Aline

Xe tải
Các cụ ơi, tiền này không phải là đưa một cục cho VN cầm về tiêu gì thì tiêu, hay cho bằng hiện vật tương đương đâu. Mà chảy qua các dự án. Tiền lương, tiền văn phòng hành chính các thứ tính tất tật trong đó cả. Tất nhiên là lương thì trả cho một vài anh Tây, một vài anh chị VN để có nhân lực đi hỗ trợ việc nọ việc kia. Có thể có ít hiện vật, đào tạo trong đó. Nhưng các cụ cứ nhẩm xem lương nuôi một tây, cộng nhà cửa, đi lại các thứ thì đã hết bao nhiêu rồi nhé.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Dương tính giả thì có thể kiểm tra nhiều bước . Thế âm tính giả thì thế nào ? Hay đợt trước có ông gì bên YT nói Âm là Âm ngay. Giờ lòi mấy ca âm rồi dương rồi là âm
Test sai thì sẽ nhầm người bệnh (dương tính) thành người không bệnh (âm tính) , đó là âm tính giả
Dương tính giả thì cách ly chữa bệnh là xong. Còn hơn là âm tính giả thì thành nguồn lây nhiễm nguy hiểm cho cộng đồng.

Lemica

Xe tăng
Các cụ các mợ thấy sao về bài viết này của GS Nguyễn Ngọc Chu. Em thì xin phụ chửi một câu cái thằng đề xuất mở của cho nhập lao động nước ngoài lúc này.
"
SAO LẠI XIN MỞ CỬA BIÊN GIỚI LÚC NÀY?

1.Vừa nghe tin ********* quyết định cách ly cả nước 15 ngày bắt đầu từ 0 giờ ngày 01/4/2020 thì lại nhận được tin Bộ Lao động và Thương binh Xã hội xin phép mở cửa biên giới cho 8 459 lao động người nước ngoài nhập cảnh mà bàng hoàng sửng sốt.

Sao lại xin mở cửa biên giới vào lúc cả nước phải tự cách ly?

“Theo báo cáo của Bộ Lao động, thương binh và xã hội, tính đến ngày 15-3, tổng nhu cầu của các địa phương và cơ quan đại diện ngoại giao các nước: Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản... đề nghị ưu tiên cho lao động nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam là 8.459 lao động (chủ yếu là người Trung Quốc và Hàn Quốc).

Trong số này, có khoảng 2.000 lao động của một số các dự án, công trình trọng điểm quốc gia, dự án áp dụng công nghệ mới của các tập đoàn đa quốc gia như: Dự án đường sắt đô thị Cát Linh - Hà Đông (khoảng 100 người), dự án nhà máy nhiệt điện Vĩnh Tân 1 (76 người); dự án LG Display tại Hải Phòng (200 người); Công ty TNHH Samsung Dispaly Việt Nam tại Bắc Ninh (700 người); Công ty TNHH Samsung Elecho-Mechanics Việt Nam và công ty đối tác tại Thái Nguyên (150 người)” (https://tuoitre.vn/de-nghi-cho-phep-gan-8-500-lao-dong-nuoc-ngoai-vao-viet-nam-lam-viec-20200331110518479.htm).

2. Cách đây 5 tuần, khi PTT Vũ Đức Đam tuyên bố rằng nếu sau 1 tuần không còn bệnh nhân lây nhiễm virus corona Vũ Hán thì Việt Nam tuyên bố hết dịch. Thật không may, thì ngay sau đó, dịch đã tràn qua biên giới làm cho cả nước phải gồng mình đối phó. Đến nỗi hôm qua ********* đã phải công bố dịch trên toàn quốc. Và nghiêm trọng hơn cả nước phải tự cô lập trong nửa tháng.

3. Mở cửa biên giới lúc này đồng nghĩa với mở cửa cho dịch tràn vào.

Sao ông ********* Bộ Lao động và Thương binh và Xã hội lại đưa khó khăn đến cho ********* **************** phải giải quyết ngay sau khi vừa ra lệnh cách ly cả nước?

