xichlo3banh

Xe tăng
Dịch thế này các cụ mới thấy y tế được đầu tư thế nào ... Rất trần trụi và đau xót
Hiện bv em đã thống kê số máy thở ... Khả năng cần thì sẽ gửi hỗ trợ tuyến tw
Có đầu tư cho nội lực trong nước nghiên cứu chế tạo đâu. Toàn các gói mua sắm thầu bè, buôn bán là nhanh gọn. Muốn nghiên cứu sx thì bị gạt ngay vì thế giới nó làm rồi. Nghiên cứu làm gì nữa. Giờ chỉ đợi thằng hàng xóm nó cho và đổi trác lại cái gì cho nó thôi (giá thì chắc là sẽ đắng lòng). Bs nhìn thấy đồ do ae Việt nam làm thì chế lên chê xuống, thích dùng hàng G7 cơ.
Ae nghiên cứu bỏ công làm xin kinh phí thì khó hơn lên trên giời đó bác.

Keep

Xe điện
Cái này cũng có lý nhưng bao lâu này hô khẩu hiệu này rồi mà vẫn chả ăn thua cụ ạ. Theo em nên đưa bệnh viện này ra ngoài trung tâm, kiếm chỗ đất xây lại đàng hoàng vào chứ cứ chắp vá như hiện tại thì cái này nó là tất yếu thôi. Đi ra cổng sau chỗ sang ngõ 4 Phương Mai thấy quá mất vệ sinh khi người nhà rồi bệnh nhân sang đó ăn uống mà các hàng quán bán toàn bầy ê hề ra ngay gần cả chỗ đổ rác, chả che đậy thức ăn gì cả.... Nói dại chứ lây Covid vẫn còn nhẹ, có con khác kinh hơn thì vẫn cực kỳ dễ lây lan nếu vẫn còn để như thế....
Cháu ủng hộ di dời hết BV ra ngoài trung tâm để tiện lợi cho vận chuyển đi lại. Trung tâm chỉ để các TT YT thôi.

xda0306

Xe tải
Mấy hôm nay nhờ vụ Trường Sơn mới biết là các viện giờ vẫn dùng phích để đựng nước sôi. Không biết do họ ghét mấy NM làm cây nước nóng lạnh hay có liên kết với bên NM làm bóng đèn, phích nước nhỉ? Có hẳn bộ phận chuyên đi cung cấp và đổi trả phích nước sôi nghe bao cấp quá.
Cụ ơi. Chỉ ae mình ngây thơ thắc mắc chứ "họ" biết cả và thông thái lắm ạ.

Lá me xanh

Xe tải
Giải pháp đơn giản là điều các bác sỹ giỏi nhất về cơ sở ở Hà Nam để tạo niềm tin cho nhân dân các tỉnh đến khám chữa mà không đổ về HN. Sau đó các bác sỹ này có thể rút dần về HN
P/s: Cụ nào có biết lý do tại sao lại xây cơ sở 2 bệnh việt Bạch Mai, Việt Đức ở Hà Nam mà không phải ở Thanh Hóa, Nghệ An không (em thấy đặt ở Hà Nam gần HN quá thì không hợp lý)
Đặt ở hà nam gần Hà Nội các bs ở hn có thể xuống đc cụ ạ. Cụ đặt ở thanh hoá cả đi cả về mất 10 tiếng tức là bằng 1 ca trực rồi thì k đc. Ở quê thì k có bs giỏi, nên hàng ngày phải có xe đưa đón bs ở Hà Nội xuống giống như kiểu mấy cty lẻ hưng yên Bắc ninh vẫn có xe đưa đón bộ phận quản lý từ hà nội làm việc hàng ngày

Vong Ưu Thảo

Xe máy
Thực ra thằng tập nó tạo ra 2 loại virus anh em nhau, nó tự thả 1 loại độc lực yếu trong nước để thực hiện khổ nhục kế, sau nó cho quân reo loại 1 độc lực mạnh hơn nhiều lần ra thế giới, thế là toang hết, nó trị bọn trong nước ngồi hóng, láo thật x-(x-(x-(

thinhduybao

Xe điện
Đặt ở hà nam gần Hà Nội các bs ở hn có thể xuống đc cụ ạ. Cụ đặt ở thanh hoá cả đi cả về mất 10 tiếng tức là bằng 1 ca trực rồi thì k đc. Ở quê thì k có bs giỏi, nên hàng ngày phải có xe đưa đón bs ở Hà Nội xuống giống như kiểu mấy cty lẻ hưng yên Bắc ninh vẫn có xe đưa đón bộ phận quản lý từ hà nội làm việc hàng ngày
Cụ đi HN - TH bằng phuơng tiện gì thế ?

