[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Xin lưu ý một điều rằng thì là mà "ra đi vì thu nhập giảm sút" : Cho đến bây giờ đó là nhận định và phát biểu của GĐ Tuấn và TP Tổ chức CB.

Em tưởng bs cứu người là lương tâm chứ đâu phải lương cao ạ ;)
Nếu để co BV tự chủ tài chính thì cũng nên vận hành theo cơ chế thi trường, ai ko chịu đc hoặc thấy thiệt thòi thì chuyển hoặc nghỉ cũng là lẽ thường thôi. Sự việc chỉ cần ko phải trù dập thì e nghĩ vẫn chấp nhận đc
lương thấp
chia tiền dịch vụ thì dừng do đang bắt bớ
công việc thì căng thẳng do dịch bệnh, chính em
kinh nghiệm thì đủ rồi
Chào mời từ bv tư lại ngon. lương gấp 10 lần , cho ăn chia theo doanh thu

vậy thì a Tuấn đỡ làm sao?
Các BV tư lấy đâu ra lượng bệnh nhân khủng và đa dạng mặt bệnh như BM được. Họ cũng khôn chán, mỗi chuyên khoa chỉ vời 1-2 thày có thương hiệu đứng tên để kéo bệnh nhân, trả lương theo ngày hoặc theo ca bệnh chứ mời các thày về ngồi hẳn ở đó thì lương đâu trả cho đủ. Các bv tư muốn nhận thêm bệnh nhân cũng khó do cơ sở hạ tầng, trang thiết bị cũng kg đủ và kg thể đầu tư ồ ạt như nv công đc. Em cho rằng các bs xin nghỉ chỉ là những người kg nổi trội, thu nhập ở viện cũng làng nhàng, giờ bị siết lại nữa thì đói nên xin đi chứ các thày GS TS họ phản ứng cách khác: tập trung làm cái đơn lên BYT, lên anh PMC thì lập tức có cuộc họp khẩn ngay!
Kg cụ ah, các thày có thiếu tiền đâu mà phàn nàn về việc đó? Ý em là nếu các thày bức xúc về cách quản lý điều hành etc thì sẽ làm thế
Trong đội ra đi , bạn em bảo cũng nhiều cây đa cây đề cụ ạ .
Còn BV tư nhân cụ đánh giá hơi thấp họ đấy . Quy mô chưa to vì do đối tượng khách hàng của họ chỉ tầm vậy thôi chứ tiền thì ko thiếu
bệnh viện nào thế bác, bác có chứng cứ xác thực thì đưa lên, còn ko thì đừng nói thế. Xe hơi bây giờ cũng ko pảhi cái gì to tát cả, từ vài trăm triệu là hoàn toàn có thể mua được rồi. Và ko có lí do gì bác được sử dụng mà người ta ko thể sử dụng cả.

Câu chuyện bệnh viện thì ai có người nhà nằm viện, nhất là BM mới thấy, h mọi thứ đã khác trước nhiều, sạch sẽ, chăm sóc tốt, h đưa phong bì còn ko nhận vì đã tính dịch vụ hết rồi, có chăng mổ xong là cảm ơn khoa thôi ko đáng kể.

Bác sỹ BM và các bệnh viện tuyến đầu áp lực rất cao, sai sót 1 li 1 tí là ko được, nhưng làm việc thì cường độ cao gấp nhiều lần nơi khác và các ngành nghề khác, ví dụ có bác sỹ mổ 11 ca/ngày, trong khi ở nước ngoài có khi tuần mổ 1 lần. Em ko biết ở đây bn bác làm việc áp lực cao, liên tục và ngày nào cũng vậy như thế, nhưng nếu có làm thì sẽ hiểu việc đó mệt hơn rất nhiều, ảnh hưởng đến sức khoẻ tinh thần.

Còn bác muốn vặn cường độ cao đến đâu mời vào bệnh viện, cả ngày lẫn đêm, nhất là khoa cấp cứu và hồi sức. Mấy bv như Việt Đức với BM thì thôi rồi, ngày hay đêm thì bệnh nhân cũng la liệt. Các khoa kia thì theo dõi bệnh nhân từng h 1, chỉ cần 1 ca nặng, mất tín hiệu hay chậm nhịp là có khi nửa đêm hội chẩn, hội chẩn BV, hội chẩn cả hội đồng ko thì gọi cả viện khác giúp đỡ.

Y tá chỉ có đi từng giường thôi đã mệt, chưa kể họ làm nào có sạch sẽ sang chảnh gì, toàn máu với me, bệnh với tật, người bệnh thì kêu rên la thậm chí chửi bới. Đến mình còn ko chịu được nữa là họ. Nên nhiều khi ko phải họ vô cảm, mà đơn giản chỉ họ đã quá quen rồi. Nhìn nhiều hàng ngày thành bình thường. (như em thôi, lần trước vào mổ, từ 7h sáng vào phòng đến 4h chiều ra, xong cứ kêu đau đến đêm, nhắng cả lên, chồng em hỏi xem em có sao ko, bs lắc đầu bảo nó đau ở trong đầu thôi, chứ chẳng lq gì đến vết mổ cả).

Lương, kể cả chia phúc lợi, tháng được 30 - 40. Ra ngoài Vinmec lương khởi điểm 70, Tâm Anh chắc cũng same. Nếu CKI, CKII hay trình độ cao thì hàng trăm, lượng bệnh nhân giảm xuống 1/2, thời gian trực giảm xuống 1/3. Hơn nữa việc ra ngoài cũng ko sai khi nó giảm tải cho chính các viện công,

Còn nếu vừa làm vưà khám ngoài, mở pk, tất nhiên người ta cũng có thu nhập cao hơn, nhưng người ta cũng làm 16 - 18h/ngày. Nên cũng đừng gato với họ. Đừng nói cái giọng GATO hay ta đây ra vẻ, rất nhanh thôi có khi ngày mai mình lại cần bác sỹ.

Nói chung, em thấy các bác, nếu biết hẵn nói, còn đừng nói lời cay đắng, còn nếu ko biết tốt nhất đừng nói giọng úp mở, ra vẻ ta đây hay kiểu đó. Nó ko hay tý nào cả.
Con số thu nhập ấy kg ăn thua so với thu nhập của các thày (mà chưa cần thày, chỉ cần tay đao giỏi) ở các khoa kỹ thuật cao của bv hạng đặc biệt như BM đâu cụ! Em đồng ý với cụ là các bv tư nhân lớn như TC, HN.. hay TA gần đây họ kg thiếu tiền nhưng cái chính là định hướng phát triển. Họ kg chọn chuyên khoa khó để làm trong khi các chuyên khoa đó mới là thế mạnh của các thày ở BM. Quan trọng hơn là bv tư nhân hoạt động theo mô hình cty, do các ông chủ làm kinh doanh điều hành nên có nhiều thứ kg phù hợp, các thày thì lại tự trọng và tự ái nghề nghiệp cao nên dễ mâu thuẫn, tính ổn định kg cao...
Cải cách nó khác. Làm màu, sẵn sàng chà đạp lợi ích chính đáng của cấp dưới để lấy tiếng thơm với cấp trên nó khác cụ ạ.
Đọc các post kiểu này xong em thấy thương cho anh Tuấn nhà em quá. Ai đời người đổi mới, thiết lập quy trình ngặt nghèo hơn để bác sỹ Bạch Mai bây giờ không được nhận phong bì thì lại bị soi. Trong khi đó các ông bác sỹ bỏ đi toàn ăn bẫm, giờ bị anh Tuấn làm ngặt không làm ăn được. Tiếp nữa là tình hình vẫn vô cùng tươi sáng, chỉ cần nhận mấy em sinh viên giỏi giỏi vào làm mấy năm là thành chuyên gia hết :). Định viết gì đấy nhưng chợt nhớ ra đây cũng chỉ là cái quán cafe :). Với lại em nghĩ mọi người cũng chỉ mong giờ Bạch Mai là môi trường trong sạch, bệnh nhân vào chỉ cần đóng viện phí, bác sĩ, y tá xin việc chỉ cần nộp hồ sơ, còn tập thể cán bộ cống hiến hết sức mình để xây dựng bệnh viện và không cần quan tâm đến thu nhập hàng tháng :P.
Trước gioè em vẫn nghĩ, bác sỹ là những người ko phài lo về lương và thu nhập cơ @@!
"Môi trường làm việc" ở BV công (và không chỉ BV công) thường là không thân thiện đối với những người có chuyên môn cao, nhưng ko làm công tác quản lý.

