[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về nước Mỹ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân, thích đánh giá, quan điểm thế nào, tùy cá nhân hiểu biết, tư duy, đánh giá,

Em cũng chưa quy chụp Trump vi phạm gì, chỉ nêu, Bộ TT, chính quyềm của Trump đamg nghi ngờ, điều tra liên quan dấu hiệu đổi tiền lấy ân xá,....
Đối với em, "nghi ngờ, điều tra ..." nó là những lập luận rất yếu để hạ thấp đối tượng đang được nói đến. Ngược lại thì số lượng các case ân xá thì lại kể câu chuyện thực tế và có ý nghĩa hơn.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bởi vậy mới nói pro Trump được cái phát biểu linh tinh , chứ chẳng biết gì về luật Mỹ . Tu chính án 20 quy định ngày 20/1 là ngày nhậm chức . Nếu rơi vào ngày chủ nhật thì sẽ được tổ chức riêng đơn giản trong nhà Trắng . Hôm sau mới làm buổi công khai . Nên cho dù có bạo loạn vào ngày n àythì việc nhậm chức , tuyên thệ vẫn phải được thực hiện ( bất cứ chỗ nào chứ không nhất thiết phải ở DC ) . Chưa từng thấy bức ảnh phó tổng thống Lyndon B. Johnson nhậm chức trên máy bay à ? ( khi TT Kennedy bị ám sát ) .
Nên cho dù Trump có chiếm luôn nhà Trắng , không chịu trả vào ngày 20/1 thì việc nhậm chức của Biden vẫn sẽ thực hiện , ở bất cứ chỗ nào họ muốn . Đừng Có hi vọng sẽ hoãn nữa
Linh tinh ở ở cái mồm cụ ra!
Đọc không thấy đó là câu giả thuyết - khả năng và câu hỏi à, còn tổng duyệt hoãn rồi, có muốn cãi không?

Chỉnh sửa cuối:

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
thế thì cứ so nhiệm kỳ 2 của Obama với 3 năm đầu của Trump thôi bác. Cũng may Obama làm tới 8 năm, tha hồ lấy số liệu :D.
Hỏi khí không phải, cụ có biết đến khái niệm economic cycle không?

Nếu cụ biết thì chắc em không phải nhắc nhẹ cụ là cái năm mà Obama may mắn được đắc cử nó rất gần, hoặc có thể nói nó chính là đáy (trough) trong cái cycle đấy. Và đến năm mà Trump lên thì nó đã rất gần đỉnh (peak). Ngay cả trước khi Covid xảy ra thì người ta đã chuẩn bị sẵn tâm lý để đương đầu với 1đợt recession theo chu kỳ rồi. Còn GDP growth, unemployment rate,inflation ở từng period của từng chu kỳ nó có đặc tính gì thì cụ GG để hiểu rõ thêm.

Lungcu

Xe điện
Đừng vì trum và biden mà lại mâu thuẫn chỉ trích nhau, mỗi người một quan điểm khác nhau nhưng vẫn cần tôn trọng nhau
Ai cũng có quan điểm riêng mà cụ ,những mội số cụ muốn có răng còn đòi thềm mỏ .

kvboto

Xe container
Cụ tự xem quy trình cụ post và kết luận của cụ nó liên quan đến nhau như thế nào nhé. Còn nếu vẫn thấy nó "rất liên quan" thì thôi, em không dám tranh luận với cụ nữa
Em kg phải quan tòa mà để kết luận gì, chỉ nêu hiện tượng, thông báo của Bộ tư pháp điều tra các dấu hiệu, âm mưu đổi tiền lấy ân xá,....

Mới nhất thì nghi vấn dấu hiệu Rudy gợi ý đòi 2 triệu usd cho 1 lệnh ân xá đó,

Muốn biết kết luận, chờ Bộ Tư pháp Mỹ nhé,

Và hít hà gì của TT Trump thì, theo em cũng lên chừa những cái được nhiều người cho là thối hoắc ra,.... :D
còn muốn thần tượng Trump, làm anh hùng không sợ, xơi cả thứ mà được nhiều người cho là thối hoắc của Trump,.... thì cứ tự nhiên nhé

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Em kg phải quan tòa mà để kết luận gì, chỉ nêu hiện tượng, thông báo của Bộ tư pháp điều tra các dấu hiệu, âm mưu đổi tiền lấy ân xá,....

