ngocmai227

Xe lăn
Chỉ thị của ********* không phải là văn bản quy phạm pháp luật nên việc Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh quyết định làm thế nào chỉ căn cứ vào các quy định pháp lý hiện hành trên cơ sở công bố dịch toàn quốc. Việc áp dụng các chế tài của từng địa phương có dẫn chiếu tới quy định, hướng dẫn trong chỉ thị đó hay không là tùy theo từng địa phương thôi.
Thế thì TT chỉ cần công bố dịch xong các tỉnh cứ căn cứ theo pháp luật mà làm, ra công điện với chỉ thị làm gì cho tốn giấy mực cụ nhỉ :))

Hooks

Xe tăng
Chắc có lý do hết đấy chứ mấy ca khác làm gì lâu thế. Cụ vớ được 1 ca mà lại định kết luận tất cả bị trì hoãn 10 ngày à!
Nhà cháu cũng nghĩ có lý do nào đấy nên có ca nhanh, có ca chậm trễ thôi, chứ ko hẳn "xào nấu số liệu".
Bởi khi công bố ca mới, họ công bố luôn cả lịch trình, ngày nghi nhiễm hoặc ngày thử + lần 1. Dựa vào cái này hoàn toàn có thể sắp xếp lại.

Hanoi1919

Xe tăng
trước giờ em hiểu là dương tính 2 lần thì công bố là ca nhiễm mới. lần 2 cách lần 1 2 ngày.
theo dõi số lượng ca nhiễm mới để biết tốc độ dịch bùng phát.
hôm nay em mới thấy một số ca dương tính lần 1 từ 22/3. lần 2 tận 10 ngày sau.
điều tiết cho số lượng đều đều tăng thế gọi là cooking số.
Ca nào + tính lần 1 từ 22/3 nhỉ?
Bà Lai Châu phát hiện ngày 23/3. Sau khi nghe tin thì ngày 25/3 bà 219 mới lên viện khám vì nằm cùng phòng bệnh với bà Lai châu kia.
Có thể lúc đó chưa có kết quả + nhưng vẫn giữ lại cách ly. Vài ngày sau mới có kết quả + và khám lại vài lần thì nay công bố là chuẩn theo trình tự chứ?
Cụ lấy thông tin bà 219 đó có kết quả + từ ngày 22/3 ở đâu??

Chỉnh sửa cuối:

giaconngu

Xe tăng
Thế thì TT chỉ cần công bố dịch xong các tỉnh cứ căn cứ theo pháp luật mà làm, ra công điện với chỉ thị làm gì cho tốn giấy mực cụ nhỉ :))
HIện tại đã công bố dịch toàn quốc (QĐ 447/QĐ-TTg https://thuvienphapluat.vn/van-ban/The-thao-Y-te/Quyet-dinh-447-QD-TTg-2020-cong-bo-dich-COVID-19-438743.aspx, trong đó nói rõ việc "Các Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, các cơ sở y tế, tổ chức, cá nhân liên quan triển khai thực hiện nghiêm các chỉ đạo của Ban Bí thư Trung ương Đảng tại Công văn số 79-CV/TW ngày 30 tháng 01 năm 2020; cùa Bộ Chính trị tại Thông báo số 172-TB/TW ngày 21 tháng 3 năm 2020; chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại các Chỉ thị: số 05/CT-TTg ngày 28 tháng 01 năm 2020, số 06/CT-TTg ngày 31 tháng 01 năm 2020, số 15/CT-TTg ngày 27 tháng 3 năm 2020, số 16/CT-TTg ngày 31 tháng 3 năm 2020; các chỉ đạo của Ban Chỉ đạo quốc gia phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút corona gây ra và các quy định của pháp luật có liên quan."). Trước khi có QĐ này thì việc thực thi các hướng dẫn, chỉ đạo trong các công điện, chỉ thị chưa mang tính bắt buộc còn hiện nay là bắt buộc. Đó chính là điểm khác nhau đó cụ nhé. :))

coquay

Xe container
Như kiểu ủng hộ kẻ mạnh hơn nhỉ, nhưng mà làm j đến mức đó cụ tả nghe khiếp thế.

Nhiều khi không hiểu nổi cái bọn dân Mẽo gốc ba sọc nữa.
Mình thấy có rất nhiều đứa đợt bầu cữ Tổng thống Mỹ lần vừa rồi ủng hộ mụ Clinton chửi cha Trump không ra gì nhưng khi Trump thắng cữ thì đột nhiên chuyển phe.
Không ngờ sau đo Trump vả cho 1 phát lệch mồm là đuổi hết cái bọn ăn bám ra khỏi nước Mỹ, thậm chí Trump ví thẳng là bọn đó như súc vật! Vậy nhưng hễ ai mà chỉ trích Trump ( dù chỉ trích đúng) thì chúng vẫn xả thân lao vào cắn xé người ta. Hình như bọn này nó mất dây thần kinh dị.
Không tin cụ cứ tìm từ khoá Ngô Kỹ lên Youtube mà xem!

ngocmai227

Xe lăn
HIện tại đã công bố dịch toàn quốc (QĐ 447/QĐ-TTg https://thuvienphapluat.vn/van-ban/The-thao-Y-te/Quyet-dinh-447-QD-TTg-2020-cong-bo-dich-COVID-19-438743.aspx, trong đó nói rõ việc "Các Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, các cơ sở y tế, tổ chức, cá nhân liên quan triển khai thực hiện nghiêm các chỉ đạo của Ban Bí thư Trung ương Đảng tại Công văn số 79-CV/TW ngày 30 tháng 01 năm 2020; cùa Bộ Chính trị tại Thông báo số 172-TB/TW ngày 21 tháng 3 năm 2020; chỉ đạo của ********* Chính phủ tại các Chỉ thị: số 05/CT-TTg ngày 28 tháng 01 năm 2020, số 06/CT-TTg ngày 31 tháng 01 năm 2020, số 15/CT-TTg ngày 27 tháng 3 năm 2020, số 16/CT-TTg ngày 31 tháng 3 năm 2020; các chỉ đạo của Ban Chỉ đạo quốc gia phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút corona gây ra và các quy định của pháp luật có liên quan."). Trước khi có QĐ này thì việc thực thi các hướng dẫn, chỉ đạo trong các công điện, chỉ thị chưa mang tính bắt buộc còn hiện nay là bắt buộc. Đó chính là điểm khác nhau đó cụ nhé. :))
May cái công bố này có nhắc đến cụ nhỉ. Chứ bình thường công văn, chỉ thị, công điện của chính phủ chắc vứt hết vì ko đc hướng dẫn thực hiện :))
Để lần sau nhận đc mấy cái đấy, kể cả mật hay hoả tốc cũng kính chuyển ngăn kéo hết. CP đã vậy văn bản các bộ ngành chắc khỏi đọc mất công :))

nscd

Xe buýt
Chắc có lý do hết đấy chứ mấy ca khác làm gì lâu thế. Cụ vớ được 1 ca mà lại định kết luận tất cả bị trì hoãn 10 ngày à!
Bà Lai Châu phát hiện ngày 23/3. Sau khi nghe tin thì ngày 25/3 bà 219 mới lên viện khám vì nằm cùng phòng bệnh với bà Lai châu kia.
Có thể lúc đó chưa có kết quả + nhưng vẫn giữ lại cách ly. Vài ngày sau mới có kết quả + và khám lại vài lần thì nay công bố là chuẩn theo trình tự chứ?
cụ đọc lại 4 ca công bố sáng nay đi.

giaconngu

Xe tăng
May cái công bố này có nhắc đến cụ nhỉ. Chứ bình thường công văn, chỉ thị, công điện của chính phủ chắc vứt hết vì ko đc hướng dẫn thực hiện :))
Để lần sau nhận đc mấy cái đấy, kể cả mật hay hoả tốc cũng kính chuyển ngăn kéo hết. CP đã vậy văn bản các bộ ngành chắc khỏi đọc mất công :))
Không phải là may, mà các nhà quản lý thực hiện việc siết chặt dần dần, tránh gây hoảng loạn không cần thiết. Tôi nhắc lại một lần nữa, mọi công văn, chỉ thị, công điện có tính hướng dẫn, chỉ đạo, đôn đốc, nhắc nhở nhưng khi ra một văn bản pháp quy nào đó thì người ta phải lấy các văn bản pháp quy có hiệu lực pháp lý bằng hoặc cao hơn làm căn cứ chứ không lấy mấy chỉ thị, công điện đó làm căn cứ được vì như thế là vi phạm luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

haizz

Xe tải
Em ko rõ bên y nó là như nào. Nhưng với kiến thức sinh học của em thì em hiểu hệ tuần hoàn # thở. Quan trọng là giữ cho bệnh nhân có oxy.

