[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về nước Mỹ

Trạng thái
Thớt đang đóng

anhtrangvn

Xe tăng
Hôm rồi em đọc bài trả lời phỏng vấn của cựu Ngoại trưởng Rex Tillerson mới thấy làm việc với Trump khó lắm, vô cùng khó. Đọc xong rồi kết hợp với thông tin của mấy ông cựu khác như Mattis, Bolton thì thấy việc Trump tin rằng Pence có thể giúp lật ngược cuộc bầu cử nghe thì có vẻ khó tin nhưng với Trump có khi lại là điều có thể.

Tillerson trả lời phỏng vấn: https://foreignpolicy.com/2021/01/11/rex-tillerson-interview-trump/
Em đọc đoạn hiểu biết của cụ Trump về nhiều vấn đề hạn chế thì em thấy cũng khó. Nhiều vấn đề giải quyết bằng hiểu biết, tư duy logic chưa chắc đã trúng, có một số vấn đề các lãnh đạo dùng đến trực giác trong đánh giá vấn đề nữa. Với lại, còn đội ngũ cố vấn đi theo chứ hiểu biết cá nhân của một người về thế giới là không bao giờ đủ và bị hạn chế rất nhiều.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kế hoạch giải cứu binh nhì Ryan của cụ Biden có thể gây hại nhiều hơn lợi.
Không hẳn cứ hỗ trợ nhiều là tốt, bài học Hy Lạp là 1 vd, thời cụ Obama với gói 900 tỉ đã thể hiện khá rõ tác động tiêu cực ngoài ý muốn...

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì vai trò ông Pence theo hiến pháp, luật Mỹ để làm gì ạ ? Hay cũng chỉ để cho đẹp thủ tục ạ ? Chính ra lần sau chọn KOL nào hot hot của Mỹ ra đứng đọc cho đẹp.
Vai trò của ông ấy quan trọng, điều phối cuộc họp xác nhận phiếu Đại cử tri theo luật. Điểm quan trọng nhất là nếu thực sự có tranh chấp phiếu Đại cử tri, Pence sẽ phải giải quyết theo luật

Trong cuộc họp đấy, Pence phải hành xử theo luật, nhưng cái mà Trump yêu cầu (vào ngày 6/1) là Pence phải tự tạo ra luật

tratida

Xe container
Vai trò của ông ấy quan trọng, điều phối cuộc họp xác nhận phiếu Đại cử tri theo luật. Điểm quan trọng nhất là nếu thực sự có tranh chấp phiếu Đại cử tri, Pence sẽ phải giải quyết theo luật

Trong cuộc họp đấy, Pence phải hành xử theo luật, nhưng cái mà Trump yêu cầu (vào ngày 6/1) là Pence phải tự tạo ra luật
Cụ suy diễn nhé :D

tratida

Xe container
Cụ Pence có thể làm 1 số điều "theo luật", cụ Pence có thể vận động, tác động để các nghị sỹ có thể làm việc "theo luật", và Trump hi vọng nó sẽ thay đổi được cục diện. Còn cách báo chí nói thổi phồng tô vẽ lên thì đấy là quyền của nó thôi.

tratida

Xe container
Nếu cụ Pence chả có tác dụng gì thì mời MC Trấn Thành sang cho vui

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc đoạn hiểu biết của cụ Trump về nhiều vấn đề hạn chế thì em thấy cũng khó. Nhiều vấn đề giải quyết bằng hiểu biết, tư duy logic chưa chắc đã trúng, có một số vấn đề các lãnh đạo dùng đến trực giác trong đánh giá vấn đề nữa. Với lại, còn đội ngũ cố vấn đi theo chứ hiểu biết cá nhân của một người về thế giới là không bao giờ đủ và bị hạn chế rất nhiều.
Hiểu biết của ai cũng có giới hạn, nhưng trách nhiệm của một người đứng đầu quốc gia là phải tự tìm hiểu vấn đề (với sự giúp đỡ của các cố vấn) cho đến khi nắm rõ nó hoàn toàn rồi mới đưa ra quyết định. Lạm dụng trực giác cá nhân để điều hành đất nước thì ko khác gì đi đánh bạc với tiền cược là các tài nguyên quốc gia, sớm muộn sẽ trắng túi.

