[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Đường sắt Việt Nam

wanderersg

Xe tăng
Tàu hoả sợ nhất cái WC.. mấy chục năm rồi chua đi lại ko biết khá khẩm hơn ko.
Chua kể tg bỏ phí khi di chuyển cũng ngại .để tg vào làm viẹc khác hợp lý hơn

Trần Gia

Xe tăng
Thời gian di chuyển là 17 tiếng, chi phí chưa thấy nói đến nhưng e nghĩ so vs máy bay ko lệch nhiều. Cái này họ đánh vào phân khúc khác biệt, ko dành cho e và nhiều cụ trên này

hamcuare!

Xe container
E khoái đi tầu… nếu có thời gjan vs tiền bạc!
Lâu hơn vs đắt hơn mb là cái chắc cc ạ!
E thích ngồi toa căng tin làm mấy chai bia ngắm cảnh, nhất là đoạn từ Vinh đổ vào, phê lắm :).

Hieumos

Xe container
E khoái đi tầu… nếu có thời gjan vs tiền bạc!
Lâu hơn vs đắt hơn mb là cái chắc cc ạ!
E thích ngồi toa căng tin làm mấy chai bia ngắm cảnh, nhất là đoạn từ Vinh đổ vào, phê lắm :).
Thời gian di chuyển là 17 tiếng, chi phí chưa thấy nói đến nhưng e nghĩ so vs máy bay ko lệch nhiều. Cái này họ đánh vào phân khúc khác biệt, ko dành cho e và nhiều cụ trên này
Vào cao điểm hè, khi mà giá vé máy bay chát lòi mắt thì đi tàu cũng là một lựa chọn hợp lý.

Em chỉ nói đến hành trình Hà Nội - Đà Nẵng thôi, vì tàu chạy đêm nên 17 tiếng cũng không ảnh hưởng lắm đến lịch trình du lịch. Các tuyến đi xa hơn Đà Nẵng thì bất tiện với khách du lịch thông thường.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Tàu này chỉ có khách đặc thù:
Tây ba lô chạy đêm tiết kiệm tiền thuê khách sạn thôi các cụ nhé.
Sáng ra được ngắm cảnh 2 bên đường miễn phí
Ngửi mùi toilet cũng là trải nghiệm đặc biệt mà bọn nó đã chuẩn bị tinh thần trước nên ok

ndkhoiits

Xe tải
Đi tàu cũng hay mà ạ. Em đã trải nghiệm đi tàu vào Đà Nẵng từ ga Hà Nội, đêm thì thực ra cũng chỉ ngủ thôi, giá thì ngang máy bay nhưng trong trường hợp mua gần ngày đi thì là rẻ hơn, thủ tục lên tàu đơn giản, nhanh chóng, không bị delay.

Đi từ 7h tối, ngồi chơi bời, ăn uống trên tàu, vẫn làm việc được vì có đủ điện, 4G, sáng ra tầm 9-10h qua đến Huế ngắm cảnh siêu đẹp. Mà ga tàu nào cũng thường ở trung tâm thành phố nên thời gian di chuyển và chi phí di chuyển cũng tiện.

Trừ trường hợp bị ít thời gian quá, kiểu sáng bay vào chiều hoặc hôm sau bay ra giải quyết công việc, còn lại em thấy đi du lịch gia đình hoặc bạn bè đi tàu cũng là lựa chọn ổn áp

tientung000

Xe điện
Dưới 100km ô tô, 100-300km tàu lửa tốc độ cao, 500+km máy bay là lựa chọn chung của thế giới, cân bằng hiệu quả thời gian và chi phí $.
HN ĐN hơn 700km, em có đợt đi du lịch đoàn đặt vé khứ hồi tàu lửa, mà sau trải nghiệm chiều đi thì chị em chốt hủy chiều về, chuyển cả đoàn đi mb hết.
Nếu với tốc độ hành trình tiếp tục chỉ đạt 50km/h, thời gian HN ĐN 16-17h thì việc duy trì khách đều đặn vẫn sẽ khó

