[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Sau dịch bệnh giá cả các mặt hàng thiết yếu lại tăng ầm ầm bây giờ? Mình ở thành phố du lịch lâu lắm mới được ăn lại hải sản cao cấp giá rẻ, vài bữa nữa thị trường du lịch sôi động thì lại chịu giá cao nếu muốn ăn hải sản chất lượng? Lạm phát là tất yếu
Mặt hàng thiết yếu nói chung tùy người định nghĩa nhưng với số chung thì đó là:
Lương thực thực phẩm thiết yếu: Gạo( các loại ngũ cốc) mắm, muối, dầu ăn , đường,mì chính , thit , cá, trứng sữa.... Hải sản cao cấp kia nó là hàng xa xỉ không phải hàng thiết yếu.
Năng lượng: xăng dầu, điện, than......
Nước sinh hoạt, nước uống.
Thiết bị vật tư y tế, thuốc chữa bệnh.
Trang phục,áo quần , giày dép đồ bảo hộ.....
Nói chung là những thứ đảm bảo cho con người sống và sinh hoạt cơ bản.

Về vấn đề đi du lịch thì còn sau khi hết dịch cả năm hoặc vài năm mới khôi phục đươci. Cả thế giới bây giờ lockdown, ai cũng phải đem tài sản tích lũy ra mà xài. Hết dịch lo cày cuốc trả nợ, tích lũy lại tài sản mất đi rồi mới suy nghĩ đến việc ăn chơi nhảy múa được!

mazda3_pro

Xe lăn
Nhiều kụ cứ nghĩ sau dịch Covid-19 sẽ lạm phát và giá BĐS sẽ sốt ... Theo ý kiến cá nhân tôi, càng ngày BĐS càng khó bị tăng theo kiểu " phồng bong bóng" được.

Nhiều kụ ngây thơ nghĩ cứ thiếu tiền mặt là CP sẽ in thêm tiền để bơm ra nền kinh tế...hehe...ngày nay, phần lớn mọi người đã đủ kiến thức để hiểu làm thế chính là tự sát.
Ai cũng biết là tự sát nhưng ở một số xứ sở thiên đường thì họ "biết mà vẫn làm".

meonho10

Xe tải
Em là Team Leader cho một dự án lớn triển khai với đối tác được 3 tháng nay, đối tác đang muốn tạm dừng dự án để tập trung củng cố các sản phẩm dịch vụ hiện tại vì doanh thu xuống thấp kỷ lục.

Sếp em cũng không chịu được chi phí nên cũng tạm dừng nhóm và theo cách không được fair lắm! Em dự định tìm kiếm một cơ hội khác ở nơi khác trong thời gian tới.
Không biết có Cụ nào giống em không, phải cảm ơn Covid vì đã đưa ra một lý do hợp lý.

TungThoc

Xe điện
Mọi cơ hội đang khép chặt khó tìm lắm, ai nấy đều nhì nhằng kiếm sống qua ngày

Quân Đuôi

Xe điện
Cực chẳng đã mới phải tạm dừng vì nguồn kinh phí bị đứt, gãy hoặc buộc phải chuyển đổi. Để đi đến quyết định tạm dừng cho một dự án cũng là cả 1 sự đấu tranh. Cụ thớt có vẻ cay cú nhề??? :-B

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng rừng hết. Đói

meonho10

Xe tải
Cực chẳng đã mới phải tạm dừng vì nguồn kinh phí bị đứt, gãy hoặc buộc phải chuyển đổi. Để đi đến quyết định tạm dừng cho một dự án cũng là cả 1 sự đấu tranh. Cụ thớt có vẻ cay cú nhề??? :-B
Em biết chứ, nhưng cách đề cập tạm dừng nó không fair thôi! chứ thời điểm này ai cũng biết là khó, anh em thậm chí chấp nhập ko lương chỉ nhận hỗ trợ trong thời gian 2 tháng. Nhưng cách ứng xử không phù hợp.

Cũng chẳng có gì phải cay cú đâu cụ, xác định bán sức lao động mà

DidiLe

Xe container
Cụ chủ đang làm dự án gì vậy ạh.

Bùi Văn Cường

[Tịch thu bằng lái]
Công ty em ngừng hoạt động đúng 15 ngày rồi,làm hàng triệu lao động thất nghiệp hàng chục triệu người mất đi niềm vui hàng ngày.

Quân Đuôi

Xe điện
Em biết chứ, nhưng cách đề cập tạm dừng nó không fair thôi! chứ thời điểm này ai cũng biết là khó, anh em thậm chí chấp nhập ko lương chỉ nhận hỗ trợ trong thời gian 2 tháng. Nhưng cách ứng xử không phù hợp.

Cũng chẳng có gì phải cay cú đâu cụ, xác định bán sức lao động mà
Em thấy cụ nhìn nhận vấn đề không nghiêm túc. Fair hay không nó nằm ở nhìn nhận, nếu dự án vẫn chạy rất có thể bên chủ dự án và Sếp cụ dắt díu vợ con đi thuê nhà do sổ đỏ cắm Ngân hàng và tất nhiên Ngân hàng sẽ Phát mại để thu nợ. Còn cụ chỉ đơn giản là mất việc tìm việc mới, sổ đỏ nhà cụ vẫn trong két kia mờ phỏng ạ! Nhìn nhận vấn đề đa chiều đi cụ cho nó đỡ mệt mỏi em thật.

Em thấy cụ nhìn nhận vấn đề không nghiêm túc. Fair hay không nó nằm ở nhìn nhận, nếu dự án vẫn chạy rất có thể bên chủ dự án và Sếp cụ dắt díu vợ con đi thuê nhà do sổ đỏ cắm Ngân hàng và tất nhiên Ngân hàng sẽ Phát mại để thu nợ. Còn cụ chỉ đơn giản là mất việc tìm việc mới, sổ đỏ nhà cụ vẫn trong két kia mờ phỏng ạ! Nhìn nhận vấn đề đa chiều đi cụ cho nó đỡ mệt mỏi em thật.
Đúng vậy, em cũng không hiểu fair hay không fair ở chỗ nào.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Theo các Cụ thì giờ là thời điểm rất phù hợp để mài dũa công cụ, vũ khí, chuẩn bị binh mã thôi!
em tưởng cụ bắt tay vào việc rồi, giờ đang ngồi mài giũa thì cũng giống em
chúc cụ tiếp tục làm team leader dự án lớn ạ

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Hôm này là rằm tháng covid rồi