Trường hợp của BV BM tôi nghĩ là có nhiều yếu tố: 1) độc đoán "lý tưởng hóa" của vị "đại gia" tim mạch can thiệp khi tái cấu trúc kể cả những đơn vị đang làm tốt, có hiệu quả, 2) ảnh hưởng của đại dịch làm BV sụt giảm doanh thu 2000 tỷ trong 1 năm, 3) sức ép trong công việc tăng lên trong khi thu nhập đi xuống.

Đại gia ko còn quan tâm đến xiền "ít" nữa, nhưng nhân viên thì vẫn rất quan tâm. Họ ra đi là tốt cho tất cả các bên.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
em có được nghe chia sẻ, Covid bệnh nhân rất vắng, lương bác sĩ mổ thì thấp, có bác sĩ còn cả tuần ko được mổ phát nào do trèn ép công việc. Nói chung là chỉ có người trong cuộc mới hiểu rõ :)

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Lý do chính đây này các cụ ạ. Có vẻ anh mới lên bán xuất lên nhiều người ra đi. Nói chung anh mới lên có vẻ sử lý bài toán nhân sự không ổn. Phải nhẹ nhàng, từ tốn chứ, các ngành đặc thù như ngành Y, nhân sự có trình độ cao, để xảy ra như vậy thì người thiệt lớn nhất chính là anh Giám Đốc thôi.
dù có 221 cán bộ chuyển công tác, thôi việc nhưng BV đã tuyển dụng, ký hợp đồng mới với 500 người, đều là nhân lực có chất lượng như bác sĩ nội trú, giáo sư, tiến sỹ.

thanhlam171

Xe tăng
Nhà cụ thật may mắn. Đợt ng nhà e nằm tim BM chán lắm :'(
Vâng, ông già em bị suy tim. Chữa ở Bạch Mai 2 năm chẳng đâu vào đâu. Rồi ông Lân Việt bảo gia đình chuẩn bị đi ko cứu được. Rồi bố em bị ngưng tim em quyết đưa vào Tim Hà nội. Và nhờ ơn đội ngũ bác sỹ trẻ tâm huyết (cũng như nhờ ơn gia tiên phù hộ) mà bố em được cứu tỉnh và hồi phục cho đến giờ. Cái em trân quý nhất là đội ngũ Bsy trẻ ở TIm HN (kéo từ Bạch mai sang) nhiệt tình, không nhận phòng bì (em có cảm ơn nhưng từ chối) hỏi gì cũng giải thích. Tiếp đó là dịch vụ vệ sinh chu đáo. Hồi 2016 em điều trị cho ông cụ như thế. Và hồi đấy ai ở BV cũng khen giám đốc Tuấn giỏi và quản lý tốt. Sáng nay đọc tin về Bạch mai em cũng bất ngờ nhưng em thiên về cách quản lý khiến nhiều người ko phù hợp. Không phù hợp anh có thể ra đi được mà.
Lại nói câu chuyện giáo sư với tiến sỹ. Qua đợt ông cụ thì em thấy đội ngũ bác sỹ trẻ giờ cũng rất giỏi, không phải dạng giáo sư tiến sỹ mồm họ tiếp thu nhanh phác đồ điều trị mới cũng như chuyên môn. Điển hình như TIm hà nội các Bsy điều trị toàn là bác sỹ không, hoặc cùng lắm là thạc sỹ. Chứ ít Tiến sỹ, giáo sư gì gì lại không phai là trưởng khoa điều trị.

