[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Thêm khâu nào giám sát thì DN lại mất thêm tiền mà chất lượng thì vẫn thế thôi.
4 năm trước có thời gian e chạy thêm xuất khẩu hàng lậu cho doanh nghiệp ở biên giới, tiền chung chi từ 113, ca xã, giao thông, kinh tế, hq, biên phòng cho đến cả hội phụ nữ thì sang dc nước bên kia. Cứ thêm cửa nào lại mất tiền chứ vẫn đi bình thường
Mỗi chỗ nó đớp 1 tí. Bảo sao phí ship hàng đắt lòi tù và.

bo kent

Xe tăng
Cho luôn Viện kiểm soát với Toà án nhân dân tối cao vào giám sát luôn cho kín kẽ. Có ăn uống cũng ăn toàn tuyệt đối, ko có thằng nào chọc gậy bánh xe nữa ;)

s63 AGM

Xe tăng
Thằng làm thì ít thằng xem tát ao thì nhiều. Ngồi trên bờ rình xem có gì ngon thì đớp chứ giám sát cái củ cải.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ kiểu lin gì cũng kêu được, ko giám sát thì bảo buông lỏng quản lý, giám sát lại bảo bca thăm quyền. Thực sự vụ này việc thêm các cơ quan giám sát là rất cần thiết để các bên có năng lực tham gia, bên cho vay an tâm hơn, chất lượng đường sá sẽ tốt hơn
Cụ biết là các DN của tụi giẫy chết nó đc truyền thông “bẩn” rêu rao là làm với các nước CS luôn bị hình sự hoá các vấn đề kinh tế ko?. Chính vì vậy nên chúng ta trải thảm bao năm cũng chỉ đón đc số ít ỏi nhà đầu tư với ngập tràn các ưu đãi.

sthd

Xe lăn
Thằng cđt thay vì chỉ chia cho bộ gt, thì sau này phải chia cho cả bộ xxx, và đã nắm cả xxx rồi thì làm gì có sai phạm nữa
xxx to đùng còn đang ngồi tù đấy. quyền lực tuyệt đối sinh ra tha hóa tuyệt đối. rồi vào lò cả với nhau.
mấy vụ này cảm giác xxx đang khoe cái ngu của mình

hoviethung

Xe lăn
Mõm dài.
Bộ Thông chưa nhả mảng bằng lái ra nhỉ.
Bộ Thông nhả rồi nhưng Quốc hội còn đang cân nhắc cụ à. Đợt này QH mà thông qua thì Bộ X thực sự là siêu uỷ ban. Mà trong vụ bắt Thanh tra Bộ xây dựng là bộ X. Thì giả sử Thanh tra giám sát bộ X bị vi phạm thì bộ nào sẽ bắt cụ nhỉ. Mình đang lăn tăn cái này?

hoviethung

Xe lăn
Nên để dân giám sát, khi phát hiện sai sót, dân báo côn an rồi côn an chỉ cần vào cuộc điều tra bằng các biện pháp nghiệp vụ là được...
Giống như ở một số vùng nông thôn dân bỏ tiền ra làm đường rồi cử người giám sát, Mình thấy tốt vô cùng. Nhưng vụ này làm như vậy khó lắm cụ ơi. Mà dân có muốn cũng không được làm. Lại trăm sự nhờ vào tình thương của các quan thôi?

Như này là anh Cá tra cóng rồi, quyền tư lệnh trong tay mà lại mời 3 anh khác sang chỉ đạo cùng là thể hiện yếu kém. Ngoài ra thì anh cũng sợ tội, có gì đổ tội cho dễ.

Cho luôn Viện kiểm soát với Toà án nhân dân tối cao vào giám sát luôn cho kín kẽ. Có ăn uống cũng ăn toàn tuyệt đối, ko có thằng nào chọc gậy bánh xe nữa ;)
Cả UBKT, Ban NC, Ban KT nữa. Ngoài ra cả Mặt trận cũng vào luôn để có cãi nhau còn hiệp thương.

ca_kiem

Xe container
Em tính ngược một phát ... em đề xuất cho bộ XXX làm ... B ( nhà thầu ) X_X.... như thế đỡ phải thuê tư vấn giám sát nữa;))

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi chỗ nó đớp 1 tí. Bảo sao phí ship hàng đắt lòi tù và.
Mô hình này giống y như 1 số cơ quan nhà nước hiện nay. Thằng làm ra sản phẩm toé khói éo thấy tiền đâu xong thằng giám sát thì lại được quyền cao hơn.