Muon_biet

Xe cút kít
Em hỏi cụ là để thêm dẫn chứng nói với đồng nghiệp em.
Họ cứ dẫn cái này ra ( kiểu nguồn Zalo, face book ) khè em là chả việc méo phải sợ quá lên :
"
Đại học John Hopkins đã gửi ghi chú chi tiết về việc tránh lây nhiễm. Chia sẻ càng nhiều càng tốt:

* Virus không phải là một sinh vật sống, mà là một phân tử protein (DNA) được bao phủ bởi một lớp lipid bảo vệ (chất béo), khi được hấp thụ bởi các tế bào của niêm mạc mắt, mũi hoặc buccal, làm thay đổi mã di truyền (đột biến) và chuyển đổi chúng thành các tế bào xâm lược và có khả năng nhân bản.

* Vì virus không phải là một sinh vật sống mà là một phân tử protein, nó không bị giết mà tự phân rã. Thời gian phân rã phụ thuộc vào nhiệt độ, độ ẩm và loại vật liệu nơi nó nằm.

* Virus rất dễ vỡ; điều duy nhất bảo vệ nó là một lớp mỡ mỏng bên ngoài. Đó là lý do tại sao bất kỳ xà phòng hoặc chất tẩy rửa là cách tốt nhất, bởi vì bọt có thể đánh tan lớp mỡ đó (đó là lý do tại sao bạn phải chà xát thật nhiều: trong 20 giây trở lên, để tạo ra nhiều bọt). Bằng phá huỷ lớp chất béo, phân tử protein tự phân tán và tự phân hủy.

* NHIỆT làm tan mỡ; Đây là lý do tại sao rất tốt để sử dụng nước trên 25 độ C để rửa tay, quần áo và mọi thứ. Ngoài ra, nước nóng tạo ra nhiều bọt hơn.

* Bất kỳ hỗn hợp nào có độ cồn trên 65% đều có thể làm tan mỡ, đặc biệt là lớp lipid bên ngoài của virus.

* Hỗn hợp 1 phần thuốc tẩy và 5 phần nước có thể trực tiếp đánh tan protein, phá vỡ nó từ bên trong.

* Virus không phải là một sinh vật sống như vi khuẩn; bạn không thể diệt nó với kháng sinh.

* KHÔNG BAO GIỜ lắc giũ quần áo, tấm ga giường hoặc vải đã sử dụng hoặc chưa sử dụng. Khi virus bám vào một bề mặt nó sẽ tự tan rã chỉ trong khoảng 3 giờ (vải và xốp), 4 giờ (đồng, vì đồng có tính sát trùng tự nhiên và gỗ, vì gỗ loại bỏ tất cả độ ẩm và không để nó bóc ra và tan rã), 24 giờ (bìa cứng), 42 giờ (kim loại) và 72 giờ (nhựa). Nhưng nếu bạn lắc giũ các vật dụng, virus sẽ tách ra và trôi nổi trong không khí tới 3 giờ và có thể đọng lại trên da bạn.

* Các phân tử virus rất ưa nhiệt độ thấp. Chúng cũng cần độ ẩm để tồn tại, và đặc biệt là bóng tối. Do đó, môi trường khô, ấm và sáng sẽ làm suy giảm nó nhanh hơn.

* UV LIGHT có thể phá vỡ protein của virus. Hãy cẩn thận, UV cũng phá vỡ collagen (vốn là protein) trong da, cuối cùng gây ra nếp nhăn và ung thư da.

* Virus KHÔNG THỂ đi qua làn da khỏe mạnh.

* Giấm KHÔNG hữu ích vì nó không phá vỡ lớp mỡ bảo vệ virus.

* SPIRITS, VODKA, KHÔNG CÓ TÁC DỤNG. Vodka mạnh nhất là 40% cồn, và bạn cần 65%.

