[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Opomon

Xe đạp
Bạn em 2 vc đang làm cho cty ngon choét, tháng bê về hơn trăm, con 1 đứa học úc, 1 đứa qt. Thế méo nào cả nhà rủ nhau đi thăm đứa học bên úc rồi kẹt méo về đc. Mấy tháng vắng mặt cty cho nghỉ cả 2 vc, con thì nghỉ học 2 đứa. Phải nhờ người bán tạm nhà chuyển tiền sang, cả gia đình vất vưởng bên kia chưa về được.
Cùng cảnh với nhà bạn em, 2vc cùng 1 bé con 4t đi du lịch 2 tuần sang Úc và kẹt suốt từ dịch đến giờ chưa về. 2vc mất việc người nhà phải gửi tiền sang để thuê nhà ăn ở đợi ngày được về, cũng phải bán 1 mảnh đất ngoại thành HN.

Matxech

Xe container
Các cụ cho em hỏi trường Nguyễn Tất Thành có tốt không ạ? em thấy bảo ai eo 7.0 trở lên là được tuyển thằng, thế cũng đỡ lo
Ko phải là tốt mà là quá tốt
Tuy nhiên bạn nào tính tự do thì khá sốc

Xeomchocon

Xe tăng
Còn nhưng năm nay chắc mất nhiều hơn, vì đã quy định rõ là muốn chuyển trường, phải được sự đồng ý của giám đốc Sở. Tay giám đốc này ăn ngon với quy định này.
Cũng có đk điểm thi cao đủ đỗ trường để chuyển đến nhé.

Ter

Xe buýt
Ko phải là tốt mà là quá tốt
Tuy nhiên bạn nào tính tự do thì khá sốc
Cảm ơn cụ, nhưng cụ nói rõ một chút là vì sao tính tự do lại sốc hả cụ. F1 nhà em năm sau mới thi nhưng em đọc trên web của trường (năm nay) thì hs đạt ai eo 7.0 trở lên là được tuyển thẳng nên khá yên tâm, nhưng nghe cụ nói lại thấy lo lo

Matxech

Xe container
Cảm ơn cụ, nhưng cụ nói rõ một chút là vì sao tính tự do lại sốc hả cụ. F1 nhà em năm sau mới thi nhưng em đọc trên web của trường (năm nay) thì hs đạt ai eo 7.0 trở lên là được tuyển thẳng nên khá yên tâm, nhưng nghe cụ nói lại thấy lo lo
F1 nhà em cách đây gần chục năm chuyển từ trường ngoài vào ntt lúc lớp 8. Nó vốn học từ lớp 1 trong 1 môi trường rất tự do thoải mái. Khi vào ntt sốc vì môi trường học quá nghiêm túc quá kỷ luật ko có kiểu tc như môi trường cũ nên cu cậu bị sốc mất 1 tg
Vd như uống sữa xong ko vứt đúng nơi qđ nộp phạt 500k + mời ph ngay lập tức

