[Funland] Tổng hợp thông tin về Bamboo Airline và các vấn đề liên quan

Demchinhhang.net

Xe container
Năm ngoái có việc đi từ NT về HN vì mải nhậu bỏ lỡ VNA. Lúc Băm Bổ mới mở cô em họ làm PV đăng ký đổi ngang hạng thẻ từ VNA sang Băm Bổ nên hôm đấy liều đi cho biết. Lúc làm thủ tục chả được ưu tiên mịa gì, hỏi nó bảo cái này anh hỏi về cty, ở đây tụi em không biết.... Nhọc lại có thùng Hải Sản bạn nhờ đóng cẩn thận mà vẫn bị củ hành, rồi phải đứng chờ 1 lúc họ kiểm tra abc... Đến lúc ra cửa máy bay lại bị 2 em chặn lại trình bày đủ chuyện rồi xin lỗi vì tụi em thế nọ thế chai, tụi em nâng hạng cho a lên Platium bla bla bla...và đưa vé vào lounge chờ trong khi máy bay đã làm thủ tục boarding:)). Lúc xuống đứng chờ lấy thùng hàng không ưu tiên gì lâu vãi ra, bình thường em đi không hành lý hoặc có đi C cứ người xuống là hàng sẵn, đi ông Băm Bổ lúc ra đến bãi xe bị thằng em ở xóm đi đón nó mắng cho như tát nước vì bắt nó chờ trước cả tiếng:D
Nói chung thử 1 nháy cho biết hay bí quá cứ đi thôi chứ không lên kế hoạch gì với thằng này. Thằng chủ đã là dạng làm ăn nhếu nháo rồi thì không thể nào cách làm của nó ra hồn được.

Doun

Xe điện
Hehehe, Q Còi còn nhận nhiệm vụ vẫn chuyển hàng, thư tín và người cho các bác quân đội này. Vẫn chuyển đến nơi thì đich nó ngồi uống rượu trong nhà rồi.

MiTa

Xe lăn
Tối nay gấu e bay vào VNA delay 1 tiếng. Tháng trước e cưỡi Tre cả ra cả vào ko trễ phút nào.

ubisapro

Xe trâu
E còn đang định thử BB 1 nhát mà đọc thấy sợ quá :))

keeponlylove

Xe điện
E thì ít được đi: 2011 VJ delay e 1 ngày làm 2vc e được 1 đêm lãng mạn ở tp hcm 😁. Từ đó e đi sorry (ít) thì ko bị delay nhiều (30 phút thì có).

anhtuan85

Xe buýt
các cụ of thông thái hay đi máy bay cho cháu hỏi, 1 số cụ bảo hãng hàng không bán vé ảo, xong ghép thành 1 chuyến, cháu đang hiểu là, ví dụ hãng mở bán tuyến HN - SG bay lúc 9h, mã chuyến bay BB01, bay lúc 15h, mã chuyến bay BB02, bay lúc 21h, mã chuyến bay BB03. các cụ là khách hàng, có người mua vé chuyến BB01, BB02, BB03. Xong hãng nó kêu delay, thực tế nó ghép khách của cả 3 chuyến lại thành 1 chuyến bay lúc 21h. Mà thực tế thì nó cũng chỉ có 1 slot bay lúc 21h của mã BB03, chứ nó ko hề có slot bay từ Nội Bài đi SG lúc 9h và 15h. Em hiểu như vậy có đúng ko ạ? Thế có mà thánh quá, còn ko bằng xe khách ạ? Làm gì có chuyện tài thế đc!

Doun

Xe điện
các cụ of thông thái hay đi máy bay cho cháu hỏi, 1 số cụ bảo hãng hàng không bán vé ảo, xong ghép thành 1 chuyến, cháu đang hiểu là, ví dụ hãng mở bán tuyến HN - SG bay lúc 9h, mã chuyến bay BB01, bay lúc 15h, mã chuyến bay BB02, bay lúc 21h, mã chuyến bay BB03. các cụ là khách hàng, có người mua vé chuyến BB01, BB02, BB03. Xong hãng nó kêu delay, thực tế nó ghép khách của cả 3 chuyến lại thành 1 chuyến bay lúc 21h. Mà thực tế thì nó cũng chỉ có 1 slot bay lúc 21h của mã BB03, chứ nó ko hề có slot bay từ Nội Bài đi SG lúc 9h và 15h. Em hiểu như vậy có đúng ko ạ? Thế có mà thánh quá, còn ko bằng xe khách ạ? Làm gì có chuyện tài thế đc!
Cụ hiểu đúng đấy ợ. Thực tế nó đúng là như thế nó mới đau chứ. Mà ví dụ như cụ nói là nó delay trong ngày đã ác rồi, đằng này nó còn delay sang ngày hôm sau, thậm chí hôm sau nữa nó mới khốn nạn. Cụ cứ search SLOT ẢO thì rõ.

anhtuan85

Xe buýt
Cụ hiểu đúng đấy ợ. Thực tế nó đúng là như thế nó mới đau chứ. Mà ví dụ như cụ nói là nó delay trong ngày đã ác rồi, đằng này nó còn delay sang ngày hôm sau, thậm chí hôm sau nữa nó mới khốn nạn. Cụ cứ search SLOT ẢO thì rõ.
em vẫn ko tin cụ ạ. Khi book vé, nó có mã chuyến bay, như ví dụ trên của em là BB01, BN02, BB03, nói như cụ thì khách của 3 mã vé này đều lên 1 chuyến à? em đi xe khách còn phải check biển số tránh lên nhầm xe, máy bay sao thế được. mà có trang nào của bên quản lý sân bay để biết đc giờ bay, mã chuyến của các hãng không ạ?

longmama

Xe điện
Em đi bb mấy lần đều ok cả. Chỉ nhõn VJ thì 100% bị delay. Mà lạ cái là em đi VJ chuyến nào cũng bị thế mới đen

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Nói đi cũng phải nói lại là xuất phát từ cái khẩu quyết ngon bổ rẻ của xứ ta mà ra. Thích bamboo vì nó rẻ mà lại phục vụ như hàng ko truyền thống. Oh thế nhà anh Q khổng lồ dỡ đi bán để bù lỗ à. Indochina Airline của anh nhạc sĩ đã lặn mất không sủi tăm khi kinh doanh với sự coi thường tiếp viên, người làm và phục vụ khách hàng với dịch vụ trên trời giá tiền mặt đất. Còn sống trên đời này gần 50 năm em chưa thấy cái gì rẻ mà ngon và bổ cả. Tất cả đều có cái giá của nó cả thôi.

IP man

Xe lăn
em vẫn ko tin cụ ạ. Khi book vé, nó có mã chuyến bay, như ví dụ trên của em là BB01, BN02, BB03, nói như cụ thì khách của 3 mã vé này đều lên 1 chuyến à? em đi xe khách còn phải check biển số tránh lên nhầm xe, máy bay sao thế được. mà có trang nào của bên quản lý sân bay để biết đc giờ bay, mã chuyến của các hãng không ạ?
Thế nên cục Hàng không nó mới có văn bản cảnh báo thằng Bamboo không được mở bán những chuyến chưa được cấp slot cất hạ cánh - gọi là chuyến bay ảo.
Cụ mua vé chuyến BB01, mua xong, trả tiền rồi nó cứ thích nhét cụ sang chuyến BB03 thì cụ làm được gì nó.
Còn cụ nói đúng là bọn này không bằng xe khách, xe khách đón không đúng lịch cụ còn chửi, nó còn xin lỗi bồi thường chứ thằng mọi rợ BB thì em đố cụ chửi được nó đấy ;))

Chỉnh sửa cuối:

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hay nhỉ, hãng bay tự vẽ ra thêm chuyến bay ảo cho khách chọn mua rồi dồn chuyến một thể ah!? Vậy mà không cơ quan quản lý nào làm gì được các anh ý ah?
Làm gắt nó chết thì lại phiền nhiều người trên cao cụ ạ. Có khi nó thù nó tìm cách quật lại chết mình.