Chỉnh sửa cuối:

santavn

Xe tải
Vâng

Xin lưu ý một điều rằng thì là mà "ra đi vì thu nhập giảm sút" : Cho đến bây giờ đó là nhận định và phát biểu của GĐ Tuấn và TP Tổ chức CB.
Thế bgio nghe thằng nào, người ngoài chỉ đánh giá qua kết quả và chuyển biến thôi nhé, chứ thằng ra đi thì lúc nào chẳng bất mãn, và nhiều lý do lắm.

Sazi

Xe điện
nói thì bảo làm màu

ngược lại, đến nói còn không dám thì cả đời làm được gì?
rõ ràng BM đã tụt hậu. tác phong kém VĐ, dịch vụ quá kém bv tư, tổ chức thì lộn xộn, văn hóa của cbcnv thì láo nháo, coi thường người bệnh. việc thay đổi là cần thiết, rất cần thiết.
sự thay đổi nào cũng có đau đớn. nhưng là đau cần thiết.

ô Tuấn dám nói, dám làm, và đang làm được, là rất bản lĩnh và rất tài năng. quả thực cấp trên không chọn nhầm người.
văn hóa tổ chức BM đã thay đổi. thay đổi từ Ban ơn, sang Phục vụ
doanh thu đang thay đổi từ làm tiền bằng mọi dịch vụ, chuyển sang chú trọng vào chuyên môn, bỏ kiếm tiền từ trông xe, tang lễ, bán nước nóng... sang tăng doanh thu bằng dịch vụ và chuyên môn. cái này đang chờ BYT duyệt giá dịch vụ

BM không phải bv đa khoa. BM không cần số đông bn. BM cần làm đúng chức năng là bv tuyến cuối. chỉ làm những cái tuyến dưới không làm được.
ô Tuấn không lèm nhèm, không kê khống giá, mà tăng thu nhập cho bs một cách đàng hoàng bằng cách xin BYT duyệt giá dịch vụ cao lên, đấy là cách làm chuẩn.

khi có thay đổi, đương nhiên có cá nhân không phù hợp, không thích ứng được thì phải loại.
vài người đi nhưng không lo BM thiếu nhân sự. với đất ấy, uy tín ấy, đầu tư ấy, sẽ có nhiều người đến.

BM có lợi thế đặc biệt để duy trì vị thế. công nghệ nào, kĩ thuật nào mới cũng đem đến BM chào mời trước. BS BM có lợi thế được đào tạo, thử nghiệm tất cả kĩ thuật mới nhất. lứa này đi, lứa khác sẽ nhao vào. không lo thiếu người

đau một chút là cần thiết.
thay đổi văn hóa, thay đổi tư duy của BM là cần thiết
mọi thứ đang đúng hướng, có vẻ ô Tuấn đang làm đúng.
Ngược lại mới đúng. Ông T đi sai hướng, sai trọng tâm nguyên tắc "Tự chủ tài chính".
1. Nói BM tụt hậu đúng, vậy để không tụt hậu cần thay đổi điều gì (Cơ sở vật chất, phong cách phục vụ, chuyên môn...) thay đổi nhiều quá là cách sử dụng nguồn lực sai, cạn kiệt nguồn lực, hết tiền... Nhiệm vụ "tự chủ tài chính" không thực hiện được.
2. Những việc làm trên là thay đổi các việc lặt vặt, nhỏ. Bởi BM cần sự thay đổi lớn hơn là thay đổi con người, tạo dựng người dẫn dắt, người giỏi nhất... Chính những con người này tạo ra uy tín, thương hiệu BM. Hiện tại với cơ chế tạo ra những con người này mất hết tính sáng tạo, chủ động... Họ gần như không có quyền gì trong sử dụng nguồn lực mà tất cả phải báo cáo. Cơ chế hành chính hóa chính rào cản và đi ngược với "Tự chủ tài chính"
3. Sâu xa vấn đề, BV chỉ phát triển khi nhân viên yêu BV, yêu công tác chữa bệnh... Hay nói cách khác lãnh đạo tạo dựng môi trường làm việc tốt. Hiện tại môi trường LV ở đây là hành chính hóa, mất tính tự chủ, sợ, khó chịu....
Sự thay đổi xét đến cùng là nhằm mục tiêu gì và đạt được điều gì. Sự thay đổi để 200 người ra đi, thay đổi doanh thu thấp, thay đổi làm chi phí tăng.... Là cách sử dụng nguồn lực sai.

sthd

Xe lăn
hỏi gì cũng giải thích. Tiếp đó là dịch vụ vệ sinh chu đáo. Hồi 2016 em điều trị cho ông cụ như thế.
ngán nhất là quả này.
bv quốc tế thì thông báo tình hình với bn là công đoạn bắt buộc. việc này giúp giải tỏa tâm lý cho bn và người nhà
bv công thì khoản này cực kém.
đừng cụ nào bảo em đoán mò. em lv với bm, vđ, k... cả rồi

thanhlam171

Xe tăng
ngán nhất là quả này.
bv quốc tế thì thông báo tình hình với bn là công đoạn bắt buộc. việc này giúp giải tỏa tâm lý cho bn và người nhà
Em thì ngược lại điều trị cho ông cụ ở Tim Hà nội cực nhàn. Từ gội đầu, lau người đến ăn uống đều được phụ vụ chu đáo tại giường. Mà ai cũng đc như vậy chứ không riêng bố em. Trong khi chi phí không cao.
À nói về giường thì hồi đấy Tim HN lúc nào cũng kín chỗ, nhưng tuyệt nhiên không nhận ghép giường. Ở trần hưng đạo hết chỗ, chuyển về Võ Chí Công.

Xế Độp

Xe điện
Thấp nhưng có cái mác( tất nhiên có trình độ) ra ngoài kiếm ăn. Cứ nhìn BS Bạch Mai toàn nhà lầu xe hơi cả đấy.
Những người có tài, giỏi chuyên môn họ bỏ công, bỏ sức ra để có thu nhập chính đáng, vừa làm giàu cho mình vừa giúp ích cho xã hội thì quá tốt cụ ạ, không đề cập đến bộ phận đấy;
Còn những đối tượng vòi tiền bệnh nhân, ăn kênh giá thuốc, thiết bị y tế ... thì có ra đi cũng không cần phải tiếc, không tiễn;

QMintech

Xe tăng
ngán nhất là quả này.
Thiệt tình em chỉ mong cái nho nhỏ ntn mà không làm được, ví dụ hàng ngày Bệnh nhân đăng kí hện gặp BS hỏi thăm tình hình...Thế nhưng đa số BV tư phải lén lút, nhờ vả, cầu cạnh...Mới gặp được. Giờ thì các BV cũng thay đổi dần dần do pahir cạnh tranh với Tư nhân

