[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

Hasu

Xe tải
Cái mục Cua, Ghẹ chết nhà Cháu sửa tý nhé !
Riêng Cua, Ghẹ chỉ gần chết thôi là thịt nó đã mủn ra như bột, chết thì thịt như bột nhão. Cụ tin nhà Cháu đi, 1 người theo thuyền đánh cá từ nhỏ, từ những năm 70 ạ !
Còn mặn thì nhà Cháu không biết lúc chế biến họ có thêm muối không nhưng đồ biển tươi thì bao giờ cũng mặn hơn đồ thả bể kính.

Đồ hải sản tươi thì nó có vị mặn tự nhiên cụ ạ, còn đồ chết thì nó sẽ mặn hơn bình thường, nó ko còn vị ngọt của đồ tươi nữa, E có kinh nghiệm ăn cả hai loại rồi nên chia sẻ với cụ như vậy ạ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em có ra PQ vài lần, tiêu chuẩn cty cho. Trên đường từ sân bay tới Vin resort, phải vượt qua cái bãi rác khổng lồ thối um :)).Đấy là ấn tượng về PQ trong em!

bau67

Xe container
Dinh Cậu xưa mỗi khi Triều lên là không có đường ra nhưng nay xây đường đẹp lắm rồi !

Dinh Cậu (60).jpg

Dinh Cậu (17).jpg
Dinh Cậu (18).jpg

Nhìn mấy con Mó này ở chợ Dương Đông, nơi đã từng mòn chân, ngon quá ! :) Giá cá Mó đắt hơn cá Song (Mú) ạ !

Chợ Dương Đông (3).jpg

Chợ Dương Đông (2).jpg
Chợ Dương Đông (4).jpg
Chợ Dương Đông (15).jpg

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Ngao hoa tươi sống mua giữa Hà Nội có 75k mà nhà hàng Phú Quốc tính 300k thì …chặt chém gì đâu…!!!!
Cái này em cũng thấy thế khi đi vào đầu năm 2022
1 bát ngao trắng hấp tính giá hơn 200k

Nhưng thấy dân bản địa bảo là do con đó nhập về nên giá thế. ở trong đó nhiều loại hải sản nhưng k có ngao. Và thực tế đi rất nhiều quán hỏi món ngao k có đâu cụ ạ

TungThoc

Xe điện
Cái mục Cua, Ghẹ chết nhà Cháu sửa tý nhé !
Riêng Cua, Ghẹ chỉ gần chết thôi là thịt nó đã mủn ra như bột, chết thì thịt như bột nhão. Cụ tin nhà Cháu đi, 1 người theo thuyền đánh cá từ nhỏ, từ những năm 70 ạ !
Còn mặn thì nhà Cháu không biết lúc chế biến họ có thêm muối không nhưng đồ biển tươi thì bao giờ cũng mặn hơn đồ thả bể kính.
Biển Tây Nam xưa hải sản phng phú lắm nhưng do cách đánh bắt tàn phá, tận diệt của ngư dân nên giờ khan hiếm rồi. Nhà Cháu ở đây tầm 6 tháng từ năm 1986 - 1987 nên biết.
Ngay Côn Đảo, mang tiếng biển đảo nhưng tàu cá không về vì về thì biết bán cho ai nên hải sản cũng mang từ bờ ra và rất đắt.
Nhà Cháu cũng qua Phú Quốc vài lần, năm 2020 cũng qua ngay trước Covid, nghỉ ở Vin Pearl. Dừa tươi uống thoải mái ! :))

Vin Phú Quốc (55).jpg
Vin Phú Quốc (98).jpg

Vin Phú Quốc (57).jpg
cụ tả được uống Dừa TƯƠI thoải mái, em tưởng là thật, xem qua ảnh của cụ hóa ra không phải là Dừa TƯƠI mà nó là dừa tươi.

La Ca 08

Xe hơi
Phú Quốc e chưa bị chém cũng cảm nhận được là đắt nhất cả nước rồi, so cùng món hải sản cơ bản ở những quán cực kì cơ bản, sau Phú Quốc đến Hạ Long.

Rookies

Xe tăng
Ông này chả đi sâu đi sát vào quần chúng gì cả
Khác gì bảo ở Đồ sơn không có mại dâm
Ông ý nói đúng rồi!
Dùng từ cắt cổ mới phù hợp, bà con tự đưa đầu ra còn chê bai gì :))
Dinh Cậu xưa mỗi khi Triều lên là không có đường ra nhưng nay xây đường đẹp lắm rồi !

