bentley8

Xe điện
Tình hình này mà cụ bây giờ bảo VN làm rất tốt là giúp cho virus ủ bệnh làn tràn, toang cả nước đấy.
Phải nói là bác sĩ VN rất giỏi và trách nhiệm, dân thì trước hoàn cảnh khó khăn lại sáng ngời phẩm chất, nhưng lãnh đạo nhất là bộ y tế và bạch mai thì đã và đang gián tiếp làm cho dịch bệnh lan tràn. Tại sao tình hình dịch bệnh vậy lại ko có biện pháp gì với các công ty sân sau kiểu Trường Sinh (hay tham lợi mấy đồng vì đội này mà ko lắp cái máy lọc nước + nước nóng miễn phí).
Tình hình này có lẽ anh Phúc phải trực tiếp chỉ đạo cùng với thường trực Ban bí thư thì mới xoay chuyển được tình hình.
Ko nên so với các nước, VN với đội chỉ đạo khác thì thừa sức làm tốt hơn trung quốc.
Em thống kê không nhằm mục đích phân định xem nước nào làm công tác chống dịch tốt hơn nước nào mà chủ yếu để quan sát xu hướng của dịch để không cảm thấy hoang mang nếu con số tăng quá nhanh trong mấy ngày tới.

Trong thống kê em đưa các nước Asean và Ấn Độ vào vì các nước này hiện đang có nhiệt độ khá cao hơn các nước Âu - Mĩ. Đúng như cụ nói, không nên đưa Singapore vào nhưng cụ lại không để ý tới Ấn Độ. Đây là 2 ngoại lệ mà em vẫn muốn đưa vào để thấy đựơc tốt nhất ta có thể đạt được là gì và xấu nhất phải chịu là gì.

- Tốt nhất như Singapore thì cũng tăng lên 800 sau 4 tuần và họ sẽ đạt đỉnh sau bao nhiêu tuần?
- Xấu nhất như Ấn Độ mà chống dịch sớm và tốt sẽ phải chịu thiệt hại như thế nào?
- Còn nếu so sánh trực tiếp thì có Malaysia, Philippines và Thái Lan rõ ràng VN đang làm rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

thaibinh21

Xe hơi
Em không chửi cả tổ chức WHO, em chỉ ghét thằng cha chủ tịch WHO không loan tin chính xác về sự nguy hiểm của Corona, cứ loan tin , không sao đâu, đừng nên cấm bay đến TQ v.v...

Sau khi em nghe cái phát biểu tâng bốc về football là em dẹp luôn, không cần nghe tiếp nữa . Bệnh dịch đã lây gần toàn thế giới rồi . Cần gì nghe tiếp. Mấy phát biểu của WHO không còn quan trọng nữa, nhai đi nhai lại một điệp khúc thôi . Hô hào các nước bỏ thêm tiền vào WHO để giúp các nước nghèo chống dịch . Ngay cả Mỹ là nước đóng góp nhiều tiền, trong số các nước, em sẽ không muốn Mỹ mang tiền ra ủng hộ WHO vào lúc nầy . Để tiền lo cho dân chúng Mỹ trước đi . Sau khi lo xong, vượt qua được cơn dịch, lúc đó sẽ lo cho các nước nào cần viện trợ .
Chú nên nhớ WHO là tổ chức khoa học không làm chính trị và tiền hoạt động đước chính phủ nhiều nước tài trợ bao gồm các nước phương Tây. Muốn được tuyên bố là đại dịch thì phải có sự đồng ý về nghiên cứu khoa học hơn nữa đây là con virus mới hoàn toàn. CHú chửi WHO thì cũng chửi mấy nước phương Tây khi mà những nước đó cũng có can thiệp vào việc đó để bảo vệ lợi ích KT (chứng khoán, vận tại, du lich,....). Mấy nước phương Tây cũng chủ quan không kiểm soát gắt gao khiến cho thế giới cảm thấy sự an toàn giả tạo về mấy nước phương Tây.

