[Funland] Tổng hợp thông tin về FLC và Trịnh Văn Quyết

D nâu

Xe điện
Ai da, "chẳng may họ phá sản hoặc lao đao thì những người mà bị nợ như Công ty Hoà Bình, .... sẽ mất trắng", có lẽ thế thật bác ạ.
Bù lại. sau khi mất trắng, sẽ không có ông Hòa Bình nào bị mất trắng vì những đồng chí như đồng chí Còi nữa.
Hình như ở bển họ vẫn làm vậy, phải không bác?
Nhưng chúng ta cũng còn nhiều vẫn đề có được như ở bển không?
Chúng ta vẫn là chúng ta thôi?
Những việc như Fomsa Hà Tĩnh, hay Gang thép Thái Nguyên, hay Đường sắt Cát Linh Hà Đông. Hàng loạt các nhà máy Thuỷ Điện tại Huế Miền Trung v..v.. Liệu ở bên có có không cụ?
Sao vẫn tiếp diễn Cầu Trần Hưng Đạo Bắc qua Sông Hồng, Điện năng lượng mặt trời ở các tỉnh Mền Trung v,,v,,và nhiều nhiều cái mà chưa được biết trong tương lai...
Em tâm tư ở ta lắm??? So sánh ở bển làm gì? Pháp luật? lãnh đạo? chính sách? Dân trí của chúng ta có giống ở bển không???
Vấn đề là chúng ta phải thay đổi trong suy nghĩ, tư duy và cách làm việc, chứ ông này mất đi lại có ông khác thay thế?
Nếu người mới mà cách làm cũ thì vẫn thế thôi...

Chỉnh sửa cuối:

Fightingman

Xe buýt
Cũng là vì bị đẩy vào đường cùng nên Hòa Bình mới phải đi kiện khách hàng của mình. Cũng may là Hòa Bình có nguồn lực, có thế lực để theo kiện và thắng kiện. Công ty thằng cu em làm mấy cái biển quảng cáo cho bọn FLC trị giá có mấy trăm triệu mà nó nợ hơn 3 năm nay không thèm trả đồng nào. Đi đòi nợ mà như đi ăn xin. Từ chủ tịch đến nhân viên lên truyền thông chém gió như đúng rồi. Đại gia mà kiểu chộp giật, ăn quỵt cũng nhục mặt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng chúng ta cũng còn nhiều vẫn đề có được như ở bển không?
Chúng ta vẫn là chúng ta thôi?
Những việc như Fomsa Hà Tĩnh, hay Gang thép Thái Nguyên, hay Đường sắt Cát Linh Hà Đông. Hàng loạt các nhà máy Thuỷ Điện tại Huế Miền Trung v..v.. Liệu ở bên có có không cụ?
Sao vẫn tiếp diễn Cầu Trần Hưng Đạo Bắc qua Sông Hồng, Điện năng lượng mặt trời ở các tỉnh Mền Trung v,,v,,và nhiều nhiều cái mà chưa được biết trong tương lai...
Em tâm tư ở ta lắm??? So sánh ở bển làm gì?
Vấn đề là chúng ta phải thay đổi trong suy nghĩ và cách làm việc, chứ ông này mất đi lại có ông khác thay thế?
Nếu người mới mà cách làm cũ thì vẫn thế thôi...
Ta đang học ở bển mà bác, mọi thứ.
Cả về mô hình kinh doanh, đầu tư và cách ứng xử trong kinh doanh, đầu tư, tranh chấp.

Bác có thể không so sánh (nó bất cập), nhưng nên hướng tới nó.

f1_hn

Xe container
Em đang hình dung tổng thầu là Nhà thầu:
- Vừa thiết kế, vừa thi công (toàn bộ DA, từ cọc, móng, thô, hoàn thiện, M&E), là 1 gói thầu và trúng từ lúc đầu.
- Hoặc Chỉ thi công (toàn bộ DA, từ cọc, móng, thô, hoàn thiện, M&E) là 1 gói thầu và trúng từ lúc đầu, cũng OK.

Còn với DA của Sun group; SunEC là CĐT, ký hợp đồng với các nhà thầu cho từng gói, ví dụ:
- Cọc: thuê công ty cọc.
- Móng và hầm: đấu thầu, có thể chọn HBC hoặc Cotec hoặc cty khác.
- Thân thô: đấu thầu tiếp.
- Hoàn thiện: đấu thầu tiếp.
- M&E: đấu thầu tiếp.
Nên em ko gọi các ông HBC và Cotec là tổng thầu.
Tổng thầu giờ là làm hết cả phần xây lắp+cơ điện, nếu chủ đầu tư yêu cầu mô hình D&B thì tổng thầu sẽ làm trọn gói cả dự án luôn.
Giờ các CDT lớn Vin, Sun, MIK... ko tách gói lẻ tẻ như cụ liệt kê đâu, cùng lắm họ tách xây lắp và cơ điện (tùy dự án) vì tách ra thì chi phí quản lý dự án sẽ đội lên đó.

