó là lương khô đấy, ko cần nước nấu đâu. Mở ra, bóc gói gia vị đổ vào mỳ vẫn trong gói rồi bóp nhỏ, lắc đều. Ăn xong uống nước. Đó là lương khô chống đói đấy ạ.
Chẳng qua nó rẻ và nhẹ chứ đói rét có ai gặm dc đâu. Nước hay lửa còn chả có mà nấu giữa trời như vậy.
Nói ra thì các cụ phật ý chứ cỡ mỳ tôm giờ các địa phương họ tự lo dc.
Thiết thực là nước đóng chai, đồ hộp, bánh mỳ gói, thuốc, đèn pin, sạc dự phòng.
Thứ nữa là áo phao, xuồng, dầu máy cho lực lượng cứu hộ.
Sau là tiền cho người sống dựng lại nhà cửa và kế sinh nhai.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em toàn ăn sống, ngon hơn ăn chín nhiều. Ăn chín thì phải có hành tươi, trứng gà may ra mới bằng. Chỉ có điều già rồi, nhai sống đau răng đau lợi thôi.
Cụ ăn chơi chơi, chứ ăn thay cơm, ăn ngày 3 bữa mì tôm sống chắc thần kinh ra

7years

Xe điện
Cái hồ này hình như ít nhất còn 2 cái đập nhỏ nữa ở các nhánh khác với đập chính.
Mở chỉ cần 1 cái đập này thì lượng nước thoái khỏi hồ lớn hơn các cửa xả nhiều. Phương án này đã được bàn tới, nhưng hình như chưa cần thiết phải thực hiện, vì chưa có lệnh sơ tán dân ở những khu vực đó!
Xí nghiệp của anh trên Thái an toàn không anh ơi? hỏi thăm anh chút

Trục

Xe ba gác
chắc cũng tùy chỗ, chỗ em có cái chợ cóc, xung quanh có mấy tòa chung cư thì nay hết sạch gạo thịt rau, các loại bánh kẹo đồ ăn vặt thì bán được ối dù giá không lên mấy (chặt chém sau người ta tẩy chay không lại mua nữa thì chít)
Chỗ em, lội nước đến đầu gối, cần mua thì lội qua đó hoặc đi đường vòng.
Mới có tí khó khăn mà đã kêu, thế thì còn lo được gì nữa Cụ, hàng hóa không thiếu vì xe tải vẫn đi qua được, dân vẫn chưa phải bơi thuyền ra nhận đồ cơ mà.

Khổ thân ông cậu cụ quá, chắc bị cô lập trên cung trăng rồi à, nhăng cuội như cuội.
Cụ bảo ông cậu cụ, sang đây tôi mua hộ mỳ tôm giá cũ, vài thùng cũng ok.
Chiều nay, các mẹ bị tok tok mí face nó dọa, sợ đi gom 1 mẻ như trước bão rồi. Đến khổ

CuuTu

Xe tải
À, dĩ nhiên. Ăn ngày ba bữa thì phải xào tìm cật hoặc bò hành tây rồi. Nhưng nhiều người ko thích ăn mì tôm nấu thật, trong đó có em, thà ăn sống còn hơn nhúng nước sôi xuông.

Trục

Xe ba gác
Đói rồi thì có đồ ăn là tốt rồi, sống qua thiên tai rồi muốn ăn gì thì ăn mợ, chứ đòi cao lương mĩ vị thì em e là khó.
Phương án, gặm lương khô, uống nước vẫn sống tốt được cả tuần.

CuuTu

Xe tải
Chẳng qua nó rẻ và nhẹ chứ đói rét có ai gặm dc đâu. Nước hay lửa còn chả có mà nấu giữa trời như vậy.
Nói ra thì các cụ phật ý chứ cỡ mỳ tôm giờ các địa phương họ tự lo dc.
Thiết thực là nước đóng chai, đồ hộp, bánh mỳ gói, thuốc, đèn pin, sạc dự phòng.
Thứ nữa là áo phao, xuồng, dầu máy cho lực lượng cứu hộ.
Sau là tiền cho người sống dựng lại nhà cửa và kế sinh nhai.
Chuẩn bài. Đồ hộp là đủ cho nhu cầu lương thực, dễ bảo quản, vận chuyển. Vỏ hộp cũng làm đc khối thứ trong hoàn cảnh thiếu thốn.