Mới nhất thì nghi vấn dấu hiệu Rudy gợi ý đòi 2 triệu usd cho 1 lệnh ân xá đó,

Muốn biết kết luận, chờ Bộ Tư pháp Mỹ nhé,

Và hít hà gì của TT Trump thì, theo em cũng lên chừa những cái được nhiều người cho là thối hoắc ra,.... :D
còn muốn thần tượng Trump, làm anh hùng không sợ, xơi cả thứ mà được nhiều người cho là thối hoắc của Trump,.... thì cứ tự nhiên nhé
Em chả hít hà cái gì của ai cả. Em chỉ đang chơi đùa với cụ trên cơ sở số liệu và logic thôi. Vì tính em rất ghét sự à uôm và đại khái nên nhìn thấy nó xảy ra trước mắt em ngứa tay ý mà. Hỏi tò mò tẹo là cụ có thói quen hít hà, xơi cái gì của người khác hay sao vậy ạ?

quochiep

Xe tăng
Fan Trump từ ngày lão HAM bị xì lốp là loạn chiêu luôn. Thớt này vắng HAM buồn hẳn :))
Đâu , fan Trum ngay từ đầu thớt đã trù ẻo Biden toi để chị Harris lên kế vị mà . Thật sự em cũng mong Trum làm đc tiếp nhiệm kỳ 2 để xem các chính sách đập Khựa của anh ấy đi đến đâu nhưng khổ nỗi ngay từ giai đoạn đầu đã chẳng thấy mấy hy vọng rồi vì cứ kêu gian lận nhưng đợi hoài ko thấy bằng chứng gì !

GrapQR

Xe buýt
Khả năng thiết quân luật là có thật...em lại hóng biến :)
Thiết cái gì nữa, phương án bảo đảm cho lễ nhậm chức thì chắc có đôi dòng :))
Lão mà nắm quân đội trong tay thì nghe đến 2 từ 'bạo loạn' nhà Quốc Hội đã chẳng sướng rơn, lùa quân vào tiếm quyền luôn chứ chẳng phải mặt dài như cái bơm lên sóng phủi trách nhiệm =))
Có cái việc ra đi thôi, Lão vặn vẹo quân đội để dc hưởng đại nghi thức tiễn đưa, quân đội nó phang thẳng luôn vào mặt: Mày chỉ dc như thế này, làm thì làm, ko làm thì biến :))

Cụ đúng là có 1 lòng yêu Trump nồng nàn nhưng rất tiếc, Lão đó chơi ngu và đến hồi bốc sjt rồi, từ giờ đến cuối năm lão còn mệt :))

kvboto

Xe container
Đối với em, "nghi ngờ, điều tra ..." nó là những lập luận rất yếu để hạ thấp đối tượng đang được nói đến. Ngược lại thì số lượng các case ân xá thì lại kể câu chuyện thực tế và có ý nghĩa hơn.
Hạ thấp hay lên cao thì dân mỹ nó đánh giá, kết quả uy tín, thành quả coing việc của Tổng thống,.... là kết quả bầu cử 4 năm 1 lần,

Nước Mỹ nó lại ngược lại, điều tra, nhất là cơ quan cấp dưới có thông tin nghi ngờ, dấu hiệu,..... vi phạm quy trình, thủ tục pháp luật,.... thì nó điều tra ngay, kể cả tổng thống đương nhiệm, bộ trưởng, cấp trên trực tiếp,... và nước Mỹ nó hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay,. :D

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Hạ thấp hay lên cao thì dân mỹ nó đánh giá, kết quả uy tín, thành quả coing việc của Tổng thống,.... là kết quả bầu cử 4 năm 1 lần,

Nước Mỹ nó lại ngược lại, điều tra, nhất là cơ quan cấp dưới có thông tin nghi ngờ, dấu hiệu,..... vi phạm quy trình, thủ tục pháp luật,.... thì nó điều tra ngay, kể cả tổng thống đương nhiệm, bộ trưởng, cấp trên trực tiếp,... và nước Mỹ nó hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay,. :D
Thứ nhất, chính vì nó khoái điều tra như vậy nên không phải cuộc điều tra nào của nó cũng dẫn tới kết luận là người bị điều tra có tội.
Thứ 2, nước Mỹ nó hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay không phải là 1 luận cứ để dựa vào mà kết luận hệ thống pháp luật của nó là hoàn hảo. Em xin phép bắt chước cụ để bào chữa cho anh cảnh sát da trắng ghì chết ông da đen như thế này:
"Nước Mỹ nó hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay rồi, cảnh sát do dân và vì dân tuyệt đối. Nếu thấy đối tượng khả nghi, không kể da trắng hay da đen, là thực hiện trấn áp ngay. Có ghì chết thì chắc chắn là đối tượng đó có hành vi chống đối. Đất nước hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay cơ mà".
Cụ thấy lập luận kiểu như vậy có xuôi ko?