Kể ra ngày trước cô giáo dạy sinh bên trường chuyên cứ khuyên em đi y. Lúc đấy cũng đắn đo dữ lắm vì rất cảm hứng với mổ xác. Nhưng bây h thấy may ko theo y. Một ngành buồn và tẻ nhạt. Mặc dù thằng bạn em đỗ y Thái Nguyên bằng điểm + dân tộc và giờ nó coi như ko quen biết với em.
Vâng, thật may nghành y ko có cụ.

Hanoi1919

Xe tăng
cụ đọc lại 4 ca công bố sáng nay đi.
Em ko đọc kỹ mấy ca cách ly ngay sau khi hạ cánh từ nước ngoài về. Mấy ca đó thì ko có lý do gì để mà phải cooking vì nó ko phức tạp và các anh ấy cũng ko cần phải làm thế. Có thể bỏ quên trong báo cáo thôi.

xichlo3banh

Xe tăng
219 ở Hưng Yên, là ng chăm sóc bn cùng nằm với 133. 25/3 đi khám. Như vâyh đi lên HN khám bằng phương tiện gì? Ở nhà có tự cách ly ko? Ng mà bà ấy chăm sóc có bị ko?
Một đống lằng nhằng đấy phức tạp. Về cơ bản tất cả các bn và ng chăm sóc, ng đến thăm là F1, F0 là 133. Tiếp theo 219 là từ F1 thành F0 thì chuỗi F lại đc rộng ra.
kinh hoàng thâth.

ngocmai227

Xe lăn
Không phải là may, mà các nhà quản lý thực hiện việc siết chặt dần dần, tránh gây hoảng loạn không cần thiết. Tôi nhắc lại một lần nữa, mọi công văn, chỉ thị, công điện có tính hướng dẫn, chỉ đạo, đôn đốc, nhắc nhở nhưng khi ra một văn bản pháp quy nào đó thì người ta phải lấy các văn bản pháp quy có hiệu lực pháp lý bằng hoặc cao hơn làm căn cứ chứ không lấy mấy chỉ thị, công điện đó làm căn cứ được vì như thế là vi phạm luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật.
Cụ đã nhận đc cái công văn nào của CP hoặc các Bộ chưa?
Hiến pháp có phải văn bản quy phạm pháp luật ko cụ? :D

Angrycock

Xe tải
Nhìn số liệu thấp thì cũng mừng, nhưng số liệu quá thấp tới mức siêu tưởng thì không biết nên mừng hay nên lo. Haizzza!
Số liệu thấp vì toàn bị nhốt + khoanh vùng nhanh. Riêng các ca nhập cảnh từ châu Âu về k đáng ngại vì đã bị cô lập trc. Còn các ca trong cộng đồng và tùe các ổ dịch e thấy kiềm chế khá tốt. 1000 ca sẽ vỡ trận nên phương pháp khoanh vùng chặt đang phát huy tác dụng :v. Hy vọng k quá 500 ca mắc

MinhLe153

Xe buýt
Nhiều cụ anh em họ hàng với Tào Tháo nhỉ

giaconngu

Xe tăng

ngocmai227

Xe lăn
Em nhận nhiều rồi nên cụ không cần phải hỏi kháy như vậy. Về hiến pháp, mời cụ đọc cái này (https://thuvienphapluat.vn/van-ban/bo-may-hanh-chinh/Luat-ban-hanh-van-ban-quy-pham-phap-luat-2015-282382.aspx), em không giải thích thêm.
Thế khi nhận đc cụ có thực hiện ko, hay vứt sọt rác? Theo logic của cụ Hiến pháp ko có vbqppl nào ngang hoặc hơn nó, nên ko cần thực hiện :))
Mà nói thật e chả tin đc cụ nhận đều các văn bản chỉ đạo của các cq ban ngành, cụ đi so sánh những văn bản chỉ đạo sự vụ hoặc có giá trị thực hiện trong một số trường hợp và thời gian hạn chế với vbqppl thì e cũng nể cụ :))

