[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

STElectrics

Xe lăn
Thằng bạn tôi ở chung cư Hacinco đầu Cầu Giấy, cách nay 1 tuần bảo đang bị cách ly cả chung cư vì trong tòa nhà có vài người là nhân viên xa xa (chắc hạng F1-F2 của ngài giám đốc). Thế léo nào chỉ thấy cách ly có vài ba bữa lại thôi vì mấy người này đều âm tính. Thế là nó lập tức phi đến nhà tôi ngồi chơi cho bõ mấy ngày cuồng cẳng. Lúc ấy tôi không nghĩ gì, nhưng bây giờ lại đang run vì đã gặp nó. Nhỡ đâu xấu giời mấy thằng nhân viên cùng chung cư kia chuyển thành F0 thì nó thành F1, và tôi thành F mấy không biết nữa?
Em cả 2 năm nay rồi bạn bè có việc thật cần thiết thì gặp ngoài đường, đến nhà là cứ miễn tiếp thôi.

aveo_kia

Xe tăng
Em cũng đang đi cách ly, được 12 ngày rồi. Lúc đầu thấy buồn chán vô cùng nhưng giờ quen rồi nên thấy không đến nỗi. Giờ cách ly không free nữa, 80k/ngày, được cấp phát một số vật dụng cá nhân, nói chung là đầy đủ cơ bản. Trong này mới thấy lực lượng anh em phục vụ và y tế ở đây rất vất vả nhưng rất tốt và nhiệt tình. Mấy ngày đầu vào, thỉnh thoảng lại thấy bế đi một vài F0, hoang mang vô cùng, giờ thì ổn hơn rồi, chỉ cần cẩn thận khẩu trang, rửa tay, xuống lấy cơm đổ rác đeo kính chắn, găng tay, lên thay khẩu trang, xịt cồn, rửa tay là yên tâm. Mong rằng chúng ta lại bình yên! :)

Căn của cụ view đẹp đấy

aveo_kia

Xe tăng
Tất nhiên là thế rồi :))
Những tình huống ntn người ta chỉ phân dc nhóm nguy cơ cao và nguy cơ thấp thôi, cụ đừng mong hơn.
Bệnh thì thôi chứ lành mà bị xếp vào nhóm nguy cơ cao thì hơi bị đen.
TQ lúc đỉnh dịch, mấy bv dã chiến của nó dc mô tả như mấy cái nhà chờ chết, vào đấy cách ly thì thôi rồi lượm ơi.
VN nếu toang thì tôi ko nghĩ các cụ đi cách ly dc nhàn nhã ngẫm sự đời như ảnh đâu, mặt cắt ko còn giọt máu ý :))
Giờ bg khác j lời cụ nói đâu

boyboy1990

Xe điện
Thưa cccm tình hình phục vụ công việc nên phải em phải lên Lục Nam - Bắc Giang lấy đồ, mà dịch Covid như thế này em cũng chưa biết đi đến lên đó có phức tạp lắm không, em sợ bị phong toả, cách ly thì hỏng hết việc. Với cả tầm này chạy thẳng đường cao tốc Cao Bồ - PV xong qua cầu Thanh Trì thì đi đường chính lên Lục Nam có được ko vậy. Em cảm ơn
Em đi xe cá nhân ạ
Lục Nam đã cách ly xã hội cụ vào đó thế quái nào được nữa.
Nếu bắt buộc phải lấy thì cụ nên đi quốc lộ 37 đến đoạn tiếp giáp Hải Dương - Bắc Giang, thế nào cũng có chốt chặn ở đó, cụ nhờ người trong ấy mang ra chốt thôi.

phihanhgia

Xe container
Tất nhiên là thế rồi :))
Những tình huống ntn người ta chỉ phân dc nhóm nguy cơ cao và nguy cơ thấp thôi, cụ đừng mong hơn.
Bệnh thì thôi chứ lành mà bị xếp vào nhóm nguy cơ cao thì hơi bị đen.
TQ lúc đỉnh dịch, mấy bv dã chiến của nó dc mô tả như mấy cái nhà chờ chết, vào đấy cách ly thì thôi rồi lượm ơi.
VN nếu toang thì tôi ko nghĩ các cụ đi cách ly dc nhàn nhã ngẫm sự đời như ảnh đâu, mặt cắt ko còn giọt máu ý :))
VN kiểm soát phòng dịch tốt, nên ko toang. Nếu toang thì cũng ko còn chuyện cách ly F1 vì quá đông không đủ chỗ, lúc đó lại cách ly toàn XH 21 ngày, mọi người tự cách ly ở nhà, câu giờ, hạ đỉnh địch, rồi chờ tiêm vaccine thôi. Các nước đều vượt qua được, khác nhau về thiệt hại thôi. Rất nhiều người nhiễm là F0 và không triệu chứng, họ có miễn dịch tự nhiên, chỉ có điều là không xét nghiệm nên ko phát hiện ra họ. Họ có thể vẫn lây lan ngoài cộng đồng nhưng bản thân họ, bình thường. Sắp tới vaccine sẽ ngày một nhiều nên VN sẽ thiệt hại nhỏ, khi đỉnh dịch chậm hơn các nước khác cả 1 năm.

