[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

agrimeco

Xe lăn
Em thích biển, và biển PQ rất đẹp.
Ở mình thì vấn nạn rác thải và nước thải khắp mọi nơi, PQ cũng vậy. Cải thiện chút ít là được.
Giá cả mọi thứ ổn đấy chứ, em không có nhiều nhu cầu lắm lại dễ thích nghi ăn uống, ngủ nghỉ nên chẳng thấy vấn đề gì.
Mỗi năm em đi PQ 3-4 lần, sau này em còn muốn ra ở hẳn PQ, mà chưa thuyết phục được cô vk thích náo nhiệt.
Chuẩn ạ, bãi biển tt Dương đông hầu như ko tắm đc vì bẩn do nc thải của ks nhà hàng ngay cạnh đồ trực tiếp. Muốn tắm phải ra các bãi dài, bãi sao…hay ra mấy hòn đảo thì sạch và đẹp

Taihoatu

Xe lăn
E đi một lần với gái mưa hãi đến già, mình nhiều tuổi chỉ thích nghỉ ngơi hóng gió, nhưng ngày thì nó kéo đi hết chỗ này đến chỗ khác, tối về bắt giã gạo. Sau đợt đi về ốm cả tuần mà ko dám kêu với gấu.

Trên báo có bài này về tại sao du khách ít đến Phư Quốc:

https://tuoitre.vn/phu-quoc-ngay-cang-vang-khach-dung-do-loi-nua-20230908115002166.htm?fbclid=IwAR3IYUrGVg5iLul0AMTXDPwJEGOBW6JoW1-Uh5g9gyBePjYehr1-LwVJopg_aem_AYmTuVBxrti8e_Ve2U-VK3uSoNfg6K4gO4m09nJX9_-8H6s3uLCN43_BiFNasHEm4Pg&mibextid=9R9pXO

rất nhiều ý kiến đúng, Phú Quốc đang bị mất đi bản sắc, chết vì thiếu quy hoạch...
Bản thân em thì mất thiện cảm với PQ vì rác và giá. Em ấn tượng mãi về post của một em gái về mua hộp sữa chua ở Sun An thới giá 25k do chủ hàng bảo cái shophouse giá 15 tỷ. Theo các bác lý do là gì?
Đến PQ vì thiên nhiên biển đảo, nay phá ta hoang, còn gì thú vị đâu cụ
So bãi tắm PQ thì Nha Trang, Đà Nẵng ... còn đẹp hơn nhiều

E đi một lần với gái mưa hãi đến già, mình nhiều tuổi chỉ thích nghỉ ngơi hóng gió, nhưng ngày thì nó kéo đi hết chỗ này đến chỗ khác, tối về bắt giã gạo. Sau đợt đi về ốm cả tuần mà ko dám kêu với gấu.
Cụ chịu khó đưa nàng đi nhiều nhiều, sẽ chán ngay thôi :D

Xa xôi thế phải có gì hấp dẫn mới thu hút được khách chứ mợ nhỉ. Các bạn em đi về đều bảo chả có gì để kể nên em cũng chưa đi
Chưa đi thì cũng nên đi 1 lần cho biết cụ ạ

Híc, làm gì thì làm chứ ngày chơi đêm về bắt dã gạo là e hãi lắm rồi
Thế thì em mới nói :))
Cụ đưa nàng đi thêm vài lần, chán chẳng còn chỗ để đi, nằm dài ôm nhau, lịch của cụ chuyển từ đêm sang ngày, đêm cụ được yên còn gì =))
Mà cụ đi PQ, ăn hải sản nhiều, định bỏ phí ạ :))

onano69

Xe container
E tới Phú Quốc 2 lần, đắt rẻ thì e k bàn nhưng cảm nhận là k có gì thú vị. Được cái biển đẹp và vắng vẻ, k chen chúc
Em thì cũng đến mấy lần, lần gần đây nhất là trước covid 19, em thấy chán so với những lần cách đấy 10 năm về trước. Cũng chưa biết bao giờ em mới có ý định quay lại PQ nữa ;))
Biển thì em vẫn thích Cam Ranh, Quy Nhơn PY hơn :)

xebobabanh17201

Xe điện
Em mới đi về , nói chung giờ PQ ko còn hấp dẫn mấy rồi. Biển Dướng Đông thì ko tắm được, Biển khác như Bãi Khem, bãi Sao thì lại ko có sóng. Đồ ăn thì đắt hơn so với NT/Qui Nhơn... Bảo sao Biệt thự cả ngàn căn để không.

tieunhilang

Xe điện
Phú Quốc làm du lịch nhưng là ... "thổ dân" làm du lịch, em từng thuê 1 căn view biển nhưng nhà trong ngõ có đúng cái cửa sổ nhìn qua khe ngõ (thấy biển). Chủ nhà nói vẫn view biển mà, chứ view 100% thì giá gấp 3 lần, chứ làm gì có giá anh thuê.
Thuê xe máy chạy 1 vòng thì kim xăng chỉ chữ E; vào quán ăn món gỏi cá trích thì được đĩa cá muối sẵn như muối mắm tôm, lên xe điện thì auto khách bị chăn dắt vào siêu thị hải sản, quán cơm,...
Chán! lần sau vào Vin cho đỡ mệt, ơ mà vào Vin thì chỗ nào cũng giồng giống nhau, vậy đi Vin Phú quốc làm gì cho xa

Violet8

Xe hơi
Đi tàu Hạ Long ngủ đêm cũng yêu cầu mang đầu bếp lên mà cụ, nói chung làm Ấn thì em thấy rất là mệt cái khâu ăn uống, nhiều đoàn chỉ hơn chục pax những mỗi ông 1 kiểu kiêng, đặt ăn thôi cũng đủ mệt rồi.
Cụ làm chuyên Ấn có khi quen rồi thì đỡ mệt, em thấy không hợp chút nào, em chỉ thích làm Âu thôi, chương trình dài nhưng khá là nhàn, không kèo nhèo mặc cả, xin xỏ...như team đó
Đúng rồi cụ nhưng với xu thế Ấn đang vươn ra mạnh mẽ khắp các lĩnh vực thì nếu mình không thay đổi thì mình sẽ thua. Khách truyền thống cty em là Âu Mỹ mà với tình hình này, không có Ấn thì doanh số năm nay quá thảm. Làm thì bực mình nhưng không có thì đói. Hiện nay, rất nhiều khách sạn 4-5* đang cố kiếm chef Ấn để mong lấy lượng khách khủng này mặc dù trước đây cũng đâu muốn nhận khách Ấn.Bạn em làm các công ty bên Âu, Mỹ mà giờ chủ mua lại công ty của các bạn ấy toàn các tỷ phú Ấn. Hic, chắc phải chịu khó vậy.

202

Xe container
Trên báo có bài này về tại sao du khách ít đến Phư Quốc:

https://tuoitre.vn/phu-quoc-ngay-cang-vang-khach-dung-do-loi-nua-20230908115002166.htm?fbclid=IwAR3IYUrGVg5iLul0AMTXDPwJEGOBW6JoW1-Uh5g9gyBePjYehr1-LwVJopg_aem_AYmTuVBxrti8e_Ve2U-VK3uSoNfg6K4gO4m09nJX9_-8H6s3uLCN43_BiFNasHEm4Pg&mibextid=9R9pXO

rất nhiều ý kiến đúng, Phú Quốc đang bị mất đi bản sắc, chết vì thiếu quy hoạch...
Bản thân em thì mất thiện cảm với PQ vì rác và giá. Em ấn tượng mãi về post của một em gái về mua hộp sữa chua ở Sun An thới giá 25k do chủ hàng bảo cái shophouse giá 15 tỷ. Theo các bác lý do là gì?
Chủ yếu là giá quá cao, ai cũng thấy đắt thì ai người ta mua. Tư duy do SH 15 tỷ phải bán đắt để bù là tư duy ngược gây thiệt hại. Càng đắt lại càng giảm bán hàng.