Những dự án như Đường sắt Cát Linh – Hà Đông trên cao, nhiệt điện Vĩnh Tân... đã muộn hơn 10 năm rồi, muộn thêm mấy tháng nữa cũng chẳng sao. Cả nước còn phải tự cách ly thì không thể để người lao động nước ngoài nhập cảnh.

Cả nước đang khó khăn với dòng người cách ly sau khi nhập cảnh. Không được mang thêm khó khăn và nguy cơ lây nhiễm virus Trung Quốc lúc này đến cho đất nước.

Đề nghị Chính Phủ hãy thận trọng."
Nhiều nhà máy sắp đóng cửa do nhu cầu tiêu thụ sản phẩm giảm. Họ tranh thủ lúc dây chuyền ngừng sản xuất thì tiến hành nâng cấp, sửa chữa, bảo dưỡng. Họ cam kết ở trong khuôn viên KTX, nhà máy thì không có vấn đề gì cả.

Trai_Nam

Xe tải
Cả quốc gia hùng mạnh cho tiền bằng ng dân sms 1 ngày,trị giá bằng 2 căn biệt thự, ko bõ lấy, so với quy mô bh thì phí lời cảm ơn cụ ạ
Như em á là em méo nhận cụ ạ. Hay mai cụ gởi email cho cụ Trump bẩu cho ít quá không đủ nhét kẻ răng nên đừng cho.

jazzzzz

Xe lăn
đấy mới là bước đệm thôi để ng dân tránh hoảng loạn. Từ từ cho dân quen dần. Ko vội mà là khẩn trương nhưmg ko đc gây sốc. Dân mình mua như thế này thì chỉ có để bánh mì vào tủ lạnh rồi gặm dần. Bó tay. 1 mình chị cân hết cả
Làm sao mà ăn hết chỗ bánh mỳ này được nhỉ trừ khi tụ tập 20 người trở lên măm cùng.
Mấy bà bán lẻ trước cửa BigC đới.

vnposh

Xe điện
Theo em biết trước đây "Chỉ thị" là văn bản QPPL nhưng từ 2016 hay 2017 gì đó ko còn trong hệ thống VB QPPL. Các cụ tham khảo hệ thống này:

Cá nhân e nghĩ đây là các bước dọn đường dần để tới đây nếu cân thiết sẽ có các quyết định của HN (số 10) hoặc cao hơn là số 6 thậm chí số 4. Hi vọng chỉ cần số 10 là xử lý đc dịch đợt này.
Chỉ thị là văn bản hành chính thông thường, gọi nôm na là văn bản "nhắc việc".

Ý tứ là "Các cô, các chú là đầu bộ, đầu tỉnh mà cứ hóng anh chỉ tay, nhắc việc là thế nào". :D

Em không phải cuồng mỹ
Nhưng nước bạn thế này đúng là đại ca thế giới
Chứ nước bên cạnh nó phát khẩu trang còn chọn lọc được nhận:

Trong thông báo ngày 27-3 của Bộ Ngoại giao Mỹ, số tiền sẽ hỗ trợ 64 quốc gia đang đối mặt với nguy cơ dịch bệnh do virus corona chủng mới, trong đó bao gồm Việt Nam.

Theo đó, 210 triệu USD sẽ được hỗ trợ thông qua nguồn quỹ của Cơ quan Phát triển quốc tế Hoa Kỳ (USAID) và 64 triệu USD được Bộ Ngoại giao Mỹ chi cho Cao ủy Liên Hiệp Quốc về người tị nạn (UNHCR).

"Các cơ quan Chính phủ Mỹ đang làm việc cùng nhau để ưu tiên hỗ trợ nước ngoài dựa trên sự điều phối và nguy cơ tác động" - thông báo cho biết.

