[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

QMintech

Xe tăng
Tình hình Mĩ vẫn 60k ca/ngày, vẫn xấu quá. Công ty bạn em chuyên Du lịch nước ngoài chấm dứt hd vưới VP bên này và không hẹn ngày trở lại( dự báo tháng 10 sang năm). Lí do cho nhân viên nghỉ còn lấy tiền BHTN

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Em là thằng chủ thớt đây,
Hôm nay vừa họp cấp quản lý, hết tháng này mà không chạy lại sản xuất, thì:
1. 600 công nhân luân phiên đi trực máy + nghỉ hưởng lương tối thiểu vùng.
2. Quản lý cấp trung như em: Trả đủ lương trên bảng lương nhưng Cty sẽ trả khi Cty sản xuất tốt trở lại và có dòng tiền, còn lại trong thời gian tới trả tạm ứng lương 5 - 7 triệu/ tháng (đủ sống ở tỉnh lẻ như em). Tức là em bị giữ lại độ 20 củ.
=> Lương chồng 5 triêu + lương vợ 4 triệu = 9 triệu....4 tàu há mồm chúng em phải biết sống sao đây.
Cơ sở cty kinh doanh thực phẩm ông anh em cũng áp dụng như vậy từ Tết đến đợt vừa rồi, may mắn hết cách ly nên cũng đỡ hơn, nhưng gần 500 nhân lực mới giải quyết được 50% nhu cầu lương nhân sự hàng tháng + 50% lương hỗ trợ trong kỳ nghỉ dịch, nhưng mảng sx & thương mại thì đóng băng luôn. Kỳ này thiệt hại gần dăm chục củ to mà chưa biết hết năm có phục hồi được ko. 1 ông anh khác thì cũng đã phải sang tên 2 biệt thự Vinhome với giá gốc để trang trải chi phí, mặc dù 2 biệt thự đều đang cho thuê với giá tốt. Bạn bè em thì 10 ông, có đến 9 ông sang tháng này bắt đầu theo em đăng ký làm shipper với grab, căng phết chứ đùa đâu. :(
Cụ lại không hiểu ý em nói, tức là do nó đang giảm sâu thì giá cả mới không tăng nhiều, còn bị thế này mà giá xăng dầu nó cao thì đẩy giá cả còn tăng nhiều nữa cơ
Vầng, vầy nhà cháu mới nói là ngược đời ạ. Nhưng thậm chí như vậy cúng ko phải do tự bản thân thằng Xăng dầu nó tự muốn giảm, mà lại là do sức ép & thị giá chung của thế giới nó giảm, chứ ts chúng nó mà bịt được tai mắt của dân nữa thì toàn dân đi bán muối hết.

mr_nom

Xe buýt
Đói quá, giờ có công việc là tốt rồi, em mốc mồm mấy tháng rồi, Vét ví còn 20k cố mua con vịt lót xem đời có nở hoa ko?

Fantomu82

Xe buýt
Em nằm nhà cày còm nửa năm có lẻ rồi. chán lắm

nemoulsa

Xe hơi
CÔng ty thế là nó nhân văn rồi cụ, đó là họ muốn giữ người ấy chứ còn nhiều nơi nó cho nghỉ hẳn luôn ấy chứ
Còn cụ nếu năng lực khá có thể xin tạm nghỉ ra ngoài thử sức xem sao? sau khi sản xuất ok thì có thể quay về
Bên em k có cơ chế xin nghỉ quay về đâu cụ ạ, nghỉ là nghỉ luôn.
Em đã gắn bó với Cty này gần chục năm rồi, cũng tâm huyết nhiều, nhiều mối quan hệ trong Cty trên cả mức đồng nghiệp (là tình bạn thân ạ), hiện bảo nghỉ ngay thì hiện em chưa làm được.
Thôi cứ tin tưởng vào Cty và chờ xem thị trường có gì biến chuyển không cụ ạ.

daicuty

Xe tăng
Bên em k có cơ chế xin nghỉ quay về đâu cụ ạ, nghỉ là nghỉ luôn.
Em đã gắn bó với Cty này gần chục năm rồi, cũng tâm huyết nhiều, nhiều mối quan hệ trong Cty trên cả mức đồng nghiệp (là tình bạn thân ạ), hiện bảo nghỉ ngay thì hiện em chưa làm được.
Thôi cứ tin tưởng vào Cty và chờ xem thị trường có gì biến chuyển không cụ ạ.
Em tưởng không có việc thì tạo điều kiện cho nhân viên ra ngoài làm tạm chứ nhỉ, công ty cũng đỡ đóng bảo hiểm, công nhân họ có thể đi không quay lại nhưng quản lý lương tầm đó rồi thì dễ gì bỏ đi, chứ ngồi níu kéo nhau thế mà sản xuất không có thì càng chết nữa
Mà công ty cụ bên sản xuất hàng gì thế? thằng mỹ với thế giới đang dịch thế nếu hàng xuất khẩu thì đợi đến sang năm nhé, mùa hè đang bùng phát vào mùa đông vẫn bị thì coi như xong 1 năm

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em là thằng chủ thớt đây,
Hôm nay vừa họp cấp quản lý, hết tháng này mà không chạy lại sản xuất, thì:
1. 600 công nhân luân phiên đi trực máy + nghỉ hưởng lương tối thiểu vùng.
2. Quản lý cấp trung như em: Trả đủ lương trên bảng lương nhưng Cty sẽ trả khi Cty sản xuất tốt trở lại và có dòng tiền, còn lại trong thời gian tới trả tạm ứng lương 5 - 7 triệu/ tháng (đủ sống ở tỉnh lẻ như em). Tức là em bị giữ lại độ 20 củ.
=> Lương chồng 5 triêu + lương vợ 4 triệu = 9 triệu....4 tàu há mồm chúng em phải biết sống sao đây.
Công ty cụ thế là nhân văn lắm rồi, chắc có tý ngoại nên mới có chính sách tốt thế!

s63 AGM

Xe tăng
Vợ e cũng đang thất nghiệp. Ct liên doanh tq nên ảnh hưởng nặng quá

30U_9097

Xe buýt
Bà bán bún móng gần nhà em vẫn full khách hàng ngày. Bà bán giả cầy ở An Trạch cũng phun khách, thấy bảo doanh thu còn cao hơn cùng kỳ năm ngoái...lạ nhỉ cccm

daicuty

Xe tăng
Bà ngoại e 88t đã nhận gói này hơn tháng rồi. Mỗi cụ 1.5tr
Các danh sách người già, có công cách mạng, hộ nghèo nó có danh sách sẵn bao năm rồi nên dễ
Còn đội thất nghiệp nó khó lắm nên thủ tục còn lâu
Thà như mỹ hay nhật nó chia đều hết, ai nhận thì nhận không nhận thì thôi

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Tiền giao dịch chính trong mua bán BĐS phần lớn lại là chuyển khoản cụ ạ. Kể cả tiền khách mua là dân thì cũng chỉ rút ra trong thời gian ngắn rồi lại đóng họ vào tk của CĐT, các giao dịch giữa CĐT & nhà thầu, dịch vụ thì việc ck chiếm 90% giá trị dự án, vì thế việc cung cấp tiền mặt vào cho thị trường này thực tế ko quan trọng lắm cụ ạ.
Việc thổi giá làm cho bong bóng BĐS ngày càng phình ra thì chỉ là biến động nhất thời & mang tính cục bộ, về bản chất giá trị thực tế của sp vẫn do thị trường chung chi phối. Ví dụ giá BĐS = giá xd khu vực + chi phí lập nên dự án + giá trị phi vật chất, chính cái phi vật chất hình thành nên bóng bóng BĐS chứ ko phải do lạm phát.
Tiền TK không phải là tiền trong lưu thông?
Giá lon lên mấy chục khìn thì làm ầm lên, kêu lạm phát. Giá BĐS tăng mấy chục triệu 1 m2 thì lại bảo không hề gây lạm phát?:))

QMintech

Xe tăng
BDS, Chứng khoán lên ầm ầm, cụ nào giải thích hộ cái? Chẳng lẽ dân sợ cầm tiền hay ham đánh bạc thế trong khi sx đa phần đình trệ.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em thất nghiệp kinh niên, chả có việc gì làm đi cuốc đất qua ngày.