kvboto

Xe container
Em chả hít hà cái gì của ai cả. Em chỉ đang chơi đùa với cụ trên cơ sở số liệu và logic thôi. Vì tính em rất ghét sự à uôm và đại khái nên nhìn thấy nó xảy ra trước mắt em ngứa tay ý mà. Hỏi tò mò tẹo là cụ có thói quen hít hà, xơi cái gì của người khác hay sao vậy ạ?
Cụ tò mò, em cũng nêu lại,

Em ngược cụ, ngay từ đầu mục đích em cũng chỉ muốn chiêm nghiệm cái thể chế, Hiến pháp, luật Mỹ, tầm overview thôi,

Và cho đến giờ, thực tế, đến TT Trump, hiện tượng mới, tham vọng và cũng nhiều "mánh, lầy lội" nhất trong các TT Mỹ, em chiêm nghiệm ra rằng, thể chế và Hiến pháp Mỹ đã chứng tỏ bằng cả thực tế và lý thuyết, cho thấy

1. Người tham vọng, quyền lực, Fans quạt, mánh lới, tiền, quyền nhiều như Donald Trump cũng không lật đổ được cái thể chế Mỹ, không sửa được Hiến pháp Mỹ để có thể tham nhũng, độc tôn, thao túng, chiếm đoạt,... quyền lực, vị trí Tổng thống Mỹ.

2. Tranh cử UCV Tổng thống trong đảng của mình đã là 1 chọn lọc, tranh cử chức TT Mỹ với đảng khác là 1 chọn lọc khốc liệt tiếp theo, và khi đã được bầu làm Tổng thống Mỹ rồi, giữa (1) nói - (2) làm - (3) kết quả thì chỉ có thể có 1 đường,

- Phải làm công việc của TT sau khi được bầu cho kết quả tốt hơn ở tầm cả đất nước (không phải 1 đảng, 1 nhóm người) để có thể được dân bầu cho làm tiếp nhiệm kỳ 2.

- Nếu làm Tổng thống dở, kết quả không tốt (tầm quốc gia, mọi mặt) và/hoặc phá đất nước, tổn hại đất nước,... thì cũng chỉ làm chậm tiến trình phát triển nước Mỹ mất 4 năm,

Còn đánh giá quá chi tiết dựa vào từng mẩu thông tin, số liệu cóp nhặt,.... em không ham, lý do vì kg trong cuộc, thông tin, số liệu nhặt trên twitter, face và suy diễn, cóp nhặt, nhất là số liệu từ Team, Fans, hô ủng của Trump,... thì có vẻ nó bất chấp mọi phương pháp, và đến Trump còn không tin, phản khoa học cơ mà,

Chỉnh sửa cuối:

GrapQR

Xe buýt
Việc ban bố tình trạng khẩn cấp ở Thủ đô Washington và điều động lực lượng bảo an đông đảo ~30000 quân (VBQG, đặc nhiệm, tình báo...), dựng hàng rào thép gai, cấm bay...chắc không phải để phòng ngừa dân biểu tình quá khích (phản đối Biden/gian lận bầu cử..) mà có lẽ nhằm cảnh báo & chủ động đối phó với (khả năng) lực lượng có vũ trang (nhiều nhân sự Vip ở BQP/tình báo được thay thế sau bầu cử 3/11=trung thành+ủng hộ Trump) liều lĩnh làm chính biến chăng?! :-?
Phòng sói đơn độc đó, tỷ lệ fans Trump hoang tưởng cực đoạn hơi nhiều, biết dc như nào.
Trump thì chờ luận tội đi, còn hơi đâu mà chính với biến:

...Tiếp đến, cần phải có 2/3 đa số ở Thượng viện kết tội ông Trump, có nghĩa là cần ít nhất 17 thượng nghị sĩ Đảng Cộng hòa đồng ý bỏ phiếu để kết tội ông Trump. Hồi đầu tuần tờ New York Times đưa tin có thể có 20 thành viên Cộng hòa ở Thượng viện ủng hộ kết tội Tổng thống Trump và nếu họ đều làm như vậy trong thực tế, dư phiếu cho 2/3 phiếu đa số cần thiết để Thượng viện kết án.
Trong khi nhiều thượng nghị sĩ đảng Cộng hòa như Lisa Murkowski, Pat Toomey ủng hộ kết tội ông Trump vì cho rằng vai trò của ông Trump trong việc "kích động bạo loạn" là một "hành vi phạm tội không thể chối cãi". Tuy nhiên, thành viên đảng Cộng hòa - Thượng nghị sĩ Tom Cotton phản đối việc luận tội một tổng thống đã rời nhiệm sở.....

