[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

XSim

Xe container
Bác tham khảo đảo Bali của Indo nhé. Nhìn các khu nghỉ dưỡng của họ nhìn cực đẹp chứ không kiểu fake Tây như anh Vin và anh Sun đâu.
Ý cụ là mấy nhà gỗ mái lá, trải đá sỏi thay vì sàn bê tông à? Em thì vẫn coi là nghỉ dưỡng nhân tạo thôi :))

Mấy cái đấy nói chung là cao cấp hơn villa bê tông rồi em công nhận. Có điều thích thì Vin, Sun cũng xây được thôi. Hoặc chủ đầu tư khác cũng có thể xây được nếu họ thấy hấp dẫn khách hơn mà.

meodenminh

Xe điện
Định hướng PQ là không cho tầng lớp ít tiền ạ

cmyk77

Xe điện
em đủ trải nghiệm cả 3 nơi em đánh giá bị tàn phá nặng nhất là: PQ, Sapa và Đà Lạt! ĐL em đi từ 2001, Sapa lần đầu 2003, PQ 2012! Tất cả các nơi này quay lại sau vài năm đều thay đổi nhiều, đến đoạn từ 2014-2015 trở về đây thì không nhận ra nổi! Nát nhất là Sapa, sau đến Đà Lạt rồi đến PQ! Khách quan mà nói thì du lịch cần đầu tư và chuyên nghiệp dần, phát triển đi lên để thoả mãn nhiều nhu cầu của du khách, nhưng phát triển không định hướng và bát nháo, tàn phá ntn thì chỉ vài năm nữa k ai thèm đến nữa đâu, kể cả khách nội địa :)) Cụ cứ nhìn xem tất cả điểm du lịch có tiếng đều nhếch nhách và loạn xạ dần chỉ khác nhau ít hay nhiều thôi: từ Hạ Long đến Tam Đảo, từ Nha Trang đến Vũng Tàu… 1 số trường hợp em lại thấy tốt lên nhưng rất hiếm như: Sầm Sơn, Quy Nhơn, Huế….
Công nhận Đà Lạt nát, nhà em đi cách đây hơn chục năm hí hửng mò đến thác Camly huyền thoại mà ối giời ơi bịt mũi chạy ko dám ngoái lại. Giờ thì nhà kính kín mít. Buồn hẳn

meodenminh

Xe điện
Công nhận Đà Lạt nát, nhà em đi cách đây hơn chục năm hí hửng mò đến thác Camly huyền thoại mà ối giời ơi bịt mũi chạy ko dám ngoái lại. Giờ thì nhà kính kín mít. Buồn hẳn
Đà Lạt nát bét nhỉ. Toàn nhà kính với thuốc trừ sâu

tuan_nguyen261188

Xe điện
Không chặt chém,giá cả niêm yết đàng hoàng mỗi tội đắt gấp 3 chỗ khác thôi
1 người nói còn khó tin. Nhưng đây ai đã đi phú quốc về đều nói chặt chém thì không sai đâu...

flowers1508

Xe tăng
Ko biết có phải chặt chém không nhưng giá cả ăn uống ở PQ đắt thật. Em đi công tác mà bạn em rủ đi uống bia với mấy con ốc biển mà hết tiền triệu. Cơm bình dân cũng hết tiền triệu. Cơm đĩa công nhân 90k/đía tương đương ở HN 30 35k

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Với tư cách là khách du lịch, em sẽ có các nhu cầu loại hình sau:
+ nghỉ dưỡng: tất nhiên là phải ở resort bê tông hóa rồi
+ trải nghiệm khám phá: thế thì không nên vào resort, ở ks nhà nghỉ bình dân cũng được.
+ nửa nghỉ dưỡng nửa khám phá: các homestay.

Nói chung quy hoạch kiểu gì cũng sẽ có tập khách tương ứng, chọn mô hình nào thì thuần túy là bài toán kinh doanh thôi chứ không có nghĩa bê tông hóa là không tốt.

Về PQ thì em đến thấy nó cũng không quá đẹp, hơi thất vọng so với tưởng tưởng vì lúc đó đọc nhiều người khen lắm, lại nghe đất PQ sốt nóng tưởng nó phải thế nào mới hấp dẫn thế. Đến nơi thì thấy ngoài vào resort thì hơi chán, từ thị trấn ra Bãi Sao rõ xa. Tuy vậy PQ cũng có nét riêng, nếu để ở thì cũng tốt vì khí hậu hiền hòa, ấm áp quanh năm, không giông bão, biển cũng đẹp, ít nhất cũng là một điểm đáng đến để quay lại. Thấy nhiều cụ vào dìm hàng PQ quá, em thì chỉ thấy điểm trừ mỗi cái là chi phí vào PQ đắt thôi.
Trải nghiệm khám phá cụ cho vào mục ít tiền là không đúng rồi.
Resort đắt là vì nó gắn với cảnh quan, chứ toàn bê tông thì em chui vào Times city bật điều hòa lên cho xong.
Du lịch luôn là cảnh quan và sự độc đáo địa phương làm tiêu chí cụ ạ.