• Vodka
Reactions: Ter

NGC

Xe tăng
Cụ có thông tin nào nói về tình trạng cơ thể của các người bị covid-19 nặng không . Em muốn đọc thêm nhiều thông tin đó . Em đọc được 1 bài báo viết rằng các người bị nặng, ngoài việc ảnh hưởng đến phổi, còn để lại di chứng nặng nề về tâm lý .
Em không có cụ ạ . Nhưng đối với em bệnh nào cũng thế , phải vào ICU thì chắc sẽ để lại di chứng chứ không riêng gì covid19 . Vấn đề nằm ở chổ tỷ lệ cần chăm sóc đặc biệt của covid19 hiện tại ở Mỹ giảm đáng kể - phần lớn chỉ cần chăm sóc bình thường và sẽ khỏi ( giống như flu he he ) .
Sang chấn tâm lý là chắc chắn, không phải là do con covid19 mà là do truyền thông " bơm vá " và phuơng pháp cách ly đối với bệnh nầy .
Có một nỗi sợ hãi cực lớn trong xã hội đối với con virus nầy vì sao thì ai cũng biết - có người sợ nó đến nỗi mất ăn mất ngũ ( đây là những lời tâm tình của các chị đồng nghiệp ) và nhìn ra cộng đồng, xã hội cụ cũng hiểu dư luận thế nào .
Và thực tế khi bị bệnh , nhập viện có nghĩa là không còn gặp người thân , gia đình ...cho đến lúc hoặc khỏi bệnh, hoặc tử vong ...cái viễn cảnh nầy làm cho thiên hạ ám ảnh khiếp vía .
Giờ thì nỗi ám ảnh đó đã qua rồi , dân chúng riết cũng " lờn mặt " he he , phần đã nhìn nhận vấn đề rõ ràng hơn và kiên cường đối diện, sống chung với lũ , cả công ty em chẳng ai thèm quan tâm con covid nữa, mặt trời vẫn mọc , cuộc sống vẫn trôi ...và khi chính phủ ra lệnh cấm nầy nọ thì thiên hạ quác mỏ ra chửi liền he he .
Họ có cái lý của họ , sống mà chui rúc, sợ sệt ... thì sống không bằng chết . Chính phủ có giỏi thì chửi đám biểu tình vi phạm social distancing trước rồi hãy " dạy bảo " thiên hạ chống dịch thế nào .
Cái gì cũng có lý do , Mỹ đang tăng ca bệnh nhanh chóng , trong tuần qua , chính xác khoảng thời gian ủ bệnh của covid19 là trên dưới 2 tuần của phong trào biểu tình da đen chết tiệt của Mỹ he he .. Truyền thông và quan chức éo thằng nào dám nói thẳng .
Cụ có thấy bầu trời LA đệm July4 không ? Pháo hoa rợp trời ..do dân chúng đốt lậu ka ka ka . Một kiểu "phản kháng dân sự" rất Mỹ

ocean1

Xe tăng
Em không có cụ ạ . Nhưng đối với em bệnh nào cũng thế , phải vào ICU thì chắc sẽ để lại di chứng chứ không riêng gì covid19 . Vấn đề nằm ở chổ tỷ lệ cần chăm sóc đặc biệt của covid19 hiện tại ở Mỹ giảm đáng kể - phần lớn chỉ cần chăm sóc bình thường và sẽ khỏi ( giống như flu he he ) .
Sang chấn tâm lý là chắc chắn, không phải là do con covid19 mà là do truyền thông " bơm vá " và phuơng pháp cách ly đối với bệnh nầy .
Có một nỗi sợ hãi cực lớn trong xã hội đối với con virus nầy vì sao thì ai cũng biết - có người sợ nó đến nỗi mất ăn mất ngũ ( đây là những lời tâm tình của các chị đồng nghiệp ) và nhìn ra cộng đồng, xã hội cụ cũng hiểu dư luận thế nào .
Và thực tế khi bị bệnh , nhập viện có nghĩa là không còn gặp người thân , gia đình ...cho đến lúc hoặc khỏi bệnh, hoặc tử vong ...cái viễn cảnh nầy làm cho thiên hạ ám ảnh khiếp vía .
Giờ thì nỗi ám ảnh đó đã qua rồi , dân chúng riết cũng " lờn mặt " he he , phần đã nhìn nhận vấn đề rõ ràng hơn và kiên cường đối diện, sống chung với lũ , cả công ty em chẳng ai thèm quan tâm con covid nữa, mặt trời vẫn mọc , cuộc sống vẫn trôi ...và khi chính phủ ra lệnh cấm nầy nọ thì thiên hạ quác mỏ ra chửi liền he he .
Họ có cái lý của họ , sống mà chui rúc, sợ sệt ... thì sống không bằng chết . Chính phủ có giỏi thì chửi đám biểu tình vi phạm social distancing trước rồi hãy " dạy bảo " thiên hạ chống dịch thế nào .
Cái gì cũng có lý do , Mỹ đang tăng ca bệnh nhanh chóng , trong tuần qua , chính xác khoảng thời gian ủ bệnh của covid19 là trên dưới 2 tuần của phong trào biểu tình da đen chết tiệt của Mỹ he he .. Truyền thông và quan chức éo thằng nào dám nói thẳng .
Cụ có thấy bầu trời LA đệm July4 không ? Pháo hoa rợp trời ..do dân chúng đốt lậu ka ka ka . Một kiểu "phản kháng dân sự" rất Mỹ
Đâu cần đi xa, khu nhà em cũng có người đốt pháo hoa suốt đêm, đến tận 3 giờ sáng . Em chỉ nhìn ra ngoài cửa sổ thì thấy rồi .Cũng may là mái nhà em bằng gạch xi măng, nên không lo việc phát sinh nạn cháy nhà .

