[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

toyota219

Xe điện
Em thấy sẽ có 1 bàn tay điều tiết, tất cả các nơi đều in tiền (tỉ lệ) nên hok có đồng nào tăng quá đâu. Còn ảnh hưởng thì cần lao gánh sau này qua lạm phát thôi.

Yelnut

Xe tăng
Sale ô tô nói chung tâm thần do lây bệnh của anh vova!
Chú phỉnh vừa công bố giảm 50% thuế trước bạ, vova vội thông báo nâng giá xe từ 15/7. Thằng này đúng hài nhất trong làng xe cỏ xứ vệ, giá xe nó nhảy múa theo tuần! Từ tháng 5 đến giờ nó thay đổi bảng giá công khai vài lần. Vấn đề có bán được éo đâu.
Sang tháng lại vin lý do tháng Ngâu hạ giá khuyến mãi, em khẳng định trước với các cụ!
Chắc nó làm thế để dân đổ xô đi mua trước khi tăng giá?
Đây là kiểu cờ bạc ăn non.

nguyenquangpt

Xe tăng
E năm ngoái gặt 2củ to, năm nay chắc chỉ dc 5lít. Chán vật ..!!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Covid sẽ ảnh hưởng đến tất cả ngành nghề. Cái nào ko bị trước thì bị sau thôi.
Bọn e đóng tàu tầm 18 vạn - 30 vạn tấn, chắc máy ko mua ở chỗ bạn cụ:P
Có thể họ đang giao theo hợp đồng cũ đã đặt cọc thôi cụ, vì khách của họ cũng đang sx hết hợp đồng cũ đã nhận cọc kha khá rồi :)
Tình hình chung rồi mà :(

Dan du an

Xe ba gác
Em sau đợt bán em Altis giờ toàn wave đi làm đã. Qua đận này tính tiếp vì tiền đầu tư hết vào kinh doanh rồi. Không muốn mệt đầu với cái xe nữa.

legend7seas

Xe tải
Hai tháng rồi chả nói, vì toàn thế giới đóng cửa, mở cũng có ai vào!?
Nhưng dứt khoát là không đóng cửa lâu dài đâu! Dù có dịch bệnh!
Covid 19 nó cũng là một dạng cúm mùa thôi, có điều nó nguy hiểm hơn vì hết hợp độc tính của HIV
Kinh tế Việt Nam giờ bị ảnh hưởng nhất là khối xuất khẩu do lượng đơn hàng giảm nhiều. Trước và sau dịch biên mậu chưa bao giờ bị cấm. Theo cụ mở cửa cách nào để tăng đơn hàng xuất khẩu?

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Sẽ còn nhiều cty ảnh hưởng covid lâu dài

Yelnut

Xe tăng
Đây là bẫy kinh doanh kiểu đơn giản thôi cụ, kích thằng tham :P
Ngành nào chả thế!
Không đâu mợ ạ. Đây là kiểu ăn non hay còn gọi là ăn xổi ở thì. Làm ăn dài hơi mà áp dụng kiểu này vào thì không tốt lắm nên biết mà rất ít người làm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Không đâu mợ ạ. Đây là kiểu ăn non hay còn gọi là ăn xổi ở thì. Làm ăn dài hơi mà áp dụng kiểu này vào thì không tốt lắm nên biết mà rất ít người làm.
Bên ngành em chuẩn bị tăng giá, thì báo cho khách, họ ào ạt lấy hàng mà cụ :P
Vin chắc cũng kích kiểu thế, cho ai đang hâm mộ, nhưng em cũng thích xe vin, nếu mua mới, em sẽ mua, hihi.

NGC

Xe tăng
Các cụ thử ra chợ thì biết, bản thân người bán hàng người ta cũng giảm lượng hàng nhập vào chứng tỏ dân nó hạn chế chi tiêu đấy ạ. Có thể dân đang đi du lịch cũng nên. Nếu chính phủ tiếp tục đóng cửa từ 3 đến 5 tháng nữa, một khối lượng rất lớn ăn lương từ ngân sách chắc vẫn ổn thôi dù khó khăn, nhưng em băn khoăn là chính phủ lấy đâu ra tiền để vận hành nhỉ. Mình hình như đã vay nợ rồi mà giờ covid thế này vay ai chứ. Các công trình lớn các cụ thử xem có chạy tiếp hay cầm chừng là biết ngay ạ. Ngày xưa em đi Thái Lan thấy có một đợt bao nhiêu đường trên cao của nó xây dang dở để đó vì thấy bảo vỡ bong bóng gì đó. Như vậy khả năng đó ở mình hoàn toàn có thể chứ nhỉ. Tức là chính phủ sẽ cắt giảm các dự án lớn dồn tiền để duy trì hệ thống. Vấn đề là được bao lâu.
Đó làm năm 1997 - khủng hoảng bắt đầu từ Thái lan .. khoảng năm hai ngàn lẻ mấy em cũng có đi Thái - HDV còn dẫn đoàn làm một tour "ngoài lề " những khu xây dựng, bất động sản dang dở ở Bangkok do khủng hoảng kinh tế .., lúc đó kinh tế VN còn tuơng đối khép kín nên không bị văng miễng
Bức tranh ngày đó lại sẽ hiển hiện - nhiều khi xám xịt hơn .
Các cụ hãy cầu trời khấn phật cho lão lẫn Biden đừng trúng cử tông tông Mỹ - lão mà lên ngôi vuơng thì điều đầu tiên là tăng thuế - chứng khoáng Mỹ sẽ làm một cú nhảy cầu cực đẹp... bong bóng sẽ nổ như pháo hoa trên toàn cầu vì bệnh dịch nơi nơi bơm tiền ..
Và lúc đó ta mới chứng kiến khủng hoảng thực sự là như thế nào .
Giờ chỉ mới bệnh ngoài da chút thôi .