Em đọc rất nhiều thông tin từ những người từng làm việc cho chính quyền Trump, thấy rõ là Trump rất ít chịu tiếp thu cái mới, chấp nhận nhìn sự việc dưới góc nhìn của người khác. Và thực tế quan sát từ việc Trump xử lí dịch và lãnh đạo chiến dịch lật ngược kết quả bầu cử càng khẳng định những gì họ nói là đúng.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Pence có thể làm 1 số điều "theo luật", cụ Pence có thể vận động, tác động để các nghị sỹ có thể làm việc "theo luật", và Trump hi vọng nó sẽ thay đổi được cục diện. Còn cách báo chí nói thổi phồng tô vẽ lên thì đấy là quyền của nó thôi.
Cụ chả hiểu một tí gì về quy trình làm việc của chủ tịch Thượng viện trong cuộc họp xác nhận phiếu Đại cử tri.

Thôi, dừng lại ở đây. Em hết kiên nhẫn với cụ rồi.

tratida

Xe container
Chiều cụ vậy, em giúp cụ rồi đấy

heavyrain99999

Xe máy
Cụ chả hiểu một tí gì về quy trình làm việc của chủ tịch Thượng viện trong cuộc họp xác nhận phiếu Đại cử tri.

Thôi, dừng lại ở đây. Em hết kiên nhẫn với cụ rồi.
các cụ đấy có bh bỏ thời gian ra đọc luật đâu. Luật đã bảo rồi, Phó tổng thống chỉ mang vai trò đại diện, kết cục bầu cử thế nào là ngã ngũ từ tháng trước rồi, có muốn cũng không thay đổi được

heavyrain99999

Xe máy

taplai2012

Xe trâu
Với 25k lính bảo vệ do cụ Trump cử tới mà buổi tổng duyệt nhậm chức theo lịch lại phải hủy.
Tổng duyệt thì ai phá, ai dám phá? Không tổng duyệt buổi chính thức làm sao chu đáo và bảo đảm được.

taplai2012

Xe trâu
Nhìn sơ sơ lại thấy mấy cụ ôm bỏng ngô nữa rồi.
Hết sức kìm chế, không lái ra khỏi nước Mỹ quá 10.000km các cụ nhé :)
Hẹn gặp lại cụ Huan Trananhtrangvn sau 20/1/21 nhé 😜

tratida

Xe container
Quyền điều hành, quyền phát biểu, quyền bỏ phiếu (khi không ngã ngũ)
Còn quyền cù nhây đòi không mở phiếu, trả về hay vui lên thì xé như cụ bà Pelosy như mấy cụ rồ Trump phán đoán thì hơi xa quá. Rõ ràng là ổng có nhiều quyền hơn là quyền post bài (được cho là kích động bạo lực) như Trump

taplai2012

Xe trâu
So găng giữa 2 ái nữ tổng thống và tổng thống đắc cử....

nhuataiche

Xe container
Bác thì hiểu biết, còn phó tổng thống Mỹ thì không.
Báo chí thổi phồng tô vẽ, bọn thổ tả ấy chỉ là một guồng máy công ty đâu đó chừng vài trăm nghìn người, với đủ thứ chuyên gia luật và nhà phân tích, dĩ nhiên chả là cái đinh gỉ gì so với hiểu biết của bác.

taplai2012

Xe trâu

tratida

Xe container
Bác thì hiểu biết, còn phó tổng thống Mỹ thì không.
Báo chí thổi phồng tô vẽ, bọn thổ tả ấy chỉ là một guồng máy công ty đâu đó chừng vài trăm nghìn người, với đủ thứ chuyên gia luật và nhà phân tích, dĩ nhiên chả là cái đinh gỉ gì so với hiểu biết của bác.
Luận điệu này các cụ lặp lại hơi nhiều, thế Trump và cả guồng máy và bao nhiêu người của ông cũng chả là đinh gỉ gì so với hiểu biết của bác ?

nhuataiche

Xe container
Luận điệu này các cụ lặp lại hơi nhiều, thế Trump và cả guồng máy và bao nhiêu người của ông cũng chả là đinh gỉ gì so với hiểu biết của bác ?
Bác đang nói chuyện phó TT kiểm phiếu, trong chuyện này hiểu biết của Trump như thế nào bác tự nhìn đi.
Trong chuyện này guồng máy của Trump, nghĩa là có Pence trong đó, họ hiểu biết như thế nào, bác tự nhìn đi.
Những chuyện khác ko liên quan đến vấn đề chúng ta đang bàn.

Trạng thái
Thớt đang đóng