[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

tranmanhha

Xe điện
Em cũng chẳng nói nó đúng, nhưng nhận phong bì hay quà biếu trên 500k chắc 100% các cụ trên này đều đã từng làm và chắc cũng chẳng cụ nào xung công :)) .
Đời không như mơ, có làm cái gì thì đa số cũng chỉ là cơm áo gạo tiền thôi, đừng quá nâng cao quan điểm làm gì =)).
Cả xã hội nó đang vận hành như thế, giống như truyền thống dân tộc. Có tránh được chắc cũng chỉ vài cá thể hiếm hoi, đáng nêu gương nhưng không đáng để kể :)) .
Nhưng đạo đức bằng mồm thì bây giờ có thừa, chửi cứ gọi là hay hơn đài :)) .
Ở Cty em có ông ngày trước làm ở 1 phân xưởng hoá chất bên Đức.
Ông ấy bảo, bọn Đức nó cũng có lót tay. Nhưng việc lót tay đấy không ảnh hưởng đến nội quy hay nguyên tắc chung. Thỉnh thoảng cần gì, ông ấy vẫn đút lót đồng chí quản đốc người Đức chai rượu để được 1 việc gì đó. Đồng chí quản đốc thể hiện vui lắm, nhưng nếu vi phạm nguyên tắc chung, vẫn bị phạt.
Theo ngu ý của em, nhận phong bì cũng được. Nhưng tính chất của nó mang tinh thần vui vẻ, cổ vũ lẫn nhau thì cũng tốt. Nhưng cố tình tạo ra cơ hội nhận phong bì thì rõ ràng là việc làm xấu và không phải ai cũng đủ can đảm làm đâu. Các đồng chí làm được việc đó thì cũng xứng đáng lắm.

Dan du an

Xe ba gác
Cụ nói đúng, đấu thầu với cấp phép thuốc thời gian qua nhiều chỗ làm hơi quá, cần chấn trỉnh lại thật.
Theo em thì hoa hồng hay phong bì ở giai đoạn hiện nay thì cũng chấp nhận được nhưng nó vừa phải thôi. Cơ quan em lính tráng đi mua đồ linh tinh ăn vài % hoa hồng người bán thì em nhắm mắt, chứ kê khống vài chục % hay vài lần là không được phép.
Giờ nói tuyệt đối hóa không có hoa hồng, phong bì, tham nhũng là không có đâu, mà cũng chả nước nào làm đươc, chứ không riêng ở mình.
Ít thì người ta gọi là tham nhũng vặt và cũng bỏ qua thôi. Còn khi cấu kết với nhau ăn chia nâng khống gì gì đó thì mình tham gia vào phải chấp nhận thôi. Có thể có ông bị oan thật vì kiểu chỉ đạo miệng và nể nhau nên làm theo.... Nhưng cái đó nó là một phần rủi ro khi các bố làm quan trong thể chế này. Không sao thì rất nhanh nhà xe rủng rỉnh. Thế thì lúc có sao kêu khóc với tiếc thương cái gì. Kể cả là anh hùng thì cũng vào lò chả sai. Lúc bắt với khám nhà có thấy ông nào nhà tập thể lụp xụp đâu hoặc căn hộ chung cư bình thường, nhà trong ngõ ô tô không vào được cũng chả có.... Như vậy xem lại tài sản của các bố do đâu mà có nhanh thế....

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ở Cty em có ông ngày trước làm ở 1 phân xưởng hoá chất bên Đức.
Ông ấy bảo, bọn Đức nó cũng có lót tay. Nhưng việc lót tay đấy không ảnh hưởng đến nội quy hay nguyên tắc chung. Thỉnh thoảng cần gì, ông ấy vẫn đút lót đồng chí quản đốc người Đức chai rượu để được 1 việc gì đó. Đồng chí quản đốc thể hiện vui lắm, nhưng nếu vi phạm nguyên tắc chung, vẫn bị phạt.
Theo ngu ý của em, nhận phong bì cũng được. Nhưng tính chất của nó mang tinh thần vui vẻ, cổ vũ lẫn nhau thì cũng tốt. Nhưng cố tình tạo ra cơ hội nhận phong bì thì rõ ràng là việc làm xấu và không phải ai cũng đủ can đảm làm đâu. Các đồng chí làm được việc đó thì cũng xứng đáng lắm.
Thì cảm ơn ở mức tình cảm thì em thấy cũng ổn kể cả về phương diện quan hệ giữa người với người.
Tất nhiên là mức tình cảm của nhân viên và sếp nó khác nhau. Vấn đề ở chỗ là xác định được thế nào là hợp lý và vẫn đúng luật. Theo cách nói của dân công chức là vận dụng linh hoạt thôi cụ.

newmanhn

Xe điện
Website
Ít thì người ta gọi là tham nhũng vặt và cũng bỏ qua thôi. Còn khi cấu kết với nhau ăn chia nâng khống gì gì đó thì mình tham gia vào phải chấp nhận thôi. Có thể có ông bị oan thật vì kiểu chỉ đạo miệng và nể nhau nên làm theo.... Nhưng cái đó nó là một phần rủi ro khi các bố làm quan trong thể chế này. Không sao thì rất nhanh nhà xe rủng rỉnh. Thế thì lúc có sao kêu khóc với tiếc thương cái gì. Kể cả là anh hùng thì cũng vào lò chả sai. Lúc bắt với khám nhà có thấy ông nào nhà tập thể lụp xụp đâu hoặc căn hộ chung cư bình thường, nhà trong ngõ ô tô không vào được cũng chả có.... Như vậy xem lại tài sản của các bố do đâu mà có nhanh thế....
Vụ khác em không ý kiến, nhưng vụ Việt Á này nhiều CDC dính vì nó quá an toàn khi nhận tiền. Nói thật với cụ là lúc dịch dã như thế lại được BYT bảo kê cả về giá lẫn chất lượng thì việc mua bán bỏ bớt quy trình để làm nhanh cũng dễ hiểu. Nói thật là các CDC cũng ít ai làm khó Việt Á để đòi tiền hoa hồng.
Cái này nó lý giải tại sao CDC Hà nội lại dính mà không rút kinh nghiệm của anh đi trước.

Xeomchocon

Xe tăng
Có CDC cũng chia cho cán bộ cơ quan và kết quả là dễ lộ, nhanh bị bắt và bắt nhiều người hơn cụ ạ. Chứ ăn một mình thì có khi lại thoát. Dính hết cụ ạ, chắc chỉ được giảm tí án khi lượng hình thôi.
Nếu thế nộp ngân sách chắc thoát cụ nhỉ.

newmanhn

Xe điện
Website
Nếu thế nộp ngân sách chắc thoát cụ nhỉ.
Nộp ngân sách thì thoát chứ cụ, còn được nhận giấy khen. Nhưng làm thế thằng bán hàng ăn đủ hành của bọn thuế. Mà bên bán họa có điên đưa tiền hoa hồng để cho bên mua nộp ngân sách, người ta cũng phải bàn chán chê rồi mới chi tiền cụ ạ.

Binhkiet

Xe tăng
Việc Nhà thầu vác tiền đến cám ơn là việc riêng. Còn việc trúng thầu là việc công.
Giá Kit bên TQ có 25k mà về ta chào 170k đó cũng là việc tự nguyện bình thường.
NN giao cho đơn vị chịu trách nhiệm. Đơn vị làm sai sót thì tự chịu. Liên quan gì Nhà thầu.
Cứ phải rõ ràng thế thì xã hội mới phát triển được.
Chứ bây giờ làm gì cũng bắt cả. Đấu thầu mà lại cứ lôi định mức với giá mạng ra làm căn cứ là chết rồi. Thử hỏi các cụ có cụ nào chỉ ăn lương theo hệ số không? Đến giá thợ xây còn chẳng theo định mức nữa là.
Đấy. Bây giờ không có ai làm cả. Càng làm càng sai. Không làm không tội. Kéo nhau xuống nước cả loạt.
Lôi giá mạng và giá định mức để áp vào là việc làm điên rồ của đội báo chí, thanh tra... Gói thầu hàng trăm mặt hàng, mấy ổng lôi một vài món có báo giá kiểu khuyến mại ở trên mạng, rồi áp vào, rồi kêu nâng khống... Đúng là chỉ có thể trả lời: lên mạng mà mua.

ca_kiem

Xe container
Giám đốc đã bị bắt rồi mà phó giám đốc lên thay vẫn không ngại, vẫn đi vào vết bánh xe của người tiền nhiệm dẫn thẳng đến trại giam. Haiz!!!
Rất nhiều người có quan điểm" mưa lúc nào mát mặt lúc ấy..."
Nó vào cái thế rồi… không tự nhiên được bổ nhiệm đâu. Nếu cụ thuộc diện 3 ngang ăn sạch uống sạch làm sạch .. thì không bao giờ dc bổ nhiệm… làm trưởng phòng chứ đừng nói làm GĐ
Nhưng ngược lại ngoan dễ bảo thì okie. Tóm lại em hay cụ thuộc diện ngoan mà đc bổ nhiệm vào thì cũng thế thôi.

nidea

Xe tăng
Em thấy hiện nay xã hội loạn vì chẳng ông nào làm đúng luật cả. Hay có thể nói luật bị loạn. Cơ quan điều tra thích là bắt, thích là trừ tiền.
Nguyên tắc cao nhất của đấu thầu là được tự do chào giá. Chủ đầu tư chấm giá thấp nhất (khi đảm bảo kỹ thuật: chất lượng, hồ sơ)
Hợp đồng theo nguyên tắc cao nhất là tự nguyện của 2 bên. Thống nhất giá cả là ký mua.
Vậy, không thể có chuyện một bên thứ 3 nhảy vào nói rằng giá cao hay thấp.
Cơ quan nh.à nướ.c lo quản lý đơn vị của mình. Làm sai sót thì tự rút kinh nghiệm, bỏ tù gì đó của bên nh.à nướ.c thôi. Liên quan gì tới đội nhà thầu cung cấp. Dù cho họ có bán đắt.
Hãy học tập cách giải quyết của Hợp đồng trọn gói. Trước dù trọn gói mà chủ đầu tư, kiểm toán cứ đòi trừ khối lượng. Giờ không có chuyện đó. Trọn gói là trọn gói. Làm xong lấy tiền. Thích trừ đi mà trừ Chủ đầu tư và thiết kế.
Vớ vẩn, những người bị bắt người ta đã chứng minh là có thông thầu, móc nối, tác động làm gì có chuyện thích là bắt.

TamchieumoI

Xe buýt
Tham nhũng hơi giống vi phạm luật giao thông, bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh. Kiểu Tây sang VN vẫn vì phạm nhiều, mà người mình đang Tây lại ít vi phạm.

Em làm tech support thỉnh thoảng cũng được người ta gửi phong bì, lúc nào em cũng từ chối nhưng nếu người ta nhiệt tình quá thì em vẫn nhận.

Thế nên vụ CDC này em thấy chỉ nêu nhận hoa hồng mà không thấy nêu việc nhũng nhiễu đòi hỏi thì nói chung cũng chưa tệ bằng các anh chuyên đi bắt người. Các anh này còn nhẫn tâm, doạ dẫm để ăn tàn bạo hơn nhiều. Dòng tiền lại chuyển từ người này sang người khác thôi.
Cụ cực chuẩn, và vế thứ hai của cụ nêu cũng rất hay, chứa đựng nhiều tâm tư!

Anita Emi

Xe điện
Em cũng chẳng nói nó đúng, nhưng nhận phong bì hay quà biếu trên 500k chắc 100% các cụ trên này đều đã từng làm và chắc cũng chẳng cụ nào xung công :)) .
Đời không như mơ, có làm cái gì thì đa số cũng chỉ là cơm áo gạo tiền thôi, đừng quá nâng cao quan điểm làm gì =)).
Cả xã hội nó đang vận hành như thế, giống như truyền thống dân tộc. Có tránh được chắc cũng chỉ vài cá thể hiếm hoi, đáng nêu gương nhưng không đáng để kể :)) .
Một bộ phận là ít va chạm xã hội, suy nghĩ đơn giản, nên bức xúc "làm đúng dễ thế sao cứ làm sai"
Một bộ phận thì trên răng dưới cát tút, bực bội cáu bẳn muốn xả.
Một bộ phận nữa nghèo thì ghét giầu, ghét thằng thành đạt hơn mình, chúng nó ngã ngựa là mình hả hê.

Trận bão này đi qua, để lại hậu quả là gì?

Sẽ làm đúng hơn, chắc chắn rồi. Nhưng không TỐT hơn đâu.

BMW R60

Xe tăng
Đúng là cả xã hội nó đã và đang vận hành như vậy. Lâu dần nó thành truyền thống :D :D . Nói chung cứ vào lò được thằng nào thì càng vui. Nhưng không hy vọng vấn nạn này nó giảm đâu. Khó lắm! Bên hàng xóm chế độ đãi ngộ tốt và pháp luật cực nghiêm mà vẫn tham nhũng nhiều đấy thôi.
Mọi ngành, mọi lĩnh vực, thằng to ăn to, thằng bé ăn bé...
Cơ mà em cực ghét và khinh cái bọn tham nhũng vặt như: Cố tình gây khó khắn, vướng mắc để người dân phải đưa chi phí bôi trơn cho xong việc; Ngày thành lập ngành gọi điện xin tiền doanh nghiệp; hè gọi điện xin tiền nghỉ mát doanh nghiệp...

newmanhn

Xe điện
Website
Vớ vẩn, những người bị bắt người ta đã chứng minh là có thông thầu, móc nối, tác động làm gì có chuyện thích là bắt.
Nhiều trường hợp mượn cả máy lẫn thuốc dùng trước trong lúc dịch dã cấp bách, sau đấy không làm thủ tục hợp thức hóa để mua đúng loại đấy thì cụ còn cách nào không?
Nói gì thì cũng phải dựa vào hoàn cảnh khách quan lúc đó. Tất nhiên họ sai phạm nên mới bị bắt.

tunglam28062009

Xe tăng
Nó vào cái thế rồi… không tự nhiên được bổ nhiệm đâu. Nếu cụ thuộc diện 3 ngang ăn sạch uống sạch làm sạch .. thì không bao giờ dc bổ nhiệm… làm trưởng phòng chứ đừng nói làm GĐ
Nhưng ngược lại ngoan dễ bảo thì okie. Tóm lại em hay cụ thuộc diện ngoan mà đc bổ nhiệm vào thì cũng thế thôi.
Ờ cụ chuẩn. Trc e làm nn cứ đủ lệnh là thôi. Ko có chuyện đánh lẻ cày cuốc thêm. Nhiều khi e còn buông mẹ cho dân nhờ. Dkm bị đại ca chửi cho là ngu này nọ vuốt mặt ko kịp. Cuối cùng chán quá e xin chuyển vị trí & ra khỏi nn. Người nhà e cũng vậy. Vk e 2 lần thôi ktt cty nn sau 1 thời gian. Vì thấy sợ & ko hợp phong cách đớp húp của gđ. Về tổng ngồi phó ban cho lành. Chị e cũng trc cũng phụ trách mua sắm ở 1 tổng nn. Dc vài năm sợ cũng té xin về tập đoàn làm phó quèn đi làm nhận lương. Ko phải ai cũng chấp nhận đánh đổi để đc ngồi vào vị trí đớp húp đâu ạ

nidea

Xe tăng
Nhiều trường hợp mượn cả máy lẫn thuốc dùng trước trong lúc dịch dã cấp bách, sau đấy không làm thủ tục hợp thức hóa để mua đúng loại đấy thì cụ còn cách nào không?
Nói gì thì cũng phải dựa vào hoàn cảnh khách quan lúc đó. Tất nhiên họ sai phạm nên mới bị bắt.
Cụ nên hiểu theo nghĩa câu nói. Những người bị bắt là những người làm sai và có vụ lợi. Em chưa thấy ai bị bắt chỉ là do làm sai và ko vụ lợi trong đó.

Em thì thú nhận là em từng nhận phong bì, tất nhiên là sau khi xong việc. Nhưng tự em nhận thấy nó hình thành tâm lý xong việc là cứ ngong ngóng cái gì đấy, không có là người cũng hơi khó chịu, con người mình nó cũng hèn đi. Sau sửa bằng cách bỏ NN ra ngoài, tìm việc có thu nhập xứng đáng trình độ và công sức bỏ ra, nói KHÔNG với phong bì cảm ơn. Đối tác lâu ngày thì thỉnh thoảng nhận lời làm cốc bia chén rượu, người ta trả tiền 2 lần thì mình cũng cố giành trả lấy 1.
Và cũng quyết tâm đủn đít F1 "học giỏi vào, sau làm thuê cho ngoại bang, chớ dại làm NN hoặc mấy ông chủ Việt".

Chỉnh sửa cuối:

30xx1631

Xe điện
Mua, thì đương nhiên phải mua rồi dưng mờ đừng có nhận lại quả thì ai làm gì được, mà cũng ạ ông Việt Á, tiền lại quả mà toàn chuyển khoản cho chính chủ với lại người nhà chính chủ nên giờ chả cần sổ sách ghi chép cũng lôi ra được hết.
Đợt đấy đang phong tỏa saigon và cả nước ko chuyển khoản thì còn cách gì nhỉ

Kµ.Çòi

Xe buýt
Các Cụ cho E hỏi ngu chút.
Khi mà bca là tuyến đầu chống dịch, thế mua kít của Việt Á thì có bị liên quan gì ạ?