[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

hd-vt

Xe container
Ông cụ nhà em trước toàn gói không khuôn, chỉ cắt và gấp lá. Nhà chỉ bốn người mà mỗi lần gói cũng phải tầm 25 chiếc. Ông cũng khéo tay, cẩn thận, chẻ lạt, đan lát thúng mủng dần sàng, gì cũng làm được, còn chuyên quấn biến áp để bán.
Bà ngoại em, gơn HN xưa, xinh đẹp cái gì cũng biết làm, làm rất khéo. Ngược với Ông ngoại.... nại dân Phồng mới đau sờ cau. :D
Fun tý ạ.

fundraiser

Xe container
Như tiêu đề, hiện số phương tiện cá nhân lẫn công cộng ra đường là ít, cũng như việc sát Tết có lẽ các công nhân công trình cũng nhận thưởng để té về quê vậy mà sáng nào mở mắt ra vẫn không khí độc hại với sức khoẻ. Như vậy có thể loại trừ được kha khá nguyên nhân. Tóm lại là do đâu, nghịch nhiệt hay nhiệt điện. Quan điểm cá nhân vẫn tin vào ông nhiệt điện. Ô nhiễm không khí đợt này quả thực là khá lâu và gây ra cảm giác cơ thể mệt mỏi.

Hooks

Xe tăng
Trời ko có gió, ko khí ko lưu thông nên khói bụi bị giữ lại tại chỗ thôi ạ.

Phương tiện lưu thông giảm hơn chút, nhưng trời lạnh ép khí xuống, gió gần như ko có, khói bụi do xe cộ, do đun nấu, co2 do đô thị hóa... ko thoát ra được thành ô nhiễm. Ô nhiễm từ vùng khác đến thì trời phải có gió.

Theo dự báo thời tiết thì từ giờ đến cuối tuần, gió rất nhỏ nên lưu thông ko khí sẽ kém, ô nhiễm dài dài. Chờ khi có mưa hoặc gió khoảng 14km/h thì trong lành trở lại.

gnor

Xe buýt
Vùng phía Bắc mùa ô nhiễm không khí khoảng tháng 9-3; mùa không khí trong lành tầm tháng 4-8!

Chưa Có Dép

Xe điện
Dạo này có chiến dịch gì mà nhiều ông lập thớt ô nhiễm kk vậy nhỉ, năm nào mùa này chả vậy!

gnor

Xe buýt
Vùng phía Bắc mùa ô nhiễm không khí khoảng tháng 9-3; mùa không khí trong lành tầm tháng 4-8!
Trừ đôi ba ngày đầu các đợt gió lạnh, những ngày này không khí cũng trong lành!

poiuy

Xe ba gác
Vấn ô nhiễm nhưng chỉ số có giảm đi không? Cụ nào có thống kê thử xem trong vòng 1 tuần qua nó như thế nào?

ok.

Xe tăng
Ố Kề!

Để mai em cấp kinh phí cho bác nghiên cứu đàng hoàng, cái gì....từ đâu...tại sao....bao nhiêu cho chắc cmn hẳn chứ khỏi phải tin vào quan điểm cá nhân nữa nhá. ;))

Phần nữa là em thấy cái món khí này quả là các bác cũng thiệt thòi, mấy ông ku đen ông ý còn thở được nên cứ kệ cmn đấy, đếu chịu mở miệng ra gào hộ người tai. =))

Làm ăn cứ cái kiểu nhất bên trọng, nhất bên khinh chả cân đối chóa giề. Ghét bá nhờ. =))

butchikim

Xe ba gác
Cháu thấy vẫn đang rất ổn định ;))

Phongdeptrai

Xe buýt
Ở quanh tp lớn thì chấp nhận thôi cụ, cty tàu về Vn mở xưởng, quanh thủ đô vô số kcn...kinh tế đi lên thì sẽ có mặt đi xuống.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Như tiêu đề, hiện số phương tiện cá nhân lẫn công cộng ra đường là ít, cũng như việc sát Tết có lẽ các công nhân công trình cũng nhận thưởng để té về quê vậy mà sáng nào mở mắt ra vẫn không khí độc hại với sức khoẻ. Như vậy có thể loại trừ được kha khá nguyên nhân. Tóm lại là do đâu, nghịch nhiệt hay nhiệt điện. Quan điểm cá nhân vẫn tin vào ông nhiệt điện. Ô nhiễm không khí đợt này quả thực là khá lâu và gây ra cảm giác cơ thể mệt mỏi.
Do yếu tố thời tiết cụ ạ, hôm rồi , e xem hà nội xuống 40 thì tam đảo lại đỏ lòm 158 , không thể nói tam đảo nhiều xe hơn hà nội đc . Có cụ lấy hạ long để khen ( hôm hà nội tím ngắt), mấy hôm sau xem trên airVisual thì đảo lại, hắc nội xanh còn quảng ninh lại đỏ. Vậy nên đừng đổ hết cho xe cộ

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Do yếu tố thời tiết cụ ạ, hôm rồi , e xem hà nội xuống 40 thì tam đảo lại đỏ lòm 158 , không thể nói tam đảo nhiều xe hơn hà nội đc . Có cụ lấy hạ long để khen ( hôm hà nội tím ngắt), mấy hôm sau xem trên airVisual thì đảo lại, hắc nội xanh còn quảng ninh lại đỏ. Vậy nên đừng đổ hết cho xe cộ
Oh Tam Đảo mà đỏ lom dc hả cụ? Vậy thì khó giai thich nhỉ

Vô-va

Xe tải
Bác biết 1 nhưng ko biết 2. Thời tiết nó giữ bụi mịn lại chứ nó ko sinh ra bụi được. Ở miền Bắc vào mùa đông những ngày đầy mây, ánh sáng mặt trời không xuống được mặt đất dẫn đến không khí trên mây có nhiệt độ cao, không khí gần mặt đất lạnh lại càng chìm xuống. Nếu tuyệt nhiên ko có gió thì quá trình khuyếch tán rất chậm dẫn đến hiệu ứng như nổ xe máy trong phòng kín cửa. Có thể xảy ra trường hợp khu vực ít xe cộ hơn mà ô nhiễm cao hơn, do lồng kính ở đó kín hơn, nhưng đó là trường hợp cá biệt. Chỉ số ô nhiễm cao theo mật độ xe cộ là rất rõ ràng trong 99% trường hợp.

Goonner

Xe đạp
Theo Tổng cục Môi Trường thì cũng có góp phần của anh hàng xóm: "..Với các điều kiện khí tượng bất lợi vào mùa đông, cộng hưởng với gió mùa Đông Bắc mang theo một lượng lớn bụi từ phía Bắc đến Việt Nam gây ra những ảnh tiêu cực đến chất lượng không khí các tỉnh khu vực phía Bắc...".
https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh-doanh/kinh-te-xanh/thu-pham-gay-o-nhiem-tai-ha-noi-la-luong-bui-lon-tu-phuong-bac-1327441.html

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Bác biết 1 nhưng ko biết 2. Thời tiết nó giữ bụi mịn lại chứ nó ko sinh ra bụi được. Ở miền Bắc vào mùa đông những ngày đầy mây, ánh sáng mặt trời không xuống được mặt đất dẫn đến không khí trên mây có nhiệt độ cao, không khí gần mặt đất lạnh lại càng chìm xuống. Nếu tuyệt nhiên ko có gió thì quá trình khuyếch tán rất chậm dẫn đến hiệu ứng như nổ xe máy trong phòng kín cửa. Có thể xảy ra trường hợp khu vực ít xe cộ hơn mà ô nhiễm cao hơn, do lồng kính ở đó kín hơn, nhưng đó là trường hợp cá biệt. Chỉ số ô nhiễm cao theo mật độ xe cộ là rất rõ ràng trong 99% trường hợp.
Cái cụ nói ai thì chả biết, nhưng hãy nhìn thông số cụ thể trên airvisual là rõ chứ đừng phán theo cảm tính , em lấy tam đảo, quảng ninh để làm ví dụ, rất nhiều điểm khác hẻo lánh khác e tra cũng tương tự, thậm chí em có máy đo cầm tay để trên xe, đi đến đâu e cũng lấy ra đo chơi , như thế chắc chắn không phải là trường hợp cá biệt như cụ nói. Em Đồng ý yếu tố xe cộ, hiệu ứng đô thị sẽ làm tăng chỉ số ô nhiễm, nhưng nó chiếm bao nhiêu thì cần phân tích , thống kê bởi các chuyên gia, nếu nó chiếm vài % so với bụi mịn từ nhiệt điện, khu công nghiệp vv thì đi chữa thằng nào đúng bệnh hơn ?
Có thể so sánh tương đối ngay lúc này, hai vùng có khí hậu khá gần nhau , nội thành hà nội ( bờ hồ) và ngoại thành sóc sơn ,hiện chỉ số là 72 ( bờ hồ, nhiều xe) , sóc sơn (ít xe) : 155. Vậy Đấy.câu hỏi là bụi mịn từ phương tiện giao thông đóng góp bao nhiêu % trong bức tranh ô nhiễm tổng thể ? Cần có công trình khoa học làm rõ chứ đừng vội nghe các nhà khoa học online kết luận.

fundraiser

Xe container
Vâng, mịt mờ luôn. Sáng nào Zalo cũng báo không khí độc hại cho sức khoẻ và nhận thấy dạo này mình cũng yếu đi, bị nghẹt mũi thường xuyên. Đã book đi PQ sau Tết mà dịch dã ntn mới thấy chán vcl. Cty em đã làm ở nhà, thấy bạn bè các cty khác cungz đã lên kế hoạch làm ở nhà mà thấy chất lượng không khí vẫn thế. Xe cộ ít đi, xây dựng ít hơn thì đừng đổ tội cho 2 nguyên nhân này nữa.

fundraiser

Xe container
Cái cụ nói ai thì chả biết, nhưng hãy nhìn thông số cụ thể trên airvisual là rõ chứ đừng phán theo cảm tính , em lấy tam đảo, quảng ninh để làm ví dụ, rất nhiều điểm khác hẻo lánh khác e tra cũng tương tự, thậm chí em có máy đo cầm tay để trên xe, đi đến đâu e cũng lấy ra đo chơi , như thế chắc chắn không phải là trường hợp cá biệt như cụ nói. Em Đồng ý yếu tố xe cộ, hiệu ứng đô thị sẽ làm tăng chỉ số ô nhiễm, nhưng nó chiếm bao nhiêu thì cần phân tích , thống kê bởi các chuyên gia, nếu nó chiếm vài % so với bụi mịn từ nhiệt điện, khu công nghiệp vv thì đi chữa thằng nào đúng bệnh hơn ?
Có thể so sánh tương đối ngay lúc này, hai vùng có khí hậu khá gần nhau , nội thành hà nội ( bờ hồ) và ngoại thành sóc sơn ,hiện chỉ số là 72 ( bờ hồ, nhiều xe) , sóc sơn (ít xe) : 155. Vậy Đấy.câu hỏi là bụi mịn từ phương tiện giao thông đóng góp bao nhiêu % trong bức tranh ô nhiễm tổng thể ? Cần có công trình khoa học làm rõ chứ đừng vội nghe các nhà khoa học online kết luận.
Cụ kia phát biểu theo diện được chỉ đạo chứ có quan tâm mẹ gì tới sức khoẻ đâu.

fundraiser

Xe container
Theo Tổng cục Môi Trường thì cũng có góp phần của anh hàng xóm: "..Với các điều kiện khí tượng bất lợi vào mùa đông, cộng hưởng với gió mùa Đông Bắc mang theo một lượng lớn bụi từ phía Bắc đến Việt Nam gây ra những ảnh tiêu cực đến chất lượng không khí các tỉnh khu vực phía Bắc...".
https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh-doanh/kinh-te-xanh/thu-pham-gay-o-nhiem-tai-ha-noi-la-luong-bui-lon-tu-phuong-bac-1327441.html
Cụ đưa tin này thì lại phản bác với ông trên kia bảo lả ko khuếch tán được. Đổ tội lung tung thành ra lại lòi đuôi cáo.