* LISTERINE TRỊ NÓ! Đó là cồn 65%.

* Không gian càng bít bùng, càng có nhiều virus. Càng mở hoặc thông gió tự nhiên, càng ít.

* Nhắc lại: bạn phải rửa tay trước và sau khi chạm vào niêm mạc, thực phẩm, ổ khóa, chìa khoá, tay nắm cửa, công tắc, điều khiển từ xa, điện thoại di động, đồng hồ, máy tính, bàn, TV, vv Và khi sử dụng nhà vệ sinh.

* Bạn phải giữ ẩm da tay vì rửa tay nhiều sẽ làm tay bạn rất khô, và các phân tử virus có thể ẩn trong các vết nứt nhỏ trên tay. Dùng kem dưỡng ẩm càng dày càng tốt.

* Đồng thời để móng tay ngắn thôi để virus không ẩn ở đó."

Mẹ, Mẽo nó toang rồi cứ Mẽo với chả ĐH danh tiếng của Mẽo !
Mẽo đang phấn đấu con số người chết dưới 100.000 thôi?

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thằng tập nó tạo ra 2 loại virus anh em nhau, nó tự thả 1 loại độc lực yếu trong nước để thực hiện khổ nhục kế, sau nó cho quân reo loại 1 độc lực mạnh hơn nhiều lần ra thế giới, thế là toang hết, nó trị bọn trong nước ngồi hóng, láo thật x-(x-(x-(
Ấy. Nick cụ là Vong Ưu Thảo cơ mà

Hn07

Xe tăng
Mấy anh lớn anh nào cũng đang thử nghiệm thuốc cũ thuốc mới hay trộn lẫn vào vs nhau tương tự như vaccine. Điều đáng nói là mấy thuốc như Chloroquine lại có td phụ khá nguy hiểm (nguy cơ gây ngưng tim ở nhiều trường hợp).
MỸ bảo cho bệnh nhân uống thử và hôm nay có kết quả sơ bộ 350 trường hợp chuột bạch cụ có thông tin gì chưa ?

Bluehelmet

Xe buýt
Em chả biết trình khoa học của cụ thế nào. Nhưng chính tả cơ bản cụ còn nhầm thì chịu cụ : “tạo lên” chứ k phải “tạo nên”nhé.Mà thường người ta dùng “tạo ra” chứ k ai dùng “tạo nên” đâu cụ.
Cụ quả là có trình độ siêu đẳng về chính tả vcl với quả "tạo lên" của cụ

avn

Xe điện
Em thấy có thông tin mới là Úc đang thử nghiệm BCG phòng lao để trị Covid, không rõ hiệu quả đến đâu.

MinhLe153

Xe buýt
Chuẩn rồi, cấp cứu có khi chỉ 5-10p quyết định mà bệnh viện ngoại thành thì đứt

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Dịch thế này các cụ mới thấy y tế được đầu tư thế nào ... Rất trần trụi và đau xót
Hiện bv em đã thống kê số máy thở ... Khả năng cần thì sẽ gửi hỗ trợ tuyến tw
Nói thật món máy thở này quá nhạy cảm, vì vậy số lượng bác sĩ nắm được chuyên môn chạy máy ko phải nhiều đặc biệt là tuyến dưới cụ a. E ko biết cụ làm ở viện nào nhưng khi gập case nhạy cảm lúng túng là loạn chưởng lên tuyến dưới (huyện chạy ko nhiều). Hơn nữa khâu bảo trì máy thở còn bỏ ngỏ, e ví dụ cái sensor O2 trên máy thở rất nhiều nơi không đủ kinh phí để thay thế, mà loại này nó ko dùng cũng hỏng (mà máy ít dùng ) chính vì thế ngày trước xin kinh phí bảo dưỡng khó lắm. Nhiều viện e từng đi kiểm tra, ống thở bị lão hóa không đủ độ kín khít thì khi test máy báo lỗi suốt. Ngành y tế nước nhà còn nhiều khó khăn cụ ạ.

hhnd

Xe tăng
Sao các bác sỹ giỏi không về một vài tháng để chuyển giao chuyên môn nhỉ. Đặt ở Thanh Hóa sẽ giúp bà con đỡ vất vả đi lại rất nhiều

rachfan

Xe container
Tesla cần 2 tuần là sx được máy thở. Em thấy nó chẳng có gì khó cả (chủ quan của em nhé), chủ yếu CP ko cho cty tư nhân làm rồi hành chính quan liêu thôi. Chứ để cty tư nhân, chắc sx ào ạt
Sai hoàn toàn cụ ơi.

Nhiều cụ trong đây nhầm lẫn máy trợ thở (non-invasive ventilator) và máy thở xâm lấn (invasive ventilator).

Nôm na thế này: máy trợ thở là máy dùng trong trường hợp cụ vẫn tự thở được, máy chỉ hỗ trợ thêm không khí hoặc ô-xy. Máy trợ thở giá chỉ vài chục triệu đến hơn trăm triệu.

Còn máy thở xâm lấn thì để dùng trong trường hợp hệ hô hấp đã toang nặng, người không thở được nữa mà máy phải thở thay.

Cái cần trong điều trị Covid (mà các nước đều kêu thiếu) chính là cái máy thở xâm lấn chứ không phải máy trợ thở. Mỗi cái máy thở đó bao gồm rất nhiều công nghệ bí quyết và giá phải cả tỉ đồng.

Không có bất cứ một công ty nào có thể tự nhiên sản xuất được máy thở, kể cả đại gia công nghiệp như Ford hay GM. Để có thể sản xuất được máy thở, họ phải hợp tác với các công ty máy thở gạo cội: Ford với Ventec và GM với GE HealthCare.

Việt nam lấy đâu ra hãng nào để hợp tác?

Chỉnh sửa cuối:

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Theo chủ tịch HN, chúng ta có 260 máy trợ thở (Dân số HN 8tr người). Số máy này bao gồm cho tất cả các loại bệnh cần, chứ ko riêng gì cho các bệnh nhân nhiễm Covid-19. Giờ muốn mua cũng khó vì nước nào cũng cần. Những nước sản xuất được có khi họ giữ để dùng chứ không xk.
Vậy, các bác có kiến thức về món này cho em hỏi, liệu ở VN có DN nào tự sx được máy trợ thở không vậy? Mình sx lắp ráp được ô tô, liệu có sx hay lắp ráp được món này không ạ. Nếu mình sx được thì cũng có thể xuất khẩu được ạ. Nhất là khi cả thế giới đang cần.

Em hỏi thật vì thấy lo quá, không có ý đá đểu bất cứ ai. Mong cccm chỉ giáo!

Nếu số lượng này chắc chắn chỉ gồm các bệnh viện thuộc sở y tế hà nội thôi cụ ạ, ko tính các bệnh viện trung ương

CKN

Đi bộ
Thằng Hàn nó có 2 cái lợi:
Thứ nhất dân Hàn cũng là người Á Đông. Vấn đề tự do, dân chủ j j không quá như bọn Tây lông nên dễ cách ly, dễ bảo, họ biết lắng nghe và biết giữ gìn, đeo khẩu trang...
Thứ hai là nó giàu hơn mình rất rất nhiều.
Vậy thôi!
Hàn năng lực, hạ tầng và dịch vụ ê tí tốt lắm đấy, top TG đấy, không đơn giản là giàu đâu.

Hooks

Xe tăng
Hình như ở Bạch Mai cũng có cây nóng lạnh nhưng chắc là đông nghịt. Cây nước nóng lạnh nó lâu lắm mà phải xếp hàng, đến lượt mình lấy nước thì nó hết nước nóng phải chờ! Dĩ nhiên muốn miễn phí thì cũng cố được.

Ở viện tư thì ngoài cây nóng lạnh ra cũng có phích nước miễn phí nếu muốn.
BM có cây nóng lạnh, nhưng chỉ phục vụ cho khu vực khám bệnh. Khu vực điều trị mà để cây nóng lạnh thì mỗi buồng bệnh phải 2 cây mới đủ.

Nói chung BQL BM có nhiều vấn đề đáng trách, nhưng trách chuyện cung cấp nước nóng là ko đúng. Nhờ có bộ phận nhà bếp như TS mà người nhà bệnh nhân và BS được ăn uống sạch sẽ hơn đấy.