Em sẵn sàng tham gia, mỗi tội sx sản phẩm chả liên quan gì.
Xã hội cũng có người nọ người kia các cụ ơi.
Có người làm vì lợi nhưng cũng vẫn còn đầy người có Tâm.
Vậy là có hai người sẵn sàng rồi nhé !

Bô nhêk

Xe hơi
Việc cố gắng làm chậm đà lây lan của dịch bệnh có ý nghĩa rất lớn, các quốc gia sau đỉnh dịch sẽ thừa 1 lượng máy thở không nhỏ. Khi ấy có thể dễ dàng mua (thuê) máy thở với số lượng lớn với giá discounts.

Hulk

Xe tăng
Những thứ cần thiết và liên quan đến sinh mạng người dân như thế này thì không được đầu tư xứng đáng nhưng các tỉnh hàng năm vẫn đều đặn xin tiền ngân sách để xây tượng đài, nhà tưởng niệm ... và khi những người có lương tri như GS Ngô Bảo Châu lên tiếng thì dlv đồng thanh gào lên là "ông cứ nghiên cứu khoa học, biết gì về chính trị mà phát biểu ...".
Vẫn biết giờ không phải là lúc lôi cái yếu kém của chính quyền ra chỉ trích nhưng mấy hôm rồi xem phóng sự về đường sắt đô thị, thấy đội vốn hơn 3,5 tỷ $ mà em thấy thật đau lòng, đó là chưa kể đến những chuyện xây tượng đài bla bláp bấy lâu nay.
Ngồi thử nhẩm tính số tiền toàn dân đóng góp qua tin nhắn từ 19/3 đến giờ chắc được vài trăm tỷ, chỉ bằng một phần nhỏ của một công trình/dự án thất thoát... haiz.
Thiếu thốn thế này mà e thấy vụ thay vỉa hè vẫn tiếp tục cụ ạ. Nản ghê.

Oteconde

Xe buýt
Sản xuất bằng đất sét à cụ?
Van, vòi, ống, động cơ... đều là những thứ ko làm được phải nhập khẩu thì sản xuất cấp tốc kiểu gì? VN trước giờ chỉ lắp ráp là chính, giờ linh phụ kiện ko thằng nào bán cho lấy gì để lắp. Những nước công nghiệp mạnh như Mẽo, Đức... nó làm được từ A-Z, chẳng qua là vì lợi nhuận nên mới phải out source, tuy nhiên nó vẫn là thằng giữ patent, lúc cần kíp vẫn tự lực được hết chứ ko như kiểu VN.
Nếu đại dịch bùng phát thì các tiêu chuẩn không còn giá trị nữa đâu ạ.
Đến như Mỹ, Khi đại dịch đến, Bác sĩ còn chỉ đc phát có 01 cái khẩu trang - đến khi được cấp mới.
Van, vòi, ống, động cơ đủ tiêu chuẩn y tế thì khó.
Chứ Van, vòi, ống, động cơ đầy đường cụ ạ... (nói đâu xa, mỗi gia đình sơ sơ cũng 1-2 cái máy bơm.)
Hôm nọ nghe đâu chính phủ có kịch bản cho đến vài chục nghìn ca rồi, nên các cụ cứ yên tâm.

Nếu mà số lượng lên đến vài trăm nghìn, rồi vài triệu ca thì nó sẽ là chuyện khác. Lúc đấy, không chỉ các y bác sĩ về hưu, mà còn các y bác sĩ thú y sẽ được huy động, các lao động làm công việc giết mổ - đội ba toa thịt lợn, thịt gà - cũng được huy động để tập huấn cấp tốc tăng cường nhân lực - vì tiêm truyền không bị run tay...
Lúc ấy, máy bơm sẽ được huy động để làm máy thở, ống nước sẽ được huy động làm ống thở =))

King Neptune

Xe tải
vụ cty Trường Sinh đúng phản lưới nhà
cầu trời VN không bị bùng lung tung
ngó sang ông Philipines , 9 bác sĩ chết, 71 người tử vong mà hãi quá
nv y tế nước nó đây

hiep.nv

Xe đạp
Ko biết các bình thở oxy thông thường ở các bệnh viện cháu thấy có nhiều mà nhỉ ? Ko rõ có khác các máy đặc chủng kia ko
Máy thở là nó đưa thẳng không khí vào phổi luôn,
Với người trẻ tuổi (chym còn ngóc lên được tức là còn khá trẻ): Covid19 không đáng sợ lắm.

