[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Tony_Le

Xe container
Tình hình ở Hn dịch bệnh còn phải kéo dài.Em có thuê cửa hàng 7-10tr kinh doanh mà phải đóng cửa ,đã thấy choáng rồi.Có cụ nào thuê 4-50tr 1 tháng thì cảm thấy thế nào? Các cụ có ai cho thuê có đồng cảm người kinh doanh k?
Em hỏi trắc nghiệm, xem có nhiều ngừoi hợp với chủ nhà không? còn chủ nhà em hiện tại cũng khá xanh chín.(y) đỡ hơn chủ nhà 4-5 năm trước thuê tầng 1.
Cho thuê nhà, người thuê mấy tháng chưa trả xèng đây trong khi cũng thuê mặt bằng như cụ, chủ đòi ác, cũng có giảm nhưng không đáng kể. Chấp nhận mất cọc, trả mặt bằng.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
- Nếu thành phố áp dụng chỉ thị 16: giảm 100% tiền cho thuê.
- Nếu thành phố áp dụng chỉ thị 15: giảm 50% tiền cho thuê.
- Nếu người thuê cách ly tập trung: giảm 100% tiền cho thuê.
- Nếu người thuê cách ly tại nhà: giảm 50% tiền cho thuê.
- Nếu người thuê khó khăn về dòng tiền: chuyển từ thu tiền 3~6 tháng, sang thu tiền từng tháng.

Đó là hợp đồng nhà cháu đang ký với những người thuê cửa hàng, nhà ở, căn hộ.
Thuê cửa hàng kinh doanh thì thế này là hợp lý chứ cho thuê căn hộ để ở (đặc biệt là căn hộ cao cấp) chả có lý do gì để giảm. Căn hộ bình dân thì giảm cũng được vì đa phần những nguời thuê các căn hộ này gặp khó khăn, còn căn hộ cao cấp toàn những nguời giàu lên nhưng lợi dụng tình hình để ép giá chủ nhà.

nguyentoan.uct

Xe điện
Từ đợt giãn cách em ko ra đường, hôm qua đi tiêm vaccin thấy cảnh phố xá đìu hiu, cửa hàng đóng hết cũng chợt nghĩ ko biết là bao nhiêu người mà vay mượn để kinh doanh thì cũng mệt

funfunfun

Xe buýt
Chính ra mấy ông siêu thị mini ,tạp hóa dịp này kiếm bộn các cụ nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Vang cụ, HN thì hi vọng tháng 9 bắt đầu, sg thì e nghi hết năm cũ mới bắt đầu dc ạ
SG thì xóa đi làm ván mới có khi đỡ tốn kém hơn.
Em sợ HN sẽ thêm nữa lắm. Tình hình vẫn căng quá.

bintao

Xe tải
Thuê cửa hàng kinh doanh thì thế này là hợp lý chứ cho thuê căn hộ để ở (đặc biệt là căn hộ cao cấp) chả có lý do gì để giảm. Căn hộ bình dân thì giảm cũng được vì đa phần những nguời thuê các căn hộ này gặp khó khăn, còn căn hộ cao cấp toàn những nguời giàu lên nhưng lợi dụng tình hình để ép giá chủ nhà.
Em thấy ngay cả trọ ấy. Nhiều phòng dịch ở nhà mua đồ ăn đồ nhậu nhẹt rùm beng, tý ta tý tởn. Đến khi trả tiền phòng lại than khổ, than khó khăn này nọ đòi free phòng. Chủ nhà ăn cám cho bọn nó ăn cơm chắc8-}8-}8-}8-}
Nhiều thành phần cơ hội lợi dụng dịch để đẩy khó khăn sang chủ nhà/chủ trọ lắm.

Ngay cả bank họ cũng phải cân nhắc đối tượng nào được giảm, giảm có phù hợp không chứ ko giảm lãi suất tràn lan. Bên cho thuê cũng nên như vậy. Họ ăn tôm hùm mà con mình đói là không được. Ngay cả trên OF này trước đợt dịch cũng nhiều người nói thu nhập tăng, không bị ảnh hưởng --- Vậy những người đó có phù hợp để giảm tiền hay té nước theo mưa.

Chỉnh sửa cuối:

vnvodoi

Xe điện
Khách nhà cháu chuẩn bị khai trương nhà hàng đầu tháng 06/2021, nhà cháu khuyên là đừng khai trương (Hà Nội sẽ áp dụng chỉ thị 16), vừa khai trương mà dừng hoạt động, thiệt hại lớn hơn chưa khai trương, chưa hoạt động. Tiền thuê nhà thì không cần lo lắng, nhà cháu miễn 100% tiền nhà cho đến khi hết áp dụng chỉ thị 16.
Đại gia trẻ nhất cõi of là đây chứ đâu :))

luot_song

Xe điện
Em đã giảm giá để giá Covid từ 2020 rồi nên chịu ko giảm dduwwocj nữa Bank tháng nào nó cũng giã ls đều như vắt chanh :(

