Cao_Xanh

Xe tăng
nhà vợ em ở khu gần nhà ông bệnh nhân này, không thấy thông tin gì luôn, thường nếu ổng mất sẽ đồn quanh khu đó mà mấy ngày ni có thông tin gì đâu
Kụ (và Vk nhà gần) thử lội ngược các comment liên quan ở các trang trước (1119/1120...) để kiểm chứng/xác nhận các thông tin về BN418 cũng như về (cố) Nhà thơ Giang Hà Vỹ/Ng.V.Nam... Chẳng hạn như:

Vậy cùng thử phân tích xem trường hợp này là fake hay không nhé.
Ông Nguyễn Nho Khiêm này là Chủ tịch Hội nhà văn Đà Nẵng, Tổng biên tập Tạp chí Non nước. Như vậy chắc chắn là ông ấy có mối quan hệ với ông Giang Hà Vỹ, và khả năng cao là bức ảnh ban thờ là ông ấy chụp.
Giả sử bức ảnh đó không phải ông ấy chụp mà lại lấy từ người khác và nó là ảnh fake thì ông này phạm một lúc 2 tội: 1. tung tin giả về dịch bệnh (lên phường nộp phạt ngay và luôn), 2. báo tử bạn bè đang còn sống (tội này nặng về mặt đạo đức thôi chứ có ông làm to hơn ông ấy cũng làm thế mà
không sao cả).
.
Ngày 7.8, Bệnh viện Trung ương Huế xác nhận, kết quả xét nghiệm SASR-CoV-2 đối với bệnh nhân 418 Ng.V.N (61 tuổi; ngụ Thanh Bình, Hải Châu, Đà Nẵng) được thực hiện ở Bệnh viện Trung ương Huế đã có kết quả âm tính lần thứ nhất.
Đây là lần xét nghiệm thứ 2 được lấy mẫu vào ngày 4.8, do Bệnh viện Trung ương Huế tiến hành bằng kỹ thuật Real-time RT-PCR phát hiện SASR-CoV-2 sau lần thứ nhất cho kết quả dương tính.
Trước đó, ngày 25.7, ông Ng.V.N. được Bộ Y tế công bố nhiễm SASR-CoV-2, là bệnh nhân thứ 418. Sau 5 ngày được điều trị tại Bệnh viện Đà Nẵng, ngày 30.7, bệnh nhân 418 được chuyển ra điều trị tại Bệnh viện Trung ương Huế cơ sở 2 (huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế).
Ngoài nhiễm COVID-19, bệnh nhân 418 còn nhiễm khuẩn đường huyết, đái tháo đường, tăng huyết áp. Bệnh viện Đà Nẵng chuyển tới Bệnh viện Trung ương Huế với tình trạng hôn mê, phù toàn thân, huyết áp 160/90 mmHg, đang bóp bóng qua nội khí quản, ran ẩm rải rác hai phổi, SpO2: 99%.
Bệnh nhân hiện hôn mê, thở máy AC-VC, đang chạy CRRT hệ thống ECMO (tim, phổi nhân tạo); vô niệu, tăng tiết đàm giãi, phù toàn thân, bụng mềm; tiên lượng rất nặng.
Nhà thơ Giang Hà Vỹ tên thật là Nguyễn Văn Nam, 61 tuổi, sống tại phường Thanh Bình, quận Hải Châu, TP Đà Nẵng, có bố là Nguyễn Văn Yên mất ngày 28/7.
Bệnh nhân (418) là N.V.N, 61 tuổi, sống tại phường Thanh Bình, quận Hải Châu, TP Đà Nẵng, có bố là N.V.Y mất ngày 28/7.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Sao phải soi hả bác? Báo họ đăng công khai để những ai có mặt thì khẩn trương xét nghiệm hoặc cách ly khỏi lây lan sang người khác, chứ chị này phải showbiz đâu mà ai rảnh