Việc khủng hoảng tâm lý xảy ra sau khi thoát chết covid-19, là điều đương nhiên. Có điều em quan tâm là các di chứng tâm lý có trị hết được không . Sống chung cùng covid-19 thì em chấp nhận rồi đó, nhưng vẫn muốn biết thêm .

Đọc báo thấy ngành nail đang bị lãnh đủ, mới vừa cho phép mở cửa xong , lại bị đóng cửa tiếp 3 tuần . County em đang xin phép cho mở lại thêm vài loại doanh nghiệp nữa , dù số ca bệnh tăng cao. Hôm nay đọc tin, thì nhận được lệnh không cho phép từ tiểu bang.

Kỳ biểu tình , bạo loạn, hôi của vừa qua em ủng hộ không nổi . Kinh tế đã tệ hại , mà họ còn làm ra những hành động phá hoại . Hết nói nổi luôn .

Thực tế Mẽo số case nhiễm mới tăng cọt nhưng số tử vong lại giảm mạnh.
VN chấp nhận đóng cửa để cứu dịch nên cũng phải xác định hậu quả kèm theo thôi. Cố giữ kinh tế như Mẽo còn lê lết nữa là bế quan toả cảng.

Giờ đúng là mở cửa thế nào là bài toán quá khó cho lãnh đạo

ocean1

Xe tăng

Thực tế Mẽo số case nhiễm mới tăng cọt nhưng số tử vong lại giảm mạnh.
VN chấp nhận đóng cửa để cứu dịch nên cũng phải xác định hậu quả kèm theo thôi. Cố giữ kinh tế như Mẽo còn lê lết nữa là bế quan toả cảng.

Giờ đúng là mở cửa thế nào là bài toán quá khó cho lãnh đạo
VN đang có chỉ số quá đẹp, nên bế quan toả cảng . Mở cửa đón khách , chỉ số hết đẹp thì coi như công dã tràng .

CCCM còn theo dõi mấy ca bệnh covid-19 ở Mỹ . Còn em thì cả 1-2 tuần mới nhìn đến nó . Tăng hay giảm không quan trọng nữa, em ráng tránh đi ra ngoài khi có thể . Nếu vẫn bị dính covid-19 thì thấy chắc đã đến số rồi. Em hiện giờ chỉ lo không có tiền thì sẽ đói thôi .

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng ngấm đòn của em Vy khá nặng đây. Tình hình chung rồi Cụ, hậu Covid còn khó nữa, dự là 2021 chưa hồi phục nổi.
Bẩm cụ, cụ có còn nhớ em chăng, hồi mới chớm dịch và topic đốc tơ Ch mới dc vài trang em đã nhắn cụ thu vén kinh doanh, giữ gìn vốn liếng vì tới đây sẽ rất căng.