202

Xe container
Thế thì shop trong sân bay đóng cửa hết thôi, vì giá nó so với giá gốc sẽ k thể chấp nhận dc, nhưng nó vẫn tồn tại vì vẫn có cầu. Ngoài điểm du lịch thì PQ đặc thù nó là đảo, chi phí đương nhiên cao hơn, khách có thể cân đối mua ở tạp hoá đóng tại PQ để rẻ hơn trong nhà hàng, ksan
Sân bay đặc thù khác, khách họ đi máy bay và bắt buộc phải đến, số lượng rất nhiều. Khách ăn ở sb rất ít, shop cũng ít. Tiện thì khách ăn hoặc mua thôi

Mytv

Xe điện
Nguyên nhân Phú quốc vắng khách gói gọn trong 3 từ: Dốt nát, Thiển cận, Tham lam.

Phú quốc, Đà lạt, Tam đảo đã bị phá hỏng bởi 3 nguyên nhân trên, không cẩn thận rồi Sapa, Cát bà sẽ nối tiếp.
Sapa nát bươm rồi còn j nữa cụ. Cát bà thi lâu rồi e ko đi.

Chi phí đi PQ h quá đắt. Tốn hơn cả sang thái lọ

Lah

[Tịch thu bằng lái]
!?
:D
Nể

coquay

Xe container
Năm nào e cũng đi PQ ít 2 lần nhưng năm nay chưa đi đc phát nào vì vé máy bay đắt quá
Du lịch muốn đông khách thì việc đi chuyển như nào e nghĩ chiếm đến 80% quyết định chọn nơi đi, mấy năm trc đi PQ vé máy bay cho 1 gd 3 người như nhà e chỉ tốn tầm 7 8tr còn bây h thì gần như gấp đôi
Với việc quá tốn kém cho vé máy bay thì khi chọn nơi nghỉ dưỡng thì ai cũng lăn tăn thôi

onghabeo

Xe tăng
Em đến PQ từ 2015, lúc đó không thấy chặt chém gì mấy, chỉ là cao hơn các nơi khác chút vì ở đảo thì vận chuyển ra cũng tốn chi phí hơn nên em nghĩ là bình thường.

Tuy nhiên, để bán tour thì nó quá nghèo nàn về sản phẩm, thường em chỉ xếp được 1 ngày đi tour 3 hoặc 4 đảo, còn lại chả có gì hấp dẫn nên toàn free, tour nam-bắc đảo cũng không có gì hay ho lắm.

Mấy cái thứ của Vin, Sun dựng lên thì chỉ khách nội với khách Á thích đi thôi. Tây đến đó thì chủ yếu khách Nga vào tầm cuối năm. (theo thông tin từ những KS, resort cung cấp)
Beach break thì 99% bọn tây em đã làm thì họ chọn Phuket.
PQ giờ có khi lại trông vào khách Ấn đổ bộ thôi :P
E ăn ghẹ ở Phú Quốc với giá 900k/1kg , về khách sạn đọc được cái tin này , bác có biết PQ là ngư trường lớn ở phía Nam không , hải sản đánh bắt số lượng rất nhiều

vnistockvn

Xe buýt
Khách Việt bình dân như e thì đi 1 lần rồi thôi. :-h
Thật tình để đi chơi... thì đi Đà Nẵng nhiều chỗ chơi hơn Phú Quốc nhiều.... mà cũng rẻ hơn Phú Quốc nhiều... cái gì ở Phú Quốc có thì Đà Nẵng cũng có, nhưng những gì Đà Nẵng có thì Phú Quốc lại không có...

onghabeo

Xe tăng
Em trải nghiệm bãi tắm của Vin và Bãi Sao thì đều thấy rất ổn. Bãi Vin đẹp gần bằng Đà Nẵng, Bãi Sao thì ngang. Quan trọng là mỗi nơi một phong cách khó so sánh tuyệt đối.

Bãi tắm Phú Quốc có hai cái lợi thế:
+ Nước ấm có thể tắm quanh năm, không sợ bão.
+ Sóng rất nhẹ, an toàn hơn Đà Nẵng, đặc biệt là Nha Trang.
Bác đi PQ mùa hè sẽ thấy nước không nhẹ tẹo nào trừ bãi Sao