[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Opel Astra

Xe điện
Nhà em HBT, cây đổ nhiều, lực lượng cưa cây, xử lý cây thấy có Công an (CSKV, cảnh sát cơ động...), dân phòng, bộ đội....nhiều lực lượng lắm (em nghĩ khối UBND cũng đông). Nghe kể đêm qua mấy lần xe cứu hoả còn vào giúp xử lý cây. Rất biết ơn các lực lượng, UBND đã cơ động rất nhanh để thông đường, xử lý cây đổ, sắp đổ (bị bật gốc). Vệ sinh môi trường...thấy dọn dẹp, chuyển cây đi. Trong vòng mấy tiếng đường đã thông, xe cộ đi lại được. Một số cây ở ngõ, đường nhỏ vẫn đang cắt, dọn. Có lẽ số cây gẫy, đổ cần xử lý nhiều quá nên sẽ ưu tiên điểm nào trước để còn mở đường. Phố nhà em trước 8h30 khỏi đi lại luôn, vì rất nhiều cây đổ ngang đường.
Chiều nay tôi mới dám mon men ra đường.
Nhà cửa không thấy cái nào bị hư hại, các quán xá đã mở cửa trở lại. Mấy quán bia chỉ có độc cái mái tôn che bên trên, cũng chẳng sao cả.

Quanh công viên Cầu Giấy, cây đổ rất nhiều và đã được dọn dẹp ở mức đi lại được tạm thời.
Dù sao thì mật độ giao thông chỗ đó không cao lắm, họ dành nguồn lực cho chỗ khác thiết yếu hơn, là hoàn toàn chuẩn xác.

Trong công viên, chắc phải đổ khoảng 100 cây to nhỏ khác nhau - cỡ 10%, nhưng cây to khá ít.

Có thể thấy, bên Chính quyền đã có sự chuẩn bị tốt đến rất tốt.
Để đợt tới, tôi bầu lại cho các ảnh.

XSim

Xe container
Các cụ định giá nhanh cho em cái cây này để em mang cưa ra hỗ trợ dẹp đường với.

firstfriend

Xe tải
Tôi đánh giá đạt là về chuyên môn dự báo. Có nhiều tiêu chí để đánh giá chứ không phải cảm tính.

Công tác chuẩn bị phòng chống bão lụt là trách nhiệm của nhiều ban ngành khác nhau, dự báo cung cấp thông tin thôi. Tuyên truyền kém không thể đổ tại dự báo được, khi mà bên KTTV đã cung cấp thông tin cho các bên theo đúng trách nhiệm.

Rất nhiều người tưởng rằng cơn bão chỉ to bằng cái xe buýt, nó rẽ lên Bắc Ninh rồi thì mình ở Mỹ Đình chắc không sao !
Chưa cán bộ nào hô là lần này đạt yêu cầu hay không cả, thống kê thiệt hại với phân tích rút kinh nghiệm còn chưa làm xong thì sao đã có đánh giá được.

Cụ không thấy không có nghĩa là HN không chuẩn bị, còn chuẩn bị đến đâu thì còn tùy đánh giá tính hình lúc đó và lựa chọn phương án phù hợp. Tuy không chắc sẽ vào HN nhưng người dân còn lo tích trữ lương thực chẳng lẽ chính quyền không biết?

Còn dự được bão có vào HN không thì cơ bản là khó, các đài đều dự lung tung cả.
Vẫn còn thấy lỗi là từ phía người dân thì còn khó lắm. Dân họ làm gì có phương tiện, nguồn lực, và kinh nghiệm cho những trận như thế này.