Em đọc thấy các cụ ọp toàn bẩu họ đi ăn liên hoan nhiều, thôi là này nọ. Họ ăn gì, mặc gì quyền của họ. Chỉ cần biết địa điểm họ đến để cách ly những ai ở đó là ok.
Nhiều người công việc họ còn tiếp khách có lẽ còn nhiều hơn.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tiếp khách mợ ấy cũng tính vào liên hoan thì em thấy bình thường.
Em cũng thấy thế là bình thường vì khi họ quản lý 1 doanh nghiệp thì có rất nhiều mối quan hệ. 9 ngày bị cuộc liên hoan thì không có gì cả.

trihoan

Xe tải
Ghét nhất là soi mói đời tư người khác
Trong dịch bệnh thì tụ tập ăn nhậu chục người không còn là đời tư nữa. Tuy chưa cấm kiểu cách ly như các tỉnh khác nhưng là tạo thói quen xấu, tấm gương xấu. Chứ nếu HN đang cách ly thì ăn phạt chục củ rồi.

Alexanderrr

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko nói vụ dân phát triển bar pub hút chích bét nhè đi cụ. Văn cụ quá phiến diện chỉ nêu dẫn chứng 1 vế. Chán tập 1!
Bar pub hút chích ở đâu cũng có, bao gồm cả VN, vđ là chúng ở tầng lớp xh nào, có phổ biến ở mọi tầng lớp công viên chức/ trí thức/ sinh viên/ trường ĐH.....nếu có thì mức độ/ tần suất/ tỉ lệ phổ biến tới mức nào.
Còn liên hoan hốc tọng thì VN trở thành lẽ sống, với tần suất siêu cao, siêu phổ biến từ tầng lớp công viên chức/ trí thức/ GV - sinh viên trường ĐH/ xxx, v.v... trở đi tức là các tầng lớp tinh hoa của XH. Nhắc lại là e ko có thống kê của nn, nếu cần dẫn chứng cứ việc nhìn thực tế xh xung quanh là thấy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Trong dịch bệnh thì tụ tập ăn nhậu chục người không còn là đời tư nữa. Tuy chưa cấm kiểu cách ly như các tỉnh khác nhưng là tạo thói quen xấu, tấm gương xấu. Chứ nếu HN đang cách ly thì ăn phạt chục củ rồi.
Người bình thường giai đoạn này đều biết nên đi nhẹ nói khẽ, hạn chế tụ tập. Đây toàn thấy đi với “công ty chồng”, trưa vừa ăn tối đã ăn thì cũng đến ạ.

leenamtuankorea

Xe tăng
Người bình thường giai đoạn này đều biết nên đi nhẹ nói khẽ, hạn chế tụ tập. Đây toàn thấy đi với “công ty chồng”, trưa vừa ăn tối đã ăn thì cũng đến ạ.
Bạn này sn, 87 chồng 89 nên chắc giám sát đi theo sợ đồng chí chồng tòn tem bên ngoài

N_[Ga con]

Xe tải
Em chào các cụ!
Em có việc này muốn tham khảo ý kiến các cụ trên này. Đặc biệt là các cụ trong ngành Y.
Em đi Đà Nẵng bằng xe cá nhân đoàn 6 người và về ngày 20.07, không có tiếp xúc trực tiếp với người về từ Đà Nẵng từ thời điểm đó. Qua theo dõi (đợt mới bùng phát - cuối tháng 7) thì em không nằm trong diện được khuyến cáo cách ly. Em đã lấy mẫu XN nhanh và kết quả âm tính và chờ mãi không thấy phường gọi xét nghiệm PCR. Sau đó ngày 14 em có hiện tượng sốt nhẹ. Đến ngày 15 sốt cao hơn, đau họng thì phường gọi ra lấy mẫu (số đen bắt đầu từ đây :( ) Em vội vàng phi ra vì nghĩ trong đầu: đi làm cho chắc cú. Em cũng đinh ninh là ra lấy mẫu xong về thôi. Ai ngờ, em đi từ đấy đến nay và chưa được về mặc dù đã có kết quả âm tính 2 lần.
Em ra phường lúc 17h30 vào phòng cách li luôn lấy mẫu và đợi đến 19h30 lên xe 115 vào Thanh Nhàn, nằm chờ đến 22h30 ở chỗ sàng lọc tầng 1 sau đó mới được chuyển lên T9 (cách ly- trước là Nội tiêu hóa). Trong đầu vẫn hi vọng là có kết quả âm tính sẽ được về. Đen nữa là vào viện em hết sốt luôn :(( Chiều hôm sau (16.08) em lại được viện lấy mẫu lần nữa. Và đến sáng nay được trả lời là âm tính cả 2 lần, tuy nhiên phải ở lại đủ 14 ngày :( . Lí do là có thể có ca lây chéo giữa bệnh nhân 812 và 962, Tuy nhiên cả 2 ca này đều đã được chuyển sang Nhiệt đới 2 trước khi em vào.
Tuy nhiên theo em thấy: Em đã đi về ĐN tính tới thời điểm sốt là 25 ngày, mẫu lần 2 âm tính là 27 ngày, hết triệu chứng -> Có nên cho em về cách ly tại nhà (như một F2). Giữ em lại càng tăng nguy cơ lây nhiễm chéo.
Theo các cụ thì viện có nên giữ em lại thêm không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ!
Em có việc này muốn tham khảo ý kiến các cụ trên này. Đặc biệt là các cụ trong ngành Y.
Em đi Đà Nẵng bằng xe cá nhân đoàn 6 người và về ngày 20.07, không có tiếp xúc trực tiếp với người về từ Đà Nẵng từ thời điểm đó. Qua theo dõi (đợt mới bùng phát - cuối tháng 7) thì em không nằm trong diện được khuyến cáo cách ly. Em đã lấy mẫu XN nhanh và kết quả âm tính và chờ mãi không thấy phường gọi xét nghiệm PCR. Sau đó ngày 14 em có hiện tượng sốt nhẹ. Đến ngày 15 sốt cao hơn, đau họng thì phường gọi ra lấy mẫu (số đen bắt đầu từ đây :( ) Em vội vàng phi ra vì nghĩ trong đầu: đi làm cho chắc cú. Em cũng đinh ninh là ra lấy mẫu xong về thôi. Ai ngờ, em đi từ đấy đến nay và chưa được về mặc dù đã có kết quả âm tính 2 lần.
Em ra phường lúc 17h30 vào phòng cách li luôn lấy mẫu và đợi đến 19h30 lên xe 115 vào Thanh Nhàn, nằm chờ đến 22h30 ở chỗ sàng lọc tầng 1 sau đó mới được chuyển lên T9 (cách ly- trước là Nội tiêu hóa). Trong đầu vẫn hi vọng là có kết quả âm tính sẽ được về. Chiều hôm sau (16.08) em lại được viện lấy mẫu lần nữa. Và đến sáng nay được trả lời là âm tính cả 2 lần, tuy nhiên phải ở lại đủ 14 ngày :( . Lí do là có thể có ca lây chéo giữa bệnh nhân 812 và 962, Tuy nhiên cả 2 ca này đều đã được chuyển sang Nhiệt đới 2 trước khi em vào.
Tuy nhiên theo em thấy: Em đã đi về ĐN tính tới thời điểm sốt là 25 ngày, mẫu lần 2 âm tính là 27 ngày, hết triệu chứng -> Có nên cho em về cách ly tại nhà (như một F2). Giữ em lại càng tăng nguy cơ lây nhiễm chéo.
Theo các cụ thì viện có nên giữ em lại thêm không ạ?
Theo chủ trương thì nên nghe bác à! Chúc bác vui vẻ và an lành.

dongnat123

Xe container
Theo cụ kể thì em thấy cụ giỏi hơn bác sĩ rồi đấy ;))