ChacuaTit

Xe tăng
Mọi sự đều do con Covid mà ra cccm ạ.
Có 11ae, thì 01 f0 xuất hiện, 10 người còn lại thành f1, mọi thứ đảo lộn hết cả. F0 thì đi viện, 10 ae, may mắn có 05 ae đc cách ly 01 khu, em và 01 đ/c nữa 01 khu, còn vài bạn nữa vì lý do kỹ thuật nên chưa được phường bế đi. Lúc xảy ra việc, mọi thứ nhộn lào, việc thì đương nhiên là đóng băng, còn cảm xúc thì bồn chồn, lo lắng, lúc trấn tĩnh tự an ủi là đi cách ly gần tháng là về, lúc thì căng cứng toàn thân.
30p trên xe, ông lái xe cứu thương phi như trâu điên, mông thì dập lên dập xuống không biết bao nhiêu lần, đầu chả nghĩ được j, chỉ nhớ gia đình.
Mới lên nhận phòng, 01 mình 01 phòng, an ủi, cầu trời cứ ở thế này.
01h30 sáng, cửa đập tung, thêm người, uh, ok.
3h30, lại thêm, thôi, đành chịu.
6h30, thêm người, vậy là full phòng.
Ở cách ly, ăn, ngủ, nằm, vui nhất khi mọi người vi zeo côn hỏi thăm, sau đó lại tìm cách giết thời gian. Tưởng ngày đầu trôi qua êm đềm thế, nhưng tổ cha con virus, nó mạnh thật. Mới tối qua cả tầng còn bao nhiêu là phòng trống, mà giờ thì gần full rồi.
Vào đây mới thấy sợ, sợ, sợ con này cccm ạ! Vẫn còn mớ ngày trước mặt nữa. Cố lên tôi ơi, cố lên các bác sỹ địa đầu chiến tuyến, cố lên Việt Nam!
$$$Day3: em mượn cái ảnh của bạn cùng cơ quan, post cái ảnh ngày mới, trời đẹp cccm ạ. Cảm ơn ac ở trung tâm, sáng sớm đã đi làm đẹp cho đời

Trưa Day3: đời em như sống lại, e đc cách ly cùng mấy ae cơ quan, cùng nguồn lây! Cảm ơn a Hải đại úy nhé!
Cụ có gặp mấy F1 của cụ Thanh (Hacinco) không?

Didilailai

Xe tải
Gay go cho em rồi
Ko biết có cm nào ở Lục Nam ko nhỉ

lucthithang

Xe tăng
Gay go cho em rồi
Ko biết có cm nào ở Lục Nam ko nhỉ
cụ nhờ ai ở đó mang ra chốt hộ thôi, chứ e dưới huyện Hieẹp hòa của bắc giang chưa cách ly xã hội còn k về được, vì hướng sóc sơn sang đã có chốt, từ hiệp hòa lên việt yên cũng chốt quay đầu, hiệp hòa lên đa phúc- thái nguyên cũng chốt quay đầu hết rồi cụ

alceste

Xe điện
Bây giờ cách ly bình thường cũng phải trả tiền rồi hả các ông? Năm ngoái còn free mà nhỉ?
ko nhà nước nào có thể nuôi mãi đươc. Mà 80k có nhiều nhặn gì đâu ko đủ tiền ăn 3 bữa, em thật. Cũng chỉ là hỗ trợ thêm thôi, chứ ko đủ tiền ăn, chứ đừng nói tiền điện nước hay vật tư y tế chỉ phục vụ mỗi các bác.

Cách ly chứ ko phải là đeo khẩu trang mới là yếu tố chính làm cho tỉ lệ lây của VN thấp như vậy.

Ở nnướcngoafi, họ ko làm cách ly chặt được, trừ 1 số nước như Đài, Sing, vì Nhà nước ko thể bỏ tiền ra để cover hết cả, mà còn lâu mới có thể bắt hội dân Âu, Mỹ ngoan ngoãn cách ly tập trung và có trả tiền. Còn chờ vào ý thức thì ... hên xui.

Nói chung các bác cũng nên hợp tác, vì điều kiện ko bằng ở nhà nhưng nói thật là sướng hơn những người phục vụ, nhân viên y tế, bộ đội ở đó rất nhiều lần.