NNS

Xe ngựa
em cũng đánh giá thiệt hại của HN sau cơn bão khủng như vậy là khá nhẹ nhàng rồi.
chỉ tội cho con người ở các tỉnh ven biển bị bão vào trc tiếp từ biển, chắc thiệt hại lớn hơn rất nhiều

minhphuc9

Xe tải
Thiệt hại nhiều đó cụ, chưa hoặc ko cho thống kê thôi. Hải Phòng mất điện, nước, viễn thông...dân tranh nhau đi mua nước. Đến trưa nay mới khôi phục đc internet cáp quang, điện, nước vẫn chết. Có ảnh đăng cả bãi container rỗng bị gió bốc lên ném đi, cần cẩu chuyên dụng cho xếp dỡ cũng bị bẻ cái rụp. Ít nhất bên cảng biển khả năng chịu nặng, các công trình đang xây dở thì ăn đòn rồi...mà HP, QN đang là đại công trường.
Cụ Thỏ chắc ý kiến khu vực HN thôi. Còn HP, QN sát biển, bão cấp 12 thì khủng khiếp rồi. Đây còn là 2 địa phương giàu, người dân còn chuẩn bị khá kỹ trước bão, dân trí cao, không thì hậu quả còn nặng nề hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Khi nhận tin cảnh báo về cơn bão Yagi, thậm chí có lúc nó đc gọi là siêu bão trên cấp 17, em cũng chỉ gọi là nghe, tặc lưỡi "thế là mất buổi tối cuối tuần tụ tập với bạn bè". Sở dĩ vậy vì vẫn nghĩ như mấy chục năm nay. Mình ở sâu tít trong đất liền, giờ đã U60 mà đã gặp cơn bão mạnh nào đâu?
...
Bác u60 mà vẫn viết thế này chắc tại quên không nhớ thôi!
Hà Nội mình mất mùa mưa phùn cũng khá lâu rồi. Ngày xưa cứ qua tết là các cụ bảo "Mưa thối đất". Mưa phùn không chỉ kéo dài vài ba ngày mà cả tuần, thậm chí vài tuần. Nội thành Hà Nội (4 quận cũ) chỉ ra phố đường mới rải nhựa còn trong ngõ vẫn đường đất. Ngoài phố dù đường nhựa vẫn lép nhép bùn. Chân đi dép ướt sũng bùn.
Còn hàng năm họ báo đến cơn bão số 17-18, ít cũng 15-16. Cứ mỗi lần bão về cây cối, nhà cửa đổ không ít (thời đó nếu khôn phải mặt phố thì nhà gianh trong thành phố không hiếm). Em chỉ nhớ những lần mưa gió to là theo người lớn đi vớt cá. Người lớn có đinh ba, cần câu chùm, tụi em chỉ có cán que ngắn, lưỡi câu xịn thì bằng nghim giấy đốt lửa để cắt đầu cho nhọn và làm được ngạnh đơn giản hơn là kim khâu đốt lửa để uốn xong tôi lại, đơn giản nữa là sợi chỉ buộc cọng rau muống vẫn câu được tôm càng!

AcidS

Xe điện

Thiết bị hạng nặng vẫn bị bão quậy tơi tả. Và đáng tiếc, đã có chiến sĩ hy sinh, cũng bị cây đổ

CuuTu

Xe tải
Em chuyển lên CC dc 2 năm, nhà đất đang cho thuê, có lẽ lại phải xuống đất ở thôi. Không thể tượng tượng dc cảnh tối qua, em ở căn chung cư cư cao cấp, tầng 22, căn góc, cửa sổ , ban công đều panoramas, mọi việc đều ổn cho đến ....tối hôm qua, cái cảm giác mà GIÓ nó hút cửa sổ kéo ra kéo vào phập phồng, phập phồng....Hiệp 1 nó kéo cửa sổ của 2 phòng ngủ hướng Tây, hiệp 2 nó kéo của sổ của 1 phòng ngủ và cửa ban công hướng N. Cảm giác lúc đó là...thôi!!! qua vụ này em xuống đất...Cả nhà lúc đó dúm dó ngoài gần cửa đi, để có gì còn chạy ra hành lang..., Cụ nào tối qua từ khoảng 7h đến 10h có chung cảnh ngộ lên tiếng ạ. Em hãi quá rồi.
Có gì đâu cụ. Em tận 33 đây, còn liếc ra bancony phát hiện nhà bên cạnh và hàng xóm đi vắng, chốt cửa bị gió bẻ gãy, thông báo BQL lên giải quyết cơ. Dĩ nhiên em ko đc panorama như nhà cụ. Gió đập rầm rầm, kính rung bần bật mà ko nghe thấy tiếng động lạ thì em mặc kệ. Chỉ bực mình là phải căng tai ra nghe, ko làm đc việc gì ngoài vào OF chém gió. Qua trận này xong thì lần sau em mặc kệ.

