legend7seas

Xe tải
Em thấy khả năng thế từ trước rồi, các nước không chung một chính sách dịch lan quá rộng, nguồn bệnh quá lớn nên dập sẽ lâu hơn rất nhiều. Hãy nghĩ ra cách thích nghi để hạn chế dịch tốt nhất, vừa vẫn sx kinh doanh được vừa hạn chế tối đa lan truyền. Với giả thuyết phải 60% mắc mới tan dịch thì tại sao SARs, MERs lại tan nhanh và ít người mắc vậy.
Con Covid-19 có điểm tai hại vô cùng so với SARS, MERS và cả cúm mùa là có thể lây lan khi chưa có triệu chứng hoặc triệu chứng rất ít. Vậy nên dập dịch lần nay khó khăn hơn nhiều. Cũng chính điểm này đã làm bên Âu, Mỹ toang nặng vì quen thói chỉ có triệu chứng bệnh mới cách ly và không đeo khẩu trang đại trà phòng lây nhiễm.

Đối thủ thay đổi mà mình không thay đổi chỉ có thua.

TuanBanhBao

Xe tăng

Vova

Xe container
Bác ta báo chuyến bay tuyến này còn nhiều chỗ, kêu gọi công dân đi du lịch thì về thôi, có nói gì đến CB đi công tác hay nhân viên sứ quán đâu. Mà nhóm đi du lịch thì nên về vì có CT 16 hạn chế, đóng cửa dịch vụ ko thiết yếu, đi lại khó khăn ở VN rồi thì ở lại làm gì.
Thực ra em không hiểu là cụ kevin69 không để ý câu "We advise British tourists to leave VN now", hay là cố tình không để ý để rồi viết thành "Kêu gọi các công dân rời khỏi VN về nước". Thời buổi dịch bệnh, động tẹo cũng kích động rồi hoang mang rồi lo lắng than khóc thực sự không nên, cho dù vô tình hay hữu ý.

LienPhuong

Xe điện
Con Covid-19 có điểm tai hại vô cùng so với SARS, MERS và cả cúm mùa là có thể lây lan khi chưa có triệu chứng hoặc triệu chứng rất ít. Vậy nên dập dịch lần nay khó khăn hơn nhiều. Cũng chính điểm này đã làm bên Âu, Mỹ toang nặng vì quen thói chỉ có triệu chứng bệnh mới cách ly và không đeo khẩu trang đại trà phòng lây nhiễm.

Đối thủ thay đổi mà mình không thay đổi chỉ có thua.
Ý em là về giả thuyết là chỉ khi 60% nhiễm dịch mới tan được ấy (miễn dịch cộng đồng ấy) trong khi sars và mers đâu cần miễn dịch cộng đồng vẫn tan đấy. Còn dập dịch thì rõ ràng covid khó hơn nhiều, nên lẽ ra các nước thống nhất được từ đầu thì khả thi hơn nhiều.

LeTai1979

Xe cút kít

Hôm trước thì kêu TS không phải là bộ phận của BM hôm nay lại lòi ra BN 231 đi công tác cùng, e thắc mắc là nhân viên đơn vị cc nước sôi lúc đó đang là F1 sao k nhốt cách ly mà lại đi công tác cùng cán bộ BV. Hay chống dịch cũng có vùng cấm.
Chắc đi để nước non cho cán bộ. :))

memanque

Xe buýt
Ngày 31/3 vẫn còn đi ctac mà cụ bảo nhốt lâu hả? e tưởng phải nhốt từ 27-28/3 chứ
Đi c tác từ 27 cụ ơi. Hôm họp 29.3 ông Chung có nhắc đến ca này, đi theo đoàn công tác về Hà Nam. Nay mới nổi số Hà Nam, còn Nam Định, Ninh Bình nữa. Ổ Trường Sinh còn dài tập nữa.

Chỉnh sửa cuối:

vuvanphong

Xe điện
Ở HN em nhìn thấy ở phía chỉ đạo thì có các bác NĐC, NXP sau đó đến VDD
Không rõ các bác có nhìn thấy thế hay khác!
Còn bộ phận thực thi thì rõ ràng có các BS tuyến đầu, BS hậu cầu,lực lượng QĐ, CA, QP, các tổ chức xã hội,các nhà tài trợ, nhà hảo tâm, các đội TNV
Bọn bú fame câu video, chuyên gia giả mạo toàn là lực lượng là cản trở tiến trình!

duckduckgoes

Xe máy
In
Ông này tuồn cho 20-30 người trong giới truyền thông, mà luật quân đội thì rất cấm kỵ mấy vụ này.

"Acting Secretary of Defense Thomas Modly told reporters later in the day that the officer had sent his missive through unclassified channels and between 20 and 30 different individuals had received a copy"
Individuals ở đây là tướng lĩnh liên quan trong Navy. Bác có thấy từ leak không? Các bác đọc tin thì đọc chứ suy diễn quá thành fake news đấy.