Cháu tôi, người Việt 100%, ở Đức, vừa dính Covid19 và đã khỏi bệnh hoàn toàn. Nó 24 tuổi, con gái.
Chia sẻ cùng các bác:

Triệu chứng thì nó bị Hỏng khứu giác (ngửi rất kém), rồi hỏng Vị giác (nếm đồ ăn cũng kém).
Sau đó mới đến Ho và Sốt.
Ban đầu nó cố không đi viện, đến khi Sốt thì nó có đi, đi cửa riêng.
Nó được xét nghiệm và kết quả Dương tính.

Bác sĩ cho thuốc, toàn Hạ sốt, đuổi về nhà tự cách ly. 2 vợ chồng.
Bố mẹ nó đi mua đồ, vứt ở cửa rồi báo chồng nó ra lấy.
Thằng kia ngủ riêng, sinh hoạt vẫn chung, chịch xoặc thì cứ doggy mà gõ.
Sau 4-5 ngày, mọi chuyện kết thúc.
Nó đến viện trở lại, Âm tính. Nhưng vẫn phải cách ly thêm 7 ngày nữa, tại nhà.

Thằng chồng nó chẳng sao cả.
Thế có nghĩa là sẽ có 1 số bộ phận gần như miễn dịch với bệnh này phải, có tiếp xúc nhưng sẽ không có khả năng lây hoặc ko có triệu chứng.

boyboy1990

Xe điện
VN có nguồn NL từ TQ cụ nhá, chả có nước nào sx hết được nguyên liệu cả, nhưng trong cái khó ló cái khôn.
Vấn đề VN có chịu chi cho việc này hay ko? Các NM có chịu chấp nhận chịu thiệt hay ko?
Giờ cụ thử hỏi nhập nguyên liệu CÓ THỂ dùng để sx máy thở từ TQ xem có thằng nào nó bán cho cụ ko mà đòi lắp?

trancannam

Xe điện
Nhóm đấy sẽ về quê phần lớn cụ nhé, cụ cứ yên tâm, đến lúc đói không có việc tức khắc sẽ dồn về quê để tăng gia sản xuất thôi.
Theo báo cáo điều tra dân số của Tổng cục thống kê vào năm 2019 thì có tới 65% dân số ở nông thôn, nên ảnh hưởng tới kinh tế nói thẳng thì chắc chắn là không nhỏ, nhưng để đến mức đói và chết như thời chiến tranh thì không đến mức đấy đâu.
Thứ mà em lo sợ sẽ xảy ra sau đại dịch chính là tỷ lệ phân hóa giàu nghèo sẽ trở nên vô cùng chênh lệch, không chỉ ở VN mà còn ở quy mô thế giới. Tầng lớp được coi là trung lưu hiện nay sẽ méo mặt, giảm sút kéo theo tổng cầu giảm và đâu đó sẽ cần tới khoảng từ 2 đến 3 năm sau đấy mới có thể vực dậy được một phần đông đảo trở lại như hiện nay (đấy là nếu lạc quan mà nói).
Hộ khẩu ở quê nhưng ko có đất đai để canh tác đâu bác. Nhà 5-7 người có 100m2 thì canh tác cái gì hả bác.

boyboy1990

Xe điện
Em cũng vừa được 1 người bạn gửi cho cái link, đại học MIT của Mỹ đã sáng kiến ra cách tạo máy thở bán tự động bằng cách thêm một số vật tư phụ cùng với ống bóp truyền thống. Giá chỉ 100usd thay vì mua máy 30,000usd. MIT nói sẵn sàng chia sẻ kiến thức này cho tất cả mọi người. Đây là 1 tin vui, hi vọng VN ko bao giờ cần phải dùng đến phương pháp này.
Trường hợp cấp bách có thể dùng phương án này, nó chỉ là cái máy bóp bóng tự động chứ ko thể gọi là máy thở, tuy nhiên có còn hơn ko.

NQHU

Xe điện
- 65/169 đang nằm viện đã âm tính từ 1 lần trở lên. (53 ca từ 2 - 4 lần âm chắc sớm được giải tỏa)
- Bệnh viện Nhiệt đới TW cơ sở 2 Hà Nội, 80 ca đang nằm viện. Hôm nay cho ra 27 người.

Như vậy áp lực giường bệnh giờ là khá thấp! Tất cả nín thở chờ ổ Bạch Mai

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhóm đấy sẽ về quê phần lớn cụ nhé, cụ cứ yên tâm, đến lúc đói không có việc tức khắc sẽ dồn về quê để tăng gia sản xuất thôi.
Theo báo cáo điều tra dân số của Tổng cục thống kê vào năm 2019 thì có tới 65% dân số ở nông thôn, nên ảnh hưởng tới kinh tế nói thẳng thì chắc chắn là không nhỏ, nhưng để đến mức đói và chết như thời chiến tranh thì không đến mức đấy đâu.
Thứ mà em lo sợ sẽ xảy ra sau đại dịch chính là tỷ lệ phân hóa giàu nghèo sẽ trở nên vô cùng chênh lệch, không chỉ ở VN mà còn ở quy mô thế giới. Tầng lớp được coi là trung lưu hiện nay sẽ méo mặt, giảm sút kéo theo tổng cầu giảm và đâu đó sẽ cần tới khoảng từ 2 đến 3 năm sau đấy mới có thể vực dậy được một phần đông đảo trở lại như hiện nay (đấy là nếu lạc quan mà nói).
Đúng nhưng chưa đủ cụ ạ, đói thì chưa chắc nhưng tỷ lệ về làm nông nghiệp sẽ lớn và tỷ lệ nhỏ rỗi rãi sinh chuyện, quen hưởng thụ chứ ko quen lao động nông nghiệp cũng là vấn đề.
Chắc chắn sau dịch sẽ có sự phân hóa lớn về khoảng cách giầu nghèo, trung lưu và người lao động sẽ chịu tác động nặng nề nhất
May mà mấy tuần trước em dự báo khá sát nên nhắc nhở mọi người thoát hết các khoản đầu tư từ CK, BĐS để giữ tiền dành cho sau dịch. Về thực phẩm thì rau được trồng gối vụ trên vườn đủ loại, gà cá cũng được tăng cường nhân giống trên vườn nhằm có thể tự cung tự cấp nếu dịch bệnh kéo dài hoặc giá cả thực phẩm tăng cao sau dịch... Các phương án được thực thi sau khi phân tích đầy đủ để áp dụng cho cả doanh nghiệp và gia đình nhằm đảm bảo tối ưu giữ vững nguồn lực chống chọi qua dịch và phục hồi sau dịch cụ ạ

Trang Thanh 2020

[Tịch thu bằng lái]
Giờ này sản xuất sao kịp được nhỉ

up_and_down

Xe tải
Chắc qua đợt này kiệt quệ hết. Đã thế dầu thô lại còn giảm kỷ lục.
Khi dịch bệnh, các ngành chết hàng loạt, người lao động không có tiền mà giá thực phẩm tăng ầm ầm. Mà có thiếu đâu. Nông dân vẫn nuôi trồng, cày cấy. Mấy hôm nay ra chợ giá hôm sau cứ cao hơn hôm trước.
Vâng, chán cụ nhở. Em thấy, cái thằng Ma san gì gì đó, nó còn bắt tay với bộ nông của mình chả vờ nhập tí thịt từ Nga về, nhưng mà, nó làm màu thế thôi. Nó bán thịt lợn giá trên trời. Anh bộ T công thương còn bảo sẽ chưa xem xét tăng giá điện (làm như anh ấy đạo đức lắm). Khổ quá!