Demchinhhang.net

Xe container
Không có chuyên auto cá mè 1 lứa, mình không phải thọc mạch nhìn vào túi họ, nhưng phải xét hoàn cảnh cụ thể và có chín sách cụ thể với từng cá nhân. Khách hàng lâu năm thân thiết khác....
Em cũng có một bạn hỏi thuê nhà và câu đầu tiên là có chính sách hỗ trợ gì đợt dịch không là em chào luôn. Còn chưa tới ở ngày nào đã hỏi chính sách thì đến ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Anh tôi có 4 cái kiosk cho thuê bán hàng các loại.
Ổng bẩu: Mời đủ 4 chú, tuyên bố: Nhà nước cho mở cửa ngày nào ==> tính tiền ngày đó.
Những ngày phải đóng cửa ==> khỏi tính.
Đợt Mở - Đóng kiểu dăm ngày như vừa qua: cũng bỏ nốt, khỏi tính.
Chủ nhà như vậy là có tâm, năm ngoái cháu tính cả năm chủ nhà giảm được 10%, năm nay giảm 25% rồi. Về phía mình cháu cũng giảm cho khách thuê nhà (ở) 30% từ năm ngoái. Việc này con khóc thì mẹ cho bú thôi, không hỏi, hoặc có động thái làm căng thì chưa chắc họ giảm đâu.

Chè mợ Su

Xe buýt
Như e đi thuê thì chủ nhà giảm cho 1 tháng tiền mb , đấy là mình chưa nói gì , với đồng ý cho đóng tháng 1 , thế em cũng thấy may mắn rồi

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đại gia trẻ nhất cõi of là đây chứ đâu
Không phải là đại gia, mà là xác định làm ăn lâu dài nhiều năm, bớt vài tháng tiền nhà khi người khác khó khăn, cái ấn tượng này sẽ được người thuê nhà nhớ rất lâu.

vnvodoi

Xe điện
Không phải là đại gia, mà là xác định làm ăn lâu dài nhiều năm, bớt vài tháng tiền nhà khi người khác khó khăn, cái ấn tượng này sẽ được người thuê nhà nhớ rất lâu.
À ý em đang nói số bất động sản nhà mợ đang sở hữu cơ. Còn việc giảm tiền nhà thì em cũng đang làm với người thuê nhà em .

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em thuê 5 năm nay bác chủ nhà ko tăng giá nên 2 năm qua dịch covid em ko dám xin giảm tiền, bởi như thế họ đã rất tốt vs gia đinh em rồi, cũng may vẫn còn có thu nhập để cầm cự. Cho thuê nhà là do tính người nên chủ nhà tốt thì người thuê may mắn, chủ nhà khó tính thì chia tay nhau, hoặc è cổ ra để giữ chỗ kd vì vẫn làm ăn đc. Hết.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhầm thế chết e cụ ạ, ko giảm e trả mặt bằng thôi
Cụ phải hỏi rõ hơn xem, đếch ai cụ là khách hàng mà chủ nhà trả lời thế nhỉ? Với em ai là khách thì cứ bắn đủ ý kể cả mình không hỗ trợ được cũng phải trình bầy đủ ý tại sao.

Đại Ba

Xe điện
Trả lại mặt bằng là tốt nhất. Khi dịch ổn định thuê lại sau.

sirius6688

Xe điện
Anh tôi có 4 cái kiosk cho thuê bán hàng các loại.
Ổng bẩu: Mời đủ 4 chú, tuyên bố: Nhà nước cho mở cửa ngày nào ==> tính tiền ngày đó.
Những ngày phải đóng cửa ==> khỏi tính.
Đợt Mở - Đóng kiểu dăm ngày như vừa qua: cũng bỏ nốt, khỏi tính.
A cụ ở đâu e qua thuê với

tung.npvh

Xe tăng
Trc có lần e nghe là: mình hiến máu nhân đạo, nhưng có khi máu mình đc bán đi sau đó nhưng mình ko biết, ngày sv e thấy cứ thỉnh thoảng tổ chức ở các trường đấy, nghe thế làm e hơi hoang mang
Bán máu là chắc chắn, chỉ là dưới hình thức nào thôi.

1 đv máu thu được họ cũng tốn nhiều chi phí để tầm soát bệnh nhằm đảm bảo máu sạch. Sau đó thì tách thành phần (cụ thể em cũng ko rõ), 1 đv máu sẽ tách đc vài đơn vị thành phẩm riêng biệt. Tiếp theo thì chuyển đến đơn vị sử dụng. Người sử dụng máu (bệnh nhân) sẽ trả tiền dưới hình thức nào đó: có thể là bảo hiểm trả, có thể họ tự trả cho BV (nơi khám chữa bệnh).

Đơn vị thu gom máu (Viện huyết học) cũng phải nuôi bộ máy kếch xù, và họ cũng phải chi phí cho người hiến nữa (quà tặng, Phiếu xác nhận hiến, suất ăn sau hiến....). Nói dại chứ máu ko sạch là họ mất toi chi phí bla bla bla này.

Cụ vui vẻ đi hiến đi nhé. Còn nếu vẫn lăn tăn họ bán thì cụ sang Viện bán cũng đc. Nếu máu cụ sạch sẽ giúp đc ai đó chữa bệnh :)

Chỉnh sửa cuối: