[Funland] Tổng hợp tất cả sự việc thành viên tổ thư ký, tài xế chủ tịch Hà Nội và Khởi tố, bắt tạm giam chủ tịch Hà Nội Nguyễn Đức Chung.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xích Lô 21

Xe hơi
Cụ thấy không liên quan nhưng em thấy người dân Hà Nội kêu nhiều về việc này. Và việc nước sạch môi trường sống không bị ô nhiễm, bẩn thỉu đối với em lại rất liên quan đến cuộc sống của mình.
Nên em thấy rất liên quan ạ! Sự cải thiện về điều đó mà Hà Nội tự tay làm không cần đi thuê Nhà thầu Nhật Bản với dự án cả ngàn tỉ, vừa đỡ tốn tiền cho thành phố, về môi trường Hà Nội xanh sạch đẹp trở lại đồng nghĩa về tương lai sẽ trong lành, sẽ tốt dần lên . Em và có rất nhiều bạn của em đã nhận thấy điều đó trong mấy năm qua.
Dự án nào của Nhật tốn ngàn tỉ thế? Mợ lấy gì để khẳng định cty nhà CC xử lí sông Tô Lịch k tốt bằng bọn Nhật?

Airblade2015

Xe buýt
Cụ phải tra từ khóa : oxi-hydroxit sắt (FeOOH) . Loại này chuyên dùng để xử lý nguồn nước ô nhiễm do các kim loại nặng và các chất hoạt động bề mặt . ( em nghe người ta nói vậy ).
Chắc là cụ nhầm chứ cái oxit sắt này sẵn mà rẻ lắm

toimuondie

Xe container
Như thế là không công bằng với công ty khác cụ ạ. Có phải công ty nào cũng may mắn được làm sân sau của cốp đâu. Nên là quan điểm của em là không cổ vũ cho các loại hình công ty sân sau. Thời ông CC, cỡ khủng như Viettel mà muốn đấu thầu các dự án hành chính công, camera giao thông của HN thì cũng chào thua Nhật Cường thôi.
Em chưa thấy Viettel đơn độc thắng được gói thầu camera nào, so làm sao được với Nhật Cường?

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Khi mà mà điều gì đó không có/không vì gì "tư lợi" thì dù có làm sai đi nữa thì cái tâm, cái thế, thậm chí cái uy của người đó nó cũng đoàng hoàng hơn.
Hơn nữa, người ta vẫn nói nhân dân "trăm tai ngàn mắt" nên kể từ các cấp LĐ đến người dân thường họ cũng đều nhận ra "động cơ" của hành động/việc làm đó.
Bà Ba Thi bị vu cho đủ thứ tội, thấy trên báo Công An TPHCM thuật thế, nhưng chốt lại lá không ở tù, vì không vụ lợi cá nhân, và không gây tồn thất ??

type

Xe tăng
Em nói lại là em thấy anh Chung Con làm tốt hơn những người tiền nhiệm qua những gì thấy. Việc một ông quan nào đó làm tốt qua những gì nhìn thấy xung quanh thì nó chẳng có mối quan hệ logic nào đến việc ông ấy nhúng chàm/ bỏ túi/ kiếm chác/ và tỷ tỷ thứ phía sau toàn những thứ kinh thiên động địa cả. Những gì mình nhìn thấy và nhận xét nó là là phạm trù thụ động, mang tính cảm nhận chủ quan của cá nhân- Khác với nói tốt mang tính chủ động, bào chữa cho thân chủ nào đó. Cụ không nên đánh lận chữ nghĩa như vậy.
Bọn này chúng nó ko làm gì là tốt hơn cụ nhé

DSTUNG

Xe tải
Cụ phải tính như này, nguyên cái việc act + 10 đồng về lý thuyết nó lớn hơn act + 1 đồng, nhưng trên thực tế nó rẻ hơn rất nhiều so với việc không act và 10 đồng kia cũng vẫn mất.
Còn act + 1 đồng mãi mãi là con số lý tưởng. Ko có thật. Nếu có thật cụ ví dụ xem có cái gì act 1 đồng. Đến CDC cứu người như cứu hỏa còn bị bem cũng lỗi > 1 đấy.
Em đồng ý với cụm nhưng ý em là cái hoá chất gì kia nghe ao hồ đồn chưa đến 20k thì kê lên 100k đc rồi, đằng này lên hơn 200k. Ăn dày quá cụ ạ. Chứ ăn vừa thôi thì ai nói đây, ai chẳng ăn.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thế ai về HN các cụ nhỉ?
Cả thủ đô to thế không có chủ tịch mãi đâu có được

TUCSON9389

Xe điện

dalink

Xe điện
Cứ đồn đoán là tái chanh rồi nhưng em nghĩ nếu có thì báo chí ầm ĩ rồi vì những việc đó chả ai thèm giấu mà giấu cũng chẳng được. Như vụ BH hay nhiều người trước đó đều thông tin rất nhanh đấy thôi.

dongxongte

Xe máy
Trước khui vụ Vọng mượt ra em nghĩ sẽ có biến nhưng không ngờ quan trên làm kỹ thế

D nâu

Xe điện
Dự án nào của Nhật tốn ngàn tỉ thế? Mợ lấy gì để khẳng định cty nhà CC xử lí sông Tô Lịch k tốt bằng bọn Nhật?
Cụ chịu khó đọc kỹ còm của em và các bài báo em copy lên nhé!

Cụ đọc lại các bài viết trong thớt này của em sẽ có câu trả lời.
May mà chủ tịch Chung không ký. Vì vay vốn ODA của Nhật để làm dự án làm sạch sông Tô Lịch đương nhiên là không những nhiều tiền mà còn rất nhiều tiền là khác. Sau nhiều năm thì dự án càng ngày càng đội lên cao nếu như mình không làm chủ công nghệ. Không biết họ làm những gì mà chỉ nghĩ Nhật là tốt thì mình sẽ phải trả giá. . Nhưng qua báo chí khi khi trả lời cử tri Hà Nội thì CT Chung bảo là ban đầu Công ty Nhật họ chưa có báo cáo về việc xử lý tận gốc mà cũng chỉ dùng hoá chất như mình mà tốn tiền nhiều. Nên CT Chung chưa đồng ý với dự án đó. Ông không cúi đầu làm bừa làm ẩu. Trong khi mình tự xử lý được và Sông Hồ Hà Nội cũng đã được cải thiện đấy thôi. Còn trong thời gian tới thì chưa biết thế nào?
Báo chí viết phản biện về vấn đề này rồi.
Em trả lời nhiều rồi mời cụ đọc lại thôi. Em không thích viết lại quá nhiều về một vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

D nâu

Xe điện
Mong các cụ chịu khó đọc ạ!
Báo VietNamNet - Đọc báo Online, Tin nhanh trong ngày
# COVID-19
2SAO| TINTUCONLINE| INFONET| ICTNEWS| MULTIMEDIA| ENGLISH| TUYỂN DỤNG
Go

Close
Sự kiện nóng
#Kỷ niệm 25 năm quan hệ Việt - Mỹ
#Bão số 2 - Tin bão mới nhất
#Sống khỏe giữa đại dịch Covid-19
#Tết Nguyên Đán Canh Tý 2020 - Tin tức mới nhất
#Tình hình Mỹ - Iran mới nhất
#Chào mừng ngày 30/4 và quốc tế lao động 1/5
#Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3
◄►
Mobile0923 457 788 (Hà Nội) | 0962 237 788 (Tp.HCM)
24/08/2020 15:58:43 (GMT +7)
THỜI SỰ
❯MÔI TRƯỜNG

Face Book
Twitter
Bình luận
Tin nóng

Ông Nguyễn Đức Chung nghi ngờ công nghệ làm sạch sông Tô Lịch của Nhật
06/12/2019 21:01 GMT+7
Chiều nay, tại buổi tiếp xúc cử tri Chủ tịch UBND TP Hà Nội Nguyễn Đức Chung đã trả lời vấn đề ô nhiễm môi trường, trong đó có xử lý nước sông Tô Lịch.
Tổ chức Nhật Bản 'buồn vì Chủ tịch Hà Nội thông tin sai sự thật'
Việc thí điểm công nghệ Nhật trên sông Tô Lịch đạt 6/6 mục tiêu
Chi 150 tỷ bơm nước sông Hồng 'hồi sinh' Tô Lịch, chưa nước nào làm

Cử tri Trần Ngọc Toán (phường Tràng Tiền) đặt câu hỏi việc Hà Nội bơm nước sông Hồng vào sông Tô Lịch khi các chuyên gia của Nhật Bản đang thí điểm xử lý ô nhiễm đoạn sông này mà không thông báo trước khiến kết quả thí điểm bị huỷ, dư luận hoài nghi đặt câu hỏi có đúng như vậy không? Vì sao?
Hà Nội còn chủ trương cho bơm nước sông Hồng vào hồ Tây, từ đó tháo vào pha loãng sông Tô Lịch không?
Đề nghị đơn vị thí điểm làm sạch sông Tô Lịch rút kinh nghiệm
Trả lời cử tri, Chủ tịch Nguyễn Đức Chung cho biết phía đơn vị thử nghiệm không hề xin phép TP mà đã thông qua Công ty thoát nước Hà Nội để vào thử nghiệm xử lý nước sông Tô Lịch và một góc Hồ Tây bằng công nghệ Nano Bioreactor của Nhật. Trong quá trình làm thì có chuyện xuất hiện mưa lớn phải xả lũ cho nước Hồ Tây.
Chủ tịch Nguyễn Đức Chung tại buổi tiếp xúc cử tri
Ông Chung khẳng định: “Công ty thoát nước Hà Nội đã thông báo đầy đủ cho Trung tâm xúc tiến thương mại, môi trường Nhật Bản và trực tiếp ở đây là Công ty Cải thiện môi trường Nhật Việt (JVE). Sau khi có việc này thì họ đề nghị thử nghiệm thêm…”.

Ngày 29/10, TP đã mời đại diện của Trung tâm xúc tiến thương mại, môi trường Nhật Bản, JVE để nghe báo cáo kết quả thử nghiệm xử lý ô nhiễm sông Tô Lịch. Sau đó kết luận và được thống nhất cao, ngày 5/11, Hà Nội đã ra thông báo kết luận tại cuộc họp này.
UBND TP Hà Nội luôn hoan nghênh, khuyến khích, tạo điều kiện để các tổ chức, cá nhân nghiên cứu, đầu tư trên địa bàn TP nhất là trong lĩnh vực môi trường. UBND TP đánh giá cao về đề xuất thí điểm xử lý một đoạn sông Tô Lịch và một góc hồ Tây bằng công nghệ nano.
Tuy nhiên trong quá trình thực hiện, Tổ chức xúc tiến thương mại và môi trường Nhật Bản, JVE đã không tuân thủ yêu cầu của TP. Cụ thể, việc mời các cơ quan báo chí, sử dụng thông tin truyền thông trong quá trình thử nghiệm để khuyếch trương công tác thí điểm khi chưa có kết quả thử nghiệm.
Không phối hợp với các cơ quan khi xử lý thông tin gây ảnh hưởng không tốt đến dư luận xã hội. Hà Nội đã đề nghị phía tổ chức này và JVE rút kinh nghiệm, đồng thời nghiên cứu kỹ pháp luật về xử lý môi trường.
Hà Nội cũng đề nghị Tổ chức xúc tiến thương mại Nhật Bản chuẩn bị các hồ sơ chứng minh năng lực để thẩm định.
Sở Xây dựng rà soát, giới thiệu một hồ nước đọng trên địa bàn TP để Tổ chức xúc tiến thương mại, môi trường Nhật Bản xử lý mùi và làm sạch nước, bùn bằng công nghệ Nano. Quá trình đánh giá sẽ mời các đơn vị khoa học, độc lập có năng lực vào đánh giá, tổ chức hội thảo đế đánh giá kết quả. Kinh phí xử lý thí điểm và tổ chức hội thảo do Tổ chúc xúc tiến thương mại, môi trường Nhật Bản chi trả.
Hà Nội cũng lưu ý phía Tổ chức xúc tiến thương mại, môi trường Nhật Bản không công bố kết quả cho công luận khi chưa được các cơ quan xem xét đánh giá kết quả thử nghiệm.

“Thông báo này được công khai gửi cho các bộ ban ngành, chứ không phải thành phố lại để cho một công ty vào đây làm trò đùa cho cả thiên hạ, gây bức xúc xã hội” ông Chung nói với các cử tri.

Ông Chung cũng nói thêm: “Theo tôi biết thì công nghệ này ở Nhật Bản chưa có một dự án nào để xử lý. Bây giờ họ còn chưa cung cấp cho chúng tôi hồ sơ. Tôi nói rõ anh đưa tôi hồ sơ xem để anh chứng minh năng lực anh đã làm như nào, nhưng chưa thấy”.

Gần 200 km đường ống thu gom nước thải

Về chủ trương xử lý ô nhiễm các con sông, ông Chung cũng cho hay Hà Nội đặt vấn đề xử lý nước sông từ những năm 2001-2002 chứ không phải bây giờ mới nói đến. Khi đó, do thiếu tài chính, Hà Nội Tập đoàn Gamuda để đầu tư nhà máy xử lý nước thải Yên Sở (Hoàng Mai) theo hình thức BT.

Đến nay cùng với một số nhà máy xử lý nước như: Tây Hồ Tây, Nhà máy xử lý nước thải Hồ Trúc Bạch… thì Hà Nội mới xử lý được 22% lượng nước thải, Chủ tịch Hà Nội đánh giá tỷ lệ quá thấp.

Hiện Hà Nội đang cho đầu tư Nhà máy xử lý nước thải Yên Xá (bằng vốn vay ODA từ Chính phủ Nhật) với công suất 270 nghìn m3/ngày đêm, đảm bảo xử lý nước thải sinh hoạt cho các quận huyện như: Đống Đa, Ba Đình, Cầu Giấy, Hà Đông,..."Trong dự án phải đào gần 200km đường ống để thu gom toàn bộ nước thải của các quận thành đường ống riêng. Nếu suôn sẻ, sẽ khánh thành vào quý 2/2022" ông Chung thông tin.

"Tôi dù không phải chuyên ngành về lĩnh vực này, nhưng dám khẳng định không có một công nghệ nào không thu gom đưa vào nhà máy xử lý mà xử lý được 180.000m3 nước thải xả vào sông Tô Lịch" ông Chung nói với cử tri.

Chỉnh sửa cuối:

BMW530d

Xe tăng
Cụ chịu khó đọc kỹ còm của em và các bài báo em copy lên nhé!

Cụ đọc lại các bài viết trong thớt này của em sẽ có câu trả lời.
May mà chủ tịch Chung không ký. Vì vay vốn ODA của Nhật để làm dự án làm sạch sông Tô Lịch đương nhiên là không những nhiều tiền mà còn rất nhiều tiền là khác. Sau nhiều năm thì dự án càng ngày càng đội lên cao nếu như mình không làm chủ công nghệ. Không biết họ làm những gì mà chỉ nghĩ Nhật là tốt thì mình sẽ phải trả giá. . Nhưng qua báo chí khi khi trả lời cử tri Hà Nội thì cụ ấy bảo là ban đầu Công ty Nhật họ chưa có báo cáo về việc xử lý tận gốc mà cũng chỉ dùng hoá chất như mình mà tốn tiền nhiều. Nên CT Chung chưa đồng ý với dự án đó. Ông không cúi đầu làm bừa làm ẩu. Trong khi mình tự xử lý được và Sông Hồ Hà Nội cũng đã được cải thiện đấy thôi. Còn trong thời gian tới thì chưa biết thế nào?
Báo chí viết phản biện về vấn đề này rồi.
Em trả lời nhiều rồi mời cụ đọc lại thôi. Em không thích viết lại quá nhiều về một vấn đề.
Ký thì để Redoxy3c của con anh đổ đi đâu. Chưa nói chuyện ODA mà ai cũng ký được à? Cụ copy thì cũng phải nhìn nhận đa chiều.

Kµ.Çòi

Xe buýt
đúng là làm lđ quá khoai; nhìn 2 thành phố lớn nhất cả nước; rồi một số bộ quan trọng và em cho rằng còn có cả đống đang ẩn lấp trong đống rơm, lôi ra lúc nào cũng được. thế nên nhìn rộng ra, em cho rằng nó không ổn trong cái guồng máy chính trị. các anh ấy đâu phải là những người bình thường khi lên được những chức vụ ấy, thế rồi anh nào cũng vướng vào cái này,, cái khác. trước đó các anh ấy đều là các oảng viên hoàn thành sx nhiệm vụ nọ kia ? bao nhiêu % các anh ấy sai là do mưu cầu lợi ích cá nhân, bao nhiêu % là do ngu, bao nhiêu % là do cơ chế chính sách (ko rõ ràng, ko có qui trình, trình tự , tổ chức giám sát...). Ko hiểu các cụ ở cao thì nghĩ sao ta
Haiz, đầu tuần hơi nhiều chuyện tí
Còm này của Cụ quá đúng so với thời cuộc, sao Cụ k mở lòng hiểu cho CT 1 chút nhỉ?

fundraiser

Xe container
Ký thì để Redoxy3c của con anh đổ đi đâu. Chưa nói chuyện ODA mà ai cũng ký được à? Cụ copy thì cũng phải nhìn nhận đa chiều.
Việc đơn giản vậy mà cụ hay mợ đấy vẫn cứ đi tranh luận mãi. Chủ tịch Chung yêu quý với chả khách quan

TUCSON9389

Xe điện
Còm này của Cụ quá đúng so với thời cuộc, sao Cụ k mở lòng hiểu cho CT 1 chút nhỉ?
em chả hiểu sao RẤT ác cảm với anh nguyên giám đốc sở cẩm này cụ ạ.
Như nhiều cụ nói, nếu ngồi cái chỗ đó, chỉ cần làm đúng và công tâm thôi thì chỉ tính riêng lễ tết thôi thì có mà vài đời ăn chẳng hết. các giả thiết Anh ta muốn ngồi lên cao hơn và phải có vũ khí để chiến đấu hay là anh ta coi trời bằng vung, 1 tay có thể cheo được bầu trời. Cá nhân em thì nhìn nhận theo cái ý cuối cùng là nhiều hơn. giờ thì gậy ông đập lưng ông. Quả báo là có thật

dalink

Xe điện
Công nhận.

Hèn thì hèn cho trót, tội cũng chẳng to để mà tự xử. Cũng chẳng đủ nhạy cảm để tổ chức phải xử.

Bên Tiên giáo tung hỏa mù vkl.
Chết là hết. Chứ bị đầy đoạ như tù thời xưa người ta còn chịu được chứ thời nay chỉ là vấn đề $. Mà bao nhiêu chả đủ. Xong án thì ung dung tự tại biết đủ là đủ mà sống cho qua ngày. Có sao đâu.

Airblade2015

Xe buýt
em chả hiểu sao RẤT ác cảm với anh nguyên giám đốc sở cẩm này cụ ạ.
Như nhiều cụ nói, nếu ngồi cái chỗ đó, chỉ cần làm đúng và công tâm thôi thì chỉ tính riêng lễ tết thôi thì có mà vài đời ăn chẳng hết. các giả thiết Anh ta muốn ngồi lên cao hơn và phải có vũ khí để chiến đấu hay là anh ta coi trời bằng vung, 1 tay có thể cheo được bầu trời. Cá nhân em thì nhìn nhận theo cái ý cuối cùng là nhiều hơn. giờ thì gậy ông đập lưng ông. Quả báo là có thật
Chẳng qua là muốn thu nhiều, đầu tư mạnh để vào bộ ít người. Tuy nhiên thời thế thay đổi rồi. Money is not everything

Trạng thái
Thớt đang đóng