Mỹ _Tân

[Tịch thu bằng lái]
Những gói viện trợ của tin hói thì hầu hết không sử dụng được để chống dịch. Còn thằng cặn bã bán bộ kit thử cho Czech và TBN thì tới 80% cho kết quả sai. Trả lại cho nó, nó kêu công ty bán bộ kit đó chưa được cấp phép. Chưa được cấp phép mà nó cho xuất khẩu thử hỏi bọn nó có khốn nạn không?
Hehehe nó đưa xe khử trùng , khẩu trang , máy thở ... quí bỏ mẹ mà chê à ? Nghe tờ báo chống Putin đưa thì có khác gì nghe ******** nói xấu Vn =)) . Lo chống dịch đi và làm cho nước Mỹ trở nên vĩ đại đi

Hoàng_Trần

Xe tăng
Chú nên nhớ WHO là tổ chức khoa học không làm chính trị và tiền hoạt động đước chính phủ nhiều nước tài trợ bao gồm các nước phương Tây. Muốn được tuyên bố là đại dịch thì phải có sự đồng ý về nghiên cứu khoa học hơn nữa đây là con virus mới hoàn toàn. CHú chửi WHO thì cũng chửi mấy nước phương Tây khi mà những nước đó cũng có can thiệp vào việc đó để bảo vệ lợi ích KT (chứng khoán, vận tại, du lich,....). Mấy nước phương Tây cũng chủ quan không kiểm soát gắt gao khiến cho thế giới cảm thấy sự an toàn giả tạo về mấy nước phương Tây.
Thế bác không biết khi Mỹ cấm cửa du khách ghé TQ trong 14 ngày, khuyến cáo công dân không du lịch TQ thì chính TQ chửi Mỹ chính trị hóa dịch bệnh. Còn WHO thì nói các nước không nên hạn chế du lịch à?

kites1

Xe điện
Nếu tuần sau ra test 15 phút có kết quả thì cuối tuần sau sẽ lên số 1 triệu là ít nhưng bao nhiêu ca nặng mới đáng lo
Em không biết các vùng khác thì sau, còn vùng của em thì không thấy loan tin con số người nhập viện nữa rồi . Cho nên em không còn data để phỏng đoán chiều hướng của bệnh dịch . Với em , khi em phân tích sự nghiêm trọng của cơn dịch trong vùng, thì em chỉ cần so sánh số người nhập viện và số người chết hàng ngày là đủ. Em không quan tâm mấy đến con số nhiễm bệnh mới .

slaz8

Xe ba gác
Là đồng nghiệp, em cũng tin như cụ nhưng do trong nghề nên em biết sức lực của con người tới đâu.
Cái máy ô tô 250 ngựa không giống cái máy thủy 50 ngựa nha :D
Em biết cụ mừ :P

thinhtd

Xe container
Bạch Mai, bông mai trắng rất đẹp nhưng đất dữ. Năm 72 thì bị bom B52 cày xới, mùa dịch covid này thì lại bị nVoV nó yếm. Hic.
Cụ không cần phải luận như kiểu luận số đề thế đâu. Nó là cái bệnh viện đầu của cả nước nên nó rất quan trọng. Tình hình nào, tên nào thì nó cũng được “chăm sóc” kỹ mà thôi.

Cartoner

Xe điện
Hồi bắt đầu phong tỏa Vũ Hán là em đã thấy thăngg chủ tịch WHO đáng bị treo cổ, ko biết nó nhậnbao nhiêu tiền từ Tàu.
Cụ bị truyền thông dẫn dắt chửi Tàu rồi. Tàu thông báo phát hiện ca nhiên, đầu tiên ngày 10/01 thì đến ngày 20/01 Mỹ thông báo có ca nhiễm đầu tiên (VN là ngày 22/01). Các thông tin về phản ứng phòng dịch của TQ rất nhanh chóng và rõ ràng. Phong tỏa Vũ Hán vào 23/01 cả thế giới đều biết nhưng Mỹ và phương tây lúc đó còn bận chỉ trích TQ vì phong tỏa Vũ Hán đấy thôi.
Giờ toang mạnh quá nên Mỹ và phương tây lại tìm cách đổ tội cho Tàu. (VN không đổ lỗi cho ai, chỉ nói rằng: "dịch bệnh là sự việc khách quan, đã xảy ra thì phải phòng chống thôi."