Dinh Cậu (60).jpg
Em chỉ buồn cười cái đường ấy!
Xưa dinh cậu ra theo giờ nó có cái thú riêng! Giờ cái đường to gấp 3 lần cái miếu - nhìn dị vãi!
Em tuyền ngồi cafe chỗ trạm khí tượng xưa hóng mát

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Chuẩn luôn cụ ạ :)) Quả đám đồng nghiệp trong tập đoàn em được sang VN tham gia hội thảo khu vực, bên phía hậu cần sắp xếp cho chuyến city tour vì gấp không kịp chuyến Hạ Long ra vịnh 1 đêm. Phía bên công ty du lịch tư nhân cũng khéo, làm phát tour thăm lăng Cụ cho chúng nó. Chúng nó khoái khoản khuôn viên của Cụ thôi rồi, chụp bao ảnh về khoe ầm với đám còn lại chi nhánh các nước. Từ 2018 là mặc định có điểm thăm quan đấy cho các chương trình có tổ chức ở Hanoi, xong thì phi xuống Hạ Long hôm sau :P
Thứ nhất là nhà ống phân lô, Hà nội đất chật người đông nhà ống đã đành đây Phú Yên, Quy Nhơn, Phú Quốc... Ba cái mống người cũng phân lô rộng 4m sâu 15m.
Thứ hai là các công trình kiến trúc fake (và rất nhiều màu sắc.
Thứ ba là đặc sản địa phương nào cũng có thể ra chợ đêm Đồng Xuân mua
Thứ tư là không có chỗ tiêu tiền. Đi 20 chỗ thấy chung một kiểu dịch vụ.

Dân Tổ

Xe container
Thứ nhất là nhà ống phân lô, Hà nội đất chật người đông nhà ống đã đành đây Phú Yên, Quy Nhơn, Phú Quốc... Ba cái mống người cũng phân lô rộng 4m sâu 15m.
Thứ hai là các công trình kiến trúc fake (và rất nhiều màu sắc.
Thứ ba là đặc sản địa phương nào cũng có thể ra chợ đêm Đồng Xuân mua
Thứ tư là không có chỗ tiêu tiền. Đi 20 chỗ thấy chung một kiểu dịch vụ.
Vâng, công nhận đúng thật cụ ạ, đi đâu giờ cũng thấy các mô hình du lịch như nhau, cũng chợ đêm, cũng phố đi bộ chật ních người :D nhà cửa thì đâu cũng giống nhau. Nên nhiều khi bảo cứ ăn chơi mãi trong resort cũng chán cụ ạ, nên nhà em cũng không mặn mà lắm du lịch nội địa. :)

Axeco

Xe buýt
Sau khi họp bàn tất cả đều thống nhất : những thông tin ko có lợi cho địa phương đều là tin ko chính xác

VCHDHN

Xe container
Đang mơ ước được đặt chân lên hòn đảo này 1 lần mà đọc cm xong thấy hẫng:)).

Hieumos

Xe container
PQ quy hoạch như kẹc.

Cả thành phố bán hết đất cho resort ôm bãi biển làm của riêng. Chả có cái bãi biển công cộng nào.

IP man

Xe lăn
Em nghĩ dần dần PQ dành cho khách Tây và các nhà khá khẩm đi du lịch. Đảo xa đất liền thế thì đắt là phải rồi.
Tây em biết năm nay đi hết Thái, Phi, nhóm thường hay hẹn đặt booking cùng nhà em những năm trước năm nay cũng đổi/bỏ PQ trong list vì giá các resorts trước đây bọn em ở đều tăng so với các điểm khác cùng hệ thống ở ĐNA dù nếu dùng điểm thành viên thì vẫn chả vấn đề gì. Cái quan trọng là PQ chả có gì để khám phá nữa và không có nhiều hoạt động đặc sắc như các điểm du lịch khác trong khu vực ạ.

Còn nếu để khoe với Tây về Vin hay Sun thì các cụ cứ tham khảo comments của các bạn trên các site review du lịch thì rõ :D Không bạn nào hào hứng cho mấy cái nhân tạo fake đấy làm gì. Các điểm nhạc hội beach club của PQ cũng không bằng Thái, Phi nên với đám thích xõa nó cũng không mặn mà.

Đầy đảo trong khu vực xa đất liền mà nó chả đắt, PQ lên thành phổ đảo lại đắt? :D
Tây có đội Nga là thích PQ thôi. Ngày xưa cứ cuối năm là nó tổ chức chương trình nhạc hội Epizode hoành tráng lắm. Tất nhiên chương trình này ko phải gu người Việt nhưng em thích :))
Nga mà hoà bình thì em nghĩ nó vẫn quay lại PQ.
Còn mấy thứ dởm dít kiểu Vin mới cả Sun thì quên đê :))

hp40

Xe tăng
May quá, e đã từng được đi du lịt PQ nên mạnh dạn có ý kiến: Hải sản khá ngon và ko đắt ạ:)
Phu Quoc (1).JPG
Phu Quoc (6).JPG
Phu Quoc (7).JPG
Phu Quoc (9).JPG
Phu Quoc (14).JPG
Phu Quoc (15).JPG
Phu Quoc (16).JPG
Phu Quoc (23).JPG

IP man

Xe lăn
Chuẩn cụ ạ, mấy con ốc vú, vẹm và cá trích, bớp giá khá hợp lí, đoạn 2012-2015 giá cả có thể coi là rẻ ạ ( so với Nha Trang, Vũng Tàu…). Ăn uống ở chợ đêm hải sản tươi, chế biến ổn và rất chân thật, hiếu khách! Vài năm gần đây ngược hẳn lại: giá rất đắt, đồ có vẻ kém to ngon và sẵn sàng solo cãi chửi nhau với khách giữa chợ :))
Em mà ra PQ hay Côn Đảo chỉ là đi câu. Thuê hẳn thuyền lớn đi ra ngoài khơi cả ngày.
Em vẫn phải thừa nhận là PQ có vô số của ngon vật lạ không bao giờ vào chợ :))
Chi phí mặc dù ko rẻ nhưng em thấy khá hài lòng vì những chỗ khác không có món này. Vẫn hi vọng PQ tập trung vào du lịch trải nghiệm hơn là mấy kiểu du lịch check in sến súa :D

Mytv

Xe điện
Chuẩn luôn cụ ạ :)) Quả đám đồng nghiệp trong tập đoàn em được sang VN tham gia hội thảo khu vực, bên phía hậu cần sắp xếp cho chuyến city tour vì gấp không kịp chuyến Hạ Long ra vịnh 1 đêm. Phía bên công ty du lịch tư nhân cũng khéo, làm phát tour thăm lăng Cụ cho chúng nó. Chúng nó khoái khoản khuôn viên của Cụ thôi rồi, chụp bao ảnh về khoe ầm với đám còn lại chi nhánh các nước. Từ 2018 là mặc định có điểm thăm quan đấy cho các chương trình có tổ chức ở Hanoi, xong thì phi xuống Hạ Long hôm sau :P
Tuần trc đưa thằng e rể râu ngô xuống Hạ Long chơi. Ló bảo sao lại lấn biển đổ bê tông dựng nhà san sát thế. Mất hết cảnh quan.
Bao tỉnh thành, khu du lịch cứ đông khách là các bố dựng lô cốt bê tông. Bọn tây cno ko thích kiểu du lịch bê tông cốt thép đâu. Cno thích kiểu khám phá, hoang sơ, tự nhiên cơ.

Dân Tổ

Xe container
Tuần trc đưa thằng e rể râu ngô xuống Hạ Long chơi. Ló bảo sao lại lấn biển đổ bê tông dựng nhà san sát thế. Mất hết cảnh quan.
Bao tỉnh thành, khu du lịch cứ đông khách là các bố dựng lô cốt bê tông. Bọn tây cno ko thích kiểu du lịch bê tông cốt thép đâu. Cno thích kiểu khám phá, hoang sơ, tự nhiên cơ.
Hì hì, bọn đấy đòi hỏi nhiều cụ nhờ :)) Đây mày cầm xe anh phi lên Hà Giang =))

XSim

Xe container
PQ quy hoạch như kẹc.

Cả thành phố bán hết đất cho resort ôm bãi biển làm của riêng. Chả có cái bãi biển công cộng nào.
Em cũng cùng cảm nhận với cụ. Đi Phú Quốc kiểu bình dân giá rẻ thì ngoài bãi Sao ở xa tít ra thì cũng chả có bãi nào đẹp cả. Các bãi đẹp các resort nó chiếm hết cả rồi.

XSim

Xe container
Như cụ nào nói PQ chắc quy hoạch không hướng đến du lịch bụi giá rẻ nên bình dân không nên đến PQ vì ít tiền đi ra đấy sẽ rất chán.

Còn du lịch các cụ vừa muốn nhiều khách vừa muốn hoang sơ thì làm gì có :))