Việt Nam sẽ nhận gần 3 triệu USD để chuẩn bị hệ thống phòng thí nghiệm, kích hoạt hệ thống giám sát phát hiện trường hợp khả nghi và dựa trên sự kiện, hỗ trợ chuyên gia trong việc ứng phó và chuẩn bị, truyền thông về rủi ro, phòng ngừa và kiểm soát lây nhiễm…

Tại Đông Nam Á, nhiều nước cũng nhận được sự hỗ trợ. Cụ thể, Campuchia sẽ nhận được 2 triệu USD, Indonesia nhận 2,3 triệu USD, Lào nhận gần 2 triệu USD, Philippines nhận gần 4 triệu USD và Thái Lan nhận 1,2 triệu USD.

Các nước châu Phi sẽ nhận từ 470.000 USD đến 7 triệu USD để đối phó với dịch.
Việt Nam mình nhận viện trợ nhiều. Mỹ cũng cho đi nhiều. Dù 100 lên thì các loại viện trợ, tài trợ giảm đi thì Mỹ vẫn là thằng đứng đầu thế giới

Lemica

Xe tăng
Thấy có cụ tính test 750n mà ra cả 3 + với covid thì là Khoảng ~ 0,04 % , mà VN gần 100trieu dân thì tính ra là 40k trên cả nước.
Đấy là cách tính vo đổ đồng của cụ ý, còn thực tế là đang chỉ kt những người từng ra vào viện bm những ngày có người nhiễm virus.
Lâu lâu rồi VN test khoảng 130 người sẽ có 1 ca nhiễm nên tỉ lệ 250/1 kia cũng bình thường nếu không nói là thấp. Hàn test Tân Thiên Địa là 30/1.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều nhà máy sắp đóng cửa do nhu cầu tiêu thụ sản phẩm giảm. Họ tranh thủ lúc dây chuyền ngừng sản xuất thì tiến hành nâng cấp, sửa chữa, bảo dưỡng. Họ cam kết ở trong khuôn viên KTX, nhà máy thì không có vấn đề gì cả.
Cụ tin lời cam kết?

Lemica

Xe tăng
Test sai thì sẽ nhầm người bệnh (dương tính) thành người không bệnh (âm tính) , đó là âm tính giả
Dương tính giả thì cách ly chữa bệnh là xong. Còn hơn là âm tính giả thì thành nguồn lây nhiễm nguy hiểm cho cộng đồng.
Vậy phải làm sao? Có cách gì hoàn hảo không?

coquay

Xe container
Lâu lâu rồi VN test khoảng 130 người sẽ có 1 ca nhiễm nên tỉ lệ 250/1 kia cũng bình thường nếu không nói là thấp. Hàn test Tân Thiên Địa là 30/1.
E chỉ tính hộ sao ra con số 40k người thôi, vì có cụ hỏi. Còn thực tế thì mình test ra cái là bế luôn 1 đống 1f của 3+ kia đi cách ly với cả theo dõi luôn f2,f3

Thế thằng giàu còn biết cám ơn khi đứa khác cho, đây lại kiểu “chẳng bõ ông đây nhét kẽ răng” . Thế là sao ạ?
Cụ ơi, đm loại vô ơn ăn mày đòi xôi gấc thì cả đờinó lẹt đẹt mãi thôi. Hy vọng tính bẩn dfos không lan rộng trong cộng đồng.

Trai_Nam

Xe tải
Em xin cụ nhá, chưa bao giờ em tin vào cái mương 14 hết cụ ạ. Còn máy thở thuộc các nhãn hiệu no name của anh khựa thì thật với cụ nhá, chính mắt em thấy trong 30 phút nối cho bn dùng tự nhiên mất nguồn 2 lần mà bn thở rất mệt. Y tá máng vốn cụ bán máy ý, thế là cụ sale hãng em ra xe lấy máy nối cho bn thử. Chạy ngon, hơi thở bn nhẹ thía là viện mua luôn 2 cái.

