[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Linata

Xe hơi
Cháu kiến trúc cũng lang thang cafe cà pháo,thiết nghĩ có cái nhà mà vẽ cũng sướng, tiền nong gì giờ này :))

Lee Saker

Xe điện
Em thất nghiệp từ trước cả COVID nên coi như dịch không ảnh hưởng tí gì đến em cả :D

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ làm ở 今治thì nhà máy em cách cụ 7km. Năm nay covid, bên em ko sang đấy dc. Em vẫn ấn tượng với cái tàu công của ima đóng, to vật vã.
Cụ chưa hiểu cái còm trên của e, mà ko sao, như thế càng tốt:D
E chỉ khoái mấy con tàu chiến bên e, người NN ko được tham gia vào việc đóng tàu chiến, nhưng ngắm nó cũng khoái phết.
BC 18 vạn, VLCC 30 vạn… làm mãi chán rồi.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Tiền TK không phải là tiền trong lưu thông?
Giá lon lên mấy chục khìn thì làm ầm lên, kêu lạm phát. Giá BĐS tăng mấy chục triệu 1 m2 thì lại bảo không hề gây lạm phát?:))
Cụ ko hiểu về tài chính & tiền tệ thì xin phép em bỏ qua còm của cụ. :)

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xét về qui mô và trọng tải thì chắc bên e xếp trên cụ tầm 5-6 bậc. Nhưng chưa chắc đã hơn bên cụ về hiệu quả kinh doanh. Năm bàn giao nhiều tàu = trứng chia
nhiều giỏ thế ngon quá còn gì.
outsourcing có nghĩa là cụ làm bên nhập vật tư hay nhập phân đoạn/ tổng đoạn đặt bên cty khác vào à?

thì e cũng có nói ở VN đâu:D
Chắc đóng tàu há mồm cụ nhỉ
Chắc nhầm nghìn sang vạn, chứ 300.000 tấn nếu là tàu chở hàng rời thì top 10 thế giới, nếu là tàu chở container với chở người thì nhất luôn thế giới. May ra có tàu chở đầu, mấy con VLCC/ULCC thì đến tầm đó.
Trước khi còm thì cũng nên đọc đã.

QuangSunlight

Xe điện
Ngày xưa thời chiến tranh còn khó khăn hơn bây giờ nhiều mà các cụ vẫn nuôi được 6 - 7 người con . Ông em thỉnh thoảng ra ngồi cafe Lâm nhâm nhi cafe , chứng tỏ các dịch vụ thời khó khăn vẫn sẽ có lượng khách nhất định , chỉ là vắng khách hơn thôi chứ cũng không chết đói được .

bomong

Xe điện
Vâng vấn đề nằm ở chổ : Vacxin hay không thì covid19 sẽ vẫn tồn tại trong cộng đồng . Và rõ ràng con virus covid19 sẽ không dễ dàng biến mất như SARS ( cũng thuộc dòng corona ) ít ra cho đến thời điểm hiện nay . Thế giới đang phải tìm cách sống chung với nó .
Nên tư duy về dịch cần phải thay đổi vì nếu chọn mục tiêu là zero ca nhiểm trong cộng đồng thì phải đánh đổi rất nhiều và chưa chắc sẽ thực hiện được trong thời gian dài tính bằng năm .
Quan trọng là " phản ứng xã hội " vì khi dư luận đã " mặc định " không thể có virus trong cộng đồng thì nếu xảy ra sẽ lại dẫn đến một cơn " hoảng loạn " khác từ chính quyền đến công dân .
Tình hình từ Châu âu đến Mỹ đã cho thấy , nếu y tế không quá tải thì mọi chuyện Ok . Con virus nầy tự thân không có " độc lực " đáng sợ như mọi người nghĩ lúc ban đầu .
-Ở châu âu , dead rate cao như Ý , Tây ban nha là do quá tải y tế ... Vũ hán trước đây cũng thế .
- Ở Mỹ, ví dụ điển hình là Newyork - giờ thì flat the curve và mọi chuyện Ok, cũng vì dead rate quá cao ở Newyork làm tỷ lệ chết ở Mỹ around 4% chứ nếu các vùng khác của Mỹ thì dead rate chỉ trên dưới 2% và con số ngày càng giảm xuống vì tình hình đã ở trong tầm kiểm soát và ngày càng có nhiều " phác đồ điều trị " hữu hiệu .
Nếu khống chế được tỷ lệ tử vong dưới 1% thì nó chỉ như flu - không cần phải xoắn và nước Mỹ sẽ liệt nó vào dạng bệnh truyền nhiễm theo mùa he he .
Và để làm được điều nầy thì phải có vacxin bổ trợ cho phần " tự tin " vì hiện trạng xã hội cũng như các cơ quan y tế vẫn " rất sợ " con covid19 nầy và chính nổi sợ nầy cộng với cố gắng kiềm chế lây lan dẫn đến những biện pháp đối phó , cách ly, phản ứng khác biệt với dịch flu nên dẫn đến xã hội tê liệt co giật từng cơn theo làn sóng lây nhiễm he he .
Nên em nhắc lại : ở Mỹ, chỉ cần có vacxin , dân chúng, cộng đồng , cơ quan y tế có đủ tự tin " mình có cái áo giáp để tự vệ " là mọi chuyện trở về bình thường như trước dù rằng lúc đó con covid19 vẫn còn quanh quẩn trong cộng đồng và sẽ có ca nhiễm vì vacxin không thể tạo miễn nhiễm 100% - nhưng again - Just a flue he he .
Nga hiện nay hàng ngày vẫn có 6-7k nhiểm mới, Moscow & tất cả các TP khác ở Nga đã dỡ bỏ hầu hết các cấm cản trước đây, qua tháng 8 chắc là sẽ mở cửa biên giới, Họ đã đạt miễn dịch cộng đồng rồi, Ai nhiễm cứ nhiễm, Ai chết cứ chết & năng lực hệ thống Y tế đã qua thử thách rồi, ko quá tải nữa.