bearbie

Xe điện
Có vacxin đi nữa cũng không giúp cải thiện tình hình VN bao nhiêu vì quan điểm chống dịch của Việt là zero ca nhiễm .
Vacxin chỉ tạo miễn dịch chủ động và không bao giờ đạt tỷ lệ 100% miễn dịch vì rất nhiều lý do -Ví dụ như flu của Mỹ , mỗi năm vẫn có hàng triệu người mắc flu và con số chết vì flu xê dịch từ 10 ngàn case cho đến 50 ngàn, cá biệt có năm nhiều hơn .
Nên nếu có vacxin thì sẽ khống chế được dịch bệnh trong tầm kiểm soát chứ không phải " tiêu diệt " được dịch .
Với tư duy chống dịch của Việt nam thì chỉ khi nào có thuốc đặc trị con covid19 thì mới có thể trở lại bình thường .
Nhưng .. lại nhưng he he , trên căn bản y học thì thuốc để trực tiếp giết con virus là điều bất khả thi -ít ra trong khả năng khoa học hiện thời .
Cho nên điều tiên quyết là VN phải thay đổi tư duy về dịch bệnh chứ không phải ngồi chờ đến khi nào con virus tai quái nầy biến mất .
Bác có hiểu mình nói gì và có biết vaccine nó là cái gì không nhỉ? Bác đi so với cúm mùa là cái chưa có vaccine bao giờ, bởi vì có vài chục con cúm, mỗi năm mỗi tăng thêm. Cái chích ngừa cúm chỉ ngừa dc 1 phần nhỏ trong số đó thôi, chắc chưa được 1/2!

Giờ nếu covid-19 có vaccine chỉ ngừa được 1/2 loại virus chẳng hạn, tức là vẫn còn 50% khả năng mắc bệnh, thì vẫn phải tính thêm xem mở cửa xong có quá tải BV với nhà xác không.

Mà kể ra kinh tế VN đâu có phải thiệt hại chủ yếu do đóng cửa? Giờ mở ra chắc kiếm được 1, 2 tỷ usd du lịch quốc tế 1 năm (bản thân bọn nước ngoài cũng chưa dám/chưa có tiền du lịch), nhưng mấy thằng Mỹ Âu nó vẫn chưa mua hàng của mình thì vẫn mất chục tỷ cho sản xuất như thường.

NGC

Xe tăng
Đâu cần đi xa, khu nhà em cũng có người đốt pháo hoa suốt đêm, đến tận 3 giờ sáng . Em chỉ nhìn ra ngoài cửa sổ thì thấy rồi .Cũng may là mái nhà em bằng gạch xi măng, nên không lo việc phát sinh nạn cháy nhà .

Việc khủng hoảng tâm lý xảy ra sau khi thoát chết covid-19, là điều đương nhiên. Có điều em quan tâm là các di chứng tâm lý có trị hết được không . Sống chung cùng covid-19 thì em chấp nhận rồi đó, nhưng vẫn muốn biết thêm .

Đọc báo thấy ngành nail đang bị lãnh đủ, mới vừa cho phép mở cửa xong , lại bị đóng cửa tiếp 3 tuần . County em đang xin phép cho mở lại thêm vài loại doanh nghiệp nữa , dù số ca bệnh tăng cao. Hôm nay đọc tin, thì nhận được lệnh không cho phép từ tiểu bang.

Kỳ biểu tình , bạo loạn, hôi của vừa qua em ủng hộ không nổi . Kinh tế đã tệ hại , mà họ còn làm ra những hành động phá hoại . Hết nói nổi luôn .
Sang chấn tâm lý do bạo bệnh thì khó nói , nhưng theo em hiểu đa phần khi vượt qua được lưỡi hái tử thần thì tự nhiên " yêu đời " hơn, rất trân trọng những điều quý giá của cuộc sống và tận hưởng , yêu thuơng nhân thế vì họ đã từng cảm nhận được cuộc sống mong manh thế nào và những người nầy thường lan tỏa năng lượng tích cực nhiều hơn tiêu cực nên em nghĩ không là vấn đề gì sau khi bình phục .
Vấn đề bệnh tâm lý nói chung ở Mỹ thì chắc cụ cũng biết nó bị " trục lợi " rất nhiều và khó có thể thống kê chính xác ... đơn cử trong cộng đồng Việt của chúng ta , rất nhiều người lãnh SSI dưới cái ô dù " sang chấn tâm lý " he he .

