[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E hồi đầu còn thấy sốt ruột, lo lắng, giờ thì hình như quen rồi nên thấy ế hàng là chuyện bình thường, đắt hàng mới lạ :D

VIKO L

Xe điện
Chưa ăn thua anh, tăng trưởng năm nay mới đạt có 50% ợ, giờ sắp móm rồi. :P
Cả ngày, chả có việc gì làm, ngoài việc đi ra và đi vô thôi anh.
Mới nửa năm đã tăng trưởng 50% còn gì?

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Kinh tế đình đốn thì có vốn cũng méo biết làm gì nên các bác ngân hàng thừa vốn rồi

Vốn thừa này khả năng lại tìm đường ra chứng khoán và bds thôi!

tdtd

Xe điện
Cháu cũng mới cho thợ nghỉ hơn nửa rồi, mệt mỏi. Cháu làm cơ khí xây dựng, từ Tết đến giờ làm công trình trong nước, người nước ngoài không sang đc thì không có dự án mới. Tiền thì om theo công trình.
Chắc cũng nhiều thớt về chủ đề này rồi, nhưng em vẫn mạn phép tâm sự với các cụ
Đợt covid mới bắt đầu thì Công ty em tự tin lắm, vì trước đấy sản phẩm bên em đang cạnh tranh với thằng TQ (đặc biệt là thằng Vũ Hán luôn), đợt đó thì bán được, lúc đó cứ oai phong là mình ta không bị ảnh hưởng bởi Covid. Ấy nhưng mà hậu Covid cái, các doanh nghiệp hay mua hàng của Cty em đều gặp khó khăn (xuất khẩu ko xuất khẩu được, bán trong nước cũng hạn chế, rồi cũng đều cắt giảm lương, giảm nhân sự cả), khách hàng khó khăn => sức mua giảm => Cty em cũng sắp đứt dòng tiền. Nó là ảnh hưởng của 1 chuỗi dây chuyền.
Và sau hơn 1 tháng dặt dẹo, thì đến nay bắt đầu có QĐ giảm 1 nửa nhân sự đi làm, cho ở nhà không lương, em cấp quản lý nên vẫn được đi làm nhưng bị cắt mất phụ cấp quản lý (do người bị giảm 50% thì phụ cấp này cũng bị giảm đi 50% là khoảng 2.5 triệu).
Ảnh hưởng của em có thể các cụ bảo là nhỏ, nhưng khổ cái nhà em 2 vợ chồng lại làm cùng Công ty, vợ em kỹ sư khối sản xuất, giờ đi làm 50% công là lương còn 50%, còn em thì thấy bảo tháng sau nếu vẫn như này sẽ tiếp tục đến khối lãnh đạo phải luân phiên đi làm.
Nhà em mới có đứa thứ 2, đang chuẩn bị làm nhà nữa, kinh tế trước cũng dư giả tý nhưng từ tháng trước là bắt đầu thấy áp lực đồng tiền phả vào lạnh gáy rồi ạ. Có khi phải hoãn làm nhà, mang tiền về phòng thủ.
Em biết cũng nhiều cụ buôn bán, kinh doanh, làm thuê đều bị ảnh hưởng do Covid cả, hi vọng rằng Covid sớm qua để mọi thứ trở lại bình thường các cụ nhỉ.

Bố 3 con

Xe tải
Cụ ơi bao giờ con cụ thi thì mọi thắc mắc sẽ đc giải thích ạ.
Thứ 1, cụ ko cần quan tâm tới hộ khẩu kgi đky chọn trường
Thứ 2, nếu khu vực trường nhà cụ chọn ko đúng với hộ khẩu nhà trường sẽ phát sẵn đơn cho gđ cụ để cụ trình bày nguyện vọng của mình.Đơn đó sau đó nộp lại ngay cho trg, ko cần ai xác nhận ạ
Mọi vc chuẩn bị cho các con đi thi thì đơn giản, nhẹ nhàng, điều quan trọng là gđ lựa chọn trường nào phù hợp nhất với con mình và F1 của cụ nỗ lực học tập đến đâu thôi ạ, còn thủ tục thì ko phức tạp đâu ạ
Vâng. Con em sang năm thi rồi ạ. Mà nó chả xác định trường nào nên em cũng phải tính toán để hướng cho cháu ạ.

Cảm ơn cụ nhé

NGC

Xe tăng
Cả tây lẫn tàu đều xác định con này đến hàng năm.. và kéo dài nhiều năm ( 10 năm - 100 năm ) còn vacxin thì từ từ... hứa tạm cuối năm.. tuy nhiên không biết cuối năm nào.
Có vacxin đi nữa cũng không giúp cải thiện tình hình VN bao nhiêu vì quan điểm chống dịch của Việt là zero ca nhiễm .
Vacxin chỉ tạo miễn dịch chủ động và không bao giờ đạt tỷ lệ 100% miễn dịch vì rất nhiều lý do -Ví dụ như flu của Mỹ , mỗi năm vẫn có hàng triệu người mắc flu và con số chết vì flu xê dịch từ 10 ngàn case cho đến 50 ngàn, cá biệt có năm nhiều hơn .
Nên nếu có vacxin thì sẽ khống chế được dịch bệnh trong tầm kiểm soát chứ không phải " tiêu diệt " được dịch .
Với tư duy chống dịch của Việt nam thì chỉ khi nào có thuốc đặc trị con covid19 thì mới có thể trở lại bình thường .
Nhưng .. lại nhưng he he , trên căn bản y học thì thuốc để trực tiếp giết con virus là điều bất khả thi -ít ra trong khả năng khoa học hiện thời .
Cho nên điều tiên quyết là VN phải thay đổi tư duy về dịch bệnh chứ không phải ngồi chờ đến khi nào con virus tai quái nầy biến mất .

Trục

Xe ba gác

24AnTrạch

Xe buýt
Cho e hỏi bây h còn chiêu ve sầu thoát xác ko ạ ;)
Xưa biết khả năng thi ko đủ điểm vào trường A,B,C. hay có kiểu thi đại vào trường công nào cũng đc miễn ở HN rồi chờ hết học kỳ 1 thời điểm đấy xin đơn giản hơn đầu học kỳ.

Đơn giản nhưng vẫn phải nhờ bác xin cho sang trường mình thích.

Henry 27

Xe tăng
Cho e hỏi bây h còn chiêu ve sầu thoát xác ko ạ ;)
Xưa biết khả năng thi ko đủ điểm vào trường A,B,C. hay có kiểu thi đại vào trường công nào cũng đc miễn ở HN rồi chờ hết học kỳ 1 thời điểm đấy xin đơn giản hơn đầu học kỳ.

Đơn giản nhưng vẫn phải nhờ bác xin cho sang trường mình thích.
Còn nhưng năm nay chắc mất nhiều hơn, vì đã quy định rõ là muốn chuyển trường, phải được sự đồng ý của giám đốc Sở. Tay giám đốc này ăn ngon với quy định này.

Gentleness

Xe tải
Có vacxin đi nữa cũng không giúp cải thiện tình hình VN bao nhiêu vì quan điểm chống dịch của Việt là zero ca nhiễm .
Vacxin chỉ tạo miễn dịch chủ động và không bao giờ đạt tỷ lệ 100% miễn dịch vì rất nhiều lý do -Ví dụ như flu của Mỹ , mỗi năm vẫn có hàng triệu người mắc flu và con số chết vì flu xê dịch từ 10 ngàn case cho đến 50 ngàn, cá biệt có năm nhiều hơn .
Nên nếu có vacxin thì sẽ khống chế được dịch bệnh trong tầm kiểm soát chứ không phải " tiêu diệt " được dịch .
Với tư duy chống dịch của Việt nam thì chỉ khi nào có thuốc đặc trị con covid19 thì mới có thể trở lại bình thường .
Nhưng .. lại nhưng he he , trên căn bản y học thì thuốc để trực tiếp giết con virus là điều bất khả thi -ít ra trong khả năng khoa học hiện thời .
Cho nên điều tiên quyết là VN phải thay đổi tư duy về dịch bệnh chứ không phải ngồi chờ đến khi nào con virus tai quái nầy biến mất .
Có vaccin là chú phỉnh thả ra thôi cụ.

A98

Xe container
Ý cụ có phải là giờ VN cần mở cửa, hy sinh ~1 triệu người, chứ như hiện nay là sai?

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Lúc này chưa có dữ liệu để dự đoán kinh tế VN dính nặng nhất là vào thời điểm nào. Hiện tại khó khăn bắt đầu ngấm dần, tuy nhiên là VN chưa thả du lịch để Covy vào...........nên ko thể dự đoán được. Chỉ đơn gian thôi khi khu CN Bonchen, Tân Thuận, Amata dính chùm Covy thì lúc ấy .....tình hình ra sao.
Châu Âu thì họ quá thừa hiểu virus nên họ thả nổi có kiểm soát nên họ dễ dàng dự đoán được điểm rơi....và DN của họ, chính sách của họ xây dựng dựa trên điều ấy. Họ lợi thế là có nền y tế phát triển và văn hóa người dân sẳn sàng chấp nhân đối đầu.
bốc phét

chẳng qua là ko ngăn dc thôi nên h bọn trâu âu mới hô là miễn dịch cộng đồng

24AnTrạch

Xe buýt
Còn nhưng năm nay chắc mất nhiều hơn, vì đã quy định rõ là muốn chuyển trường, phải được sự đồng ý của giám đốc Sở. Tay giám đốc này ăn ngon với quy định này.
Bây h còn Thế cơ à vậy e nghĩ xin vào mấy trường bán kinh quanh hồ 2km chắc hơn cây vàng mất.

ocean1

Xe tăng
Cụ có thông tin nào nói về tình trạng cơ thể của các người bị covid-19 nặng không . Em muốn đọc thêm nhiều thông tin đó . Em đọc được 1 bài báo viết rằng các người bị nặng, ngoài việc ảnh hưởng đến phổi, còn để lại di chứng nặng nề về tâm lý .

.Lighthouse.

Xe đạp
Em thấy giá đất vẫn cao, đi ngang chứ ko giảm, có chăng giao dịch ít hơn.