[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

DurexXL

Xe lăn
thì e bảo rồi, thay vì bỏ 20 củ ra mua bhnt, e mua bh sức khỏe 2 củ, 18 củ bỏ ngân hàng, chưa kể còn có bảo hiểm y tế NN, các cụ cứ thần thánh hóa cái bảo hiểm nt lên nhỉ, trong khi chưa đọc kỹ hợp đồng, điều khoản giảm trừ, quy trình bồi thường của bọn nó :D
Nếu kụ nói rõ là kụ có phân bổ như này thì đó là lựa chọn rồi, mỗi ng có 1 qdiem lựa chọn mà

Còn như kụ nói ở còm trên thì em mới nói thoai

Nhà em có đóng bảo hiểm nhân thọ cho cả gia đình nên hơi lo.
Ở VN thì ok thật đấy, nhưng các cty BHNT em đóng lại toàn của nước ngoài (AIA, Prudential, Manulife).
Chả biết toang như ở các nước khác thì mấy hãng bảo hiểm trên có nguy cơ phá sản vì bồi thường cho cả triệu người, dẫn đến hệ lụy ở VN ko các cụ nhỉ?
[/QU
✅CÔNG TY BHNT PHÁ SẢN QUYỀN LỢI CỦA KHÁCH HÀNG SẼ NHƯ THẾ NÀO?

Đây là điều rất nhiều khách hàng băn khoăn lo lắng trước khi đặt bút kí hợp đồng BHNT cho mình và chính vì lý do này mà nhiều người quyết định không tham gia bảo hiểm nhân thọ vì sợ công ty bảo hiểm phá sản thì quyền lợi sẽ như thế nào? Tôi muốn chia sẻ với bạn rằng:
👉1- BHNT là kênh đầu tư an toàn nhất:
BHNT đầu tư chủ yếu vào trái phiếu chính phủ và các công cụ tài chính có đảm bảo cho nên rất an toàn;
👉2- BHNT đầu tư tại chỗ:
Tức là tiền mà bạn tham gia BHNT sẽ được đầu tư ở trong nước chứ không được đầu tư ra nước ngoài vì thế Chính phủ cũng như Bộ tài chính có thể giám sát và quản lý tất cả vốn đầu tư mà các công ty BHNT có;
👉3- BHNT chủ yếu đầu tư vào các công trình dài hạn, các công trình lớn nên khả năng hoàn vốn, khả năng đem lại lợi nhuận rất cao;
👉4- BHNT thực hiện nguyên tắc tái bảo hiểm:
Tức là công ty BH bạn tham gia sẽ bảo vệ cho bạn và sẽ có các công ty BH khác sẽ bảo hiểm cho công ty BH đó để chia sẻ trách nhiệm bồi thường khi khách hàng gặp rủi ro;
👉5- Các loại vốn pháp định, vốn đầu tư và các Quỹ dự phòng bắt buộc của một Cty BHNT luôn luôn cao hơn trách nhiệm bồi thường chi trả mà công ty BH đó đang phải thực hiện với khách hàng của mình;
👉6- Việc chuyển giao hợp đồng BHNT:
Trong luật kinh doanh bảo hiểm quy định rất rõ rằng: Khi một công ty BHNT không đảm bảo được khả năng chi trả bồi thường được cho khách hàng và sau khi đã dùng mọi biện pháp để khôi phục khả năng chi trả bồi thường cũng không khôi phục được thì sẽ phải thực hiện chuyển giao HĐBHNT.

👍👍Như vậy, nếu công ty BH mà bạn đang tham gia cho dù có những rủi ro trong kinh doanh, trong đầu tư thì HĐBHNT của bạn cũng luôn luôn đảm bảo được quyền lợi, kể cả trong tình huống xấu nhất đó chính là cty BHNT phá sản thì quyền lợi của khách hàng vẫn được đảm bảo như đã cảm kết trong HĐBHNT!