Nga hiện nay hàng ngày vẫn có 6-7k nhiểm mới, Moscow & tất cả các TP khác ở Nga đã dỡ bỏ hầu hết các cấm cản trước đây, qua tháng 8 chắc là sẽ mở cửa biên giới, Họ đã đạt miễn dịch cộng đồng rồi, Ai nhiễm cứ nhiễm, Ai chết cứ chết & năng lực hệ thống Y tế đã qua thử thách rồi, ko quá tải nữa.
Chả hiểu mdcđ là gì mà chém bừa

kid0402

Xe đạp
Chờ qua giai đoạn này còn lâu lắm. Tốt nhất cụ thớt nên tìm 1 hướng đi mới 8->

Crusaderland

Xe điện
Du lịch mảng Inbound, Outbound thì phải bao giờ có vacxin mới phục hồi lại được.
Cụ chủ cứ xác định ít nhất giờ này sang năm mới có thể có khách cho thoải mái, từ h đến đó chấp nhận làm việc gì cho qua ngày cụ ạ.

Multivitamin

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất là thả cửa cho miễn dịch cộng đồng toàn nhân loại các cụ ạ, ai bệnh thì mua thuốc ở nhà chữa, ông nào nặng vào bệnh viện, ông nào yếu quá thì đi, cũng là một dịp thanh lọc, thanh niên khỏe mạnh chịu khó thể thao thì cũng méo chết được mà. Bọn Mẽo còn đua nhau mắc cho vui đó.
Cảm ơn cụ đã không làm lãnh đạo đất nước.
Tôi mạnh dạn hỏi cụ là cụ là NGƯỜI LAO ĐỘNG hay NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG? khi cụ trả lời thật và nghiêm túc tôi sẽ có nhời với cụ. Ở tầm Vĩ mô và Vi mô, cả về tâm lý hành vi người tiêu dùng trong nền KT luôn.
Tôi xin phép nói với cụ là tôi là bên NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG quy mô hoạt động toàn CHÂU Á với thiệt hại nặng nề cụ a. Cụ mà không tin tôi cho lái xe rước mời cụ đến chỗ tôi thực địa. Nhưng mong rằng cụ phải thế nào đã. Còn cụ là NGƯỜI LAO ĐỘNG (tôi hoàn toàn không có ý chê Người lao động) thì có 10 hay 20 ngàn usd hay hơn nữa 1 tháng tôi cũng bỏ qua cụ nhé. Vì tầm nhìn và góc nhìn của cụ khó chia sẻ được. Thật!
Kính cụ 1 ly!
Xuất phát từ ý kiến trên của cụ PT2021
Tôi cũng không đồng tình lắm với phương án miễn dịch cộng đồng, vì trong trường hợp này quá mạo hiểm. Tuy nhiên nếu tôi trả lời, thì cũng không buông câu cộc lốc bố đời như của ông!
Mọi người đều có ý kiến riêng, Nếu ông thấy ý kiến trên của cụ PT2021 là ngớ ngẩn, ông nên có vài câu phản biện thuyết phục!
Kiểu ăn nói bố đời nó thể hiện luôn tầm vóc con người!
Com sau của ông lại càng thể hiện tính cách bố đời là bản chất của con người ông rồi!
Ông làm gì mặc xác, là CEO hay thành viên hội đồng quản trị của công ty hàng đầu châu Á như ông khoe khoang, nó không biện minh cho được cái tầm nhìn yếu kém của ông. Nếu ông đang là CEO.. công ty đó sớm muộn cũng phá sản.
Tôi chả to tát như ông, chỉ làm doanh nghiệp cấp phường.
Công ty của tôi làm mảng in ấn, quảng cáo truyền thông... với khoảng 100 nhân viên thôi. Địa bàn Hoang Mai cho ông dễ tìm nhé.
Xe cá nhân thì tôi cũng có 3 cái, đi làm thì tôi cưỡi Inova cho rộng rãi và tiện chở đồ. Đi câu thì tôi chạy X5 đời tống, đi bú diệu thì lái RX, đều có 4 cái bánh cả....