thegioinho

Đi bộ
Cụ tin lời cam kết?
Thiệt, em đây cũng ko tin nổi luôn. Đang căng mình chống dịch mà phải lo vụ này. Thật đọc xong muốn chửi thề. Bộ thấy y tế đang phải gồng mình lên ko, mà nguyên phái đoàn này mà có ng bị nữa thì sao nữa đây. Không thể tưởng tượng nổi.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Vậy phải làm sao? Có cách gì hoàn hảo không?
Có, muốn hoàn hảo thì chịu tốn tiền nhiều chút. Với hoàn cảnh VN thì hiện giờ chỉ test đối tượng có yếu tố dịch tễ, chẳng hạn ở HN chỉ test những ai đã đến Bạch Mai từ 18/3. Giờ khỏi test sàng lọc, Đem cách ly 14 ngày tuốt

bomon

Xe tăng
đấy mới là bước đệm thôi để ng dân tránh hoảng loạn. Từ từ cho dân quen dần. Ko vội mà là khẩn trương nhưmg ko đc gây sốc. Dân mình mua như thế này thì chỉ có để bánh mì vào tủ lạnh rồi gặm dần. Bó tay. 1 mình chị cân hết cả
Cái ảnh này thấy post khắp nơi. Nhìn cái ảnh này mà có cú hắt xì của tồng chí nào thì không bit nói gì, vô duyên hết sức. Mà Siêu thị lẽ ra nên có bao bì hỗ trợ khách, ai để thê kia bao giờ. Không biết mua cho những ai, mua cho gia đình mà cân đẩu vân chùng đó bánh mỳ thì đúng là 1 bà nội trợ vụng.
Cảnh này trước ở big C lúc không có dịch cũng gặp nhiều, đứng chờ bánh ra lò khuân đi luôn, rồi ra đường đứng bán, mỗi bánh 1 túi dài nhưng cầm cả tập, trong lúc chờ tính tiền sẽ cho từng cái vào túi 1 thể.

Gcar

Xe container
Em xin cụ nhá, chưa bao giờ em tin vào cái mương 14 hết cụ ạ. Còn máy thở thuộc các nhãn hiệu no name của anh khựa thì thật với cụ nhá, chính mắt em thấy trong 30 phút nối cho bn dùng tự nhiên mất nguồn 2 lần mà bn thở rất mệt. Y tá máng vốn cụ bán máy ý, thế là cụ sale hãng em ra xe lấy máy nối cho bn thử. Chạy ngon, hơi thở bn nhẹ thía là viện mua luôn 2 cái.
Có cả tá link khác, và nó có ghi nguồn nước ngoài để cụ có thể tìm đọc lại.
Mình không rõ chất lượng nhưng có vấn đề gì thì cụ báo gấp cho ông Thống Đốc bang New York, ông ấy cho máy bay qua đợi để lấy hàng đấy.

Trai_Nam

Xe tải
cụ kia thấy Mỹ gom khẩu trang N95 Trung Quốc thì vơ đại là 3M, chứ trong bài báo không nói rõ mua của ai.
Thế là kì này cụ Trump sai lầm khi không mua của 3M. Hà Lan đang trả lại lô hàng N95 của khựa sx vì không đạt chuẩn.

Lemica

Xe tăng
Cụ tin lời cam kết?
Ít nhất LG, SS họ là các doanh nghiệp lớn toàn cầu nên cam kết của họ đáng tin hơn hàng ngàn doanh nghiệp khác.

Các cụ cứ nhìn gương anh Tiệp để thấy công việc của anh ấy mấy tháng nay ntn ngoài cách ly và cách ly? Mỗi ổ dịch luôn chỉ xuất phát từ 1 cá nhân ban đầu và nguy hiểm hơn là dịch lây lan ngay cả khi không phát bệnh. Vậy không có cách nào để ngăn chặn hiệu quả hoàn toàn được nguồn bệnh.

Khi bệnh dịch lan toàn cầu, nó sẽ là trận chiến lâu dài nên phải cân đo giữ cái gì, hy sinh cái gì. Sẽ chẳng có phương án nào là hoàn hảo cả. Nước mình kinh tế yếu, nếu không cố giữ những động lực tăng trưởng thì sẽ sớm sụp đổ trước khi hết dịch.