Nail tộc thì toang nhiều nhất trong cộng đồng Việt rồi - kỳ nầy móm nặng ... mới hôm qua em có đi xem một salon vì đang tận dụng câu " thất bại của người nầy là cơ hội cho người khác " nghe có vẻ ác nhỉ he he ... nhưng cuộc sống mà , đó là điều ắt phải, anyway em không ăn chay và theo đạo nên who care he he .
Em thì dự tính làm một cái salon để " dưỡng già " vì đang tính tự cho mình " hưu " chứ đợi ông nhà nước cho hưu thì tầm 20 năm nữa nghe oải chè đậu ... bon chen lâu nay cũng đủ rồi - nhân vụ dịch nầy em dạo vòng quanh tìm một cái bussines tự mình kiếm tiền uống cà phê ngắm trăng ngắm hoa qua ngày .. Thợ thì em có đủ, Manager để có thể run cái salon là gấu em ...( chuyên về makeup, wedding event ) nên quàng qua salon cũng không lạ nghề .
Salon em ngó nghiêng chịu sang với giá rẻ hơn phân nửa , một cái khác xem như cho không , em chỉ cần take over cái lease .
Nhưng em vẫn chưa quyết - vì Cali hăm dọa đóng hair- nail again ...
Mà cần gì đóng, nội mấy cái quy định social distancing cũng đủ làm mấy cái salon ngáp ngáp he he .

Còn đám biểu tình hả, thứ rác rưởi .... chỉ có bọn rác rưởi với đầu cơ chính trị mới ủng hộ thôi chứ dân chúng ghét còn hơn dịch hạch ...Kỳ bạo loạn, đốt phá, city em nhắn tin cho nhau , dân chúng hô hào vui lắm kiểu " ai có súng dùng súng, không có súng dùng gậy bóng, dao kiếm ka ka ka " kết quả dân mang hàng nóng kéo ra đứng trước cửa tiệm trong mấy cái mall , cảnh sát phải đến hạ nhiệt, bảo chuyện nầy để cảnh sát lo ... đừng manh động ... dân tình thì live stream thách tụi biểu tình kéo đến đập phá thử xem ... kết quả từ đó đến nay city bình yên ...sạch bóng quân thù he he .

Chỉnh sửa cuối:

NGC

Xe tăng
Bác có hiểu mình nói gì và có biết vaccine nó là cái gì không nhỉ? Bác đi so với cúm mùa là cái chưa có vaccine bao giờ, bởi vì có vài chục con cúm, mỗi năm mỗi tăng thêm. Cái chích ngừa cúm chỉ ngừa dc 1 phần nhỏ trong số đó thôi, chắc chưa được 1/2!

Giờ nếu covid-19 có vaccine chỉ ngừa được 1/2 loại virus chẳng hạn, tức là vẫn còn 50% khả năng mắc bệnh, thì vẫn phải tính thêm xem mở cửa xong có quá tải BV với nhà xác không.

Mà kể ra kinh tế VN đâu có phải thiệt hại chủ yếu do đóng cửa? Giờ mở ra chắc kiếm được 1, 2 tỷ usd du lịch quốc tế 1 năm (bản thân bọn nước ngoài cũng chưa dám/chưa có tiền du lịch), nhưng mấy thằng Mỹ Âu nó vẫn chưa mua hàng của mình thì vẫn mất chục tỷ cho sản xuất như thường.
Bác mới là người không hiểu em nói gì- thế cho vuông he he .

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ làm cho cty nào thế. Em làm đóng tàu cho Nhật. Đối tác báo là có hợp đồng sơ bộ rồi mà các ông ở tokyo méo xuống nhà máy để triển khai hợp đồng chi tiết dc.
Cty cụ chắc là làm thuê ( nhận thầu) cho cty đóng tàu khác à?
Ở những cty lớn, công việc thường có trước 1-2 năm. Vd như bên e đang đóng tàu được ký và thống nhất thiết kế từ 2018

DE.VN

Xe tăng
Cụ có thông tin nào nói về tình trạng cơ thể của các người bị covid-19 nặng không . Em muốn đọc thêm nhiều thông tin đó . Em đọc được 1 bài báo viết rằng các người bị nặng, ngoài việc ảnh hưởng đến phổi, còn để lại di chứng nặng nề về tâm lý .
Nhiều nghiên cứu của nhiều nhà khoa học trên thế giới còn chỉ ra là có tới 40% số người bị nhiễm virus mà không cảm thấy có triệu chứng gì cơ hai cụ ạ :
.
Cho nên, có khi nhiều người bị mà không biết mình bị nếu như không làm Test. Điều đó có nghĩa là con Virus nó không phá hủy tất cả những người nhiễm nó. Có người thuộc nhóm bị nó tàn phá nặng, có người thì chẳng sao. Và chẳng ai biết mình thuộc nhóm nào nếu chưa bị nhiễm, nên dẫu sao vẫn phải thận trọng với nó tùy góc nhìn của mỗi cá nhân và mức độ thận trọng cũng tỉ lệ thuận theo nó .

NGC

Xe tăng
Nhiều nghiên cứu của nhiều nhà khoa học trên thế giới còn chỉ ra là có tới 40% số người bị nhiễm virus mà không cảm thấy có triệu chứng gì cơ hai cụ ạ :
.
Cho nên, có khi nhiều người bị mà không biết mình bị nếu như không làm Test. Điều đó có nghĩa là con Virus nó không phá hủy tất cả những người nhiễm nó. Có người thuộc nhóm bị nó tàn phá nặng, có người thì chẳng sao. Và chẳng ai biết mình thuộc nhóm nào nếu chưa bị nhiễm, nên dẫu sao vẫn phải thận trọng với nó tùy góc nhìn của mỗi cá nhân và mức độ thận trọng cũng tỉ lệ thuận theo nó .
Vâng cụ , em đọc nhiều report thì thấy các cases chết toàn thuộc dạng lớn tuổi và có bệnh lý nền nghiêm trọng , nói ác khẩu chút thì những người nầy đang trong tình trạng " đèn treo trước gió lập lòe " con cô vít chỉ là " nhân tiện tiễn thêm một đoạn " he he .
Cái thống kê của Mỹ cũng "rất dị " có nhiều ý kiến phản đối vì hễ có dính covid là tự động liệt kê , kể cả chết không xét nghiệm nhưng có triệu chứng thì cũng xếp vào mà ai cũng biết triệu chứng của covid và cúm khác nó hầu như giống nhau he he ..và covid ở Mỹ xảy ra chồng lấp với flu season nên chưa chắc thằng nào gây chết ka ka .. nên nhớ mỗi mùa flu là Mỹ bay màu mấy chục ngàn người nhé và năm nay đến giờ nầy chẳng thấy thống kê chết vì flu tròn méo ra sao . Hay con flu nó sợ covid19 nên nó nhường ?
Còn một thuyết âm mưu vui nhưng không hẳn là vô lý nhé : bệnh viện Mỹ được phân bổ " nguồn lực " tính trên số lượng nhiễm - chết nên cái gì giống giống thì cứ tuơng vô sổ là covid - nhất cử tam tứ tiện he he .
Em ở tâm dịch đây và thú thật- chưa từng chứng kiến ai quen biết hay người trong công ty dính covid hết ...
Riết rồi dân chúng nó xem như cúm mùa thôi - bệnh thì chữa , năm nào flu cũng bệnh rần rần , trái đất vẫn quay .

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Vẫn đc trả lương là VC Cụ còn hơn nhiều nf, Cty Cụ còn hơn nhiều Cty...