vkthang

Xe container
Làm gắt nó chết thì lại phiền nhiều người trên cao cụ ạ. Có khi nó thù nó tìm cách quật lại chết mình.
Trách nhiệm của cơ quan quản lý là minh bạch và làm đúng, làm đủ, chứ không phải lằm quá ép doanh nghiệp cụ ơi.

botom

Xe tăng
Nếu như trong tháng này, hoặc trong tháng 3 mà cụ mua vé mà bị delay thì đúng là đáng phàn nàn, chứ mấy tháng trước dinh covid hãng nào mà chả huỷ vé, hoãn vé, loạn trên tường face của cả VNA lẫn Bamboo mà. Em có bâm like cả hai hãng này nên em đọc tất cả những bài viết của họ nên em biết.
Vâng, em phàn nàn đoạn hoàn tiền thôi cụ. VNA hoàn tiền sau 1-2 tuần. Còn Bamboo thì gần 3 tháng rồi, chưa thấy gì :(. Đấy là kình nghiệm cá nhân em gặp phải và so sánh giữa Bamboo và VNA. Không biết các cụ khác thì thế nào.

D nâu

Xe điện
Vâng, em phàn nàn đoạn hoàn tiền thôi cụ. VNA hoàn tiền sau 1-2 tuần. Còn Bamboo thì gần 3 tháng rồi, chưa thấy gì :(. Đấy là kình nghiệm cá nhân em gặp phải và so sánh giữa Bamboo và VNA. Không biết các cụ khác thì thế nào.
Em cách đây mấy tháng cũng có theo dõi mấy cái face của VNA, VJ Air và Bamboo này vì công ty đi làm ở sân bay nên theo dõi để biết thôi. Hồi đó thấy các commet bên dưới toàn khen Bamboo là thủ tục hoàn tiền và đổi trả vé nhanh hơn , hợp lý hơn các hãng khác mà. Khó hiểu nhỉ?

Doun

Xe điện
Em cách đây mấy tháng cũng có theo dõi mấy cái face của VNA, VJ Air và Bamboo này vì công ty đi làm ở sân bay nên theo dõi để biết thôi. Hồi đó thấy các commet bên dưới toàn khen Bamboo là thủ tục hoàn tiền và đổi trả vé nhanh hơn , hợp lý hơn các hãng khác mà. Khó hiểu nhỉ?
Chắc được khúc đầu thôi cụ. Khúc sau bắt đầu củ chuối.
Bản thân em cũng bay giai đoạn khai trương thấy rất ổn, đặc biệt các bạn tiếp viên quá xinh tươi, không cau có như quân của chị VJ. Nhưng giai đoạn này bay trong nước gần như bình thường, ko bị dịch giã mà nhiều người la quá, đến chính quyền còn phải oánh công văn cảnh cáo thì không phải là em phàn nàn theo cảm xúc nhất thời.

mmxhung

Xe điện
Hàng không giá rẻ thì họ phải tiết kiệm chi phí tối đa bằng cách gom chuyến, dồn chuyến... nên việc hoãn, đổi, hủy chuyến là tương đối thường xuyên. Muốn máy bay cất cánh khi chỉ có chưa đến 1/2 hành khách thì cứ chọn hãng hàng không 4* trở lên nhé.

Doun

Xe điện
Hàng không giá rẻ thì họ phải tiết kiệm chi phí tối đa bằng cách gom chuyến, dồn chuyến... nên việc hoãn, đổi, hủy chuyến là tương đối thường xuyên. Muốn máy bay cất cánh khi chỉ có chưa đến 1/2 hành khách thì cứ chọn hãng hàng không 4* trở lên nhé.
Cụ đồng tình với giá rẻ thế là chết dân rồi. Cấu thành nên giá rẻ là: tăng hàng ghế máy bay, giảm trọng lượng cước hành lý trong vé; thắt các điều kiện đổi hoàn vé; cắt dịch vụ giải khát, ăn uống trên chuyến bay, giảm các dịnh vụ mặt đất... còn các yêu cầu về bảo trì, bảo dưỡng, phương tiện, giờ bay.... là vẫn phải tuân thủ như 4, 5 sao nhé cụ. Cụ mà dính dồn chuyến 1 lần, nhỡ việc quan trọng chắc cụ cụ chửi um lên ngay.