hauyenhd

Xe container
Chắc chắn là họ phong bao cho nhau thì lại rút tiền từ túi thằng dân đi trên đường thôi. Mình cũng chẳng hi vọng gì trong chuyện thanh tra giám sát này? Mà chắc mọi người đã thấy vụ thanh tra bên bộ xây dựng vừa rồi?
Cách này thì phải chia thêm 1 mô nhưng về lâu dài an toàn cao cụ ạ đỡ lo nay mai bọn xxx k đc ăn nó xích như bây giờ.

hoviethung

Xe lăn
Cách này thì phải chia thêm 1 mô nhưng về lâu dài an toàn cao cụ ạ đỡ lo nay mai bọn xxx k đc ăn nó xích như bây giờ.
Mục đích của bộ Thông khi đưa bộ X vào thanh tra giám sát như ý cụ thì rõ rồi. BT bộ Thông như cá đang nằm trên thớt rồi. Bộ X cần gì cũng OK hết. Ngay vụ đồng ý bộ X dự thảo luật BĐATGTĐB và cấp bằng cũng đã thể hiện điều đó?

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Giám sát tốt quá, tránh làm láo. Nếu làm ăn đúng thì sợ gì, chỉ là bọn làm ăn láo nháo mới sợ thôi.
Xem ra, TMĐT của mấy tuyến cao tốc sử dụng ngân sách giảm nhiều so với dự án BOT.
Ví dụ: Hải Phòng - HN 100km, TMĐT khoảng 45 ngàn tỷ, còn mấy tuyến này có hơn 30 ngàn tỷ, chiều dài gần gấp 03 lần.
Cụ nhận định vậy em cũng không dám phủ nhận. Nhưng dẫn chứng của cụ không thuyết phục rồi. Tổng mức nó phụ thuộc nhiều yếu tố lắm cụ ơi. xưa em tham gia dự án BLLT, KEI (Nhật) Thiết kế, có 58km mà ban đầu 42k tỷ, sau thấy nhiều quá phải điều chỉnh xuống còn 33k tỷ, đó là do địa chất trong Nam quá yếu, nhiều sông lớn nữa. Đèo Cả có 13km mà cũng 16k tỷ (do có 4km hầm). Ngoài các điều kiện tự nhiên khác nhau, còn do quy mô, vận tốc.....

Với cụ bảo giám sát cho tốt lên, thì em cũng mừng và mong lắm ạ. Còn thực tế ở VN thế nào chắc không phải nói các cụ ở đây đều biết. Doanh nghiệp của cụ cứ tháng vài đoàn kiểm tra giám sát vào xem có làm đỡ sợ không ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Bộ giao thông không tự tin mình có thể làm được. Sao không giao luôn cho BCA chủ trì cao tốc bắc nam luôn đi.

Esse82

Xe tăng
Thời thế loạn lạc sinh ra lắm cái quoái thai quá thể. Như này chiến sĩ 10 phân vẹn mười rồi. Sao ko sát nhập hết các bộ vào làm 1.

Ngocqlb

Xe tăng
Các cụ nghĩ sao? Lâu ni trong TMĐT của nghành giao thông có rất nhiều chi phí như kiểm toán nhà nước, chi phí thẩm tra, thẩm định của Bộ GTVT, Bộ TNMT ( trong công tác giải phóng mặt bằng), chưa kể các chi phí chìm khác mà chủ đầu tư phải bỏ ra... Bây giờ chắc lại có thêm chi phí giám sát của Bộ CA, Thanh tra chính phủ.
Trong bối cảnh các nước khác tìm cách giảm TMĐT bằng cách yêu cầu giảm nhiều khoản chi phí giám sát, chi phí GPMB và yêu cầu nhà thầu mình bạch hơn nữa thì nước mình lại đi ngược lại để rồi chi phí TMĐT lại tăng thêm. Ko biết nghành GT lại đi đâu về đâu.

Nói thật cccm nhé, không có chi phí đó thì vô nhà lao hết

hitle888

Xe điện
Éo mịa, 1 đơn vị tiêu 1 đồng ngân sách có ông an ninh kinh tế + cs kinh tế bắc ghế ngồi chầu hẫu soi, năm éo nào chả xin tiền đi nghỉ mát.
Thêm mấy ông soi nữa cũng thế thôi, à mà thấy bảo bộ gt chưa dừng lại đâu, còn khui nữa ạ