2209

Xe tải
Nếu vậy thì buồn cho y tế nước nhà rồi cụ ạ. Không lẽ lại đồng lòng hạ bệ 1 người dám cải cách để dân đỡ khổ hả cụ???
Cứ nhìn bệnh nhân các tỉnh đứng ngồi la liệt, chờ khám chữa bệnh. Rồi cạp lồng chai lọ ra Phương Mai mua đồ mà thấy xót xa, chưa kể trộm cắp móc túi...haiza
E nghĩ sẽ có giải pháp thôi,chứ không thể cải lùi được
Muốn cải tổ là việc cực khó, nhất là khi quyền quyết định không nằm 100% trong tay mình. Làm sếp trong cơ quan nhà nước thì làm chơi chơi hết nhiệm kỳ thì dễ. Muốn thay đổi thì cực kỳ khó và nguy hiểm.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Họ xin đi cũng được, vẫn trong VN, vẫn phục vụ cho người VN. Còn phía bv thì đi lứa này lại có lứa khác vào, rồi sẽ giỏi dần lên. Bác sỹ giỏi tản bớt ra các bv khác cũng là điều tốt, giảm tải cho bv, đi sang các tỉnh khác thì càng tốt. Bệnh viện giờ văn minh, gọn gàng, sạch sẽ hơn là điều tốt, người dân được phục vụ chu đáo hơn.
Sợ nhất là người ta chán, bỏ ngành Y- Dược giống như với ngành Sư phạm để đi làm lan đột biến, BđS...thì lúc đó xh mới khủng hoảng Y tế chứ còn như hiện tại thì càng tốt.
Trong nhóm bỏ đi này thấy cũng có nhiều nhóm người: người thu nhập giảm nhiều phải tìm chỗ mới, người bất đắc chí, người không cùng phe nhóm, người sợ trách nhiệm, người không phì hợp, người thừa vì giải tán phòng ban...Thôi thì đi thì cứ chi đi dần dần, đạo tạo bố trí người mới ổn định thì sắp xếp cho họ chuyển hết.

sthd

Xe lăn
Ngược lại mới đúng. Ông T đi sai hướng, sai trọng tâm nguyên tắc "Tự chủ tài chính".
1. Nói BM tụt hậu đúng, vậy để không tụt hậu cần thay đổi điều gì (Cơ sở vật chất, phong cách phục vụ, chuyên môn...) thay đổi nhiều quá là cách sử dụng nguồn lực sai, cạn kiệt nguồn lực, hết tiền... Nhiệm vụ "tự chủ tài chính" không thực hiện được.
2. Những việc làm trên là thay đổi các việc lặt vặt, nhỏ. Bởi BM cần sự thay đổi lớn hơn là thay đổi con người, tạo dựng người dẫn dắt, người giỏi nhất... Chính những con người này tạo ra uy tín, thương hiệu BM. Hiện tại với cơ chế tạo ra những con người này mất hết tính sáng tạo, chủ động... Họ gần như không có quyền gì trong sử dụng nguồn lực mà tất cả phải báo cáo. Cơ chế hành chính hóa chính rào cản và đi ngược với "Tự chủ tài chính"
3. Sâu xa vấn đề, BV chỉ phát triển khi nhân viên yêu BV, yêu công tác chữa bệnh... Hay nói cách khác lãnh đạo tạo dựng môi trường làm việc tốt. Hiện tại môi trường LV ở đây là hành chính hóa, mất tính tự chủ, sợ, khó chịu....
Sự thay đổi xét đến cùng là nhằm mục tiêu gì và đạt được điều gì. Sự thay đổi để 200 người ra đi, thay đổi doanh thu thấp, thay đổi làm chi phí tăng.... Là cách sử dụng nguồn lực sai.
1: "thay đổi nhiều quá là cách sử dụng nguồn lực sai": sai. bộ máy đang có vđ thì phải sửa.
"cạn kiệt nguồn lực, hết tiền... Nhiệm vụ "tự chủ tài chính" không thực hiện được": sai. nguồn tiền đang chuyển từ gầm bàn dạng kê khống thiết bị... sang dạng trên mặt bàn, là giá dv được Bộ duyệt, công khai. tránh đi tù.
2: "Bởi BM cần sự thay đổi lớn hơn là thay đổi con người"- BM đang thay đổi con người đấy
3: mất tự chủ: đấy là cách nói khác của việc quản lý yếu kém. yếu kém nên bs thích làm gì thì làm. nay làm đúng nguyên tắc. bs cũng chỉ là một nhân sự trong một bộ máy, phải làm việc theo tôn chỉ, theo nguyên tắc, theo tiêu chuẩn của tổ chức. những ông vô tổ chức vô kỉ luật chán là đúng rồi
3: 200/4000 người ra đi là bình thường