pt1098

[Tịch thu bằng lái]
Hình như Mỹ chỉ có 3000 thì phải. :(
Em đọc thấy đang thiếu nhiều máy thở, theo bài báo này thì Mỹ ước tính chỉ có 200.000 máy (bài báo hơi cũ, ngày 18 tháng 3). Họ dự định sản xuất 10.000 máy mỗi tháng, hy vọng có đủ nhanh cho người bệnh dùng

shiluo

Xe container
Đây mới là vấn đề kỳ lạ.
Mọi người cứ việc cười em tin thuyết âm mưu, nhưng theo em Tung phải có nguồn tin mật và không công bố ra ngoài được thì mới quyết đoán phong tỏa hơn chục triệu dân, từ bỏ mục tiêu kinh tế từ mốc 600 ca bệnh. Đừng nói rằng Tập cẩn thận hơn, quyết đoán hơn hay abc hơn các nước khác. Không có chuyện đó.
Xét về lý thuyết, đó là căn bệnh mới, tại thời điểm đó, về lý Tung không thể có nhiều hiểu biết hơn các nước Đức, Ý, Mỹ... tại thời điểm tương đương (600 ca bệnh), vì các nước sau này đã có bản đồ gen, đã có rất nhiều thông tin về virus, nhưng các lãnh đạo sau này vẫn rất khó khăn để lựa chọn phương án lockdown. Tung thì sao, quyết liệt và nhanh chóng hy sinh toàn bộ mục tiêu kinh tế ngay khi chỉ có 600 ca bệnh, Bv chưa quá tải, chưa có bao nhiêu người chết, quá Dũng cảm và quá kỳ lạ.
Phỏng đoán, hoặc tại thời điểm đó dịch đã bùng nổ một thời gian tương đối lâu với nhiều hơn 600 ca, hoặc Tung có nguồn thông tin khác không thể công bố về virus này. Căn cứ vào việc phong tỏa nhanh chóng và quyết đoán, nhưng lại nhất định cố thủ không cho ai vào tâm dịch, ngăn chặn thông tin triệt để từ trong ra ngoài, em thiên về khả năng thứ hai, Tung có nhiều thông tin hơn thế giới, nhưng lại không thể đưa ra.
Thực tế, những nước có thể trụ lại tốt trong đại dịch này là những nước có hiểu biết tương đối sâu sắc về Tung, có quá trình đấu tranh và luôn dè chừng với Tung trong lịch sử trước đây và hiện tại, Việt nằm trong số đó.Chỉ tiếc chúng ta chưa có cơ sở vững chắc tại châu Âu và Mỹ nên cuối cùng bị hở sườn bên nhánh này. Thôi thì cố gắng nằm nhà ủng hộ Cp qua cơn bĩ cực.
Nhưng em tin là sau dịch thì thế giới sẽ thay đổi rất nhiều, và cơ hội cho Việt nam chúng ta là rất lớn.
Tung có thể thoát được dịch, nhưng sẽ không bao giờ đạt được điều Lọ mong muốn, là đại ca mới của thế giới thay Mỹ.
Tung sau dịch cố mà giữ đà phát triển dưới đòn thù của Mỹ và làn sóng phân bố lại chuỗi cung ứng toàn cầu đi đã rồi hẵng mơ đến vị thế hay những thứ to bự nào khác.
Kịch hay vẫn còn phía trước, em tin Việt chúng ta sẽ không toang đâu, cứ yên tâm ở nhà ăn mì gói uống nước cam đợi ngày khởi nghĩa.
Lãnh đạo Mẽo, Ý, TBN, Anh,.. mà nhận định được như cụ thì thế giới này bình yên bao nhiêu
Tàu nó toang trước đấy cả 2 tháng mà vẫn bình chân như vại thì cũng chán cụ nhỉ