Xe Tăng 390

Xe tăng
time đi lâu quá , tầm 7-8 giờ thì ngon

vkthang

Xe container
Nếu được thế này thì em làm chuyến.
Sao lại không được cụ, rõ thế rồi mà, cụ làm chuyến đi :D

Bigtits

Xe tăng
Kể mà 12 tiếng thì em cũng làm 1 chuyến cho lũ trẻ con trải nghiệm. Mấy đứa nhà em chưa đc đi tàu bao giờ lần nào nhìn thấy tàu cũng hỏi đi tàu cảm giác thế nào.

chemvovan

Xe buýt
Tàu hoả sợ nhất cái WC.. mấy chục năm rồi chua đi lại ko biết khá khẩm hơn ko.
Chua kể tg bỏ phí khi di chuyển cũng ngại .để tg vào làm viẹc khác hợp lý hơn
Chuẩn cụ. Hè rồi em vừa đi tàu SE, toà giường nằm 4. Nhà vệ sinh lúc đầu thì sạch, nhưng tầm đến đêm thôi là chán luôn. Mình đàn ông con trai thì thôi thế nào cũng đc. Nhưng mà chị em và trẻ nhỏ thì mệt đấy.

Còn cơ bản thì những cái như độ rung, đồ ồn, độ rộng rãi thì không phải vấn đề lắm, khá ổn rồi.

Muốn cải thiện nhà vệ sinh thì nên có một vài nhân viên liên tục đi vệ sinh cái nhà vệ sinh thôi là đẹp

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu được thế này thì em làm chuyến.
Cụ chưa đi tàu bao giờ à ? nội thất như này chả có gì lạ đâu cụ , các tàu khác cũng thế thôi . Tàu 5 sao bắc nam cũng y vậy . Tuy nội thất đẹp nhưng là cải tạo từ những toa tàu cũ nên hệ thống giảm xóc vẫn thế => vẫn ồn và lắc như xưa thôi . Em đi hết các thể loại tàu rồi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chuẩn cụ. Hè rồi em vừa đi tàu SE, toà giường nằm 4. Nhà vệ sinh lúc đầu thì sạch, nhưng tầm đến đêm thôi là chán luôn. Mình đàn ông con trai thì thôi thế nào cũng đc. Nhưng mà chị em và trẻ nhỏ thì mệt đấy.

Còn cơ bản thì những cái như độ rung, đồ ồn, độ rộng rãi thì không phải vấn đề lắm, khá ổn rồi.

Muốn cải thiện nhà vệ sinh thì nên có một vài nhân viên liên tục đi vệ sinh cái nhà vệ sinh thôi là đẹp
Chị em đi wc thì chịu khó tìm xí xổm là được , toa mình ko có thì sang bên cạnh thôi .

Euro2CityStar

Xe lăn
Kể mà 12 tiếng thì em cũng làm 1 chuyến cho lũ trẻ con trải nghiệm. Mấy đứa nhà em chưa đc đi tàu bao giờ lần nào nhìn thấy tàu cũng hỏi đi tàu cảm giác thế nào.
lafm chuyến đi hải phồng . thời gian vừa đủ để trải nghiệm

.Bo My

Xe container
12 tiếng thì xuống sớm chứ khó gì. Đi Thanh Hóa hay Huế.

wanderersg

Xe tăng

Chắc chi phí ngân sách ko cho phép có thêm nv đi dọn vệ sinh vì chuyến tàu chắc cũng ít khách. Dịch vụ của vn cũng như các nhà wc công cộng cực tệ.
Nhà e fai mua cái này de dùng chứ nhà wc ở ngoài hàng quán ,khu du lịch cực kỳ mất wc với vi khuẩn bệnh tật ko biét dau mà lần.

Chỉnh sửa cuối:

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Hồi tháng 9 đi SE4, sau 20 năm, đi lại, vẫn vậy! bẩn, nhân viên nhếch nhác, không khác gì 20 năm trước.