Đây là cơ hội 100 năm chỉ 1 lần thôi cụ. Nó cũng chứng tỏ nhà cụ xứng đáng với cái tên cc cao cấp. Còn cụ sợ thì gia cố thêm một lớp cửa kính chất lượng bằng hoặc cao hơn hiện có là xong.

Altis 2011

Xe điện
Nghe buồn quá, mất trong thời bình. Rất biết ơn các lực lượng tham gia chống bão. Vì công việc họ không giúp nhà mình chống bão được mà phải tận hiến sức lực vì lợi ích chung. Em nghĩ sự hy sinh này không vô ích. Không có họ, hậu quả cơn bão còn nặng nề hơn nhiều. Anh ấy xứng đáng là liệt sĩ QĐND.
Hôm nay lúc 9h đã thấy công an, dân phòng cưa cậy, dọn đường. Cây đổ ngỏin ngang khắp nơi.

Khongdanhvong

Xe điện
Hồi trước có thớt em kể năm 9x quê em bão to, cây xà cừ mấy chục năm tuổi đổ vào nhà đại lý bán tạp hóa (mái bằng 1 tầng) nứt đôi nhà mà mấy cụ xúm vào bảo em bốc phét.
Hồi đó máy móc hiếm nên nhà đó phải cả tháng mới xử lý được, ngày nào em cũng đi học qua. Đợt đấy cột điện đổ hàng loạt, khu nhà em mất điện rất nhiều ngày.
May quá em thấy chuẩn bị cắt rồi, mà phương tiện thô sơ không thấy có xe cẩu. Chỗ nhà dân ở chỉ nên để cây nhỏ thôi, cây to dẹp hết đi dành một khu cho cây to xen kẽ khu nhà dân nhưng tách biệt đủ xa.

Opel Astra

Xe điện
Khi nhận tin cảnh báo về cơn bão Yagi, thậm chí có lúc nó đc gọi là siêu bão trên cấp 17, em cũng chỉ gọi là nghe, tặc lưỡi "thế là mất buổi tối cuối tuần tụ tập với bạn bè". Sở dĩ vậy vì vẫn nghĩ như mấy chục năm nay. Mình ở sâu tít trong đất liền, giờ đã U60 mà đã gặp cơn bão mạnh nào đâu?

Thế là vắt chân chữ ngũ, lướt mạng xem ba lăng nhăng. Đến tầm 3g chiều qua (7/9), tình cờ xem đc 1 clip về việc Hạ Long đang chịu tàn phá của Yagi thì em chột dạ. Bắt đầu suy tính: " nhà mình hướng Đông Nam- Tây Bắc, lại là 1 trong 2 căn cao hơn tất cả các nhà xung quanh nên có vẻ lo lo". Như để phụ họa, gió bắt đầu rít lên qua khe cửa sổ (phòng em t5 nên gió tương đối), chột dạ nên em bắt đầu gia cố cửa sổ. Đầu tiên, buộc một thanh inox (bí quá, em huy động tất cả các cán chổi, cây lau inox trong nhà) phía bên ngoài cửa sổ và néo nó vào chấn song. Ở giữa cửa kính và song cửa, em huy động tối đã quần áo cũ dấp nước chèn vào giữa. Vì có tất cả 14 cửa sổ sẽ phải chịu gió (từ t3 trở xuống thì có nhà khác che rồi) nên thậm chí phải dùng cả dép xốp để chèn. Đây có lẽ là hành động chuẩn xác nhất mà em làm trong cơn bão vừa rồi. Tạm giằng néo, chêm chèn 7 cái cửa sổ hướng Tây Bắc (gió bắt đầu từ hướng này), em lên sân phơi t6 để đánh giá tình hình. Lúc này là 17g30, một tiếng "ầm" ngay trên đầu rồi 1 bóng đen khá lớn bay vèo qua trước mặt, kèm theo tiếng thủy tinh loảng xoảng. Thầm đoán "bỏ mẹ, nó nhấc cái tum đi rồi", chạy ra chiếu nghỉ nhòm lên, ơn giời vẫn còn. Thế cái gì vừa bay mà lại có tiếng vỡ nhỉ?

