[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phán Thông

Xe buýt
Bệnh viện quân y 103 là cơ sở khám chữa bệnh của Học viện quân y mà cụ. Tầm cỡ, trình độ, năng lực so với 108 thì thua xa.
Cán bộ thì bị kỷ luật vì kinh doanh ký túc xá. "- Đại tá Nguyễn Văn Giang, nguyên Phó Bí thư Đảng ủy, nguyên Hệ trưởng Hệ 5, Học viện Quân y đã có vi phạm, khuyết điểm trong công tác quản lý, sử dụng Ký túc xá của Nhà trường. Xét nội dung, tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm; căn cứ quy định của Đảng về xử lý kỷ luật đảng viên, UBKT Trung ương quyết định thi hành kỷ luật cảnh cáo các đồng chí ... và Đại tá Nguyễn Văn Giang.
Học viện quân y mà không nghiên cứu khoa học. Chỉ lo biến đất bệnh viện thành chung cư để bán với lại cho thuê làm bệnh viện tư.

Roman

Xe điện

BG25

Xe điện
Em có đôi lời chia sẻ: Em không biết Bs Tuấn có ăn chia quyền lợi gì không thì em không biết nhưng em rất phục các bác ấy quản lý Bệnh viện Tim Hà Nội.
Hồi 2016 bố em thập tử nhất sinh cấp cứu vào Tim HN (Tim bạch mai em ko vào nữa vì điều trị nhiều năm ko khỏi) Ông già nằm ở đấy 1 tháng mà Y bác sỹ tuy trẻ nhưng rất tận tâm và nhiệt tình, chuyên môn giỏi (Em phục Bs Tuấn kéo được dàn Bsy tim bạch mai sang tim HN đợt đó) đã cứu được bố em sống lại. Trong quá trình nằm điều trị y tá điều dương chăm lo hết từ gội đầu, lau người, ăn uống không cần bất kỳ người nhà nào can thiệp. Ngày 2 lần Bsy đến hỏi thăm tình hình. Nằm cả tháng mà tiền viện phí đâu có gần chục triệu (sau trừ bảo hiểm) em nhận Bill mà sốc và bất ngờ, phòng nằm riêng dịch vụ đầy đủ mà rẻ thế. Nay qua 5 năm ông cụ trộm vía vẫn tốt không như điều trị ở Tim Bạch mai bao năm không giảm.
Em thấy Bs Tuấn quản lý Tim Hà nội quá ok.
Còn ở Bạch Mai em không tin là Bs Tuấn mờ ám gì mà em nghiêng về cách quản lý chặt chẽ, khoa học hơn nên đội ngũ cán bộ cũ không quen đâm ra phản ứng.
Khá giống nhà em nhưng tròn 10 năm trước, mẹ em trải qua một cuộc đại phẫu tim ở đây.
Mẹ em bị xơ vữa động mạch vành 3 đoạn, phải lấy động mạch đùi lên nối vào.
Gần 1 tháng ở Tim HN gia đình em đánh giá rất cao công tác quản lý cũng như chuyên môn ở đây. Lúc đầu em kg biết cũng pb này nọ nhưng tuyệt nhiên kg ai cầm, chỉ sau khi làm thủ tục ra viện mới làm các túi quà để cảm ơn thôi.
Ơn giời, giờ mẹ em tám chục rồi nhưng sức khoẻ vẫn tốt.
Em tin cách làm mới của anh T sẽ tốt hơn cho BM, chứ như trước thì láo nháo ngay từ cổng bảo vệ. Cuộc cải tổ nào cũng cần phải có bàn tay sắt, không chịu được nhiệt hoặc nếp cũ ăn sâu vào rồi thì phải lướt thôi, chớ nghĩ dại là không có mình thì hệ thống ngừng quay :)

Sazi

Xe điện
Thay đổi như nào bác??
Hiểu nôm na thế này, NN giao ông quản lý 1 tài sản, thương hiệu lớn và thí điểm tự chủ và yêu cầu BV không còn được hỗ trợ từ ngân sách nhà nước. Thí điểm với kỳ vọng:
1. BV phát triển tốt hơn
2. Công tác khám chữa bệnh tốt hơn
...
Vì vậy, đòi hỏi BV phải có thay đổi để phù hợp với sự tự chủ này. Người đứng đầu quyết định các vấn đề thay đổi và chúng ta thấy
1. Thay đổi cơ sở vật chất nhỏ
2. Thay đổi con người
3. Thay đổi cơ chế
....
Quản lý nguồn lực, phân bổ nguồn lực này để đảm bảo sự phát triển gọi chung "Thay đổi". Một số cmt trên nêu ra các thay đổi nhỏ, nhân sự bỏ việc... được đổ lỗi cho covid, doanh thu thấp, thu nhập thấp...
Tóm lại, mô hình thí điểm có thành công hay không cần có sự đánh giá. Nhưng hiện tại thu nhập CBNV giảm, bệnh nhân giảm.... Và là lúc đặt câu hỏi "Tại sao....."

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
nói thì bảo làm màu
ngược lại, đến nói còn không dám thì cả đời làm được gì?

rõ ràng BM đã tụt hậu. tác phong kém VĐ, dịch vụ quá kém bv tư, tổ chức thì lộn xộn, văn hóa của cbcnv thì láo nháo, coi thường người bệnh. việc thay đổi là cần thiết, rất cần thiết.
sự thay đổi nào cũng có đau đớn. nhưng là đau cần thiết.

văn hóa tổ chức BM đã thay đổi. thay đổi từ Ban ơn, sang Phục vụ
doanh thu đang thay đổi từ làm tiền bằng mọi dịch vụ, chuyển sang chú trọng vào chuyên môn, bỏ kiếm tiền từ trông xe, tang lễ, bán nước nóng... sang tăng doanh thu bằng dịch vụ và chuyên môn. cái này đang chờ BYT duyệt giá dịch vụ

BM không phải bv đa khoa. BM không cần số đông bn. BM cần làm đúng chức năng là bv tuyến cuối. chỉ làm những cái tuyến dưới không làm được.
ô Tuấn không lèm nhèm, không kê khống giá, mà tăng thu nhập cho bs một cách đàng hoàng bằng cách xin BYT duyệt giá dịch vụ cao lên, đấy là cách làm chuẩn.

khi có thay đổi, đương nhiên có cá nhân không phù hợp, không thích ứng được thì phải loại.
vài người đi nhưng không lo BM thiếu nhân sự. với đất ấy, uy tín ấy, đầu tư ấy, sẽ có nhiều người đến.

ô Tuấn dám nói, dám làm, và đang làm được, là rất bản lĩnh và rất tài năng. quả thực cấp trên không chọn nhầm người.

BM có lợi thế đặc biệt để duy trì vị thế. công nghệ nào, kĩ thuật nào mới cũng đem đến BM chào mời trước. BS BM có lợi thế được đào tạo, thử nghiệm tất cả kĩ thuật mới nhất. lứa này đi, lứa khác sẽ nhao vào. không lo thiếu người

đau một chút là cần thiết.
thay đổi văn hóa, thay đổi tư duy của BM là cần thiết
mọi thứ đang đúng hướng, có vẻ ô Tuấn đang làm đúng.
Em có đôi lời chia sẻ: Em không biết Bs Tuấn có ăn chia quyền lợi gì không thì em không biết nhưng em rất phục các bác ấy quản lý Bệnh viện Tim Hà Nội.
Hồi 2016 bố em thập tử nhất sinh cấp cứu vào Tim HN (Tim bạch mai em ko vào nữa vì điều trị nhiều năm ko khỏi) Ông già nằm ở đấy 1 tháng mà Y bác sỹ tuy trẻ nhưng rất tận tâm và nhiệt tình, chuyên môn giỏi (Em phục Bs Tuấn kéo được dàn Bsy tim bạch mai sang tim HN đợt đó) đã cứu được bố em sống lại. Trong quá trình nằm điều trị y tá điều dương chăm lo hết từ gội đầu, lau người, ăn uống không cần bất kỳ người nhà nào can thiệp. Ngày 2 lần Bsy đến hỏi thăm tình hình. Nằm cả tháng mà tiền viện phí đâu có gần chục triệu (sau trừ bảo hiểm) em nhận Bill mà sốc và bất ngờ, phòng nằm riêng dịch vụ đầy đủ mà rẻ thế. Nay qua 5 năm ông cụ trộm vía vẫn tốt không như điều trị ở Tim Bạch mai bao năm không giảm.
Em thấy Bs Tuấn quản lý Tim Hà nội quá ok.
Còn ở Bạch Mai em không tin là Bs Tuấn mờ ám gì mà em nghiêng về cách quản lý chặt chẽ, khoa học hơn nên đội ngũ cán bộ cũ không quen đâm ra phản ứng.
Khá giống nhà em nhưng tròn 10 năm trước, mẹ em trải qua một cuộc đại phẫu tim ở đây.
Gần 1 tháng ở Tim HN gia đình em đánh giá rất cao công tác quản lý cũng như chuyên môn ở đây. Lúc đầu em kg biết cũng pb này nọ nhưng tuyệt nhiên kg ai cầm, chỉ sau khi làm thủ tục ra viện mới làm các túi quà để cảm ơn thôi.
Em tin cách làm mới của anh T sẽ tốt hơn cho BM, chứ như trước thì láo nháo ngay từ cổng bảo vệ. Cuộc cải tổ nào cũng cần phải có bàn tay sắt, không chịu được nhiệt hoặc nếp cũ ăn sâu vào rồi thì phải lướt thôi, chớ nghĩ dại là không có mình thì hệ thống ngừng quay :)
Em hết rượu mời mấy cụ, BV Tim nhiều người phản hồi rất tích cực. Giờ anh ấy về BM làm cuộc cải tổ nên ko tránh khỏi điều ra tiếng vào, nhiều người chắc quen thói làm việc cũ, ăn ngon quen mồm...ko vào guồng quay mới thì out thôi. Còn chuyện lên báo ầm ĩ chắc lại phe phái oánh nhau thuê viết bài chứ lãnh đạo có tâm có tầm ở trên người ta cũng phải có cái nhìn thấu đáo rồi. Người tài đầy ra, ghế ít đít nhiều, giữ người muốn ở lại chứ chả cần giữ người muốn ra đi làm gì :D

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Em nghĩ đồng chí này cải tổ được là tốt. BM em vào thấy nát quá rồi, cũ kĩ nữa

Sazi

Xe điện
Em hết rượu mời mấy cụ, BV Tim nhiều người phản hồi rất tích cực. Giờ anh ấy về BM làm cuộc cải tổ nên ko tránh khỏi điều ra tiếng vào, nhiều người chắc quen thói làm việc cũ, ăn ngon quen mồm...ko vào guồng quay mới thì out thôi. Còn chuyện lên báo ầm ĩ chắc lại phe phái oánh nhau thuê viết bài chứ lãnh đạo có tâm có tầm ở trên người ta cũng phải có cái nhìn thấu đáo rồi. Người tài đầy ra, ghế ít đít nhiều, giữ người muốn ở lại chứ chả cần giữ người muốn ra đi làm gì :D
Bác suy luận diễn dịch "Một người làm việc nhỏ tốt chắc chắn làm việc lớn tốt" ngày đó ông tốt với gia đình tôi lắm, có tâm lắm... Nên tôi đoán vậy

xichhoptau

Xe tăng
ông anh em ngày xưa K9, giờ sang Vinmec ngon ơ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng bà già bác.
Vấn đề là, anh T ở Bv Tim và Bạch Mai bây giờ, có khá nhiều kẻ thù.
Đấy là còn chưa tính Đối thủ.

thientudolong

Xe container
Cụ và em nói như người ở "ban giao tuyến" ý", "con người ta còn sống và lao động làm việc vì tổ quốc, nhân dân, vì danh dự chứ đâu phải mỗi vì tiền" cụ nhỉ :D ,đúng đường lối của Đảng nhé, ko các cụ lại bảo em *********.
à e nghĩ đơn giản ntn, ai cũng cần tiền cả, e cũng vậy, nhưng nó ko phải là tất cả, ngoài tiền ra e còn có nhu cầu khác như làm gần nhà, làm trong môi trường chuyên nghiệp, làm ở cty mà e có thể học hỏi nhiều và cơ hội thăng tiến....bác sỹ cũng vậy, làm ở BM chắc chắn là mơ ước của mọi sv y khoa, 1 khi anh đã giỏi chuyên môn, có uy tín thì tiền ko phải là vđ, còn a chỉ lo đến nồi cơm của a thì a có đi đâu cũng lẹt đẹt vậy thôi, có trồng cây mới có hái quả, còn chỉ muốn có quả thì e chịu, chắc phải nhờ Mr Rosie

bmw123456

Xe hơi
GĐ T chủ trương giảm bệnh nhân về tuyến dưới nếu bệnh đó tuyến dưới điều trị được nên số bệnh nhân ở bv Bmai giảm khá nhiều trong thời gian qua , đồng thời phải nâng cao chất lượng dịch vụ khám chữa bệnh đi đôi với tăng viện phí. Tuy nhiên số bệnh nhân đã giảm nhiều lắm mà Viện phí thì vẫn chưa tăng được nên thu nhập của nhân viên bị giảm nhiều. Một số người ko thích hoặc ko phù hợp với cách làm mới thì xin nghỉ.
Nếu cụ nào đã từng đến Bmai vài năm trước và hiện nay sẽ thấy giảm tải khá nhiều, ít nằm ghép, thái độ nhân viên tốt hơn, cảnh quan bệnh viện đẹp hơn, sạch sẽ hơn, ko có xe cộ, hàng quán, dịch vụ tang lễ ... lộn xộn nữa.
Khổ nỗi bác sỹ tuyến dưới trình độ chuyên môn kém quá, nên bệnh nhân người ta sợ, nguois ta phải lên thẳng tuyến TW

phihanhgia

Xe container
Bác vào các viện tw khám bệnh thì sẽ thấy. Ví dụ chuyện xét nghiệm, cứ vào là đè ra xét nghiệm. Một cái hiện tượng lâm sàng nào đấy, bác sĩ biết thừa đáng nhẽ chỉ cần xét nghiệm 1-2 thông số, thì vẫn kê cho xét nghiệm 4-5 thứ. Cháu bé hơi sốt vào viện, xét nghiệm từ máu, nước tiểu, phân, riêng máu thì cũng xét nghiệm chục chỉ số chia làm vài hóa đơn. Tuần sau tái khám, cũng cho xét nghiệm lại y hệt. Để cuối cùng nhận tập kết quả toàn chữ "bình thường" :))
Thứ 2 là chuyện thuốc, kê vô tội vạ toàn thuốc phải mua ở nhà thuốc bệnh viện mới có, đắt lòi kèn.
Mua nơi khác không có thuốc, còn thuốc cùng loại và tính năng thì nhà thuốc bệnh viện không bán.
Mỗi lần đi khám bệnh, thì phí khám chữa bệnh chỉ chiếm tầm 10-15%, còn lại là phí xét nghiệm chiếm 70-80%, thêm vài triệu tiền thuốc. Mà đi 1 lần vẫn không khỏi, đi vài lần vẫn không khỏi là bình thường.
Thế gọi là "làm tiền".
Vâng, đúng là có những chuyện đó nhưng chúng t aphari bình tĩnh phải xem xét vấn đề sâu hơn một chút.

1) Vấn đề xét nghiệm. Xét nghiệm nhiều, xét nghiệm thừa, đúng là đang diễn ra. Nhưng ở thái cực ngược lại, xét nghiệm ít, sờ-nắn-nghe-hỏi rồi chẩn đoán bệnh, phương pháp điều trị, thì cũng hỏng bét. Cân bằng ở giữa hai thái cực thái quá là tốt cho bệnh nhân và gia đình. Nhưng thế nào là cân bằng thì quá khó, nó phụ thuộc vào cả chất lượng chuyên môn, kinh nghiệm và cái tâm của BS điều trị. Cùng một số triệu chứng nhưng có thể có hàng chục khả năng bệnh khác nhau. Xét nghiệm nhiều là để loại trừ các nguyên nhân dù có xác suất thấp (chỉ vài phần trăm). Bỏ qua nhiều xét nghiệm, chẩn đoán vẫn đúng trong 70%-80% các trường hợp, nhưng có thể sẽ sai nghiêm trọng trong 20%-30% còn lại.
Thiếu chỉ định xét nghiệm, không tìm được đúng nguyên nhân, trách nhiệm thuộc về ai? Vậy tôi nói đến cần kinh nghiệm, chuyên môn tốt và cái tâm tốt.
Theo tôi ko nên tiếc tiền xét nghiệm. ĐỐi với xét nghiệm, thì các BV nên chấp nhận kết quả xét nghiệm của các cơ sở uy tín, có máy móc hiện đại và nhân lực đạt chuẩn. Đây là trách nhiệm của BYT phải có văn bản hướng dẫn.
Về mặt quản lý, BHXH-BHYT đã có hạn chế chặt thanh toán cho các xét nghiệm được chỉ định vu vơ (sẽ ko được thanh toán), còn xét nghiệm theo yêu cầu tự chi trả thì đương nhiên tự do rồi, còn xét nghiệm của những người ko có bảo hiểm thì đang được thả nổi.

Không chỉ BV công, các BV tư họ cũng kiếm tiền nhiều từ xét nghiệm. Lấy ví dụ mức khám của BV tư vd 300k/lượt, mà họ vẫn phải kiếm tiền từ xét nghiệm (chỉ định xn rất nhiều). Còn mức khám ở BV công TW, BHYT trả 37k/lượt, nếu không chỉ định xét nghiệm thì họ phá sản chỉ trong thời gian ngắn, hoặc nhân lực mũ áo ra đi hết. Lấy ví dụ đơn giá BHYT thanh toán BV cho 1 ca chọc rửa màng phổi là 204k. Hai trăm nghìn cho tất tật, phòng thủ thuật, điện nước điều hòa, nhân viên, vật tư tiêu hao, vv. Chắc BS thực hiện phải ăn cháo bác nhỉ? Đơn giá hài hước phải không bác?

Quy định dịch vụ y tế giá thấp hơn thực tế, có lợi cho các nhà chính trị, sớm đạt được mục đích BHYT toàn dân; nhưng sẽ làm hệ thống y tế công kiệt quệ và đủ các loại tệ nạn phát sinh mạnh.

2) Vấn đề kê thuốc. Đó là sự trục lợi của cá nhân và tổ chức. Tuy nhiên cũng có khả năng là BV nợ nần thanh toán cho các công ty dược, trả tiền rất chậm, và chỉ còn lại ít lựa chọn cho các loại thuốc. Công tác đấu thầu thuốc cũng có thể là nguyên nhân chính, dàn lãnh đạo BV có lợi ích trong đó, còn BS điều trị vô can, họ phải chỉ định các loại thuốc mà kho thuốc BV có.
Người bệnh nếu hiểu biết có thể dùng các loại thuốc tương đương có giá mềm hơn.

Moriarty

Xe container
BM mang tiếng viện đầu ngành chả có nổi 1 trang web đăng ký khám online, vụ covid năm ngoái lòi ra vẫn còn trò bán nước nóng từ thời nhà Tần, đúng thật là bôi bác trì trệ hết chỗ nói.

caisua

Xe lăn
Thay GĐ thôi còn chần chừ gì nữa

polizia

Xe container
Hầu như ai đã từng có người nhà nằm Tim Hà Nội đều khen anh Tuấn.
Ông nội em đặt 2 stent cách đây 8 năm cũng vậy.
Bạch Mai thì bà em vừa trải qua trước Tết, đúng đợt Covid.
Đơtj đấy Bạch Mai chuyển hết bệnh nhân nhẹ về tỉnh, chỉ cho bệnh nhân nặng ở lại.
Bệnh nhân Hà Nội nếu gia đình nào có khả năng chăm ở nhà cũng duyệt cho về.
Thời gian đó người nhà ko phải chăm gì, ngay cả cho ăn lẫn thay bỉm thì hộ lý làm luôn.
Tóm lại vất vả hơn, màu ít thì chán

nguyencanhtrung

Xe hơi
Đoc hết mấy trang thì em hiểu vấn đề rồi ...

Nếu đúng như mô tả thì đúng là phải ủng hộ bác giám đốc cả hai tay.
Bác sỹ mà phải liên tục làm việc trong sự quá tải chỉ khổ bệnh nhân thôi.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Việc nghỉ ko hợp lương cao là chuyện thường có gì mà phải ầm ĩ. Đến một lúc nào đó nên coi việc ngành y giá cao đổi lấy dịch vụ tốt bình thường hay bác sỹ ko làm ở đây thì làm chỗ khác. Ko có khả năng nâng cao tay nghề còn lâu mới ở lại. Người đi tuyển thêm nhiều người mới cho cọ xát hai ba năm lại ra nhiều sợ gì. Các bv tư thì trả lương cao múc bsy tốt về. Như thế tổng thể ngành y sẽ đc chia lửa chia sẻ bs giỏi. Bạch mai thành nơi đào tạo càng tốt.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thay đổi là cần thiết, đúng là thế.
Và thay đổi cũng có nhiều cách.
Cơ sở vật chất: Là sao để sử dụng những cái đang có, đã có một cách hợp lý mang lại hiệu quả cao hơn là một cách. Dẹp bỏ hết đi thay bằng cái mới, cũng là một cách
Thay đổi con người: Làm sao để những con người "cũ" thay đổi cách làm việc để hiệu quả hơn hoặc theo đúng ý người đứng đầu hơn là một cách. Và dẹp hết đi (bằng cách sa thải hay bằng cách o ép để họ tự ra đi) để thay bằng một đội mới ấy cũng là một cách.
Thay đổi con người, ấy tức thì nó sẽ thay đổi cơ chế quản lý

Hiểu nôm na thế này, NN giao ông quản lý 1 tài sản, thương hiệu lớn và thí điểm tự chủ và yêu cầu BV không còn được hỗ trợ từ ngân sách nhà nước. Thí điểm với kỳ vọng:
1. BV phát triển tốt hơn
2. Công tác khám chữa bệnh tốt hơn
...
Vì vậy, đòi hỏi BV phải có thay đổi để phù hợp với sự tự chủ này. Người đứng đầu quyết định các vấn đề thay đổi và chúng ta thấy
1. Thay đổi cơ sở vật chất nhỏ
2. Thay đổi con người
3. Thay đổi cơ chế
....
Quản lý nguồn lực, phân bổ nguồn lực này để đảm bảo sự phát triển gọi chung "Thay đổi". Một số cmt trên nêu ra các thay đổi nhỏ, nhân sự bỏ việc... được đổ lỗi cho covid, doanh thu thấp, thu nhập thấp...
Tóm lại, mô hình thí điểm có thành công hay không cần có sự đánh giá. Nhưng hiện tại thu nhập CBNV giảm, bệnh nhân giảm.... Và là lúc đặt câu hỏi "Tại sao....."

Trạng thái
Thớt đang đóng