[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

movingon

Xe hơi
Thế là nhà cụ 3 thế hệ đều có tiêu chuẩn nhận trợ cấp à cơ?
Dạ ko cụ ơi, có bố mẹ em có tiêu chuẩn thôi. Vì quyền lợi của bố mẹ nên ráng hỗ trợ cho bố mẹ vui, ai dè nó khó khăn tới vậy.
Chứ mình còn trẻ, còn sức khỏe nên em cũng chả trông mong gì mấy đồng tiền hỗ trợ này đâu. Nhất là tốn thời gian và công sức thế này thì càng muốn say goodbye

Vie.ABC

Xe điện
Nãy em thấy có cụ đăng topic về chủ đề này rồi, em cũng cmt vào đó nhưng nghĩ lại, em xin phép lập topic riêng để trao đổi cùng cccm ạ.

Có cụ mợ nào ở Phường Thanh Nhàn, HBT, Hà Nội ko?
Bố mẹ em thuộc diện được hỗ trợ, nhưng em ra tới 6 lần rồi chưa nộp được hồ sơ cho bố mẹ. Choáng cmnl.
Sáng nhận hồ sơ của đúng 30 người, chiều cũng nhận hồ sơ của đúng 30 người. Người thứ 31 về nhé, hẹn hôm khác.
Ở ngoài cửa phòng tiếp nhận hồ sơ, có cái tờ giấy cho dân tới ghi danh sách từ 1 - 30, số 31 trở đi thì cứ xác định đi về, hôm khác ra sớm xếp hàng ghi sau, ko được bảo lưu.
Mọi người toàn phải đến thật sớm để ghi tên, xong về lại nhà chờ tới giờ hành chính ra lấy số vào nộp hồ sơ.
Điên nhất là ngày hôm qua, cũng là ngày thứ 6 em ra phường (em ra từ hơn 6h sáng và may mắn ghi được số thứ tự 21 của buổi chiều). Em và 1 số cô chú nữa ghi được tên, hơn 1h tới phường háo hức ngồi chờ tới lượt phát số vào nộp hồ sơ. Ai dè bác bảo vệ ra kêu "đi về đi, chiều nay người ta đi họp, ko ai xử lý đâu mà ngồi chờ, toàn bộ danh sách đã tranh được số coi như ko còn giá trị gì nữa". Ôi lúc đó cáu vl luôn các cụ ạ, ngày nào dân cũng tới rồi về như thế, đi họp chẳng lẽ ko in nổi 1 tờ giấy dán ở cửa phòng báo cho dân biết sao?
Có 1 cô tới cùng em, ở mãi tận Long Biên, đạp xe từ 5h sáng sang đây ghi tên, rồi đầu chiều lại đạp xe qua tiếp (mỗi lần đạp là 30 phút, vậy là riêng ngày hôm qua cô ấy đạp xe 2 tiếng đồng hồ). Nghĩ mà thương, để lấy được đồng tiền hỗ trợ thì công đi lại chắc huề vốn. (Cô này mới chuyển nhà sang bên Long Biên, hộ khẩu vẫn ở phường em nên phải qua đây khai báo).
Đây là hình ảnh của văn phòng phường lúc 2h kém chiều hôm qua, dân ngồi chờ đầy cửa nhưng các đồng chí vẫn đang giờ ngủ trưa ạ.

Ko rõ 1 ngày các đồng chí làm việc mấy tiếng nữa?

Đang cải cách hành chính ... nên nó thế !... Vật chất quyết định ý thức cơ mờ . 1 bộ hay 100 hoặc 1000 bộ cũng vẫn là hoàn thành nhiệm vụ . Hết !...