Lúc này gió bắt đầu thổi cực mạnh, em k dám lên sân thượng 1 mình vì quá bất trắc. Đúng lúc đó, gấu nhà chạy lên cùng cậu em (nó đang thuê nhà em để bán hàng), bảo "bác Hòa hàng xóm gọi điện bảo là có cái gì phấp phới trên sân thượng nhà mình, sắp rơi xuông rồi". Hoảng quá, mấy anh em bám nhau mở cửa tum trèo lên. Ngay trước mặt, cái bình Thái Dương Năng 200l, bằng cách nào đó đã trèo qua lan can sắt cao 1m, sắp sửa nhảy bổ xuống. Nó chưa rơi là bởi ngay lúc ấy gió chợt ngưng 1 tẹo. Không suy nghĩ nhiều, 2 anh em nhảy qua rào, hì hục kéo nó vào rồi cố hết sức bê qua. Rất may, trời tạm ngừng gió nên 2 ae kéo tạm nó vào bên tum hướng Nam, cạnh cái bồn 1 khối Tân Á (thật sự may là chúng nằm hướng này). Kịp kéo thêm đống dây thép xoắn 12ly chèn lên trên rồi vội chui xuống ngay. Gió lại thổi cực mạnh và gấu nhà em k thể giữ đc cửa tum nữa. Ngay chính lúc này, 1 tiếng "bùm" rất lớn cách bọn em tầm 200m. Nhìn sang thì cột cao thế (chắc 40kv) bị đổ nghiêng, dây chập vào nhau nên gây tiếng nổ lớn. Ngay lập tức toàn bộ TP mất điện. Quá hoảng sợ, tất cả xuống nhà khẩn trương.
( Một điều lạ là bão đến từ phía đông nhưng gió lúc này hoàn toàn đến từ phía tây bắc?)

Ngay lập tức, em cho sơ tán toàn bộ lũ trẻ con xuống T2. Bắt mỗi người tự xách theo 1 bộ quần áo, 1 đôi giày thể thao và 1 cái mũ BH 3/4. Quán triệt: cứ hễ nghe tiếng động lạ và mạnh là tất cả đội mũ, đi giày thoát xuống T1 (T1 em cho thuê). Cấm tuyệt đối tiếc bất cứ 1 thứ gì, chỉ ưu tiên đi người không. Dặn thế rồi 1 mình em lên các tầng trên, bắt đầu gia cố 7 cái cửa sổ còn lại nằm ở hướng Đông Nam vì em biết là khi bão đến nơi, đây là hướng chính mà nó thể hiện sức mạnh. Chêm chèn kín toàn bộ, khóa chặt các phòng với suy tính "phòng nào không chịu đc thì chỉ 1 phòng ấy chịu tàn phá thôi". Nay U60 mà chưa bao giờ em chứng kiến cái cảnh như ngày tận thế ấy. Gió giật cửa ầm ầm, mưa quất ràn rạt. Nhìn lũ cửa sổ bập bùng chỉ trực bung mà hãi hùng. Cửa sổ mà bị phá, trong phòng mọi thứ sẽ bị cuốn hết ra ngoài vì lốc xoáy. Nhưng trong phòng vẫn còn đỡ, ra ngoài hành lang, tiếng gió nó hú mới kinh hoàng làm sao. Tiếng gió quất vào các cửa trên t6, tiếng các thể loại giàn phơi nó xoắt vào nhau nhưng hoảng loạn nhất là cứ vài phút, có 1 tiếng "kịch" rất rõ ràng phát ra trên trần. Ở bên dưới, em ngẫm nghĩ phán đoán đủ kiểu mà không thể nghĩ ra tiếng động ấy phát ra từ đâu. Chấp nhận nguy hiểm, em lò dò bám theo cầu thang leo lên và tận mắt nhìn thấy cục nóng của con ĐH 12BTU được cơn bão nâng lên cách sàn tầm 10cm rồi lại thả bịch xuống. Cứ thế liên tục cho đến khi khu nhà em rơi vào mắt bão.