Bằng chứng là Dai-ichi khi vào Việt Nam là mua lại Bảo Minh CMG, và các HĐBHNT của CMG vẫn đang được Dai-ichi duy trì quyền lợi !
OTE]

TOM GM

Xe tải
thì e bảo rồi, thay vì bỏ 20 củ ra mua bhnt, e mua bh sức khỏe 2 củ, 18 củ bỏ ngân hàng, chưa kể còn có bảo hiểm y tế NN, các cụ cứ thần thánh hóa cái bảo hiểm nt lên nhỉ, trong khi chưa đọc kỹ hợp đồng, điều khoản giảm trừ, quy trình bồi thường của bọn nó :D
Sk 2t/ năm mà năm sau Cty BH ko bán cho cụ nữa thì cũng thôi cụ àh. Mua lúc trẻ khỏe thì dễ và rẻ, lúc già và yếu muốn mua thì phí cao hoặc bị từ chối. 18t gửi NH đến lúc dính K hoặc die thì cụ thử nhẩm sơ cần bao nhiêu t mới tạm đủ?

DurexXL

Xe lăn
Sk 2t/ năm mà năm sau Cty BH ko bán cho cụ nữa thì cũng thôi cụ àh. Mua lúc trẻ khỏe thì dễ và rẻ, lúc già và yếu muốn mua thì phí cao hoặc bị từ chối. 18t gửi NH đến lúc dính K hoặc die thì cụ thử nhẩm sơ cần bao nhiêu t mới tạm đủ?
Thì mỗi ng có 1 quan điểm chi tiêu mà Kụ

G810

[Tịch thu bằng lái]
Tầu năm nay nó còn không dám đặt mục tiêu tăng trưởng mà còn kệ nữa là.;))

Nên kệ đi, cứ cố gắng và chắt chiu thôi, còn mồm vẫn rộng thì chịu.

Thắc mắc mới kế sách gì, có bán nhà đi tiêu tầm này cũng chả có ai đông xèng mà mua....kế mí chả sách. :))

Các cụ dạy rồi "Hốc hôm nay phải nhớ ngày mai", không bao giờ thừa. ;))

thientudolong

Xe container
thì bhnt nó cũng chỉ thanh toán cho cụ 1tr/ngày thôi, chưa kể cụ còn bhyt NN

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đùa chứ...cái lo đầu tiên là về thủ tục để nhận được xèng thì không lo...lo bò trắng răng....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

DurexXL

Xe lăn
Kụ ko có BHNT đúng ko?

Nếu bị bệnh hiểm nghèo, thì quyền lợi kụ hưởng sẽ tối thiểu bao gồm:
- Chi trả 1 khoản (hoặc nhiều lần, tùy spham, tùy hãng), theo số tiền bảo hiểm
Ví dụ : số tiền bảo hiểm là 500tr như kụ nói, thì khi bị bệnh hiểm nghèo có qdinh trong Hd, kụ sẽ nhận từ 25% -300% của cái 500tr này, tùy cụ thể
- Nằm viện chi trả thực tế với max khung theo phí kụ mua
- Tiền tươi x số ngày nằm viện

Cả 3 khoản nhé

Haiz, em chưa có 4 bánh để đi nhưng em vẫn bảo là đi 4 bánh say lòi, đi cmn 2 bánh mặc áo mưa sướng hơn

thientudolong

Xe container
Kụ ko có BHNT đúng ko?

Nếu bị bệnh hiểm nghèo, thì quyền lợi kụ hưởng sẽ tối thiểu bao gồm:
- Chi trả 1 khoản (hoặc nhiều lần, tùy spham, tùy hãng), theo số tiền bảo hiểm
Ví dụ : số tiền bảo hiểm là 500tr như kụ nói, thì khi bị bệnh hiểm nghèo có qdinh trong Hd, kụ sẽ nhận từ 25% -300% của cái 500tr này, tùy cụ thể
- Nằm viện chi trả thực tế với max khung theo phí kụ mua
- Tiền tươi x số ngày nằm viện

Cả 3 khoản nhé

Haiz, em chưa có 4 bánh để đi nhưng em vẫn bảo là đi 4 bánh say lòi, đi cmn 2 bánh mặc áo mưa sướng hơn
cụ có cần e inbox cho cái hợp đồng bh bên manu gửi e ko

DurexXL

Xe lăn
cụ có cần e inbox cho cái hợp đồng bh bên manu gửi e ko
Kụ inbox em đi, xem cô em tư vấn kia làm cho kụ như nào, và kụ ký có đọc và đòi hỏi quyền của Kụ ko, hay là tặc lưỡi mua giúp

raymeila

Xe máy
Mẹ e mua bảo hiểm của Bảo Việt em thấy ổn. Còn em mua của Manulife do có bạn làm tư vấn viên lâu năm ở đó nên cũng nể bạn. Tạm thời hơn 5 năm em chưa đụng gì đến ngoài nộp tiền, cũng chưa nhận xét được.

TOM GM

Xe tải
E thấy là cụ chưa hiểu hết về bhnt và các sp đi kèm rồi. Cụ nên tìm hiểu thêm nếu cái cụ quan tâm thực sự là bảo vệ và giảm thiểu rủi ro. Riêng BHYT thì bắt buộc phải có là chính xác cụ ạh.

DurexXL

Xe lăn
Có 1 thực tế là khá nhiều kụ mợ khi mua 1 BHNT là tặc lưỡi mua vì giúp người nhà, vì cô em bán BH kháu khỉnh, vì trào lưu... Mua xong cũng chả để ý các điều khoản, quyền lợi của mình, lại gặp các tư vấn chỉ nhăm nhăm kick up phí, chốt doanh số nhanh....

Đến khi xảy ra việc, thế là hụt hẫng ko như mình nghĩ

Hô luôn BH lừa đảo, bọn đại lý ăn chơi nhảy múa

Mandalord

Xe điện
Theo báo Tiền Phong,
12 tỉnh, thành phố tăng trưởng kinh tế âm: Để rơi xuống đáy thì khó vực dậy
TP - ********* **************** yêu cầu 12 tỉnh, thành phố có mức tăng trưởng kinh tế âm phải có ngay chương trình riêng khắc phục những khó khăn, vướng mắc, không để rơi xuống đáy dẫn đến khó vực dậy.

Quảng cáo
Ba thành ủy viên Đà Nẵng xin nghỉ việc trước tuổi hưu
Hà Nội đề xuất tăng khu đô thị mới, Đà Nẵng kiến nghị tháo nút thắt sân Chi Lăng

Theo thống kê, 12 địa phương tăng trưởng âm gồm Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Hòa Bình, Đà Nẵng, Quảng Nam, Phú Yên, Khánh Hòa, Bà Rịa - Vũng Tàu, Bến Tre, Hậu Giang, Sóc Trăng, Cà Mau. Trong đó, chỉ số tăng tổng sản phẩm xã hội trên địa bàn (GRDP) của Đà Nẵng là -3,61%, Quảng Nam -11,51%, Khánh Hòa -12,02%, Bà Rịa - Vũng Tàu -6,87%, Hòa Bình -6,51%...
Là một trong 12 địa phương thuộc nhóm này, tại hội nghị giữa Chính phủ với các địa phương (ngày 2/7), ************* Thành phố Đà Nẵng Huỳnh Đức Thơ cho biết, thành phố đã chỉ đạo tích cực để tháo gỡ khó khăn vướng mắc của nhà đầu tư trong bối cảnh bất động sản đóng băng.
Thành phố cũng thực hiện các biện pháp kích cầu du lịch nội địa và đến nay cơ bản phục hồi. Tuy nhiên, để tạo động lực phát triển, Chủ tịch Đà Nẵng đề nghị Chính phủ và các cơ quan Trung ương quan tâm chỉ đạo tháo gỡ khó khăn vướng mắc về pháp lý của các dự án liên quan kết luận của Thanh tra Chính phủ, có tính chất tương tự như những dự án sai phạm trước đây.
“Các dự án này là một trong những nguồn lực quan trọng để phát triển thành phố. Nếu thủ tục không được tháo gỡ, không giải quyết thì không thể khơi thông điểm nghẽn để triển khai các dự án lớn, tạo ra nguồn thu, thúc đẩy phát triển kinh tế xã hội của địa phương”, Chủ tịch Đà Nẵng nói.
Ngoài ra, ông Thơ cũng nêu một số kết luận của thanh tra, một số phán quyết của các vụ án hiện nay rất khó khăn trong việc thi hành án. Đơn cử như Sân vận động Chi Lăng đã có phán quyết của tòa rất lâu nhưng chưa thi hành được do vướng nhiều thủ tục pháp lý. “Đà Nẵng đã kiến nghị ********* chỉ đạo các cơ quan quyết liệt tháo gỡ khó khăn ở các dự án này, xem như nguồn lực để tạo động lực cho thành phố phát triển”, ông Thơ nói.
Tương tự, ông Nguyễn Tấn Tuân, ************* tỉnh Khánh Hòa bày tỏ mong muốn Trung ương hỗ trợ để giải quyết dứt điểm những “hậu” sai phạm để địa phương có thể “bứt” khỏi tình trạng trì trệ, “bất động”. Về kinh tế, ông Tuân cho biết, do ảnh hưởng của dịch COVID-19 nên tăng trưởng giảm 12%...
Chủ tịch Khánh Hòa cũng kiến nghị Chính phủ xem xét xây dựng chính sách đối với Khu Kinh tế Vân Phong trong tình hình mới theo hướng, phát triển tổ hợp dịch vụ cao cấp, dịch vụ cảng biển và công nghiệp nặng. “Vân Phong đang là điều kiện để thu hút đầu tư mạnh, góp phần để tỉnh phục hồi kinh tế”, ông Tuân nói.
Trao đổi thêm về nội dung này, ********* **************** nhận xét, trong 12 tỉnh tăng trưởng âm, có 4-5 tỉnh ở mức rất thấp như Đà Nẵng, Quảng Nam, Khánh Hòa, Bà Rịa - Vũng Tàu… cần có chương trình hành động riêng để khắc phục. Nếu để “rơi quá sâu, xuống tận đáy thì muốn vực dậy kinh tế trong năm 2020 rất khó khăn”, ********* nói.
Đà Nẵng, Quảng Nam, Vũng Tàu là những tỉnh dựa vào dịch vụ du lịch thì tạch cũng không có gì lạ. Nhưng Vĩnh Phúc, Bắc Ninh là những tỉnh công nghiệp mà cũng khó khăn quá nhỉ.

DurexXL

Xe lăn
Cảm ơn Kụ đã cởi mở
Ở sp bổ trợ, kụ sẽ thấy ở 2 giai đoạn của trg hợp bị K, là đã có các lần thanh toán phí tương ứng

Sơ bộ nhìn qua, với Sp chính này, các sp bổ trợ đi kèm khá phong phú, nhưng ko up với kụ:
1. Quyền lợi miễn đóng phí
Nếu kụ xảy ra vấn đề về thương tích, ko còn khả năng đóng phí nữa, thì hdong vẫn được coi là đóng phí đầy đủ và kụ vẫn hưởng quyền lợi bình thường

2. Các quyền lợi y tế gắn kèm cho baby nhà kụ (nếu kụ đã có baby), cái này mang lại lợi ích rất thực tế với con nhỏ

3. Thẻ bảo lãnh viện phí thực chi theo các mức cơ bản, nâng cao, cao cấp
.......

Sơ bộ là như vậy, nếu kụ đc trao đổi cặn kẽ các quyền lợi có thể có đc khi thêm các bổ trợ như em vừa nói, tức là cô em tư vấn chịu khó nắm kỹ nhu cầu của kụ rồi dọn món thì kụ sẽ hài lòng hơn như thế này

thientudolong

Xe container
Cảm ơn Kụ đã cởi mở
Ở sp bổ trợ, kụ sẽ thấy ở 2 giai đoạn của trg hợp bị K, là đã có các lần thanh toán phí tương ứng

Sơ bộ nhìn qua, với Sp chính này, các sp bổ trợ đi kèm khá phong phú, nhưng ko up với kụ:
1. Quyền lợi miễn đóng phí
Nếu kụ xảy ra vấn đề về thương tích, ko còn khả năng đóng phí nữa, thì hdong vẫn được coi là đóng phí đầy đủ và kụ vẫn hưởng quyền lợi bình thường

2. Các quyền lợi y tế gắn kèm cho baby nhà kụ (nếu kụ đã có baby), cái này mang lại lợi ích rất thực tế với con nhỏ

3. Thẻ bảo lãnh viện phí thực chi theo các mức cơ bản, nâng cao, cao cấp
.......

Sơ bộ là như vậy, nếu kụ đc trao đổi cặn kẽ các quyền lợi có thể có đc khi thêm các bổ trợ như em vừa nói, tức là cô em tư vấn chịu khó nắm kỹ nhu cầu của kụ rồi dọn món thì kụ sẽ hài lòng hơn như thế này
À nếu vậy mức phí sẽ khác :D, đây là quyền lợi với mức đóng 20 củ/ năm nhé

motthoidongbim

Xe điện
Nước ngoài em không biết chứ ở ta. Thời đang lùa gà thì nó sẽ chi trả nhiều trường hợp xong tuyên truyền này nọ... hết thời lùa gà, chuyển sang gặt hái thì nó không thích trả cũng không làm gì được đâu, em đọc mấy cái hợp đồng rồi, điều khoản mơ hồ lắm, thích hiểu theo ý nào thì hiểu thôi.