[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cũng hên xui mợ chè ạ, có người gắn bó chung thuỷ với đơn vị kể cả những lúc khó khăn nhất nhưng có khi vẫn phải giải thể sáp nhập, ngược lại như bọn em vượt qua đc giai đoạn hoang mang ko biết đi đâu về đâu thì giờ lại ổn định phát triển...kiểu thế
Ý em ko phải nói góc này :)
Cụ có giỏi giời, cty giải thể, phá sản vẫn là phải làm :)
Còn nếu có năng lực, ra làm riêng thì luôn tốt hơn đi làm thuê, em ít thấy ai dám ra riêng mà kém hơn làm thuê :)
Em chỉ nói một số bạn có năng lực, nhảy từ công ty nọ sang cty kia, tần suất quá cao, vì ở đâu cũng ko thấy hài lòng, cho là chưa xứng với mình ... Emt từng như thế nên hiểu :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là trợ giá và có giải pháp giải cứu khi cần.
Đúng là phi nông bất ổn như mợ nói. Đơn giản như vừa rồi, Anh vừa xuất hiện chủng mới, đồng loạt các nước EU đóng biên giới, nông sản không vào được Anh, dân tình khá khốn đốn.
Cái điểm trợ giá và giải cứu của VN rất tệ, nếu có lại vào túi bọn cơ hội :P chứ dân đen ko được hưởng thực sự :P
VN mà phát huy được tiềm lực sx nông nghiệp, thì tỏa sáng cực kỳ :)
Như em từng đi tham quan các dự án sx xk với bên TLan, họ làm chuyên nghiệp, nên sx của họ là làm ra sp để xk, chứ ko làm để tiêu thụ nội địa, đó là những sp được các nước EU,Mỹ ưa chuộng. Họ có chuẩn bị cho đầu ra trước khi sx.
Còn VN cứ sx, còn ko biết đầu ra làm sao :) hài lắm ấy :)

Anhhungjp

Xe tăng
Cái điểm trợ giá và giải cứu của VN rất tệ, nếu có lại vào túi bọn cơ hội :P chứ dân đen ko được hưởng thực sự :P
VN mà phát huy được tiềm lực sx nông nghiệp, thì tỏa sáng cực kỳ :)
Như em từng đi tham quan các dự án sx xk với bên TLan, họ làm chuyên nghiệp, nên sx của họ là làm ra sp để xk, chứ ko làm để tiêu thụ nội địa, đó là những sp được các nước EU,Mỹ ưa chuộng. Họ có chuẩn bị cho đầu ra trước khi sx.
Còn VN cứ sx, còn ko biết đầu ra làm sao :) hài lắm ấy :)
Bên em đợt này giãn cách lần 2, chính phủ hỗ trợ cho mỗi cửa hàng, quán ăn(tính trên đầu quán) là 600$/ngày. Mặc dù không đủ nhưng vẫn được kinh doanh từ 10-20h, thêm trợ cấp nữa nên cũng cố gắng dc.
Người lao động thì những ai bị giảm thu nhập tiếp tục được nhận 80$/ngày, cho đến hết tháng 4.

Phòng và vé

Xe tải
Thế khi cán bộ thông báo truy tìm cả 2 chuyến bay, có phân vân ko bác .
Tôi cũng như bác, bỏ vé thì tiếc.

Đến khi đọc vụ Cách ly 2 xe khách và 2 chuyến bay, thì dứt điểm.
Vì bác không thể kiểm soát việc có ông F1, hay tệ hại hơn là F0 nào bay cùng mình.

Ông bệnh nhân N.A.S bên Công chứng Duy Tân là điển hình.
Vâng, em cũng sợ nhất có ca nào giống ông công chứng đấy vì không chỉ ảnh hưởng cho mình mà cong cho người khác. Chính vì vậy em mới hỏi và nói chờ tới lúc đi xem tình hình ntn. Đồ bảo hộ sân bay em đã mua xong hết cho cả chiều đi và về. Cũng vừa có kết quả test covid xong ( vì công ty yêu cầu nv). Nên giờ chỉ là chờ đợi với 50-50 thôi vì tới lúc đi mà dịch bùng ở nhiều ca cộng đồng thì xác định bỏ cả vé và phòng mất khoảng 50 củ ạ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em làm kinh tế nên cái nhìn nó có thể khác. Như bên em quý 4 này cũng báo lãi hơn 1 nghìn tỷ, nhưng em biết lãi đấy là do tăng giá nguyên liệu tồn kho vì hồi giữa năm lúc nhập hàng giá nó rẻ, cuối năm giá nó lên thôi chứ hoạt động kinh doanh thì vẫn thế. Nói chung là nên cẩn thận với con số báo lãi.
Như bên em nếu bán nguyên liệu lãi gấp mấy lần bán sp :P Nhưng vì giá tăng sp ko kịp với giá nl trên thị trường, hixx. Nên lãi lại chỉ được phần nào đó, tốt hơn trước thôi.
Nếu cty có nguồn nl tốt, giá tốt, thì đầu tư cho thị trường tốt hơn, có chiến lược tốt hơn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bên em đợt này giãn cách lần 2, chính phủ hỗ trợ cho mỗi cửa hàng, quán ăn(tính trên đầu quán) là 600$/ngày. Mặc dù không đủ nhưng vẫn được kinh doanh từ 10-20h, thêm trợ cấp nữa nên cũng cố gắng dc.
Người lao động thì những ai bị giảm thu nhập tiếp tục được nhận 80$/ngày, cho đến hết tháng 4.
Chắc cụ ở Nhật :)
Em năm 2000 có 4 tháng training ở Nhật, về sục sôi ý chí đi du học, vì quá sướng :)
Giờ em vẫn còn nguyên cảm giác yomost của con bé ở quê ra, thích nhất là được các anh Nhật say như điếu đổ, mỗi tội là em đã có gia đình, hahaa.

matizac

Xe tăng
ủng hộ các cụ để góp phần có ích cho cộng đồng

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em trêu cụ ấy tí, bên em là Hóa chất Đức Giang của bác Huyền ạ. Công nghiệp nặng nên lương và thưởng nó cũng khác các đơn vị khác 1 chút.
Với lại như bọn em, lương thưởng là 1 phần, quan trọng mấy năm qua phất được lên tí nhờ cổ phiếu ạ, giờ đang 5 mấy rồi, bọn em được ưu đãi mua với giá 10k.
Cụ cho em hỏi ạ.
Năm tới bên cụ định xây nhà máy nhiệt điện trên Lào Cai ạ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mới dùng lại và cập nhật lại thôi do công việc thay đổi năm vừa rồi. Nhưng đúng thật là rất hiệu quả cụ ạ :) Phù hợp với những người tìm nguồn công việc với khối nước ngoài như em.
Chúc mừng cụ lần nữa :)

minhmo

Xe cút kít
Em hóng phát để học kinh nghiệm các cụ. Nhà em 4 vé đi Pleiku ;)
Bay hãng Bamboo.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em cũng sợ nhất có ca nào giống ông công chứng đấy vì không chỉ ảnh hưởng cho mình mà cong cho người khác. Chính vì vậy em mới hỏi và nói chờ tới lúc đi xem tình hình ntn. Đồ bảo hộ sân bay em đã mua xong hết cho cả chiều đi và về. Cũng vừa có kết quả test covid xong ( vì công ty yêu cầu nv). Nên giờ chỉ là chờ đợi với 50-50 thôi vì tới lúc đi mà dịch bùng ở nhiều ca cộng đồng thì xác định bỏ cả vé và phòng mất khoảng 50 củ ạ
Good luck to you!!!!

Ai bỏ cũng tiếc bác ạ. Tôi vừa bỏ booking, nhận về được 1/2 tiền - hoặc mất 1/2 tiền.

Giờ còn vụ Vé máy bay nữa.

Nhưng đành phải chịu thôi.
Vì kể cả bác có mặc đồ như anh Phạm Tuân, thì vớ được F1 hay F0 đồng hành, họ vẫn túm bác vô ăn cơm cân như thường.
Nhất là đi máy bay hay Xe khách, không gian kín và rất đông người.

Anhhungjp

Xe tăng
Chắc cụ ở Nhật :)
Em năm 2000 có 4 tháng training ở Nhật, về sục sôi ý chí đi du học, vì quá sướng :)
Giờ em vẫn còn nguyên cảm giác yomost của con bé ở quê ra, thích nhất là được các anh Nhật say như điếu đổ, mỗi tội là em đã có gia đình, hahaa.
Vâng đúng rồi mợ, thế mà chính phủ của ông Suga vẫn bị đảng đối lập chửi mốc đầu vì cứu trợ ít, chậm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng đúng rồi mợ, thế mà chính phủ của ông Suga vẫn bị đảng đối lập chửi mốc đầu vì cứu trợ ít, chậm.
giầu yêu cầu kiểu giầu mà cụ :)
Ngày đó em cứ nghĩ buồn cười: nếu ai chưa lấy chồng, đi sang đó, nhất định nên câu một chàng Nhật để ở lại, haaa.

Anhhungjp

Xe tăng
giầu yêu cầu kiểu giầu mà cụ :)
Ngày đó em cứ nghĩ buồn cười: nếu ai chưa lấy chồng, đi sang đó, nhất định nên câu một chàng Nhật để ở lại, haaa.
Thế mà Gấu em cứ nằng nặc đòi về vì đi làm ở Nhật thì không được xe xua váy áo, không được tụ tập cafe shopping như đám bạn ở Việt Nam.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà Gấu em cứ nằng nặc đòi về vì đi làm ở Nhật thì không được xe xua váy áo, không được tụ tập cafe shopping như đám bạn ở Việt Nam.
Đời con người ta luôn thế, đứng núi này mơ núi nọ, ngồi bãi cỏ này ngắm vườn cây kia :)
Bọn bạn gấu cụ lại mơ như gấu, hihi.