Gần 20p tĩnh lặng chờ cơn bão tiếp tục thể hiện sức mạnh thật đáng sợ. Và rồi nó lại ra uy, lần này thì đúng theo như em đoán, nó tiếp cận từ hướng chính là Đông Nam. Đứng nhìn ra ngoài, cây cối, biển bảng các thể loại bay vèo vèo qua trước mặt thật quá sức tưởng tượng. Lúc này là tầm 9g30', em bật app lên xem tâm bão ở đâu thì đc biết nó cách nhà chỉ 6km theo đường chim bay. Chấp nhận số phận, phần vì thực sự mệt mỏi, phần vì nỗi hoảng sợ nó làm mình không còn phản ứng gì thêm đc nữa, em lôi 1 cái ghế tựa ra hành lang nằm. Sở dĩ vậy là nằm ở đó thì mới nghe ngóng, quan sát được tất cả. Hễ có sự cố là chạy xuống xách vợ con di tản. Thi thoảng mở đt lên cập nhật tình hình, thấy bạn bè bên HN khoe bên đó bão tan mà ngạc nhiên. Cho đến 12g đêm, nó vẫn quất vào nhà em miệt mài, k hề suy giảm. Rồi đến tầm 12h15, đột nhiên im ắng. Đến lúc này em đã thở phào vì nhìn trên app, tâm bão đã di chuyển lên phía Vĩnh Yên rồi.

Sáng nay, kiểm tra sơ bộ thì mới tạm thống kê: mất nguyên bộ Thái Dương Năng, một bộ điều hòa 12kBTU, 2 chiếc điều hòa khác chắc chắn bị ảnh hưởng vì gió nó lay cho ống bảo ôn lủng lẳng như 1 kẻ gãy xương, một tấm tôn bắn giáp lai với hàng xóm bị xé toạc, hai biển quảng cáo bị thổi bay (mới tìm đc 1 cái), biển trên nóc bị xé toạc rồi. Rất may, cả nhà bình yên vô sự và có 1 kỷ niệm nhớ đời.

Trả lời cho thắc mắc là bộ Thái Dương Năng 200l nặng hơn 200kg làm sao bay đc qua bờ rào? Sáng nay, em kiểm tra và có lời giải đáp: một cột thu lôi bị gió quật, rơi trúng dãy ống thủy tinh thu nhiệt. Lũ ống đấy vỡ và nước trong bình đã theo đó chảy ra. Rất may, Yagi chỉ đẩy nó ra ngấp nghé bờ tường rồi đợi giải cứu chứ nguyên cái bình đấy mà rơi xuống bất cứ hướng nào thì em mới thực sự khốn nạn vì có thể nó sẽ gây thương vong bởi nó sẽ làm sập bất cứ mái nhà nào bên dưới.

Một kinh nghiệm nữa em rút ra sau cơn bão này đó là khi nhận dự báo có gió bão, điều cần thiết là phải bơm đầy téc nước trên sân thượng. Như nhà em có 2 cái: một chiếc 2m3 dùng sinh hoạt, một chiếc 1m3 nước máy dùng nấu ăn. Do không để ý, cái bồn 2m3 nước sử dụng liên tục mà k đc bổ sung vì mất điện. Khi mở vòi thấy áp nước hơi yếu, em đành yêu cầu mọi người hạn chế tối đa sử dụng nước vì nếu nó cạn, thần chết Yagi nhấc lên quá đơn giản. Còn cái téc 1m3 thì ơn giời, nó nằm gọn ở hướng Nam nên vô sự.

Cái Thái Dương Năng, bình thường sẽ nằm ở chỗ đánh dấu.

Thế mà nó nhảy qua đc cái rào này

Và định nhảy xuống bên dưới kia

Rất may đã tóm kịp thời và tạm nhốt nó vào đây, sau tường tum hướng Nam.

Mảnh vỡ khắp nơi

Cục nóng 12kBTU này đc con Yagi yêu mến nên nâng lên thả xuống cả trăm lần. Miếng thảm lót khu bếp, không hiểu sao nó luồn vào tận trong, cuộn lại rồi mang ra đây dầm mưa.

Cái hướng có view đẹp, yên bình thế này mà hôm qua con Yagi nó tấn công hãi hùng luôn.

Hoan hô bác.
Cả nhà bình an là được rồi.

Nhà tôi trong phố, nên không bị cái sự gió giật ác chiến như thế.
Dây bảo ôn điều hòa chạy bên ngoài cũng chẳng sao, mặc dù đi dây rất lởm khởm.

NNS

Xe ngựa
Hôm nay lúc 9h đã thấy công an, dân phòng cưa cậy, dọn đường. Cây đổ ngỏin ngang khắp nơi.
anh em chiến sỹ, cứu hộ cứu nạn nó cưa từ đêm qua, 11-12 h khi bão vừa ngớt em đã nghe tiếng hò nhau, tiếng cưa máy vọng về từ phía Lê Văn Lương. họ làm xuyên đến giờ thì mới đi lại được cụ ạ

Dân miền núi TM

Xe điện
Cụ Thỏ chắc ý kiến khu vực HN thôi. Còn HP, QN sát biển, bão cấp 12 thì khủng khiếp rồi. Đây còn là 2 địa phương giàu, người dân còn chuẩn bị khá kỹ trước bão, dân trí cao, không thì hậu quả còn nặng nề hơn.
Thường như này các cụ chỉ nên mua nước uống, đồ ăn khô như ngũ cốc, bánh mỹ và sữa.
Ai đời các cụ chỗ e hôm kia toàn mua gom thịt, cá, trứng, rau củ... mất điện như Hải Phòng và Quảng Ninh thì nấu bằng niềm tin. Chưa kể đồ để tủ lạnh còn hỏng nữa.

thongnv

Xe điện
Em chuyển lên CC dc 2 năm, nhà đất đang cho thuê, có lẽ lại phải xuống đất ở thôi. Không thể tượng tượng dc cảnh tối qua, em ở căn chung cư cư cao cấp, tầng 22, căn góc, cửa sổ , ban công đều panoramas, mọi việc đều ổn cho đến ....tối hôm qua, cái cảm giác mà GIÓ nó hút cửa sổ kéo ra kéo vào phập phồng, phập phồng....Hiệp 1 nó kéo cửa sổ của 2 phòng ngủ hướng Tây, hiệp 2 nó kéo của sổ của 1 phòng ngủ và cửa ban công hướng N. Cảm giác lúc đó là...thôi!!! qua vụ này em xuống đất...Cả nhà lúc đó dúm dó ngoài gần cửa đi, để có gì còn chạy ra hành lang..., Cụ nào tối qua từ khoảng 7h đến 10h có chung cảnh ngộ lên tiếng ạ. Em hãi quá rồi.
cụ ở chung cư nào mà khiếp thế

AcidS

Xe điện

Thỏ móm

Xe điện
Thiệt hại nhiều đó cụ, chưa hoặc ko cho thống kê thôi. Hải Phòng mất điện, nước, viễn thông...dân tranh nhau đi mua nước. Đến trưa nay mới khôi phục đc internet cáp quang, điện, nước vẫn chết. Có ảnh đăng cả bãi container rỗng bị gió bốc lên ném đi, cần cẩu chuyên dụng cho xếp dỡ cũng bị bẻ cái rụp. Ít nhất bên cảng biển khả năng chịu nặng, các công trình đang xây dở thì ăn đòn rồi...mà HP, QN đang là đại công trường.
Ý Thỏ là công tác dự phòng và chống là ổn. Tất nhiên những thiệt hại do bão là có rồi, tránh sao nổi. Chỉ là tới đâu thôi mà

coquay

Xe container
HN có dính hoàn lưu bão ko cc e xem tin thấy mấy tỉnh gần HN mưa to lắm