[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

aveo_kia

Xe tăng
Em làm việc ở Bắc Ninh. Mấy tuần nay đi làm trên xe ngoài kính khóa bật lửa thì thêm một balo quần áo và túi bánh mì gối, đề phòng trường hợp bị bế đi thì còn có cái mà mặc chứ vào khu cách ly thì lá chuối còn không có mà che. Cái nguy hiểm của căn bệnh này là nó vô hình: không dấu hiệu, ko cảnh báo, ko gì hết. Chỉ vô tình một con người xa lạ lướt qua đời nhau một phút thôi là có khi cuộc đời bẻ ngoặt sang hướng khác. Cả tuần nay em chỉ bánh mì với dưa chuột muối, nằm tại cơ quan. Hôm qua ngứa ngáy quá mò về nhà tắm táp mà vừa đỗ xe được lúc Ban quản lý tòa nhà đã gọi điện cho con gái em yêu cầu đi khai báo y tế và cách ly tại nhà chỉ vì em từ Bắc Ninh về. Nghĩ nó tủi thân và cay đắng phết, về nhà mình mà cứ như kẻ trốn nã ấy. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại cũng thông cảm cho Ban quản lý, ko may mình mà là con số 0 tròn trĩnh thì cả tòa nhà lại khổ vì mình.
E cũng làm ở bn, hết dịch mời cụ cf có khoảng cách nhé

Leanh65

Xe container
Em không vào mà chỉ đi đến chốt thôi, xong thuê người để lấy đồ rồi chở ra chốt cho em
Ý cụ ấy nói là ngay người dân LN cũng không được đi từ xã này sang xã kia nếu không có giấy với lý do chính đáng. Thế nên rất khó chở đồ ra chốt cho cụ. Trước HD cũng thế.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Đúng là lâu em không đi. Nhưng trước kia 2 đường này đều nhập làm 1 đi về Tràng, Chũ chứ cụ. Từ HN thì rẽ chỗ đầu cầu BG, trước còn cái bến tàu thủy bên tay phải chỗ ngã 3, còn từ LS về thì rẽ trái chỗ ngã 3 Kế. Mấy năm trước thì em đi LS có qua LN nhưng đi tắt chỗ Sao Đỏ qua Lan Mẫu rồi lên Kép.
Như cụ tả thì chắc là cây cầu sắt nằm trên QL1A cũ mới có bến tàu, thuyền, hiện giờ nó chỉ còn là cầu dân sinh cho xe máy, xe đạp qua thôi cụ. QL1A mới thì chạy song song với QL1A cũ ngày trước cụ vẫn đi. Ngày trước cụ đóng quân ở Vôi chắc là Quân Đoàn 2 ạ?

phihanhgia

Xe container
Đúng như lộ trình, CP đang xem xét tự cách ly F1 tại nhà nếu đủ điều kiện, và khi F1 quá đông, ko đủ chỗ chứa. Các tỉnh như Bắc Ninh, Bắc Giang có hàng trăm nghìn công nhân KCN.
Nước ngoài F0 nhẹ cũng tự cách ly tại nhà, và các quốc gia cũng từ từ vượt qua thách thức bằng vaccine. Ko có gì phải hoảng.
=====================================================
https://vnexpress.net/thi-diem-cach-ly-f1-tai-nha-4281465.html

Thí điểm cách ly F1 tại nhà
Phó thủ tướng đề nghị tỉnh Bắc Ninh "mạnh dạn tính đến tình huống có nhiều người bị nhiễm", khu cách ly tập trung không đáp ứng đủ thì "thí điểm cách ly F1 tại nhà".
Phó thủ tướng Vũ Đức Đam nêu đề nghị trên tại cuộc họp Ban chỉ đạo quốc gia phòng chống Covid-19, với hai tỉnh Bắc Ninh và Bắc Giang, chiều 20/5. Ông lưu ý việc thí điểm áp dụng trước mắt ở quy mô nhỏ, với các gia đình có điều kiện về nhà cửa, đảm bảo khoảng cách với xung quanh. Người tiếp xúc gần ca dương tính (F1) sẽ được cách ly tại nhà, kết hợp giám sát bằng công nghệ và hàng xóm, người dân xung quanh.

Leanh65

Xe container
Như cụ tả thì chắc là cây cầu sắt nằm trên QL1A cũ mới có bến tàu, thuyền, hiện giờ nó chỉ còn là cầu dân sinh cho xe máy, xe đạp qua thôi cụ. QL1A mới thì chạy song song với QL1A cũ ngày trước cụ vẫn đi. Ngày trước cụ đóng quân ở Vôi chắc là Quân Đoàn 2 ạ?
À vâng, em cổ hủ quá. Em vẫn tưởng đường cao tốc HN- BG mở rộng theo ql1a cũ. Chỉ sang địa phận LS mới tách ra tuyến mới. Em ấn tượng nhất với đất HB khi xưa là qua cầu sắt BG, đầu ngã ba rẽ tay trái đi Nhã Nam, Bố Hạ có cái quán với tấm biển rất to : " A đây rồi, Cầy tơ 7 món" và dân nơi đây chỗ gần nhà máy Bánh kẹo rất quý bộ đội. Cử người ra đón, bố trí ăn nghỉ rất tình cảm và chu đáo. Nhất là mấy em đoàn tn. Cái ga BG trước bên tay trái, phía trên cao qua cầu sắt BG tý giờ còn không cụ ?.Em cứ bảo làm chuyến về lại các địa danh xưa mag cứ lần nữa mấy chục năm chưa đi được. Mtđ của em ở đây mà.

Chỉnh sửa cuối:

lum..zzz

Xe điện
Vâng, đồng nghiệp của em đang ở Thach Thất. Ban đầu chỉ là F2 thôi.
Cũng đen nhỉ? tự nhiên bị thành F1 rồi phải trả tiền cách ly, cái này xác định nếu do nguồn đầu tiên mà bị điều tra ra do cố tình làm lây lan ra cộng đồng, trốn trách kê khai y tế gây hậu quả thì bắt nó trả tiền chứ nhỉ? chưa kể 21 ngày nằm trong đó về 14 ngày tại nhà thì chẳng làm ăn ko kiếm tiền ai đền bù dc. Cụ cho em hỏi chi phí đang phải đóng là bao nhiêu

Chỉnh sửa cuối:

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Cũng đen nhỉ? tự nhiên bị thành F1 rồi phải trả tiền cách ly, cái này xác định nếu do nguồn đầu tiên thì bắt nó trả tiền chứ nhỉ? chưa kể 21 ngày nằm trong đó về 14 ngày tại nhà thì chẳng làm ăn ko kiếm tiền ai đền bù dc. Cụ cho em hỏi chi phí đang phải đóng là bao nhiêu
Em không rõ, đồng nghiệp em ban đầu là F2, em là F3. Anh ấy nâng hạng nên em cũng nâng hạng theo. Em thấy bảo là 80k/ngày x 21 ngày = 1,680,000đ thì phải.

Jinzin

Xe điện
Cũng đen nhỉ? tự nhiên bị thành F1 rồi phải trả tiền cách ly, cái này xác định nếu do nguồn đầu tiên thì bắt nó trả tiền chứ nhỉ? chưa kể 21 ngày nằm trong đó về 14 ngày tại nhà thì chẳng làm ăn ko kiếm tiền ai đền bù dc. Cụ cho em hỏi chi phí đang phải đóng là bao nhiêu
Thế thì phải bắt bọn Vũ Hán - TQ thanh toán cụ nhỉ ;))

lum..zzz

Xe điện
Thế thì phải bắt bọn Vũ Hán - TQ thanh toán cụ nhỉ ;))
Ý em là nguồn lây vô ý thức cố tình trốn tránh như đồng chí cựu giám đốc sau khi xử lý hình sự và trách nhiệm

mr_bean

Xe tải
Em hàng ngày cũng lên BN làm đây, sao chả thấy khai báo y tế gì nhỉ. Chắc tuần sau e cũng phải học bác, cho một balo quần áo lên xe, chứ chẳng may bị bế đi thì toi.

Em làm việc ở Bắc Ninh. Mấy tuần nay đi làm trên xe ngoài kính khóa bật lửa thì thêm một balo quần áo và túi bánh mì gối, đề phòng trường hợp bị bế đi thì còn có cái mà mặc chứ vào khu cách ly thì lá chuối còn không có mà che. Cái nguy hiểm của căn bệnh này là nó vô hình: không dấu hiệu, ko cảnh báo, ko gì hết. Chỉ vô tình một con người xa lạ lướt qua đời nhau một phút thôi là có khi cuộc đời bẻ ngoặt sang hướng khác. Cả tuần nay em chỉ bánh mì với dưa chuột muối, nằm tại cơ quan. Hôm qua ngứa ngáy quá mò về nhà tắm táp mà vừa đỗ xe được lúc Ban quản lý tòa nhà đã gọi điện cho con gái em yêu cầu đi khai báo y tế và cách ly tại nhà chỉ vì em từ Bắc Ninh về. Nghĩ nó tủi thân và cay đắng phết, về nhà mình mà cứ như kẻ trốn nã ấy. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại cũng thông cảm cho Ban quản lý, ko may mình mà là con số 0 tròn trĩnh thì cả tòa nhà lại khổ vì mình.

cháu lên 3

Xe container
Các cụ cho em hỏi tí: Cách ly trong khu tập trung em thấy qua ảnh khá là gần nhau, nhiều khi ko đảm bảo 2m, rồi còn sinh hoạt, vệ sinh, tắm rửa, rất khó để ko tiếp xúc nhau. Rồi khi về gia đình cách ly thêm 14 ngày thì có cách ly với ng thân ko, tiếp xúc ng thân xong ng thân lại đi ra XH, em thấy nhiều trg hợp đi từ vùng dịch về phải cách ly tại nhà, nhưng em tin chắc vẫn tiếp xúc ng thân và ng thân vẫn đi ra ngoài

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]

Chưa Có Dép

Xe điện
Tự dưng bị bế đi cách ly cũng mệt nhỉ, gián đoạn công việc, cs; Vì cộng đồng cụ thớt cói gắng nhé, tuân thủ quy định để tránh lây nhiễm trong khu cách ly,

ledzunghlhb

Xe buýt
Cái nhà vệ sinh dùng chung, trộm vía trong phòng có F0 thí chắc toang cả phòng mất thôi! May rủi quá các cụ/mợ nhỉ!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi tí: Cách ly trong khu tập trung em thấy qua ảnh khá là gần nhau, nhiều khi ko đảm bảo 2m, rồi còn sinh hoạt, vệ sinh, tắm rửa, rất khó để ko tiếp xúc nhau. Rồi khi về gia đình cách ly thêm 14 ngày thì có cách ly với ng thân ko, tiếp xúc ng thân xong ng thân lại đi ra XH, em thấy nhiều trg hợp đi từ vùng dịch về phải cách ly tại nhà, nhưng em tin chắc vẫn tiếp xúc ng thân và ng thân vẫn đi ra ngoài
Khả năng lây nhiễm là có, hiển nhiên, nếu như F1 nào đó phát triển thành F0.
Như thế, các anh F1 quanh đó (đội cùng phòng và có thể vài phòng hàng xóm) sẽ được cách ly lại từ đầu, bác ạ.

Điều kiện hiện tại như thế, bác khó lòng làm tốt hơn.