Roseday

Xe tải
Bán theo cân cụ ơi, mì thì e vào thử 1 cửa hàng hỏi thì thấy hết, dân ai cũng 1 thùng, bánh mì thì xếp hàng mua. Em ở Thành công cụ ạ. Chắc lúc thấy bản tin của trung tâm khí tượng thuỷ văn cảnh báo trưa nay.
Đấy, nên em đang ghét mấy em lều báo giật tít làm dân tình cứ loạn cả lên. Nội thành Hà Nội ngập thế nào dc như trên miền núi trung du mà làm người ta cứ tưởng sắp bị cô lập đến nơi, tạo cơ hội cho mấy gian thương cơ hội. Mấy em chíp chíp thì nhặng lên đòi về quê tránh lũ🙄 Lương thực thì miền Nam điều ra phút mốt, cũng chẳng đến 80k/kg rau muống

Trục

Xe ba gác
Chiều nay, các mẹ bị tok tok mí face nó dọa, sợ đi gom 1 mẻ như trước bão rồi. Đến khổ
Thực ra, có đồ trong nhà là tốt, mua đủ dùng trong điều kiện nếu xác định giao thông bị cô lập, chứ còn người vào được làng là còn thực phẩm, sức dân của mình tốt lắm, vài con thuyền là đủ lo được việc - lo được cho cả một thôn.

coolpix8700

Xe ngựa
Xí nghiệp của anh trên Thái an toàn không anh ơi? hỏi thăm anh chút
May là cái rốn (mắt) bão không đi đúng như dự báo.
Hôm qua em mới lên (vì cũng thường xuyên nghe họ báo về). Đến sân XN thì đã mừng rơn, vì cây cối vẫn y nguyên, chỉ 1 ít cành lá bị gió bẻ gẫy.
Nhưng lúc vào bên trong thì cây đổ nhiều. Có mấy cái mái nhà bị cây đổ vào hỏng tôn lợp và có chỗ cả vì kèo. Em định nắng ráo mới gọi thợ để sửa lại.
Xem tin thì trên ắy lụt nặng, em đang cố phán đoán những chỗ nào, nhưng chắc xa chỗ em, vì xung quanh đấy em biết nước rất khó lên tới!

Chỉnh sửa cuối:

7years

Xe điện
Chỗ em, lội nước đến đầu gối, cần mua thì lội qua đó hoặc đi đường vòng.
Mới có tí khó khăn mà đã kêu, thế thì còn lo được gì nữa Cụ, hàng hóa không thiếu vì xe tải vẫn đi qua được, dân vẫn chưa phải bơi thuyền ra nhận đồ cơ mà.
ơ em kêu gì đâu, chỗ em chả ngập lụt gì nhưng chắc bà con sợ mưa ngại đi lại nên mỗi người mua dư tý hết ngay, còn kiểu gạo với thịt thì cũng tiện tích thêm ít ăn dần... ý em mỗi nơi mỗi khác chuyện gì cũng có thể có, có chỗ lên giá có chỗ cháy hàng cũng bình thường thôi

Trục

Xe ba gác
ơ em kêu gì đâu, chỗ em chả ngập lụt gì nhưng chắc bà con sợ mưa ngại đi lại nên mỗi người mua dư tý hết ngay, còn kiểu gạo với thịt thì cũng tiện tích thêm ít ăn dần... ý em mỗi nơi mỗi khác chuyện gì cũng có thể có, có chỗ lên giá có chỗ cháy hàng cũng bình thường thôi
Thì em ủng hộ là mua dư, lo cho gia đình trước rồi mới có sức lo cho thiên hạ, nhưng không cần phải mua quá nhiều, giá cao đến 80k/kg rau muống thì em nghĩ là lụt lên đến nóc nhà rồi chứ không đùa. :D

7years

Xe điện
May là cái rốn (mắt) bão không đi đúng như dự báo.
Hôm qua em mới lên (vì cũng thường xuyên nghe họ báo về). Đến sân XN thì đã mừng rơn, vì cây cối vẫn y nguyên, chỉ 1 ít cành lá bị gió bẻ gẫy.
Nhưng lúc vào bên trong thì cây đổ nhiều. Có mấy cái mái nhà bị cây đổ vào hỏng tôn lợp và có chỗ cả vì kèo. Em định nắng ráo mới gọi thợ đê sửa lại.
Xem tin thì trên ắy lụt nặng, em đang cố phán đoán những chỗ nào, nhưng chắc xa chỗ em, vì xung quanh đấy em biết nước rất khó lên tới!
Vâng an toàn thế thì may mắn quá anh ạ !

