[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Spencie

Xe tăng
Em ghét nhất mấy cty BHNT cho phép đại lý tỏi chức 1 buổi lễ chi trả quyền lợi bảo hiểm để quảng cáo. Trong khi khách hàng tử vong, bắt người nhà KH lên sân khấu cầm cái biển ghi số tiền chi trả 300tr, 500 tr...vân vân ...rồi quay phim chụp ảnh đưa lên MXH, FB, báo chí " rần rần "...thật tội nghiệp cho người nhà khách hàng đã tử vong, mặt cứ méo xệch, khóc lóc...vẫn phải lên hình...
Nói chung là rất phản cảm...:D
Đúng là cái chiêu trò quảng cáo trá hình này phản cảm thật. Chẳng qua ở VN, dân mình chưa hiểu luật, chứ ở bên Tây nếu bên phía người nhà khách hàng mà không đồng ý thì đại lý BHNT đố dám đưa hình ảnh người nhà khách hàng tử vong ôm biển ghi số tiền bồi thời như này lên phương tiện truyền thông, MXH.
Ở VN thì em đảm bảo với các cụ, 100% đại lý tự ý làm cái lễ trao trả này, rồi ép người nhà khách hàng đã tử vong lên sân khấu để quảng cáo.
Cái này em đề nghị các CQ chính quyền nên cấm các Cty BHNT làm điều này.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em ko bán BH, nhiều cụ biết em lắm. Chẳng qua em thấy nó hay thì mua thôi. Nhà em có 4 người nhưng chủ yếu mua của 2 vc, 1 cái của F1 thôi, hết cái nọ đến cái kia, có 4 cái đã đáo hạn, còn 4 cái vẫn đang duy trì, tổng 1 năn đóng vài chục thôi cụ, em bảo em nghèo nên lo xa mà, mình chẳng may tèo thì con đỡ đc tí.
Mua BH là nhân văn và văn minh mà cụ, vừa ép mình chi tiêu có kế hoạch để dôi ra khoản đóng phí BH vừa tư tưởng thoải mái nếu lỡ có bệnh tật hay sinh tử gì :x

Spencie

Xe tăng
Mua BH là nhân văn và văn minh mà cụ, vừa ép mình chi tiêu có kế hoạch để dôi ra khoản đóng phí BH vừa tư tưởng thoải mái nếu lỡ có bệnh tật hay sinh tử gì :x
Cụ phán chỉ được cái chuẩn không cần chỉnh.
Dĩ nhiên ai chả mua BH : BHXH, BH YT, BH trách nhiệm dân sự cho phương tiện giao thông, BH cháy nổ nhà....vân vân...
BHNT cũng chỉ là 1 trong số vô vàn các loại hình bảo hiểm trên thị trường BH ngày nay.

khanhtx8

Xe tăng
Vâng, e nhớ nhầm, nhưng như e nói bhnt chỉ chết mới có lợi, còn ko thì thua xa mấy hình thức tiết kiệm, mua bhsk
Bảo hiểm nhân thọ mà cụ coi là tiết kiệm thì toi thật rồi. Đấy chỉ là chiêu bài của mấy người bán bảo hiểm thôi.

Cái tên nói lên tất cả, nó chỉ bảo hiểm khi cụ toi, hết thời hạn gói, cụ mà rút về thì cũng công cốc. Cụ xác định đóng vào là mất, toi thì được hưởng, nhưng phải toi đúng cách, đúng quy trình, đúng pháp luật nhé, chứ ko sểnh 1 cái thì cũng là toi cơm

Bảo hiểm nó có nhiều sản phẩm để tiết kiệm như hưu trí, giáo dục nhưng tuyệt nhiên nhân thọ thì không.

thientudolong

Xe container
Bảo hiểm nhân thọ mà cụ coi là tiết kiệm thì toi thật rồi. Đấy chỉ là chiêu bài của mấy người bán bảo hiểm thôi.