Reinhard

Xe buýt
có kết quả nó đã rào hết lại rồi, ông ko phải lo, vấn đề là điều tiết rồi mới công bố, xào nấu lại dữ liệu, nói chung số liệu đ éo tin được đâu
Sáng nay ngủ dậy tự nhiên thấy mọc ra một loạt bài mới về thuyết này trong khi từ ca 17 đến giờ không thấy ai nhắc. Em hỏi khí không phải, (các) cụ có bằng chứng nào là số liệu được "xào nấu lại dữ liệu, nói chung số liệu đ éo tin được đâu" không ạ? Chứ test nhiều lần, mất nhiều thời gian từ khi lấy mẫu lần 1 thì nước nào cũng có những trường hợp như vậy - như các bạn Mỹ 1 ngày test được kết quả hơn 100,000 ca mà có trường hợp cũng phải chờ đến... 8 ngày mới nhận được kết quả chính thức.

Em nghĩ đơn giản thôi, nếu cố tình xào nấu số liệu thì các bạn chẳng cần mất công ghi dương tính lần 1 ngày nào làm gì. Nếu đã gian dối (như lời các cụ) thì gian dối luôn, ghi số liệu nhận được trước ngày thông báo, đúng không ạ? Chưa kể ca cụ nscd nhắc đến là ca vốn đã nằm trong trại cách ly, có dấu hiệu phát bốc đi xét nghiệm lần 1 và khi dương tính thì bạn vào viện nằm luôn. Nếu bảo ví dụ bạn lang thang ngoài đường nên phải dấu để dân đỡ hoảng là một chuyện, nhưng trường hợp này chẳng ảnh hưởng gì đến xã hội cả, vậy có lí do gì để cố tình giấu diếm trường hợp của bạn ấy không?

Giải thích đơn giản rằng có thể sau khi bạn nhập viện, test lần 2 cho kết quả âm tính nên phải chờ đợi lần nữa, lại rơi đúng vào lúc ổ dịch tại Bạch Mai bùng phát nên HN ưu tiên xét nghiệm các y bác sĩ BM trước (nghe đâu cách đây 1,2 hôm đã xét nghiệm được hơn 7000 test ở Bạch Mai), nên bạn (và một số ca khác) phải nằm chờ đến gần đây mới được xét nghiệm - cái này không hợp lí và dễ hiểu hơn sao? Một khi các bệnh viện chưa quá tải: chưa thiếu thốn bác sĩ covid, các bệnh nhân covid vẫn còn giường nằm và không ai nhiễm phải nằm nhà chờ giường mới (hay nói đơn giản hơn là chưa toang) thì em không nghĩ có lí do gì nhiều để che dấu tình hình. Mà khi tình hình chuyển biến xấu như vậy thì che dấu cũng vô hiệu, vì kết quả sẽ đập ngay vào mắt người dân.

Chỉnh sửa cuối:

giaconngu

Xe tăng
Thế khi nhận đc cụ có thực hiện ko, hay vứt sọt rác? Theo logic của cụ Hiến pháp ko có vbqppl nào ngang hoặc hơn nó, nên ko cần thực hiện :))
Mà nói thật e chả tin đc cụ nhận đều các văn bản chỉ đạo của các cq ban ngành, cụ đi so sánh những văn bản chỉ đạo sự vụ hoặc có giá trị thực hiện trong một số trường hợp và thời gian hạn chế với vbqppl thì e cũng nể cụ :))
Cụ nói gì lạ vậy (Hiến pháp ko có vbqppl nào ngang hoặc hơn nó, nên ko cần thực hiện). Nó là VBQPPL mà người ta phải tuân thủ đầu tiên (Điều 4 Luật ban hành VBQPPL). Tin hay không là việc của cụ, em không cần phải dẫn ra đây làm gì. Với các công điện, chỉ đạo thì việc đầu tiên của người tiếp nhận là tìm các văn bản pháp quy có liên quan để xem quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân là gì, bị giới hạn bởi cái gì để có thể thực hiện hay đưa ra các hướng dẫn thực hiện các đầu việc đã được nhắc nhở, hướng dẫn trên cơ sở đã quy định tại các văn bản pháp quy đó.