chim-ưng

Xe tăng
Cụ hãy tinh ý một chút là sẽ thấy.

WHO và các tổ chức kiểm định trên thế giới họ mà phê duyệt là hàng xin nhé. Kể cả hàng TQ. Thực tế TQ đang tiêm cho dân số nước họ đấy thôi.

Còn hãng nọ bị thế này, loại kia bị thế nọ phần lớn là cuộc chiến truyền thông của các quốc gia SX ra vắc xin cụ nhé.
ý e nói là thực địa , quan sát thực tế .

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm thì có. Khi cơ thể cụ có kháng thể, thì về cơ bản, virus không thể sinh sôi mạnh trong cơ thể cụ. Hoặc không thể sinh sôi được. => Mật đội virus trong hơi thở cụ là 0 hoặc rất thấp => Không thể lây nhiễm => Cụ không phải là vật chủ phù hợp cho virus => Chuỗi lây nhiễm tại mắt xích của cụ bị đứt. => Nên chỉ cần khoảng 70% dân có kháng thể chống lại được virus là thành miễn dịch cộng đồng.

Tất nhiên thì tiêm thì có kháng thể, nên mình ko bị lây, hoặc có lây thì cũng không để nó tấn công làm bị nặng trầm trọng được.
Tóm lại theo cụ thì có nên tiêm ko :D

longpasa

Xe tải
Cụ hãy tinh ý một chút là sẽ thấy.

WHO và các tổ chức kiểm định trên thế giới họ mà phê duyệt là hàng xin nhé. Kể cả hàng TQ. Thực tế TQ đang tiêm cho dân số nước họ đấy thôi.

Còn hãng nọ bị thế này, loại kia bị thế nọ phần lớn là cuộc chiến truyền thông của các quốc gia SX ra vắc xin cụ nhé.
WHO chấp làm gì cụ, Moderna hàng xịn nhất mà mãi tháng 5 chúng nó mới cấp phép kìa . Giờ Sputnik who chưa cấp phép mà VN cũng mua luôn, sản xuất luôn đấy :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Theo em mình không nên tiêm là lành nhất,vì sao??vì mọi người tiêm rồi thì làm gì có ai bị,không có ai bị thì nó lây làm sao.Mà mình có bị thì chữa cũng khỏi,bệnh nhân người Anh nặng thế còn khỏi cơ mà.Trừ khi bị nhiều nó quá tải ý tế,thiếu máy móc thì chết chứ 1-2 người bị thì khỏi ngay.
Không tiên cho người khác tiêm hết đi.
Lý luận của cụ Kiểu như "tất cả mọi ng đeo kt thì mình cần gì đeo" đúng ko cụ :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mình không tiêm, để cho mấy thằng xung quanh tiêm là mình ez an toàn rồi cụ :)))) Em tính cả rồi. (60-70% người xunh quanh mình tiêm là có miễn dịch cộng đồng rồi, rủi ro tiêm vaccine để cho họ chuột bạch đi, mình nằm trong 30% còn lại, chẳng cần tiêm, chẳng cần chuột bạch mà vẫn an toàn).
Cụ khôn thế =))=)), mà cũng nên nhường cho những ng có nguy cơ cao đúng ko cụ.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
WHO chấp làm gì cụ, Moderna hàng xịn nhất mà mãi tháng 5 chúng nó mới cấp phép kìa . Giờ Sputnik who chưa cấp phép mà VN cũng mua luôn, sản xuất luôn đấy :))
ĐÚng rồi cụ ạ. Trong giới kinh doanh liên quan đến kiểm định các vấn đề về sức khỏe thì người ta kinh sợ nhất là ông kẹ FDA.

FDA bắt đầu họp và đưa ra quyết định sử dụng 3 loại vắc xin trong trường hợp khẩn cấp cho dân Mỹ là: Pfizer, Modena vào tháng 12/2020, hãng còn lại là J&J vào tháng 2/2021.

Nếu cụ làm trong ngành kinh doanh các SP liên quan sức khỏe thì cụ sẽ thấy, cái gì FDA mà phê duyệt thì cứ thế mà theo thôi. Giấy thông hành đấy

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thủ tướng anh có vợ con và cũng thôi đẻ rồi. Và cũng già rồi nữa, có mắc di chứng gì cũng không ngại. Vaccine toàn kiểu phê duyệt khẩn cấp, chứ bình thường phải thử nghiệm 10 năm mới đáng tin cậy đó.
Nói như cụ 10 năm mới phê duyệt thì lúc đó làm quái gì còn dịch bệnh để mà tiêm nữa nhỉ.

TuanThanh84

Đi bộ
Thật sự rất ngại tiêm vacxin của china . Thằng đấy có giỏi đấy nhưng nham hiểm chả biết thế nào mà lần .