Tinh hoa Mẽo đang cay Trump, Trump chẳng mấy chốc mà đền tội :))

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Trump công nhận giỏi dưới thời trump tất cả đv đảng cộng hoà thành con rối hết để trump điều khiển đến thượng nghị sỹ còn bị chỉ mặt suốt ngày mà hắn tuyển dàn trợ lí giúp việc toàn em ngon ko hiểu cí chén ko? Chắc ko thoát đc:)) tính đốt nốt thuế của dân bắn 21 phát đưa tiễn về nơi an nghỉ chưa cuối cùng hình như ko đc phê chuẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Son Dakao

Xe hơi
Kiểu này khách mời dự lễ đăng quang chắc kiếm cớ trốn sạch.
Tránh xa như tránh hai tay say rượu cải nhau.

kvboto

Xe container
Thứ nhất, chính vì nó khoái điều tra như vậy nên không phải cuộc điều tra nào của nó cũng dẫn tới kết luận là người bị điều tra có tội.
Thứ 2, nước Mỹ nó hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay không phải là 1 luận cứ để dựa vào mà kết luận hệ thống pháp luật của nó là hoàn hảo. Em xin phép bắt chước cụ để bào chữa cho anh cảnh sát da trắng ghì chết ông da đen như thế này:
"Nước Mỹ nó hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay rồi, cảnh sát do dân và vì dân tuyệt đối. Nếu thấy đối tượng khả nghi, không kể da trắng hay da đen, là thực hiện trấn áp ngay. Có ghì chết thì chắc chắn là đối tượng đó có hành vi chống đối. Đất nước hùng mạnh nhất thế giới cả trăm năm nay cơ mà".
Cụ thấy lập luận kiểu như vậy có xuôi ko?
Đó, Cụ tự đòi nó hoàn hảo, tuyệt đối đấy chứ em có đòi đâu ? :D :D :D

Hùng mạnh theo ý của em nói, và cái dẫn của cụ để phản biện sự hùng mạnh, nó khác nhau lắm, kệ cụ thôi, em không care,......

Chỉnh sửa cuối:

GrapQR

Xe buýt
Trump công nhận giỏi dưới thời trump tất cả đv đảng cộng hoà thành con rối hết để trump điều khiển đến thượng nghị sỹ còn bị chỉ mặt suốt ngày mà hắn tuyển dàn trợ lí giúp việc toàn em ngon ko hiểu cí chén ko? Chắc ko thoát đc:))
Lão giỏi làm hình ảnh :))
Có cái kênh Twitter đó.
Làm dc tí việc có ích lên đấy x10 lên về công trạng.
Đặc biệt ghét thằng nào thì cũng cứ lên đấy chụp mũ rồi bô bô kể tội.
...
Khoa học đã chứng minh: 'Thông tin giả có tốc độ lan truyền nhanh gấp 6 lần thông tin thật'.
Nên Lão cứ tận dụng thôi ! Cứ giật gân phê phán, hay giật gân thành tích là auto kênh lên nhanh, nhiều người biết, fans hùng hậu :))

Chính sách mạng các mạng xã hội trước đây tránh xa các vấn đề chính trị, nên cũng tạo điều kiện cho Lão phát tán tin giả, nói chung là Lão tự tung tự tác thích hót gì thì hót, vu vạ/xuyên tạc ko ai cản, lâu dần xây dựng dc quyền lực truyền thông cho riêng Lão.

Nhưng giờ thì hết rồi, 1 năm trở lại đây các mạng xã hội chịu sức ép từ dư luận đã can thiệp, dán nhãn và ban các phát biểu xuyên tạc của Lão - thực tế nhé, ko phải do Mark Zuckerberg hay big4, Big Tech gì thù ghét Trump như các cụ fans Trump vẫn tuyên truyền :))

Trạng thái
Thớt đang đóng