N.Phoebe

Xe hơi
Phú Quốc e chưa bị chém cũng cảm nhận được là đắt nhất cả nước rồi, so cùng món hải sản cơ bản ở những quán cực kì cơ bản, sau Phú Quốc đến Hạ Long.
Em công nhận hải sản Hạ Long đắt so với các nơi khác ví dụ như miền Trung, nhưng em lại thấy nó ngon nhất nên em cũng OK, cho là hợp lý. Còn Phú Quốc thì em thấy đắt mà không ngon.

XSim

Xe container
Trải nghiệm khám phá cụ cho vào mục ít tiền là không đúng rồi.
Resort đắt là vì nó gắn với cảnh quan, chứ toàn bê tông thì em chui vào Times city bật điều hòa lên cho xong.
Du lịch luôn là cảnh quan và sự độc đáo địa phương làm tiêu chí cụ ạ.
Ớ trải nghiệm khám phá là hoà mình vào tự nhiên hay đời sống dân địa phương thì sao mà phải tốn kém. Tốn kém chủ yếu là chi do công trình nhân tạo, tức là vào resort đấy.

Toàn bê tông cũng được, như ngôi nhà thân thuộc của mình ở HN thôi mà. Em có mảnh đất ven biển em cũng xây nhà bê tông cho vững chãi :D

Minmatday

Xe tải
Trước đây ĐL hay Sapa đều được định vị là thị trấn nhỏ vùng cao với khí hậu mát mẻ, luôn thấp hơn đồng bằng vài độ, mù sương lãng mạn, yên tĩnh với nhiều cây xanh và vài điểm đi quanh quanh như các bản, thác, vườn cây… và chút sản vật địa phương! Giờ đây nhà cửa san sát, quán ăn hay cafe đều rặt đồng bằng mang lên, thậm chí đầy cả nướng Hàn Quốc với cá tầm - hồi Tàu :)) Các điểm “Hot” thì đại đa số giông giống nhau, cũng chút vườn Nhật, chút Retro fake, chút tượng hay đu quay đểu chỉ phục vụ ngáo ảnh sống ảo. Thực sự là k còn bất cứ 1 nét đặc trưng nào! Tất nhiên là kinh doanh ntn là do cung - cầu nhưng em k thể hiểu nổi tại sao giờ mà vẫn còn mò đến các nơi như thế! Lần cuối em đi Sapa 2017 như 1 đại công trường sình lầy bẩn thỉu và ngạt thở trong 1 đám người ở quảng trường, em đã tự hứa với bản thân là không bao h trở lại đó nữa! Thực tế thì đến nay đã từ chối ít nhất 5-6 lời mời đi cùng đến đó. Du lịch muốn tốt thì cần có định hướng - chiến lược rõ ràng là chủ đề gì: thiên nhiên, văn hoá - lịch sử hay nghỉ dưỡng - trải nghiệm chứ vừa tự phát vừa manh mún ntn thì chắc chắn thành nồi lẩu :)

TorienT

Xe container
Ớ trải nghiệm khám phá là hoà mình vào tự nhiên hay đời sống dân địa phương thì sao mà phải tốn kém. Tốn kém chủ yếu là chi do công trình nhân tạo, tức là vào resort đấy.

Toàn bê tông cũng được, như ngôi nhà thân thuộc của mình ở HN thôi mà. Em có mảnh đất ven biển em cũng xây nhà bê tông cho vững chãi :D
Lặn biển cũng là trải nghiệm khám phá, thuê tàu đi câu cá biển cũng là trải nghiệm khám, thuê trực thăng bay cũng là trải nghiệm khám phá cụ ơi.... Và nó không rẻ đâu. Có nhiều loại hình du lịch khác nhau và mỗi loại hình đều có mức giá từ thấp đến cao cụ ạ.

TorienT

Xe container
Trước đây ĐL hay Sapa đều được định vị là thị trấn nhỏ vùng cao với khí hậu mát mẻ, luôn thấp hơn đồng bằng vài độ, mù sương lãng mạn, yên tĩnh với nhiều cây xanh và vài điểm đi quanh quanh như các bản, thác, vườn cây… và chút sản vật địa phương! Giờ đây nhà cửa san sát, quán ăn hay cafe đều rặt đồng bằng mang lên, thậm chí đầy cả nướng Hàn Quốc với cá tầm - hồi Tàu :)) Các điểm “Hot” thì đại đa số giông giống nhau, cũng chút vườn Nhật, chút Retro fake, chút tượng hay đu quay đểu chỉ phục vụ ngáo ảnh sống ảo. Thực sự là k còn bất cứ 1 nét đặc trưng nào! Tất nhiên là kinh doanh ntn là do cung - cầu nhưng em k thể hiểu nổi tại sao giờ mà vẫn còn mò đến các nơi như thế! Lần cuối em đi Sapa 2017 như 1 đại công trường sình lầy bẩn thỉu và ngạt thở trong 1 đám người ở quảng trường, em đã tự hứa với bản thân là không bao h trở lại đó nữa! Thực tế thì đến nay đã từ chối ít nhất 5-6 lời mời đi cùng đến đó. Du lịch muốn tốt thì cần có định hướng - chiến lược rõ ràng là chủ đề gì: thiên nhiên, văn hoá - lịch sử hay nghỉ dưỡng - trải nghiệm chứ vừa tự phát vừa manh mún ntn thì chắc chắn thành nồi lẩu :)
Mười mấy năm trước em đi Sapa lần đầu. Đúng là thị trấn trong sương, ngồi ăn trứng nướng quảng trường, leo Fan, vào bản thực sự là một sự trải nghiệm đặc biệt. Sau đấy...

muoibaconcho

Xe điện

Đây là bill nhà hàng Việt Phố ở Xì gòn vào dịp tháng 4. Ngao 720k/kg, sò huyết cũng 720.
Quán có niêm yết giá thì ko thể gọi là chặt chém đc. Ưng thì dùng, ko ưng thì thôi.
Vấn đề là năm nay đói kém nên đa phần thắt lưng buộc bụng nên PQ ế chứ chả phải tại giá vé mb, hay giá cả dịch vụ.

tranvanlong

Xe điện
Nhà em đi Phú Quốc cuối tháng 2 năm nay. Nhà em ăn, ở KS Novotel là chính. Bà Cụ nhà em thèm cơm, canh bình dân, năm người nhà em ra phố đi bộ đối diện Novotel tìm quán ăn. Bữa ý ăn một đĩa cá thu tộ, một bắt canh cua, một đĩa rau muống xào, một bát cà muối, cơm hết 850k, chủ quán cộng thêm 12% VAT + 100k phí phục vụ, cả nhà em ngã ngửa phản đối tiền phí phục vụ, nhưng đã ăn rồi đành chịu. Em không có ý định bóc phốt lên không chụp ảnh, quay video, nhân có thead này em chia sẻ lại bữa ăn nhà em đã trải nghiệm tại Phú Quốc. Câu chuyện thật 100% ah.

Chỉnh sửa cuối:

akitsun

Xe tải
Tin làm gì ông CT, nhất là CT Phú Quốc, vài trăm biệt thự xây không phép đang phá và chờ phá kia kìa......mà lúc xây các ông ý còn không biết :D ~X( 8-> huống hồ bữaăn của dân du lịch =))
Bác nói chuẩn quá. Cái đập vào mắt hàng ngày còn không thấy thì bữa ăn đắt rẻ quan tâm gì hehe

BMW X10

Xe điện
Nhà em đi Phú Quốc cuối tháng 2 năm nay. Nhà em ăn, ở KS Novotel là chính. Bà Cụ nhà em thèm cơm, canh bình dân, năm người nhà em ra phố đi bộ đối diện Novotel tìm quán ăn. Bữa ý ăn một đĩa cá thu tộ, một bắt canh cua, một đĩa rau muống xào, một bát cà muối, cơm hết 850k, chủ quán cộng thêm 12% VAT + 100k phí phục vụ, cả nhà em ngã ngửa phản đối tiền phí phục vụ, nhưng đã ăn rồi đành chịu. Em không có ý định bóc phốt lên không chụp ảnh, quay video, nhân có thead này em chia sẻ lại bữa ăn nhà em đã trải nghiệm tại Phú Quốc. Câu chuyện thật 100% ah.
Chắc tại bác chui từ Novotel ra.
Đi hẳn ra chỗ Dương Đông, thì không có VAT với service fee gì cả, bác ạ.
Mà nhà bác những 5 pax, tổng tiền mới hơn 1 củ.
Bỏ qua đê!!!

chanquayxoan

Xe buýt
Mười mấy năm trc em đi PQ hoang sơ, đường đất đỏ. 2 vợ ck ăn hải sản ở chợ đêm hết 200k, về khoe khắp nơi là rẻ. 2018 em quay lại, giật con mịa nó mình vì PQ thay đổi, cả nhà ăn sáng quanh trung tâm , 4 bát mỳ gì đó hết 200k, đường xuống An thới phía biển bị resort xây hết, đường lên Vin thì xe rác để dọc đường. ... Hồi ức về PQ hoang sơ, buổi tối đi xa dinh cậu 1 tý là ko có đèn đg, dân Nga đi bộ trong bóng tối về nhà nghỉ, bãi Khem cát trắng phau dân vào tự do, bãi ông Lang ko bóng người, rủ vợ ra sau hòn đá ... thấy luyến tiếc.

tranvanlong

Xe điện
Chắc tại bác chui từ Novotel ra.
Đi hẳn ra chỗ Dương Đông, thì không có VAT với service fee gì cả, bác ạ.
Mà nhà bác những 5 pax, tổng tiền mới hơn 1 củ.
Bỏ qua đê!!!
Nhân tiện có thead này em chia sẻ lại thôi. Lúc ý em cũng tặc lưỡi, không có ý định bóc phốt ah.

anhson

Xe tải
E 3 lần đi Phú Quốc... Trong đó 1 lần dẫn 8 gia đình.. Ở Resort Bãi Sao... 4n3d..e thấy giá cả có đắt một chút.. Nhưng biết chỗ ăn uống cũng thấy chấp nhận dc.