Chỉnh sửa cuối:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào rành thông não em phát: ở Việt Nam các ca dương tính đang điều trị thì biểu hiện thế nào ạ? Thấy bảo ổn định, trừ 3 ca nặng thở máy. Mức độ ổn định thế thì em nghĩ nên lạc quan không sợ hãi. Cứ phát hiện và điều trị rồi xuất viện.

pt1098

[Tịch thu bằng lái]
In

Individuals ở đây là tướng lĩnh liên quan trong Navy. Các bác đọc tin thì đọc chứ suy diễn quá thành fake news đấy.
Không biết 20-30 người đó gồm những ai, nhưng rốt cuộc truyền thông biết tin rần rần

trungduong2211

Xe điện
Cụ so bác sỹ với chỉ huy 1 tàu sân bay đang hoạt động trực chiến thì chịu cụ.
Bs Lượng phát biểu với tư cách cá nhân qua mạng xã hội. Chứ nếu bs Lượng là Giám đốc phát biểu với truyền thông lại khác.
Quy định này thì quân đội nước nào cũng có.
Bất cứ một cơ quan đơn vị nào cũng có quy chế phát ngôn hết đó cụ. Cụ thể bs Lượng kia phải theo quy chế phát ngôn nơi lv và cq cấp trên nếu phát ngôn đó liên quan đến lĩnh vực ct. Còn việc cá nhân thì k tính.

duckduckgoes

Xe máy
Không biết 20-30 người đó gồm những ai, nhưng rốt cuộc truyền thông biết tin rần rần
Thì bảo bác là không biết thì nói là tôi đoán chứ đừng khẳng định. Mách bác thêm là bác qua AP hay WSJ đọc sẽ chính thống hơn mấy nguồn lá cải.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
hôm nay các cụ thấy 6 ca mới thế nào. bỏ luôn cả thời gian xét nghiệm dương tính lần 1 nhé.
em giữ nguyên kết luận.
Em cũng vẫn giữ nguyên kết luận là cụ đa nghi quá. Bản thân em vẫn chưa thấy 6 ca mới này có gì chứng tỏ rằng các bạn ở trên đang xào nấu số liệu gì hết. Cụ có chú thích "bỏ luôn cả thời gian xét nghiệm dương tính lần 1 nhé", nhưng đâu phải đây là lần đầu báo cáo của BYT không ghi thời gian xét nghiệm dương tính lần 1. Ví dụ như em xem lại ngẫu nhiên mấy hôm trước thì ca 180 - 183 và 188 cũng không ghi cả thời gian xét nghiệm, trong khi 184-187 trong cùng báo cáo thì lại ghi đầy đủ.

Thêm nữa, sáng hôm qua lúc trả lời cụ em chưa đọc kĩ các trường hợp trong 4 bạn 219-222. Sau đó em đọc kĩ 4 trường hợp sáng hôm qua thì thấy việc mất nhiều ngày từ khi xét nghiệm lần 1 đến khi xét nghiệm lần 2 và công bố có vẻ không phải là hiếm trong thời điểm hiện tại. VD như bệnh nhân 221 và 222, cả hai đều có kết quả dương tính khi xét nghiệm lần 1 (vào ngày 24/3 và 22/3 cho mỗi bệnh nhân) và được nhập viện nhiệt đới TW, nhưng đến 30/3 mới gửi được mẫu bệnh phẩm của hai bạn đến viện dịch tễ TW để xét nghiệm lần 2. Nếu dựa vào 2 trường hợp này, và một số cụ hôm qua cách đây vài trang nói rằng có những người lấy mẫu xét nghiệm đang đợi 3 4 hôm chưa có kết quả thì em phỏng đoán đơn giản là hiện giờ do vụ bùng phát ở viện BM, số ca cần xét nghiệm ở nhà mình đang tăng vọt nên dân thường phải chờ lâu hơn. Các bạn ở trên có thể (cũng dễ hiểu) đang tập trung xét nghiệm các bác sĩ, nhân viên y tế và những người liên quan đến BM trước.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Cụ nào rành thông não em phát: ở Việt Nam các ca dương tính đang điều trị thì biểu hiện thế nào ạ? Thấy bảo ổn định, trừ 3 ca nặng thở máy. Mức độ ổn định thế thì em nghĩ nên lạc quan không sợ hãi. Cứ phát hiện và điều trị rồi xuất viện.
Được như thế thì tốt quá, nhưng vấn đề là để giữ được phát hiện => điều trị => xuất viện thì số ca nhiễm phải duy trì tầm mấy trăm thôi, hay nói cách khác là phải tuân thủ tuyệt đối cách ly cộng đồng, giãn cách giao tiếp. Chứ còn để số ca nhiễm tăng như ở các nước châu Âu, Mỹ hay thậm chí Nhật, Hàn bây giờ thì em nghĩ hệ thống y tế nhà mình chưa chắc đã chịu được. Lúc đấy sẽ không đảm bảo chữa trị cho tất cả người bệnh như bây giờ nữa cụ ạ.

Lemica

Xe tăng
Số liệu của Bộ Y tế Mã lai cho thấy đường cong Covid-19 đang bị san phẳng, theo Health DG
https://www.thestar.com.my/news/nation/2020/04/01/health- Managedry-fftime-show-kidid-19-curve-is-flattening-says-health-dg

Cờ đờ mờ Mã rất nghi ngại vì BYT đang cung cấp hơi nhiều thông tin, lạc quan thái quá và nhất là cụ đại diện bộ ngày nào cũng lên hình!
Flattening có nghĩa là đang cong trở nên thẳng dần (ý là tỉ lệ tăng ca mắc mới mỗi ngày phẳng dần, không phải san phẳng).
Đúng là nếu so với ngày 26/03 thì từ đó tới 01/04 đồ thị có xu hướng giảm (đều đều ở mức 150 ca mới mỗi ngày); nhưng hôm qua 02/04 lại tăng rồi.

ntfine

Xe hơi

Đề nghị tạm dừng hoạt động rồi cụ ạ.
bên trường sinh mà ko ngừng ở Hữu Nghị có mệnh hệ nào thì các cụ ở đấy oánh cho vỡ mẹt.