Đợt này mới thấy vai trò của bộ đội như thế nào, BG, BN dựng 2 bbệnh viện dã chiến trong 10h, và cách ly tập trung đã được đề xuất là đưa cho bộ đội quản lý.

kiamorning2007

Xe tăng
Chúc các cụ đang cách ly được về trong thời gian sớm nhất. Đọc hết comment mới thấy mọi vất vả từ các F đến đội ngũ y tế, tình nguyện ... em tiếp tục hóng nhật ký cách ly của cụ.

alceste

Xe điện
Giờ bg khác j lời cụ nói đâu
Khác nhiều chứ cụ, vì số ca mỗi ngày vài chục/trăm thì nghe có vẻ nhiều, nhưng so với tổng mấy chục nghìn công nhân thì thực ra vẫn chưa đến 5% mà.
Tình hình ở thực địa ở đó báo về ko như các cụ đồn trên này đâu. BG còn nhiều vviệc phải làm, nhưng cơ bản là kiểm soát được. Tối qua BV dã chiến Truyền Nhiễm số 1 và số 2 của quân y ở BG và Bắc NNinh đã được lắp đặt xong và đi vào hoạt động rồi. Khoảng 60% là ko triệu chứng, cũng chỉ 5% là nặng và 2% là nghiêm trọng thôi

Didilailai

Xe tải
cụ nhờ ai ở đó mang ra chốt hộ thôi, chứ e dưới huyện Hieẹp hòa của bắc giang chưa cách ly xã hội còn k về được, vì hướng sóc sơn sang đã có chốt, từ hiệp hòa lên việt yên cũng chốt quay đầu, hiệp hòa lên đa phúc- thái nguyên cũng chốt quay đầu hết rồi cụ
Vâng em cảm ơn cụ.
Cao tốc BN - LS thì có đi đến chốt của Lục Nam ko cụ

Thanhvuóng71

Xe container
Em cũng đang bị 21 ngày cách ly tại nhà đây, mặc dù chả là F gì, nhưng bị cách ly theo khu vực nguy cơ. Ở nhà, không được ra khỏi cửa, vẫn phải làm việc online nó mới mệt mỏi, vừa căng thẳng công việc, vừa áp lực bị nhốt nó mới nhục.

Được gửi từ from captain - Otofun
sau 23 mà giãn cách thì cụ lại được thêm một nhịp nữa ah

Leanh65

Xe container
Vâng em cảm ơn cụ.
Chắc BN-LS cụ xuống BG, rồi rẽ ngã 3 Kế đi LN thôi. Là em nói 38 năm trước nhé. Đã từng ấy năm từ khi đi lính em không đi đường này nữa, chắc giờ vẫn thế.😂 4 năm trước thì em đi đèo Hạ Mi bên QN sang.😜

Dép tổ ong.

Xe tăng
Vâng em cảm ơn cụ.
Đi theo tuyến này thì cụ đến đầu Tp Bắc Giang (hết cầu Xương Giang) rẽ phải đi qua BigC, thẳng thêm tầm hơn chục km là đến địa phận Lục Nam, và chắc chắn sẽ có chốt.

Jinzin

Xe điện
Thấy các cụ khoe hình đi cách ly em cũng muốn khoe.

Phòng em ở 4 chú 1 phòng. Phòng có 2 cây quạt trần nhưng hỏng mất cây cuối phòng nên có 2 cây quạt mini. Cái cửa kia là thông ra nhà vệ sinh 2 phòng xài chung. Đợt em về là đợt nắng nóng lịch sử của miền Bắc mà khu em mỗi ngày chỉ có khoảng 1 tiếng hơn có nước nên 14 ngày dài quá dài với em :))

Em mà cách ly trong phòng này kiểu gì em cũng tháo cái quạt kia xuống sửa bằng được!

aveo_kia

Xe tăng
Khác nhiều chứ cụ, vì số ca mỗi ngày vài chục/trăm thì nghe có vẻ nhiều, nhưng so với tổng mấy chục nghìn công nhân thì thực ra vẫn chưa đến 5% mà.
Tình hình ở thực địa ở đó báo về ko như các cụ đồn trên này đâu. BG còn nhiều vviệc phải làm, nhưng cơ bản là kiểm soát được. Tối qua BV dã chiến Truyền Nhiễm số 1 và số 2 của quân y ở BG và Bắc NNinh đã được lắp đặt xong và đi vào hoạt động rồi. Khoảng 60% là ko triệu chứng, cũng chỉ 5% là nặng và 2% là nghiêm trọng thôi
Chắc cụ là người trong ngành nhỉ? Đưa số liệu chắc nịch

quangkhang8714

Xe buýt
Em mà cách ly trong phòng này kiểu gì em cũng tháo cái quạt kia xuống sửa bằng được!
chắc là hỏng tụ cụ nhỉ ^^
ae ở ngoài vẫn lạc quan lắm. chỉ biết chúc cụ chủ cùng toàn bộ ace f1 mạnh khỏe. chúc các cán bộ chiến sĩ, tình nguyện viên luôn khỏe mạnh ạ