Zinger 2008

Xe buýt
Em cũng mới tiêm mũi 1, về phát là tối bị ngây ngấy sốt nhẹ ngay. Chỗ bắp tay bị tiêm hơi nhức và mỏi. Sau 2 ngày các vấn đề trên đã đỡ dần, giờ lại tươi như hoa. Theo em là nếu tiêm dc thì nên tiêm, tỷ lệ tử vong khi tiêm văc xin này là cực thấp ( nếu so với các loại vắc xin khác và đặc biệt là các loại vắc xin tiêm cho trẻ em). Mà trước khi tiêm cũng sàng lọc, khám… kỹ lắm!

vitngoc

Xe điện
Tại sao lại như này? Các nước nó lưu hành rộng rãi, ai cũng có thể tự xét nghiệm còn ta thì chưa cấp phép, chưa cho dùng trong khi đội ngũ y tế làm xét nghiệm thì căng mình vất vả... hay những sp của bọn Hàn, Nhật... ko đáng tin cậy so với chuẩn VN
E thấy có sự cồng kềnh, quan liêu ko hề nhỏ
Hàn cũng đầy loại lởm, Tàu nữa thì đừng có hỏi.
Chưa thấy nước nào khuyến khích dân tự làm cái này, kiểu gì cũng phải theo chỉ dẫn của cơ quan y tế.
Hội dân cư nhà cháu, có mỗi vụ âm - dương để cách ly các F mà còn loạn hết lên :))

Bô nhêk

Xe hơi
Cũng có gì mâu thuẫn đâu cụ. Đánh thuế vào bds thứ 2 sẽ giúp giảm đầu cơ. Còn bao nhiêu người vẫn có nhu cầu mua đất, mua nhà cơ mà. Chính việc hạn chế đầu cơ mới giúp tiền chảy vào sx kinh doanh, giúp người nghèo có thể có đk mua đc căn nhà, mảnh đất để ở. Cứ mỗi năm tính thuế 5%/ giá trị bds thứ 2 thì ổn ngay. Chỉ có điều sẽ ko ai trình và thông qua vì nó đánh vào chủ yếu nhà giầu, quan chức.
Ở VN, nhà nào ở nhờ nhà nào ở thuê, chỗ nào bỏ hoang, nó là của ông nào... Thậm chí cha mẹ chia đất cho con, thằng nào được đến đâu, bà hàng nước đầu ngõ còn nắm rõ như lòng bàn tay - chưa nói đến ông tổ trưởng và cả 1 bộ máy quản lý (ăn lương) đồ sộ.
Vậy nhưng các ông nghị gật lại cho rằng: không thể thống kê nổi...

chim-ưng

Xe tăng
Chống lây nhiễm khi đã tiêm vaccine là gì hả cụ?
e không làm trong ngành y nên nói nôm na ý là ( bởi e đọc tạp chí ) khi đã tiêm vắc xin rồi vẫn bị nhiễm và lây truyền cho người khác , tùy loại vắc xin mà nhiễm ít hay nhiều , nhiễm rồi và lây .

dpl

Xe lăn
Đợi khi nào các nước hay bay đến VN hết thì VN hết. Chứ cứ dập dịch xong lại nc ngoài phi vào

redcode

Xe điện
Không biết nhưng lâu rồi em ko nghe cập nhật tin tức gì về covid bên china. Các cụ có tin gì bên ý ko?

Coltplus2008

Xe điện
Các cụ đã ai tiêm Sputnik chưa ạ, cơ quan e đang triển khai tiêm miễn phí cho nv. Giá dao động 22 đến 26$
Lô hàng Nga tặng này chắc ưu tiên mấy đối tượng chứ chưa rộng rãi.
Lô mua 20tr liều thì T7 mới giao chắc mới tiêm rộng

Coltplus2008

Xe điện
Em không tiêm vắc xin TQ và Nga. Không tiêm vắc xin TQ vì không biết hàng nội địa Trung khác với hàng xuất như thế nào (dùng chính giọng các cụ quảng cáo bán hàng nội địa Trung).
Không Nga là vì Vắc xin Nga bỏ qua bước kiểm thử vắc xin Giai đoạn 3. Cái nghiên cứu của Nga tự đăng trên lancet về tính hiệu quả của vắcxin Nga cũng thiếu Raw data đi kèm, dẫn tới nhiều nhà nghiên cứu ở các nước tập hợp nhau lại viết kiến nghị về tính khả tín của nghiên cứu. Do thiếu Raw data nên WHO với EU còn chưa dám duyệt.
Không phê duyệt Nga để không cho Nga bán vào châu Âu. Trò chính trị cô lập của Mỹ, Châu Âu thôi.