Yelnut

Xe tăng
Bên ngành em chuẩn bị tăng giá, thì báo cho khách, họ ào ạt lấy hàng mà cụ :P
Vin chắc cũng kích kiểu thế, cho ai đang hâm mộ, nhưng em cũng thích xe vin, nếu mua mới, em sẽ mua, hihi.
Mợ cứ mua đi. Xe đã ra mắt một thời gian rồi, nhiều chuột bạch rồi, mua yên tâm lắm. Thêm một người chuột bạch nữa thì càng yên tâm hơn :P
Tăng giá báo cho khách hàng như mợ thì cũng bình thường.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ mua đi. Xe đã ra mắt một thời gian rồi, nhiều chuột bạch rồi, mua yên tâm lắm. Thêm một người chuột bạch nữa thì càng yên tâm hơn :P
Tăng giá báo cho khách hàng như mợ thì cũng bình thường.
Chắc chắn rồi ah, em làm sx nên phải cạnh tranh với LD, thấm thía lắm cái kiểu dân VN chỉ yêu sp có tý tiếng nước ngoài :P
Nên dù tốt, xấu dở, em vẫn muốn ủng hộ nếu hợp lý :)

xebobabanh17201

Xe điện

tuankm2009

Xe tải
Khó khăn đấy các cụ ạ. Công ty em 100% vốn nước ngoài, tài chính mạnh chưa bao giờ phải vay vốn ngân hàng. Đầu ra ổn định vì cung cấp trực tiếp phụ tùng công nghệ cao cho các hãng lớn. Lịch sử kinh doanh chưa bao giờ lỗ (trừ giai đoạn đầu tư).

Nhưng 3 tháng nay đơn hàng giảm sâu (30-50%), lỗ liên tiếp. Công nhân phải cho nghỉ luân phiên hưởng 75% lương. Nhưng như các cụ biết đấy, hàng công nghệ cao thì chi phí nhân công chỉ chiếm khoảng 3% giá thành sản phẩm thôi. Cắt giảm như vậy là muối bỏ bể.

Việt Nam cơ bản kiểm soát được dịch bệnh nhưng tình hình thế giới càng ngày càng phức tạp, chuỗi cung toàn cầu sụt giảm nghiêm trọng. Tình hình này khó có thể phục hồi trong năm tới.

Em có một số dự định cá nhân nhưng cũng phải hoãn lại để dự phòng cho bản thân và gia đình các cụ ạ.

tuankm2009

Xe tải
Các cụ thử ra chợ thì biết, bản thân người bán hàng người ta cũng giảm lượng hàng nhập vào chứng tỏ dân nó hạn chế chi tiêu đấy ạ. Có thể dân đang đi du lịch cũng nên. Nếu chính phủ tiếp tục đóng cửa từ 3 đến 5 tháng nữa, một khối lượng rất lớn ăn lương từ ngân sách chắc vẫn ổn thôi dù khó khăn, nhưng em băn khoăn là chính phủ lấy đâu ra tiền để vận hành nhỉ. Mình hình như đã vay nợ rồi mà giờ covid thế này vay ai chứ. Các công trình lớn các cụ thử xem có chạy tiếp hay cầm chừng là biết ngay ạ. Ngày xưa em đi Thái Lan thấy có một đợt bao nhiêu đường trên cao của nó xây dang dở để đó vì thấy bảo vỡ bong bóng gì đó. Như vậy khả năng đó ở mình hoàn toàn có thể chứ nhỉ. Tức là chính phủ sẽ cắt giảm các dự án lớn dồn tiền để duy trì hệ thống. Vấn đề là được bao lâu.
Doanh nghiệp, hộ kinh doanh làm ăn kém nhà nước thất thu thuế + giá dầu sụt giảm.

Đồng thời khả năng vẫn phải tăng xây dựng công để hạn chế thất nghiệp.

Bộ máy hành chính thì không thể cắt giảm được nếu không muốn nói là ngày càng phình to. Trước áp lực đó có thể phải in thêm tiền. Rủi ro lạm phát 1, 2 năm tới khá cao. Nhiều người đang tìm cách giấu tiền vào BĐS và vàng.

xecub49

Xe điện
Buôn bán mà cụ. Họ không tính đủ chi phí mà sẽ tính theo khách hàng chịu được đến giá nào nên vẫn sẽ thay đổi giá liên tục. Việc định giá quá rẻ cũng sẽ gây tâm lý chất lượng kém, ít người mua. Em thấy cũng bình thường

Duy Ly Vu

Xe tăng
Tình hình khá là căng thằng. Ở đâu cũng đang nóng về lao động và việc làm, tiền bạc. Chỗ cccm thế nào rồi? có gặp tình trạng như trong bài viết này không?
Cá nhân em suy nghĩ : Còn con người sống trên trái đất này là còn việc làm. Mình phải thay đổi nếu muốn tồn tại. Hãy hành động với một kế hoạch với những phân tích rủi ro cụ thể, các phương án A, B, C, D... .Đừng ca thán nhiều, khó khăn là khó khăn chung...

Chỉnh sửa cuối: