[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về nước Mỹ

Trạng thái
Thớt đang đóng

GrapQR

Xe buýt
Cụ ngây thơ. Lão Pence gửi thư thông báo thế là chuẩn bài vì khi sửa luật các bang không thông qua cơ quan lập pháp. Nếu yêu cầu này ko đáp ứng, lão Pence đưa ra 3 phán quyết.

1. Hủy DS ĐCT do Thống đốc và Ngoại trưởng ký
2. Đề nghị Lập pháp tiểu bang bầu lại DS ĐCT.
3. Tổ chức bầu cử lại.

Cứ thỏa mái lưa chọn, kiểu gì Trump cũng đồng ý! :))
Cụ lại sai quá sai :))

Hiến pháp Mỹ quy định nhiệm kỳ tổng thống sẽ kết thúc vào trưa ngày 20/1. Để chuẩn bị cho ngày đó, luật liên bang quy định rằng, đại cử tri đoàn sẽ chính thức bỏ phiếu bầu tổng thống tiếp theo của Mỹ vào ngày thứ Hai đầu tiên sau ngày thứ tư lần thứ hai trong tháng 12, và năm nay đó là ngày 14/12. Các phiếu bầu cử các đại cử tri sau đó sẽ gửi đến Washington DC trước ngày 23/12 và Quốc hội Mỹ sẽ chính thức kiểm phiếu đại cử tri vào ngày 6/1/2021.

Theo luật liên bang, việc lựa chọn đại cử tri đi bỏ phiếu bầu tổng thống của mỗi bang phải được hoàn tất 6 ngày trước ngày bỏ phiếu chính thức của đại cử tri đoàn (ngày 14/12). Nói cách khác, đến ngày 8/12, quyết định của các tiểu bang không thể bị thách thức bởi ông Trump hoặc bởi đội ngũ pháp lý của ông do luật sư Rudy Giuliani dẫn đầu.

Quyết định của các tiểu bang đã ko thể bị thách thức pháp lý; vụ Texas kiện 4 bang vi hiến cũng đã bị bác thì Pence nhà cụ vin vào cái lý cũ mèn (đã bị bác): Khi sửa Luật các Bang ko thông qua cơ quan lập pháp dc ko :))
Thích trọ tay vô khám thì cứ làm thôi.
Nhưng tôi nghĩ chính trị gia như Pence khôn nứt trời chứ ngu gì làm việc đấy. Rõ ràng, muốn làm thì phải có chống lưng, QH hoặc Tối cao Pháp viện hoặc thô thiển nhất là Quân đội. Nhưng có bên nào sẵn lòng ko :))

Ah, cụ có thể trích dẫn các comment quá khích của tướng hồi hưu Flynn như mọi lần để thuyết rằng quân đội ủng hộ Trump nên tôi kê lót đường link ở đây và tiện thể hỏi cụ luôn: Flynn to hơn hay Chủ tịch Hội đồng Tham mưu trưởng Liên quân Mỹ Mark Milley to hơn :))

GrapQR

Xe buýt
Những lí lẽ ngô nghê như thế thì cụ trả lời làm gì cho mệt. Kệ họ cứ tự đắc với cái miệng giếng của họ.

Mỹ một năm có rất nhiều cuộc bầu cử ở đủ các cấp, đầu năm các cử tri đều đăng kí vào danh sách cử tri từng quận với các thông tin cá nhân (số thẻ an sinh xã hội SSN, chữ kí, địa chỉ ...). Khi cử tri gửi đơn đăng kí bầu qua thư là các thông tin này phải trùng khớp, lúc đó Ủy ban bầu cử quận mới gửi mẫu phiếu bầu qua thư cho họ. Còn lại mọi thứ y như cụ nói

Em theo dõi cả tháng nay thấy pro Trump trong thớt này ko ai đọc thạo tiếng Anh, toàn phải dùng GG dịch hoặc vào các group tiếng Việt tổng hợp tin tức. Thế là bị nhồi sọ tới 2 lần liền (một từ truyền thông cánh hữu, một từ nồi cám ở các group). Thật ra nếu dùng GG dịch mà chịu khó tìm hiểu một cách bài bản thì giờ cũng hiểu biết kha khá, đủ để không còn có những ý kiến quy kết gian lận một cách ngớ ngẩn như cụ gì ở trên.
Ko biết thì ko có tội.
Coi như phổ cập kiến thức, chống nạn pha-ke news ăn mòn xã hội :))

Em Bán Đồng Hồ

[Tịch thu bằng lái]
Những lí lẽ ngô nghê như thế thì cụ trả lời làm gì cho mệt. Kệ họ cứ tự đắc với cái miệng giếng của họ.

Mỹ một năm có rất nhiều cuộc bầu cử ở đủ các cấp, đầu năm các cử tri đều đăng kí vào danh sách cử tri từng quận với các thông tin cá nhân (số thẻ an sinh xã hội SSN, chữ kí, địa chỉ ...). Khi cử tri gửi đơn đăng kí bầu qua thư là các thông tin này phải trùng khớp, lúc đó Ủy ban bầu cử quận mới gửi mẫu phiếu bầu qua thư cho họ. Còn lại mọi thứ y như cụ nói

Em theo dõi cả tháng nay thấy pro Trump trong thớt này ko ai đọc thạo tiếng Anh, toàn phải dùng GG dịch hoặc vào các group tiếng Việt tổng hợp tin tức. Thế là bị nhồi sọ tới 2 lần liền (một từ truyền thông cánh hữu, một từ nồi cám ở các group). Thật ra nếu dùng GG dịch mà chịu khó tìm hiểu một cách bài bản thì giờ cũng hiểu biết kha khá, đủ để không còn có những ý kiến quy kết gian lận một cách ngớ ngẩn như cụ gì ở trên.
Em công nhận các cụ anti-trump tiếng Anh giỏi. Đọc báo tiếng Anh với Luật Huê Kỳ ào ào. Toàn ngôn ngữ luật pháp có phải đơn giản đâu. Cho em bản tiếng Việt em cũng chả hiểu gì luôn.

Các cụ pro-trump dịch google là dại rồi. Trước em thấy nó dịch kiểu gì mà THE GREAT ELECTION FRAUD thành CUỘC BẦU CỬ TUYỆT VỜI. Google toàn bênh Biden mà các cụ lại dùng nó để tham khảo là hoàn toàn không ổn rồi.

Hoàng A Mã

Xe điện
Mai còn 1 đợt ân xá lần 2, ko biết có tên ông trùm Wilki và Ednow hay không.

belo

Xe điện

Vào hóng là chính thôi. Cụ biết thì giảng từ đầu, có phải anh em đỡ khổ. Có phải ai cũng thời gian đọc những thông tin không liên quan đến công việc và cuộc sống đâu. Không giảng được như cụ kia thì cũng tránh chê người khác. Mà chê cũng chả sao, cũng chả ai biết cụ ntn

bearbie

Xe điện
Nếu chiến tranh xảy ra trước 20/1 mà cụ
Tức là đã bầu và thua rồi thì chiến tranh vẫn bàn giao được như thường. Thậm chí chưa bầu vẫn tổ chức bầu cử như bình thường. TT chỉ có thể ngồi tiếp nếu chiến tranh khiến cho không thể tổ chức bầu cử được (đương nhiên).

Hoàng A Mã

Xe điện
Hình như tàu ngầm bắn nhau ngoài đảo Philipin hay sao đó.

bearbie

Xe điện
Em công nhận các cụ anti-trump tiếng Anh giỏi. Đọc báo tiếng Anh với Luật Huê Kỳ ào ào. Toàn ngôn ngữ luật pháp có phải đơn giản đâu. Cho em bản tiếng Việt em cũng chả hiểu gì luôn.

Các cụ pro-trump dịch google là dại rồi. Trước em thấy nó dịch kiểu gì mà THE GREAT ELECTION FRAUD thành CUỘC BẦU CỬ TUYỆT VỜI. Google toàn bênh Biden mà các cụ lại dùng nó để tham khảo là hoàn toàn không ổn rồi.
Mấy chữ đó viết in hoa hết nên nó không dịch FRAUD ra thành gian lận được. Bác để chữ thường nó dịch đàng hoàng cho bác xem. Cho chừa cái tội dùng chữ in hoa toàn bộ nhé, nó là 1 thói bất lịch sự nơi công cộng, không khác gì Chí Phèo rạch mặt la làng.

Tuy nhiên là tui cũng thấy Google translate ngu khi mà bị lỗi chỉ vì chữ in hoa 😂.

Hoàng A Mã

Xe điện
Ghê thế. Không thấy báo trong nước nói gì nhỉ?
Thấy tin bảo động đất ngoài đấy liên tiếp, chả biết phải ko sao mà trùng hợp nhau thế ko biết. Ngoài tàu ngầm có máy bay ném bom, tiêm kích nay như chuồn chuồn.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thế em mới bảo gét nhưng bất lực và phần nào bị khuất phục bởi TQ và Nga. Vị tổng thống nhu nhược nhất trong lịch sử nước Mỹ.
Vụ Crưm, Nga chuẩn bị ít nhất vài tháng mà tình báo Mỹ không hề hay biết. Obama không có biện pháp nào đáp trả tương ứng bắt Nga trả giá (tất nhiên xét lịch sử bán đảo Crưm khá phức tạp).
Vụ Crưm thì về góc độ lịch sử và dân tộc ủng hộ Nga.

Em Bán Đồng Hồ

[Tịch thu bằng lái]
Mấy chữ đó viết in hoa hết nên nó không dịch FRAUD ra thành gian lận được. Bác để chữ thường nó dịch đàng hoàng cho bác xem. Cho chừa cái tội dùng chữ in hoa toàn bộ nhé, nó là 1 thói bất lịch sự nơi công cộng, không khác gì Chí Phèo rạch mặt la làng.

Tuy nhiên là tui cũng thấy Google translate ngu khi mà bị lỗi chỉ vì chữ in hoa 😂.
Em tưởng chữ in hoa là chuyên dùng cho công cộng để nhấn mạnh chứ.
Cơ bản thế mà còn sai thì biết còn sai chỗ nào nữa. Nên em mới bảo pro-trump dùng google dịch để tham khảo là sai lầm mà.

av78

Xe tải

Google Translate tương đối mở ... nên chắc có thành phần lên đó "hack" fraud / FRAUD để dắt mũi. Các cụ OF chắc cũng chỉ tha rác từ ổ khác về.

toyota219

Xe điện
Trung Tá hềnh như có quyền phát động cuộc chiến dưới 30 ngày thì phải. Đợt này có thua thì cũng phải gài mình lại.

Trạng thái
Thớt đang đóng