[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Batman

Xe điện
Vâng! E chỉ mong mọi chuyện nhẹ nhàng, nhưng cũng lên nhắc các cụ hạ lưu sông Hồng ko chủ quan. Mực nước sông Hồng lúc 18h tại Lào Cai là 86,68m. Vậy là nước vẫn đang lên và sắp chạm mốc.lũ năm.
1971
Vâng cụ, mức nước cao rồi mà còn mưa nữa, chưa biết diễn biến tiếp theo như nào.
Vâng, chỗ em cũng bắt đầu mưa tầm ấy, mưa to dã man cụ ah. Em mặc áo mưa đi xe máy từ nhà qua cầu vượt Láng Hạ mà về ướt gấu quần soóc.

Lại nhớ lúc hơn 20h hôm thứ 7 em chạy xuống dưới sảnh chung cư xem mưa gió thế nào, đẩy cửa ngó ra ngoài cảm giâc chỉ cần há mồm ra là ko ngậm được lại nữa. Gió cực kỳ mạnh, giật khủng khiếp luôn.
Hôm nay, có lúc mưa lớn hơn bão hôm nọ, em chưa cập nhật xem dự báo về lượng mưa như nào, nhưng xem nước thoát sàn thì thấy nó chảy khá lớn, gấp đôi trận mưa hôm bão.

maximax903

Xe điện
Vâng cụ, mức nước cao rồi mà còn mưa nữa, chưa biết diễn biến tiếp theo như nào.

Hôm nay, có lúc mưa lớn hơn bão hôm nọ, em chưa cập nhật xem dự báo về lượng mưa như nào, nhưng xem nước thoát sàn thì thấy nó chảy khá lớn, gấp đôi trận mưa hôm bão.
Chiều nay mưa to và lâu hơn hôm tối thứ 7 bão về mà cụ.

Batman

Xe điện
Chiều nay mưa to và lâu hơn hôm tối thứ 7 bão về mà cụ.
Tính đến thời gian này là chỗ em mưa tròn 2h rồi, chưa thấy tạnh.

Thỏ hiểu ý bác. Vấn đề các tỉnh ở hạ lưu giờ không còn trên phim ảnh nữa. Nội đô HN thì không lo vì có kịch bản các tỉnh xung quanh gánh nhưng.... đâu thì cũng là máu đỏ da vàng cả :(
Em cũng được biết về việc phân lũ như thời cụ nhắc là trên phim ảnh. Bà con các tỉnh bị phân lũ, khổ càng thêm khổ. Hy vọng, không xảy ra kịch bản như bác nói.

haiyen1012

Xe điện
Hỏi mấy ô bên Sở GTCC còn hơn, cây cần diện tích bao nhiêu để sống, tán cây bị đè bằng dây điện, rễ bị xén, thà đừng trồng cây cho xong. Nhiều phố vỉa hè hẹp, gốc cây to, lại thành cản đường người đi bộ.
Giờ làm gì còn Sở Giao thông công chính nữa, chỉ còn Sở Giao thông vận tải quản về mảng giao thông còn cây xanh thì giao về ông Sở Xây Dựng rồi

Hổ Con

Xe tăng
Thỏ hiểu ý bác. Vấn đề các tỉnh ở hạ lưu giờ không còn trên phim ảnh nữa. Nội đô HN thì không lo vì có kịch bản các tỉnh xung quanh gánh nhưng.... đâu thì cũng là máu đỏ da vàng cả :(
!9H. Mực nước là 86,80m. Lũ vẫn đang lên. Phân lũ để cứu thủ đô, vùng phân lũ là vùng nông thôn, dân nghèo. Bọn e ở trên núi ngập nhanh nhưng rút nhanh. Nông dân hạ lưu mới khổ.

matizvan2009

Xe ba gác
Em hướng dẫn các cụ cách sạc điện thoại trong trường hợp không có điện, sạc dự phòng nhé: kiếm 4-6 viên pin (lấy từ các đk xa) dùng dây chun/băng keo buộc nối liền trên 1 đoạn cây, đũa... tạo ra nguồn 6v hoặc 9v. Hy sinh 1 dây sạc: cắt đầu usb or type C, xé ra và lôi 2 đầu dây điện ra gắn vào nguồn điện pin kia (có thể phải đổi đầu + or -) rồi sạc đt
Em post lại cho các cụ mợ vùng ngập lụt, bị cô lập

a_cheng

Xe điện
!9H. Mực nước là 86,80m. Lũ vẫn đang lên. Phân lũ để cứu thủ đô, vùng phân lũ là vùng nông thôn, dân nghèo. Bọn e ở trên núi ngập nhanh nhưng rút nhanh. Nông dân hạ lưu mới khổ.
tận 86.80 mét hả cụ?

haivina

Xe điện
Vâng! E chỉ mong mọi chuyện nhẹ nhàng, nhưng cũng lên nhắc các cụ hạ lưu sông Hồng ko chủ quan. Mực nước sông Hồng lúc 18h tại Lào Cai là 86,68m. Vậy là nước vẫn đang lên và sắp chạm mốc.lũ năm.
1971
Thứ 7 nước ở cầu Chương dương vẫn thấp, sáng nay thấy nước dâng cao chảy băng băng kéo theo vô vàn rác lũ, đến chiều nước chảy chậm hơn nhưng đã thấy ngập sắp tràn bãi giữa. Cao hơn hẳn đợt mưa lũ tháng trước.
Trong khi các tỉnh thượng nguồn vẫn mưa và nước vẫn rất nhiều. Không khéo năm nay ngập bay bãi giữa.

Uyển Lam

Xe máy
Quê em nước cũng dâng cao. Suốt từ 19h tối hôm kia mất điện, em không liên lạc được với người nhà, cả đêm mất ngủ. Đến lúc liên lạc được thì hay tin nước đã ngập đến cổng. Cây cối trong vườn đổ ngổn ngang; bị cô lập do nước dâng...
Buồn nhất là lúa của bà con chỉ còn khoảng 10 ngày nữa là được thu hoạch, thì giờ ngập ngang cổ bông. Mưa tiếp thế này thì bà con lại đi mò lúa, được ít nào hay ít đấy.

Mưa vẫn rơi.
Lòng xác xơ...

Batman

Xe điện
Thứ 7 nước ở cầu Chương dương vẫn thấp, sáng nay thấy nước dâng cao chảy băng băng kéo theo vô vàn rác lũ, đến chiều nước chảy chậm hơn nhưng đã thấy ngập sắp tràn bãi giữa. Cao hơn hẳn đợt mưa lũ tháng trước.
Trong khi các tỉnh thượng nguồn vẫn mưa và nước vẫn rất nhiều. Không khéo năm nay ngập bay bãi giữa.
Chỗ này đây cụ, thấy báo đăng còn cách khoảng 1m là đến khu dân phía sau chợ Long Biên.

beomap2

Xe container
Cụ nào vưa bỏ CC cao tầng xuống mặt đất thì đừng bán vội, lấy chỗ trú qua cơn mưa này đã
Không hiểu cụ nói bán CC hay bán nhà mặt đất, vừa xuống nhà mặt đất thì bán cái gì?

timeout

Xe điện
Thời điểm này lúa đang bắt đầu vào cuối vụ, hạ lưu bị phân lũ thì nông dân thiệt hại chồng chất. Nguy cơ miền Bắc mất vụ mùa này là nhãn tiền rồi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tự nhiên, em lại thấy lo, mặc dù nhà em cao hơn (mức nước ngập) điểm ngập úng năm 2008 khoảng 1 mét.
Không hiểu sao lần này lại thấy bồn chồn.
Hy vọng như cụ nói, là không vấn đề gì, chỉ là trận mưa ngang qua thôi.
E nhìn bản đồ mưa thì thấy HN cũng ko mưa to nhưng ở Hòa Bình và Sơn Tây sẽ mưa khá to đấy ạ