Cái tên nói lên tất cả, nó chỉ bảo hiểm khi cụ toi, hết thời hạn gói, cụ mà rút về thì cũng công cốc. Cụ xác định đóng vào là mất, toi thì được hưởng, nhưng phải toi đúng cách, đúng quy trình, đúng pháp luật nhé, chứ ko sểnh 1 cái thì cũng là toi cơm
vâng, ý e là thế, mà cái đội bhnt này ăn chơi nhảy múa ác lắm, fb e có mấy bạn, danh hiệu bằng khen huy chương để kín nhà, hội thảo huế, đà nẵng, sydney...ko từ tiền của chúng ta thì từ đâu :D

Spencie

Xe tăng

Ý cụ là toi vì dính Covid-19 là toi cơm đúng không ? :))

khanhtx8

Xe tăng
vâng, ý e là thế, mà cái đội bhnt này ăn chơi nhảy múa ác lắm, fb e có mấy bạn, danh hiệu bằng khen huy chương để kín nhà, hội thảo huế, đà nẵng, sydney...ko từ tiền của chúng ta thì từ đâu :D
Cụ chỉ nói chí lý, thế nên nhiều khi đi đòi công nợ cứ phải rách rưới mới đòi được :D
Ý cụ là toi vì dính Covid-19 là toi cơm đúng không ? :))
À cái đó thì em ko rõ, vì nghe đến BHNT là em té, em ko ghét, em chỉ kỳ thị thôi =)), bao giờ có 1,5 củ vứt đi em sẽ mua 1 gói 20 năm đền 20 củ, còn giờ vẫn phải lo cơm bữa nên vứt ra khỏi đầu.

VIKO L

Xe điện

Bảo hiểm nó có nhiều sản phẩm để tiết kiệm như hưu trí, giáo dục nhưng tuyệt nhiên nhân thọ thì không.
Em chưa hiểu chỗ bôi đậm cụ nói nghĩa là thế nào? Sao lại mất, ngoài số gốc vẫn có 1 khoản lợi tức (ít hơn ngân hàng) mà!
Cụ chỉ nói chí lý, thế nên nhiều khi đi đòi công nợ cứ phải rách rưới mới đòi được :D

À cái đó thì em ko rõ, vì nghe đến BHNT là em té, em ko ghét, em chỉ kỳ thị thôi =)), bao giờ có 1,5 củ vứt đi em sẽ mua 1 gói 20 năm đền 20 củ, còn giờ vẫn phải lo cơm bữa nên vứt ra khỏi đầu.
cụ nghĩ thế là sai, càng nghèo càng nên mua để giảm thiểu khi rủi ro

datto70

Xe container
Đà Nẵng, Quảng Nam, Vũng Tàu là những tỉnh dựa vào dịch vụ du lịch thì tạch cũng không có gì lạ. Nhưng Vĩnh Phúc, Bắc Ninh là những tỉnh công nghiệp mà cũng khó khăn quá nhỉ.
VP, BN chắc dựa FDI xuất khẩu, vừa rồi dừng xuất thế là âm. VP còn dựa vào TOYOTA, HD, nhưng dừng sx, xe bán chậm cũng tèo luôn

datto70

Xe container
Em chờ nghe ý kiến của các nhà thông thái về kinh tế .
Vĩ mô chắc chỉ có đầu tư công ( vừa rồi QH thông quá 3 đoạn Cao tốc chuyển sang đầu tư công), nhưng bây giờ CB sợ vào Lò, thằng nào cũng thủ thế sợ nằm co, kg làm. 2020 đến giờ có 22 tỉnh không giải ngân nổi đồng nào ODA.

khanhtx8

Xe tăng
Em chưa hiểu chỗ bôi đậm cụ nói nghĩa là thế nào? Sao lại mất, ngoài số gốc vẫn có 1 khoản lợi tức (ít hơn ngân hàng) mà!
cụ nghĩ thế là sai, càng nghèo càng nên mua để giảm thiểu khi rủi ro
Cụ mua để đc bảo hiểm, nếu đến thời hạn cho phép rút gốc về mà cụ rút gốc về thì mất luôn cả quyền lợi bảo hiểm.

Em không nghèo :D, nhưng nếu em toi ngay giờ thì vợ con vẫn phải nghĩ 1 chút về cơm áo trong 20 năm nữa nếu gửi tiết kiệm. Còn nếu em bỏ ra 1.5 củ, nhỡ chẳng may trong 20 năm thì vợ em nó lĩnh 20 củ, mỗi tháng gửi tiết kiệm cũng được tầm 200tr, thừa để không phải lo nghĩ về cuộc sống. Cụ cũng nên chú ý, giờ 200tr thì to chứ mươi mười năm năm nữa thì nó chỉ bằng chưa đến nửa giá trị ở thời điểm bây giờ

Chỉnh sửa cuối:

Đức Phạm 8x

Xe điện
Ra nghị quyết yêu cầu nó không được âm nữa là xong. Chấm hết !

VIKO L

Xe điện
Cụ mua để đc bảo hiểm, nếu đến thời hạn cho phép rút gốc về mà cụ rút gốc về thì mất luôn cả quyền lợi bảo hiểm.

Em không nghèo :D, nhưng nếu em toi ngay giờ thì vợ con vẫn phải nghĩ 1 chút về cơm áo trong 20 năm nữa nếu gửi tiết kiệm. Còn nếu em bỏ ra 1.5 củ, nhỡ chẳng may trong 20 năm thì vợ em nó lĩnh 20 củ, mỗi tháng gửi tiết kiệm cũng được tầm 200tr, thừa để không phải lo nghĩ về cuộc sống. Cụ cũng nên chú ý, giờ 200tr thì to chứ mươi mười năm năm nữa thì nó chỉ bằng chưa đến nửa giá trị ở thời điểm bây giờ
Cụ lấy gốc về tiêu mà vẫn muốn được bảo hiểm, cụ khôn thật!

khanhtx8

Xe tăng
Cụ lấy gốc về tiêu mà vẫn muốn được bảo hiểm, cụ khôn thật!
À, em đâu khôn thế. Cụ đọc kỹ lại đi =))
Em rất rõ về bảo hiểm và rất cân nhắc thời điểm nào mình nên xuống tiền

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Chính xác thì BHNT mua để bảo vệ khả năng làm ra tiền của mình một khi mình bị rủi ro mất khả năng làm ra tiền. Thông thường người cày chính trong nhà sẽ mua BHNT là vì vậy

khanhtx8

Xe tăng
Chính xác thì BHNT mua để bảo vệ khả năng làm ra tiền của mình một khi mình bị rủi ro mất khả năng làm ra tiền. Thông thường người cày chính trong nhà sẽ mua BHNT là vì vậy
Chính xác như cụ nói. Bên man có mời em 1 gói đóng 1 cục, rút ra lúc nào cũng đc ( dĩ nhiên mất % ). Thiết kế khá sát cho dân làm ăn. Chính gói này làm thay đổi quan điểm của em về BHNT và hiểu theo đúng nghĩa cụ nói

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác như cụ nói. Bên man có mời em 1 gói đóng 1 cục, rút ra lúc nào cũng đc ( dĩ nhiên mất % ). Thiết kế khá sát cho dân làm ăn. Chính gói này làm thay đổi quan điểm của em về BHNT và hiểu theo đúng nghĩa cụ nói
Hihi, em thuật điều em được nghe tư vấn nhé

Gia đình có nhiều nhu cầu cần đến $ từ cơ bản đến nâng cao từ chi tiêu, y tế, mua/đổi xe nhà, học phí cho con học trong nước/nước ngoài... Nhìn chung nhà nào cũng có kế hoạch tài chính của mình để cân đối giữa thu và chi, trong đó trọng tâm là khả năng tạo ra thu nhập. Khi có vấn đề về sức khỏe, tính mạng - khả năng tạo ra thu nhập = 0, khoản bồi thường của BHNT sẽ thay thế nguồn thu nhập trong tình huống này. Nên có thể nói mua BHNT là để bảo đảm kế hoạch tài chính của gia đình không/ít bị ảnh hưởng khi có bất trắc

trungthanhkt86

Xe hơi
Nhiều cụ cứ lo, nếu có điều kiện thì nên đóng cả cục cũng được mà, vừa được giảm mà vừa được tích điểm, còn nếu cụ dừng không cho con học trường người ta vẫn trả lại tiền học mà, chỉ có tiền xây dựng hay cơ sở vật chất thì ko được trả lại thôi, trước khi làm gì các cụ nên đọc kỹ quy định là ok mà

Sorry_you

Xe tải
E hóng cccm bàn, e cũng đang cân nhắc 1 gói, chưa biết chọn của hãng nào.