movingon

Xe hơi
Giống cách đây 10 năm em đi làm giao dịch đbts ở quận Đ Đ. Dậy từ 5h sáng ra ghi danh rồi về ngủ. 8h đến để hóng làm. Yên tâm là nhiều cụ ngồi chực danh sách đấy vì không để ý phát là tờ ghi trước bị xé ngay và thay tờ khác có tên mình đứng đầu.
Thế mà thớt khác có cụ đăng người dân hài lòng vs dịch vụ hành chính công của nn là hơn 80% đấy.
Chiều qua em vào hỏi là những người đã ghi danh được chiều nay thì có thể bảo lưu sang hôm khác ko thì nhân viên trả lời: ko nhé, cái ghi danh đó ko phải luật của bọn em, các bác cứ ra đúng giờ hành chính chúng em phát số. Nhưng thực tế, ra đúng giờ hành chính thì ko bao giờ tới lượt vì phải ghi danh từ hôm trước cmnr (cụ thể giờ ghi danh ko ai biết nha, cứ tới sớm, thấy có cái tờ giấy ghi danh và còn slot thì ghi vào, ko có thì xác định đi về và hôm khác lại ra thật sớm, biết đâu có tờ giấy và còn slot mà ghi danh).

leceti

Xe tải
Cụ cứ quay phim chụp ảnh một cách chính xác. Nếu phát hiện cán bộ hành dân thì cứ gửi các hình ảnh quay được lên các cấp có thẩm quyền. Rất nhiều ae chưa vào được công chức sẵn sàng giúp cụ.

movingon

Xe hơi
Cụ cứ quay phim chụp ảnh một cách chính xác. Nếu phát hiện cán bộ hành dân thì cứ gửi các hình ảnh quay được lên các cấp có thẩm quyền. Rất nhiều ae chưa vào được công chức sẵn sàng giúp cụ.
Ok cụ, hôm qua em mới chụp ảnh, qua giữa tháng 6 em lại đi nộp tiếp và sẽ quay video đầy đủ gửi các cụ giúp ạ :D

darthvader

Xe điện
Chuyện tiền thì em ko thuộc đối tượng nên ko dám bàn... nhưng riêng đoạn thái độ cán bộ phường thì đúng là, từ quan tới lính mặt cứ nặng nề như thể có gì đó rất khó chịu trong người vậy, lần nào có việc ra phường cũng đều thấy những bộ mặt ấy, mà họp thì rõ nhiều, cơ sở có cần họp nhiều thế ko.

movingon

Xe hơi
30 ng thì khi nào mới,giải ngân hết đc 60k tỏi? Thế mà cuối cùng cũng hết thật và bảo là 1 ngày giải ngân cho 1k TH:)) chắc 970TH là khai khống chăng?
Đấy cụ, mỗi buổi chỉ nhận hồ sơ của đúng 30 người, 1 ngày 60 người thì ko biết bao giờ tiếp nhận hết hồ sơ mà dải ngân =)) lịt pẹ
Gần 2h chiều vẫn còn ngủ phỏng vậy thì làm ăn cái quần què gì.

Láu

Xe điện
Em nói thật chứ, vì đây là quyền lợi của bố mẹ, em cố gắng hỗ trợ để bố mẹ vui.
Chứ em thấy mệt vl và tốn time cực kỳ, time đó để làm được bao việc rồi :(
Cách làm việc của cơ quan công quyền vẫn ko thay đổi mấy nhỉ! Vừa rồi có kq khảo sát tỷ lệ ng dân hài lòng với công chức và thủ tục hành chính cao lắm cơ

xelu1984

Xe buýt
Em thấy hỗ trợ cũng ít thôi, chả làm đc gì, như ở quê em là người già đc 1,2 triệu.
Cụ tự bỏ tiền mình ra nói khó với ông tổ trưởng khu phố mang đến đưa cho 2 cụ là khỏi phải nhọc nhằn.

movingon

Xe hơi
Chuyện tiền thì em ko thuộc đối tượng nên ko dám bàn... nhưng riêng đoạn thái độ cán bộ phường thì đúng là, từ quan tới lính mặt cứ nặng nề như thể có gì đó rất khó chịu trong người vậy, lần nào có việc ra phường cũng đều thấy những bộ mặt ấy, mà họp thì rõ nhiều, cơ sở có cần họp nhiều thế ko.
Xã dưới quê cũng y chang cụ ạ, chứ đừng nghĩ cùng nhà quê với nhau thì hỗ trợ tương thân tương ái nha.
Chúng nó chỉ bắt nạt các ông các bà già (vì ông bà có cái nếp nghĩ, thôi nhịn đi để nó xử lý cho mình), chứ gặp em thì em chửi chết luôn. Em đi lại tới 6 lần rồi, và tự thấy mình kiên nhẫn thật.

The Tank

Xe điện
Dạ ko cụ ơi, có bố mẹ em có tiêu chuẩn thôi. Vì quyền lợi của bố mẹ nên ráng hỗ trợ cho bố mẹ vui, ai dè nó khó khăn tới vậy.
Chứ mình còn trẻ, còn sức khỏe nên em cũng chả trông mong gì mấy đồng tiền hỗ trợ này đâu. Nhất là tốn thời gian và công sức thế này thì càng muốn say goodbye
So dy cụ, e nhầm, tưởng 2 cụ là 1. Mấy cái hỗ trợ này e tưởng họ đi kê khai, lên danh sách hết rồi. Giờ chỉ thông báo và phát xèng thôi chứ nhỉ?

movingon

Xe hơi
Em thấy hỗ trợ cũng ít thôi, chả làm đc gì, như ở quê em là người già đc 1,2 triệu.
Cụ tự bỏ tiền mình ra nói khó với ông tổ trưởng khu phố mang đến đưa cho 2 cụ là khỏi phải nhọc nhằn.
Úi giời ko đơn giản vậy đâu cụ ơi :D Tiếp nhận hồ sơ còn bao nhiêu giấy tờ kìa, mấy cô tổ trưởng dân phố chỉ có nhiệm vụ đi phát tờ phiếu cho thôi, còn lại tự ra phường làm thủ tục nhé ạ.

movingon

Xe hơi
So dy cụ, e nhầm, tưởng 2 cụ là 1. Mấy cái hỗ trợ này e tưởng họ đi kê khai, lên danh sách hết rồi. Giờ chỉ thông báo và phát xèng thôi chứ nhỉ?
Dạ cả ở quê hay trên này thì tổ trưởng dân phố hay xóm đội trưởng chỉ lên danh sách, còn lại dân tự tới phường/ xã xin mẫu hồ sơ. Nếu hộ khẩu chính là nơi tạm trú thì còn nhanh, chứ hộ khẩu 1 nơi, tạm trú 1 nơi thì phải xin giấy tờ xác nhận cả 2 bên, cực lắm cụ ạ.

movingon

Xe hơi
Cách làm việc của cơ quan công quyền vẫn ko thay đổi mấy nhỉ! Vừa rồi có kq khảo sát tỷ lệ ng dân hài lòng với công chức và thủ tục hành chính cao lắm cơ
Chắc lại fake data rồi cụ ạ :D

movingon

Xe hơi
Đang cải cách hành chính ... nên nó thế !... Vật chất quyết định ý thức cơ mờ . 1 bộ hay 100 hoặc 1000 bộ cũng vẫn là hoàn thành nhiệm vụ . Hết !...
Cải cách liên tọi, ko biết tới khi nào dân mới nhàn

xelu1984

Xe buýt
Úi giời ko đơn giản vậy đâu cụ ơi :D Tiếp nhận hồ sơ còn bao nhiêu giấy tờ kìa, mấy cô tổ trưởng dân phố chỉ có nhiệm vụ đi phát tờ phiếu cho thôi, còn lại tự ra phường làm thủ tục nhé ạ.
Ý em là cụ đưa cho ông tổ trưởng 2 cái phong bì 2 triệu để ông ấy đưa cho 2 cụ nhà, nói đấy là tiền hỗ trợ.
Còn thì cụ vứt cái mớ thủ tục ấy đi, lấy thời gian làm việc khác, chứ đi lấy tiền đấy thì chỉ có lên ti vi mà lấy thôi.

Joker86

Xe buýt
E trong SG, bà ngoại e được nhận hỗ trợ thấy đơn giản lắm mà, chẳng cần đơn từ gì luôn. Ngoài phường tự động thông báo người nhà lên lĩnh, được 1.5tr đó. Lĩnh từ đầu tháng 5 rồi

SangSangVu

Xe buýt
84% đấy chắc hôm đề về 84 nó lấy bừa vào thôi :))