Lemica

Xe tăng
Trước nay em thấy đều nói đến yếu tố nhiệt độ, nhưng đọc hôm nay em thấy cũng có nhiều thứ mông lung lắm:

- Theo CNN, nhiệt độ ấm bất thường năm nay tại Tây Ban Nha lại là yếu tố làm tăng lây lan của Covid19, đơn giản là làm mọi người ra đường, quán xá, giao lưu nhiều hơn.
- Theo link này:

Airborne particles may be assisting the spread of SARS-CoV-2

Thì các nơi càng ô nhiễm, có nghĩa là càng nhiều bụi trong không khí thì sẽ càng có điều kiện thuận lợi để virus lây lan. Đơn giản là virus sẽ có điều kiện bám vào các hạt bụi lơ lửng trong không khí. Nếu nghiên cứu này đúng thì Hà Nội lo phết.
Theo em biết các ổ dịch thường lớn thường ở trong các không gian kín như: Nhà thờ (Singapore, Daegu, Malaysia); Bệnh viện (Geongsang, Lombardy); Phòng (Karaoke, Bar Buddha, Nhà thi đấu Muay Thái, Tàu du lịch) và đặc biệt là máy bay.

Như vậy, hình thức lan truyền chủ yếu là qua các giọt bắn trong không khí và nó càng phát tán mạnh nếu không khí đó bị nhốt trong không gian kín như phòng điều hòa. Còn với không gian mở nhiều nắng và gió thì các giọt bắn này không thể tồn tại lâu được nên phát tán ít hơn. Ở VN di chuyển chủ yếu bằng xe máy thì cũng đỡ hơn so với xe buýt, tàu điện.

Đó chính là lý do Bộ Y tế đưa khuyến cáo bật quạt và không sử dụng điều hòa ở nơi làm việc hay trên các phương tiện công cộng; nếu phải bật thì để nhiệt độ 27C trở lên. Khuyến cáo này là sự bổ sung so với nhận định ban đầu là Virus không lan truyền trong không khí.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

McCord

Xe hơi
Em không biết các vùng khác thì sau, còn vùng của em thì không thấy loan tin con số người nhập viện nữa rồi . Cho nên em không còn data để phỏng đoán chiều hướng của bệnh dịch . Với em , khi em phân tích sự nghiêm trọng của cơn dịch trong vùng, thì em chỉ cần so sánh số người nhập viện và số người chết hàng ngày là đủ. Em không quan tâm mấy đến con số nhiễm bệnh mới .
Cụ vào đây, phía dưới họ cập nhật chi tiết từng county. K có chuyện k cập nhật.

Lemica

Xe tăng
Tình hình này mà cụ bây giờ bảo VN làm rất tốt là giúp cho virus ủ bệnh làn tràn, toang cả nước đấy.
Phải nói là bác sĩ VN rất giỏi và trách nhiệm, dân thì trước hoàn cảnh khó khăn lại sáng ngời phẩm chất, nhưng lãnh đạo nhất là bộ y tế và bạch mai thì đã và đang gián tiếp làm cho dịch bệnh lan tràn. Tại sao tình hình dịch bệnh vậy lại ko có biện pháp gì với các công ty sân sau kiểu Trường Sinh (hay tham lợi mấy đồng vì đội này mà ko lắp cái máy lọc nước + nước nóng miễn phí).
Tình hình này có lẽ anh Phúc phải trực tiếp chỉ đạo cùng với thường trực Ban bí thư thì mới xoay chuyển được tình hình.
Ko nên so với các nước, VN với đội chỉ đạo khác thì thừa sức làm tốt hơn trung quốc.
Làm tốt thì em khen làm tốt, chẳng nhẽ phải nói xấu sao? Diễn đàn này toàn người lớn cả, họ đều có khả năng nhận thức và biết tiếp nhận thông tin chọn lọc chứ có phải trẻ con đâu mà phải mị?

kites1

Xe điện
Cụ vào đây, phía dưới họ cập nhật chi tiết từng county. K có chuyện k cập nhật.
Cụ copy thảy lên đây cho em đọc với. em không có account của NY times.
Em theo dỏi web của county vùng em . Họ đổi sang hình model hình vẻ (graph) và không loan tin con số người nhập viện nữa

minh0075

Xe điện
Cụ chuẩn đấy, em thì vẫn ko hiểu tại sao BM lại xét nghiệm diện rộng mà ko cách ly diện rộng ngay từ đầu.
Thắc mắc nữa là con này có thời gian cưa sổ như HIV ko, và chất lượng bộ KIT.