Binbi

Xe điện
Cái hồ này hình như ít nhất còn 2 cái đập nhỏ nữa ở các nhánh khác với đập chính.
Mở chỉ cần 1 cái đập này thì lượng nước thoái khỏi hồ lớn hơn các cửa xả nhiều. Phương án này đã được bàn tới, nhưng hình như chưa cần thiết phải thực hiện, vì chưa có lệnh sơ tán dân ở những khu vực đó!
Còn 3 đập phụ đó cụ, nhưng là đập giữ nước thôi chứ không phải đập ngăn dòng chảy. Phía hạ lưu các đập này đều là các khu dân cư thuộc xã Hán Đà, Đại Minh của huyện Yên Bình :(

Dân miền núi TM

Xe điện
Chuẩn bài. Đồ hộp là đủ cho nhu cầu lương thực, dễ bảo quản, vận chuyển. Vỏ hộp cũng làm đc khối thứ trong hoàn cảnh thiếu thốn.
Chuẩn nữa là có ít trà, sữa, thuốc lá cho lực lượng cứu hộ địa phương.
Họ phải trực ít nhất là 5 ngày rồi, để tỉnh táo đứng ra chụp hình cùng các cụ khéo còn khó.

Kiên Khùng

Xe điện
Câu "Nước sông, công lính" em thấy coi thường công sức của anh em, nên em nghĩ không phù hợp với bối cảnh hiện nay
"Nước sông công lính" là thành ngữ xem nhẹ người lính (công sức người lính rẻ như nước sông) trong xã hội cũ phong kiến, thượng đội hạ đạp. Người lính chỉ cao hơn thằng tù. Vì thế khi giặc tới thì mất nước.
Người lính cụ Hồ là ông tôi, cha tôi, cha ông các cụ, hoặc thậm chí là chính các cụ lớn tuổi trong OF như cụ Baoleo , cụ angkorwat , những người tự nguyện theo chân Bác cứu nước.
Người lính đúng là có sức mạnh như nước, có thể dập tắt đám cháy rừng Trường Sơn bị đốt trụi bởi bom B52 Mỹ. Nhưng không rẻ. Bởi đức hy sinh, tinh thần tình nguyện không thể ép buộc là thứ đắt nhất, không thể mua được.
Bộ đội hiện nay cứu dân như họ cứu con, em, anh, chị, vợ, mẹ, cha ông họ. Không mua được.

L0SEDOW

Xe tải
Đê bê tông khác cái đê đất dày và to nhiều đấy bác ạh!
Ngày xưa như chã Hungalpha tả việc đi đắp đê là đi đắp lại cái đê đất dày và to ấy đấy.
Họ có trồng cỏ lên thân đê, nhưng chẳng đủ để nước mưa xói, lở nên hàng năm dân công phải đắp lại. Đi dân công đắp đê là đi làm nghĩa vụ, không được trả tiền và hàng năm mất rất nhiều công cho việc này.
Ngoài ra còn có người thường xuyên phải đi tuần đê. Không phải chỉ mỗi mùa nước lũ, mà phải đi tuần thường xuyên quanh năm để phát hiện chỗ đê yếu và nhất là phát hiện được tổ mối. Tổ mối làm trong thân đê, là nơi nước có thể rò qua rồi phá đê chỗ đó. Phần lớn các vụ vỡ đê xảy ra không phải vì nước tràn qua mặt đê mà là do tổ mối lúc nước còn chưa lên tới mặt đê.
Chắc mối không làm tổ trong bê tông được và bảo trì bê tông dễ hơn bảo trì thân đê bằng đất đắp!
Em đọc truyện tàu nhiều. Hay gặp câu, con đê dài ngàn dặm, mà vỡ vì tổ mối.
Đấy là trong truyện.
Còn trong thực tế, cụ có ví dụ nào cho thấy là điều đó hiện hữu không?
Tức là tổ mối của năm 2024 có thể làm vỡ đê.
Hoặc năm 2024 chúng ta không thể phát hiện ra tổ mối?
Nếu không thì đừng mang truyện ra doạ dân lành ạ.