QMintech

Xe tăng
Những người có tài, giỏi chuyên môn họ bỏ công, bỏ sức ra để có thu nhập chính đáng, vừa làm giàu cho mình vừa giúp ích cho xã hội thì quá tốt cụ ạ, không đề cập đến bộ phận đấy;
Còn những đối tượng vòi tiền bệnh nhân, ăn kênh giá thuốc, thiết bị y tế ... thì có ra đi cũng không cần phải tiếc, không tiễn;
Em có bạn làm BM, các bệnh viện tư mời bao năm chả thèm đi đâu. Cỡ bạn ấy chả cần mở phòng khám hay nhận tiền phong bì mà các trung tâm nó mời ra ngoài khám 1-2h cũng mớ tiền.

Xế Độp

Xe điện
Em có bạn làm BM, các bệnh viện tư mời bao năm chả thèm đi đâu. Cỡ bạn ấy chả cần ở mà các trung tâm nó mời ra ngoài khám 1-2h cũng mớ tiền.
Đúng vậy cụ, giờ các bs nhanh nhạy lắm, liên kết các kiểu, thậm chí ngồi BM đọc phim tận Hà Giang là chuyện thường;

StarCity_81

Xe hơi
Em có bạn làm BM, các bệnh viện tư mời bao năm chả thèm đi đâu. Cỡ bạn ấy chả cần mở phòng khám hay nhận tiền phong bì mà các trung tâm nó mời ra ngoài khám 1-2h cũng mớ tiền.
Vẫn phải làm thêm mới có cụ ạ. Mục tiêu là không phải làm phòng khám ngoài giờ, không phải làm cuối tuần ở các bv tư mà vẫn đảm bảo cuộc sống là mơ ước xa vời vợi.

Sazi

Xe điện
1: "thay đổi nhiều quá là cách sử dụng nguồn lực sai": sai. bộ máy đang có vđ thì phải sửa.
"cạn kiệt nguồn lực, hết tiền... Nhiệm vụ "tự chủ tài chính" không thực hiện được": sai. nguồn tiền đang chuyển từ gầm bàn dạng kê khống thiết bị... sang dạng trên mặt bàn, là giá dv được Bộ duyệt, công khai. tránh đi tù.
2: "Bởi BM cần sự thay đổi lớn hơn là thay đổi con người"- BM đang thay đổi con người đấy
3: mất tự chủ: đấy là cách nói khác của việc quản lý yếu kém. yếu kém nên bs thích làm gì thì làm. nay làm đúng nguyên tắc. bs cũng chỉ là một nhân sự trong một bộ máy, phải làm việc theo tôn chỉ, theo nguyên tắc, theo tiêu chuẩn của tổ chức. những ông vô tổ chức vô kỉ luật chán là đúng rồi
3: 200/4000 người ra đi là bình thường
Khi sự thay đổi rơi vào bế tắc, con người ra đi chỉ là bước đầu tiên. Bạn nên nhìn rộng để quản lý một nguồn lực rất lớn như BM không phải là làm mấy việc lặt vặt như trên. Khi chỉ làm mấy thứ đó rơi vào bế tắc là điều hiển nhiên.

QMintech

Xe tăng
Vẫn phải làm thêm mới có cụ ạ. Mục tiêu là không phải làm phòng khám ngoài giờ, không phải làm cuối tuần ở các bv tư mà vẫn đảm bảo cuộc sống là mơ ước xa vời vợi.
Thế thì chỉ có sang bệnh viện tư, cơ mà sang đấy cầm được đồng tiền không sướng và được trọng vọng như ở BV công đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng