[Funland] Tổng hợp thông tin về Shark Nguyễn Ngọc Thủy, E-Group, Apax English....

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
cái điều tra đấy e ko bàn, e đang nói điều tra lương, cụ căn cứ vào đâu để nói nó chính xác
Căn cứ vào 2 yếu tố:
- Số liệu đến từ các tổ chức uy tín, mẫu lớn, làm liên tục trong nhiều năm
- Nó phù hợp với ý thuyết kinh tế (công việc tương tự nhau nhưng vị trí nào đòi hỏi nhiều kỹ năng hơn thì thu nhập cao hơn. Nếu không cao hơn thì người ta sẽ không chịu trang bị kỹ năng thêm đó).

thientudolong

Xe container
Cháu xem các cụ vật nhau thấy cụ thiên tử đồ long chê lương 30 củ là thấp thì cụ cũng là cao thủ dồi đấy. Được như cụ là ít và không đại diện cho xã hội gdp 3000 usd 1 năm này được...
e chỉ phản biện vài cụ trong này lấy E ra kêu fdi trả lương cao hơn local thôi cụ, gì mà cụ phải lôi e vào để quy nạp thế :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Chính xác!

Ấn đụ có vài thằng làm CEO được tung hô như đúng rồi.

Cả đất nước thì có đến hàng trăm triệu người nghèo khổ.

Ấn đụ là thuộc địa Anh. TA được coi như lingua franca nhưng không giúp được hàng trăm triệu người thoát nghèo.

Trung Nhật Hàn, nhất là Trung chẳng thèm TA, vẫn xây dựng được XH phồn vinh.
Ngay trong đất nước Ấn Độ và TQ, những người sử dụng thành thạo tiếng Anh có thu nhập cao hơn những người không thành thạo bất cứ một ngoại ngữ nào.

thientudolong

Xe container
Căn cứ vào 2 yếu tố:
- Số liệu đến từ các tổ chức uy tín, mẫu lớn, làm liên tục trong nhiều năm
- Nó phù hợp với ý thuyết kinh tế (công việc tương tự nhau nhưng vị trí nào đòi hỏi nhiều kỹ năng hơn thì thu nhập cao hơn. Nếu không cao hơn thì người ta sẽ không chịu trang bị kỹ năng thêm đó).
tóm lại là vẫn quy nạp dựa trên quan điểm :D, thôi e tiễn cụ, e chỉ biết người tài họ làm trong bidv, vietcombank, sabeco, viettel, vin, vinamilk....ko thiếu :D, còn cụ chắc cứ phải vào fdi mới có ng tài lương cao :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
tóm lại là vẫn quy nạp dựa trên quan điểm :D, thôi e tiễn cụ, e chỉ biết người tài họ làm trong bidv, vietcombank, sabeco, viettel, vin, vinamilk....ko thiếu :D, còn cụ chắc cứ phải vào fdi mới có ng tài lương cao :D
Quy nạp dựa trên quan điểm (tức là mình nhìn thấy vài trường hợp cụ thể tự suy rộng ra) và quy nạp dựa trên số liệu thống kê (khảo sát mẫu số lượng lớn), theo cụ ai theo trường phái nào giữa nhà cháu và cụ?

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ mới là người luẩn quẩn trong môi trường nhỏ hẹp nên nghĩ TA ko cần :P
Đất nc thì nghèo dân thì dốt lại cứ đi đua đòi học ít chơi nhiều thì chỉ có bốc mứt.
Cụ sang TQ, Nhật Hàn, Mỹ, Pháp, Đức... xem chúng nó có học mửa mật ra không.
Bọn nó chả những học 1 ngôn ngữ mà còn học nhiều ngôn ngữ mà chúng nó chính là cái bọn phát minh ra máy dịch đấy.
Bọn trẻ con đứa nào chả muốn chơi ko muốn học, gia đình nhà trường thậm chí nhà nước không bắt học thì 99% chúng nó thích chơi game hơn học.
VN xác định luôn là đi làm thuê trong nhiều thập kỷ thậm chí thế kỷ nữa, không học ngôn ngữ, học suy nghĩ, tư duy bên ngoài mà hiểu văn hóa, cởi mở văn minh ra thì muôn đời ko khá lên được.
VN có mà cần bắt buộc ngôn ngữ thứ 2 là Nhật, Hàn, Trung hay 1 số ngôn ngữ phổ biến khác chứ ko chỉ TA. Còn muốn hội nhập thế giới thì phải nói ngôn ngữ toàn cầu chính là TA đó.
Bé không nặng nề về Toán, Lý hay các môn logic trừu tượng thì ko tranh thủ học Ngôn ngữ, Thể dục, Mỹ thuật, Nhạc nhẽo thì làm cái gì? Lúc bé khả năng tiếp thu ngôn ngữ vẫn là tốt nhất vì nó được hấp thụ một cách tự nhiên hơn.
Một ngôn ngữ mới là cả một văn hóa và thế giới mới lại cứ muốn google dịch.
Giờ tài liệu chuyên ngành nào thì TA cũng là phong phú nhất, ko biết TA mà cập nhật kiến thức thì chả bao giờ khá lên được, đợi đấy mà chờ google dịch. Ngành nào muốn giỏi cũng phải tự học tự update kiến thức, còn bọn làm công nghệ không update được kiến thức mới thì thất nghiệp sớm, ở đấy mà ko dùng TA.
Tóm lại con nhà em em nói luôn, mày ko học thì đi mứt cũng ko có mà bốc, nói thế cho nó nhanh, ko rồ đến mức nói TA thay TV (vì người V ko nói đc TV thì vứt) nhưng phải dùng được thành thạo thoải mái, đọc được văn học, xem đc phim bằng TA là okie.
Bọn châu Âu nó học 4-5 thứ tiếng, mình tiếng Anh chưa ra gì đòi bỏ, vãi.
Em nhìn rộng ra cả XH thấy dạy TA đại trà là vô ích và lãng phí.

VN còn lâu mới được như Ấn, Philippines nơi TA là lingua franca. Thế mà người nghèo, khu ổ chuột đầy rẫy. KHKT thì lạy Hàn, Nhật Trung bằng cụ

Tầm nhìn của em hơn cụ nhiều.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tìm việc ở nước ngoài thì cụ chuẩn. Con cháu cũng muốn ra nước ngoài sống. Tiếng Anh của nó chuẩn. Cháu nguy cơ mất con vì cháu thích bám Cụ Rùa
Tk21 rồi mà còn tư duy mất con thì tôi cũng ko hiểu ngài nghĩ gì. Giờ con ngài có ở US hay EU thì cũng chỉ mất 20h bay là về đến lũy tre nhà ngài rồi. Giờ lo chúng nó đói, dốt nát thôi chứ đừng lo xa!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
à thống kê chiều cao thì đơn giản, còn thống kê lương lại là chuyện khác :D, hr cty còn giấu hơn mèo giấu....nghĩ sao đội khác biết được tường tận thế
thậm chí có cty e từng làm còn có quy định bị đuổi việc nếu tiết lộ lương kìa, cụ còn non xanh lắm
Nhà cháu chưa bàn về cách thông kê, mà mới bàn về cách sử dụng số liệu thống kê.
Cụ cần phân biết số liệu trung bình thống kê mẫu lớn với số liệu từng trường hợp cụ thể.

Smile1102

Xe container
nghe cách nói mà biết tầm :D, càng nói càng thấy trẻ trâu :D
thôi e tiễn cụ 1 đoạn
local mà làm cỡ vin, viettel, vinamilk, sabeco, vietcombank, bidv... hoặc mấy a xd thời hoàng kim như sông đà, vinaconex, cotecon.....thì fdi còn chảy dãi ấy cụ trẻ ạ
đừng nghĩ local toàn phế vật lương thấp, tầm đi làm mua đc ô tô ấy mà, mấy a làm cho nc ngoài hiếm lắm :D
Em đã từng làm vị trí tương đối cao của cty local trong danh sách ở phía trên của cụ đó, trừ a Vin phá giá thị trường ra (dù môi trường lviec và lương thực nhận sau khi phạt thì cũng ko quá kinh khủng) còn các cty còn lại chưa đua đc với đội CÙNG TẦM của FDI về lương. Chưa kể ở đây đang nói mặt bằng chung thì cụ lại kể ra vài thằng ngon nhất của VN để so với FDI nói chung.
Cá nhân em thì lương và thu nhập từ làm thuê khi rời khỏi cty local là cao gấp khoảng hơn 1.5 lần, và chưa kể còn có thời gian và cơ hội làm được nhiều việc khác ra tiền.

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Ngay trong đất nước Ấn Độ và TQ, những người sử dụng thành thạo tiếng Anh có thu nhập cao hơn những người không thành thạo bất cứ một ngoại ngữ nào.
Lạy cụ. Cụ đã bao giờ sang TQ chưa nói như thánh thế?

Suy nghĩ của cụ, xin lỗi nói thẳng, chỉ là của 1 anh dân ngoại ngữ, dek có chuyên môn nên mới đề cao TA.:))

Smile1102

Xe container

VN còn lâu mới được như Ấn, Philippines nơi TA là lingua franca. Thế mà người nghèo, khu ổ chuột đầy rẫy. KHKT thì lạy Hàn, Nhật Trung bằng cụ

Vâng kính tầm nhìn của cụ, khi mà đề xuất bỏ Tiếng Anh ra khỏi giáo dục bắt buộc ở phổ thông.
Em đúng ko cùng level với cụ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Lạy cụ. Cụ đã bao giờ sang TQ chưa nói như thánh thế?

Suy nghĩ của cụ, xin lỗi nói thẳng, chỉ là của 1 anh dân ngoại ngữ, dek có chuyên môn nên mới đề cao TA.:))
À nhà cháu nói về nghiên cứu xã hội học, chứ sang TQ vài lần gặp vài người thì đâu có đủ tư cách bàn chuyện thống kê quốc gia:

We examine economic returns to proficiency in English in China through applying a range of empirical methods to three nationally representative datasets. We find positive earnings returns to proficiency in English. We find considerable heterogeneity in the economic returns to proficiency in English across age groups, coastal and inland provinces, the income distribution, levels of education and occupation. We find that the returns to proficiency in English are generally higher in the coastal region, larger in higher income deciles and evidence of education-language and skill-language complementarity. While we do not observe any clear pattern in gender differentials, we also see differences in the economic returns to English between urban and rural residents and between rural-urban migrants and urban locals. Our findings help to explain why the demand for learning English is so high in China and have implications for the Chinese government at a time when it is re-evaluating the importance attached to learning English in the curriculum.

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
À nhà cháu nói về nghiên cứu xã hội học, chứ sang TQ vài lần gặp vài người thì đâu có đủ tư cách bàn chuyện thống kê quốc gia:

We examine economic returns to proficiency in English in China through applying a range of empirical methods to three nationally representative datasets. We find positive earnings returns to proficiency in English. We find considerable heterogeneity in the economic returns to proficiency in English across age groups, coastal and inland provinces, the income distribution, levels of education and occupation. We find that the returns to proficiency in English are generally higher in the coastal region, larger in higher income deciles and evidence of education-language and skill-language complementarity. While we do not observe any clear pattern in gender differentials, we also see differences in the economic returns to English between urban and rural residents and between rural-urban migrants and urban locals. Our findings help to explain why the demand for learning English is so high in China and have implications for the Chinese government at a time when it is re-evaluating the importance attached to learning English in the curriculum.
Thôi cho em xin.

Em là không có tin Tây Lông viết về TQ đâu cụ. Cụ là dạng dân văn phòng đút chân vào gầm bàn ngoài TA ra thì chả có kiến thức gì thì đừng nói chuyện thực tiễn với em. :))

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Vâng kính tầm nhìn của cụ, khi mà đề xuất bỏ Tiếng Anh ra khỏi giáo dục bắt buộc ở phổ thông.
Em đúng ko cùng level với cụ.
Cụ là dạng làm thuê bậc trung cao, em đoán thế.

TA cần với cụ để chém gió với Tây hoặc để làm trang sức với cấp dưới hay để viết email cho oách.

Nhưng 90% nhân viên trực tiếp làm ra tiền nuôi cụ thì không cần TA cụ nhé:))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thôi cho em xin.

Em là không có tin Tây Lông viết về TQ đâu cụ. Cụ là dạng dân văn phòng đút chân vào gầm bàn ngoài TA ra thì chả có kiến thức gì thì đừng nói chuyện thực tiễn với em. :))
Nghiên cứu khoa học thì có số liệu, có phương pháp nghiên cứu, cứ cái này mà xem chứ quan tâm gì tây lông hay không lông. Trong nghiên cứu trên có 3 nhà khoa học thì 2 trong số đó là người Trung Quốc. Trong 2 người Trung Quốc đó thì 1 là thuộc Đại Học Sơn Đông của Trung Quốc. Khảo sát lấy số liệu thực hiện tại TQ, 3 bộ số liệu trong đó có cả số do chính phủ TQ tự điều tra, có cái do tổ chức liên kết nước ngoài làm.

Nhân tiện nhà cháu hỏi thăm cụ làm nghề gì, lĩnh vực nào vậy?

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Nghiên cứu khoa học thì có số liệu, có phương pháp nghiên cứu, cứ cái này mà xem chứ quan tâm gì tây lông hay không lông. Trong nghiên cứu trên có 3 nhà khoa học thì 2 trong số đó là người Trung Quốc. Trong 2 người Trung Quốc đó thì 1 là thuộc Đại Học Sơn Đông của Trung Quốc. Khảo sát lấy số liệu thực hiện tại TQ, 3 bộ số liệu trong đó có cả số do chính phủ TQ tự điều tra, có cái do tổ chức liên kết nước ngoài làm.

Nhân tiện nhà cháu hỏi thăm cụ làm nghề gì, lĩnh vực nào vậy?
Thế cụ có biết TQ đang muốn loại bỏ TA như 1 môn bắt buộc không?

TA tốt thế, cần thế, 80% trí thức của TG bla bla... sao Tàu nó khinh thế? :))

C0c0

Xe tải

Em đến lạy cụ.
Cụ là dạng làm thuê bậc trung cao, em đoán thế.

TA cần với cụ để chém gió với Tây hoặc để làm trang sức với cấp dưới hay để viết email cho oách.

Nhưng 90% nhân viên trực tiếp làm ra tiền nuôi cụ thì không cần TA cụ nhé:))
Và 10% người còn lại thu nhập cao bằng 90% những người không học, cụ có thể chọn học để lọt top 10% hay không học để ở 90% kia.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thế cụ có biết TQ đang muốn loại bỏ TA như 1 môn bắt buộc không?

TA tốt thế, cần thế, 80% trí thức của TG bla bla... sao Tàu nó khinh thế? :))
TQ làm nhiều việc liên quan đến chính trị, văn hoá của riêng họ. Cách mạng văn hoá TQ từng đốt hết sách vở. Ở đây chủ đề là bàn về thu nhập, còn một quốc gia có thể có những chính sách khác cân nhắc về vấn đề dân tộc, dân chủ, văn hoá, chính trị, ngoại giao...

Việt Nam cho đến nay không gặp phải những vấn đề về chủ nghĩa dân tộc kiểu TQ, việc loại bỏ tiếng Anh không đem lại giá trị nào.

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
FDI cũng chỉ có đội chóp bu cần TA thôi.

Đội ngũ người lao động trực tiếp làm ra tiền cần gì TA đâu cụ.

Em làm liên doanh rồi em lạ gì.