f1_hn

Xe container
Thế sao gọi nó là tổng thầu được cụ, nó chỉ là thằng phân bổ quản lý các DA của Sun thôi,. Tổng thầu là thằng làm hết từ a-z trong giai đoạn chính của DA chứ: thiết kế, thi công, mua sắm vật tư thiết bị,..
Bên Sun, các tổng thầu hay các thầu chính (thầu xây dựng, cơ điện, PCCC,...) vẫn ký HĐ với các Cty thành viên của Sun chứ không ký qua ông tổng thầu nào hết (khác bọt với đội Vin có Vinhomes, FLC có Faros,...).
Cụ nói đúng ợ...Giờ Sun có dự án khắp nơi còn chia quản lý từng khu vực, còn đội SunEC là quản lý lại toàn bộ các khu vực

D nâu

Xe điện
Ta đang học ở bển mà bác, mọi thứ.
Cả về mô hình kinh doanh, đầu tư và cách ứng xử trong kinh doanh, đầu tư, tranh chấp.

Bác có thể không so sánh (nó bất cập), nhưng nên hướng tới nó.
Đúng rồi vậy em cũng đang nói là mình cần học tập và hướng tới?
Các cụ kêu gọi tẩy chay mà? có nghĩa là vứt bỏ cả cái tốt mà?
Một xã hội văn minh là một xã hội làm việc có nguyên tắc và theo pháp luật. Các công ty kiện nhau ra toà đòi công bằng lẽ phải cho mình là nên làm và cần thiết trong xã hội văn minh? Phương Tây họ kiện nhau ra toà họ thấy đó là công việc bình thường đòi quyền lợi cho các công ty tránh bị chèn ép và thua thiệt. Phải thấy thế là điều tốt chứ? Để sửa sai theo hướng tích cực? Nếu cứ ra toà là mong người là phá sản là chấm hết thì ai dám ra toà??? Thế thì con tiêu cực dài dài......
không hô hào theo đám đông?

Chỉnh sửa cuối:

Challenger77

Xe tăng
Tổng thầu giờ là làm hết cả phần xây lắp+cơ điện, nếu chủ đầu tư yêu cầu mô hình D&B thì tổng thầu sẽ làm trọn gói cả dự án luôn.
Giờ các CDT lớn Vin, Sun, MIK... ko tách gói lẻ tẻ như cụ liệt kê đâu, cùng lắm họ tách xây lắp và cơ điện (tùy dự án) vì tách ra thì chi phí quản lý dự án sẽ đội lên đó.
Vâng cụ, có thể DA của cụ biết nó thế. Còn DA của Sun bên em đang theo vẫn tách thành các gói thầu nhỏ.

f1_hn

Xe container
Vâng cụ, có thể DA của cụ biết nó thế. Còn DA của Sun bên em đang theo vẫn tách thành các gói thầu nhỏ.
Vì e hay theo các DA Building nên thấy phần lớn là thế...còn các dự án về nghỉ dưỡng của Sun thì chưa va cái nào nên ko rõ họ tách ntn.

Challenger77

Xe tăng
Vì e hay theo các DA Building nên thấy phần lớn là thế...còn các dự án về nghỉ dưỡng của Sun thì chưa va cái nào nên ko rõ họ tách ntn.
Em đang theo DA building. Cụ có thông tin thì em và cụ (các cụ khác) có thể chia sẻ. :)

Chuotluoi

Xe tải
đây là xác nhận dư nợ cho kiểm toán thôi, mà Hòa Bình chỉ cần thu nợ gốc theo đúng hợp đồng, khuyến mãi 10% cho cụ nào thu giúp được, chứ chả ham gì lãi! =))
Thu nợ Dân An là cứ 50/50, thời buôi gặp phải con nợ ì đến mức phải ra cả tòa mà khuyến mại có 10% cho đội đi thu hộ thì ma làm.

Bác Hải kiện là kiện cho chết mie còi chứ biết thừa còn lâu còi mới trả, mà cũng méo có tiền trả nợ. Ts thì toàn giấy lộn. BĐS thì bán mẹ gần hết rồi, ruột còn méo gì nữa đâu. E chưa thấy nhà thầu nào róc nợ được với FLC.

blackhole1

Xe tăng
Thu nợ Dân An là cứ 50/50, thời buôi gặp phải con nợ ì đến mức phải ra cả tòa mà khuyến mại có 10% cho đội đi thu hộ thì ma làm.

Bác Hải kiện là kiện cho chết mie còi chứ biết thừa còn lâu còi mới trả, mà cũng méo có tiền trả nợ. Ts thì toàn giấy lộn. BĐS thì bán mẹ gần hết rồi, ruột còn méo gì nữa đâu. E chưa thấy nhà thầu nào róc nợ được với FLC.
Có ACV đó cụ không trả là nó dừng cung cấp là ngóm ngay còn mấy đội yếu thế khi đã vào thế thì nó còn lâu mới trả .

Chuotluoi

Xe tải
Có ACV đó cụ không trả là nó dừng cung cấp là ngóm ngay còn mấy đội yếu thế khi đã vào thế thì nó còn lâu mới trả .
À đúng, có thêm chú EVN nữa chứ :)):)):)) Gặp mấy ông nhà nước độc quyền, còi méo thể chống lại.

T91

Xe container
Nổ, oái, chém về gia đình người khác làm gì. Chẳng qua biết nhau, làm với nhau một thời gian, lại học cùng khoá nên mỗi lần các cụ chửi anh Q em cám thán cho bạn tý. Bác thân quen có gặp Diệp “đu đủ” (tên bọn em đặt cho lúc bán xe ford tại ford Hà Nội vì mặt như quả đu đủ” bảo Hoàng Sakai K39 gửi lời hỏi thăm. Thế nhé.em ko có trong ảnh, hội cùng khoá, nhưng khác sở thích tụ tập
Em nghĩ bác k lên post ảnh cá nhân lên đây. Hôm nào qua nhà chơi gặp em sẽ hỏi chị D, nếu đúng thì k bh e nghĩ chị D từng là sale. Vì chi ấy rất hiền, lành, đơn giản, nhẹ nhàng. Gặp ở ngoài chắc k bh ai nghĩ là vk chủ một chủ tịch TĐ.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Ông nào sống sót sau khi qua tay anh V chỉ lãi được cái kinh nghiệm, cái năng lực, cái phương pháp quản lý thôi cụ ạ, dek kiếm được xèng từ anh ấy đâu. He He
Cái công của anh V đối với ngành xây dựng em thấy lớn nhất chính là thay đổi cách làm việc của nhà thầu thôi. Bà mịa trước đây nói đến xây dựng, dân tình chỉ nghĩ đến bọn ăn trộm, ăn cắp công trình, bọn bẩn bựa rượu chè, cờ bạc gái gú. Hợp đồng là tờ giấy lộn, điều khoản là mấy nội dung vô thưởng vô phạt, tiến độ còn phụ thuộc vào năm nay hội làng có to không đã, nếu ăn to thì từ từ hãy ra công trình làm, khối lượng đơn giá để tạm tạm đấy vài hôm chi tiền điều chỉnh khai khống sau. Sau khi anh V xuất hiện thì các con giời mới chịu đọc cái hợp đồng, vào công trường mới nghe thấy cái từ phạt tiến độ, mới nghe thấy căn cứ vào điều khoản này điều khoản kia chúng tôi yêu cầu nhà thầu cút xéo khỏi công trường. He He
Thì em nói thành người mà, làm cho Vin còn ko sợ phạt thì sợ ông nào??.
Tiền thì cùng do các nhà thầu tự ép giá nhau thôi, chứ làm với tiến độ nhanh thanh toán nhanh mà ko lãi nữa thì giải tán doanh nghiệp đi cho nhẹ nợ ạ.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em nghĩ bác k lên post ảnh cá nhân lên đây. Hôm nào qua nhà chơi gặp em sẽ hỏi chị D, nếu đúng thì k bh e nghĩ chị D từng là sale. Vì chi ấy rất hiền, lành, đơn giản, nhẹ nhàng. Gặp ở ngoài chắc k bh ai nghĩ là vk chủ một chủ tịch TĐ.
Thua hàn vi làm Sale chẳng có gì to tát cả. Em cũng ko rảnh chém về chuyện nguoi khác. Nó là bạn và đơn giản khi thấy chồng nó h
Vì cụ dùng từ “nổ” nó ko hay lắm nên tôi chia sẻ cho rõ thôi, tôi xoá ảnh đây, mặc dù mấy cái ảnh đấy đầy trên facebook với báo...nó hiền lành, tôi ko quan tâm deens chuyện của chồng nó, chỉ cảm thán chút cho bạn thôi. Thế nhé.

Chỉnh sửa cuối:

T91

Xe container
Thua hàn vi làm Sale chẳng có gì to tát cả. Em cũng ko rảnh chém về chuyện nguoi khác. Nó là bạn và đơn giản khi thấy chồng nó h

Vì cụ dùng từ “nổ” nó ko hay lắm nên tôi chia sẻ cho rõ thôi, tôi xoá ảnh đâu, mặc dù mấy cái ảnh đấy đầu trên facebook với báo...nó hiền lành, tôi ko quan tâm deens chuyện của chồng nó, chỉ cảm thán chút cho bạn thôi. Thế nhé.
Ok cụ. Nếu em dùng sai từ thì cụ thông cảm.