Jamebonds

Xe container
Có quá nhiều thông tin sai lệch trong bài của cụ. Thứ nhất, WHO đã khẳng định rằng súc miệng bằng nước muối ấm KHÔNG có tác dụng gì. Các chuyên gia y tế cũng đã giải thich vụ này nhiều lần, ví dụ như cụ có thể xem câu trả lời ở đây. Nguồn tin sai lệch này bắt nguồn từ một tin lây lan trên FB rằng virus sẽ nằm ở trong họng 4 ngày trước khi đi xuống phổi nên súc miệng có thể tẩy rửa virus - điều này là hoàn toàn không đúng vì đơn giản là virus này không nằm ở bất cứ phần nào của họng mà nước muối có thể tiếp xúc được cả (xem bài em link).

Thứ hai, những gì một cá nhân, thậm chí một vài cá nhân "cảm thấy" không phải là yếu tố khoa học để tin tưởng. Đấy là giả sử "một em" của cụ nói đúng thật, chứ nếu rơi vào trường hợp chém gió thì còn khổ nữa. Có rất nhiều người "cảm thấy" sai lệch, cũng giống như một tỉ mẹo chữa bệnh giân dan vậy.

Cuối cùng, em muốn xem "bọn Tây nó thống kê" của cụ dựa vào nguồn nào, vì thống kê của "bọn Tây" mà em đọc là 20% phải nhập viện, và ca nhẹ cũng không "trong vòng 1 tuần là khỏi" như cụ nói. Thời gian ủ bệnh đã 2-14 ngày (một số trường hợp còn ủ bệnh lâu hơn) rồi, "trong vòng 1 tuần là khỏi" thì chẳng hóa ra bị cái khỏi luôn trong ít hơn 3 ngày à?

(Không liên quan đến chủ đề này lắm, nhưng do cụ có nhắc đến trong bài trước của cụ, tên đúng chính thức của bệnh là "covid-19" chứ không phải "viêm phổi Vũ Hán" nhé)
Ý e bệnh này nặng ở phổi, nên mắc ho thì đừng để nó xuống phổi. Súc miệng nước muối hàng ngày ko bao giờ sai, còn đã có triệu chứng cúm thì phải dùng mọi biện pháp chữa cúm.
Cô không chữa được con virút này nhưng cụ có thể làm cho sức khỏe mình tốt để chống chọi được với nó

Vo_thuong

Xe điện
Vầng, tính em cả nghĩ nên nhìn thấy, đọc thấy, nghe thấy .. những việc như thế là thấy buồn và đau đầu, ngặt nỗi gấu mà nghe mình thở than lại càm ràm, thế nên nhiều lúc cũng xả xì trét trên này tý :)

bút hêt mực

Xe tăng
Tự nhục ít thôi cụ ơi.
Tự nhục cái quái gì ở đây, đấy là sự thật cần phải đặc biệt quan tâm chứ ko phải vấn đề nhục hay không.
Giờ số ca mắc mà tăng lên thì ngồi tô hồng cũng không ra máy thở để mà dùng.

A98

Xe container
Ai bảo cụ nó không cho tế bào sống vào để sinh sản virus? Nuôi cấy trên động vật được không? Con này thực tế là đang trên động vật phát sinh biến thể nhảy được sang người đấy cụ.

Còn cụ nói không có công nghệ nào có thể nuôi cấy tế bào người thì cũng sai nốt. Thực tế trong phòng thí nghiệm hoàn toàn có thể tạo môi trường gần giống trong cơ thể người và thả tế bào vào trong đó, sống cũng lâu tương đối.

Nói chung tự nhiên hay không tự nhiên anh Tàu rồi sẽ phải trả lời.
Cụ nói "Tàu sẽ phải trả lời" là vi phạm nguyên tắc "innocent until proven guilty", và burden of proof rồi.

Dua do

Xe tải
Những thứ cần thiết và liên quan đến sinh mạng người dân như thế này thì không được đầu tư xứng đáng nhưng các tỉnh hàng năm vẫn đều đặn xin tiền ngân sách để xây tượng đài, nhà tưởng niệm ... và khi những người có lương tri như GS Ngô Bảo Châu lên tiếng thì dlv đồng thanh gào lên là "ông cứ nghiên cứu khoa học, biết gì về chính trị mà phát biểu ...".
Vẫn biết giờ không phải là lúc lôi cái yếu kém của chính quyền ra chỉ trích nhưng mấy hôm rồi xem phóng sự về đường sắt đô thị, thấy đội vốn hơn 3,5 tỷ $ mà em thấy thật đau lòng, đó là chưa kể đến những chuyện xây tượng đài bla bláp bấy lâu nay.
Ngồi thử nhẩm tính số tiền toàn dân đóng góp qua tin nhắn từ 19/3 đến giờ chắc được vài trăm tỷ, chỉ bằng một phần nhỏ của một công trình/dự án thất thoát... haiz.
Cụ nói ra em lại thấy tiếc hai mươi ngàn em nhắn tin.

Angrycock

Xe tải
Số xét nghiệm được thực hiện tính trên 1 triệu dân, VN là 159, Anh là 959, vừa mới 2 tuần trước Anh còn là điển hình của "chủ quan coi thường dịch bệnh" thì giờ họ đã thực hiện số xét nghiệm gấp 6 lần VN (tính trên 1 triệu dân), Hàn quốc thì gấp 40 lần VN.
:
Annotation 2020-03-30 105831.jpg
Chiến lược xét nghiệm và khoanh vùng của mình khác, nhanh hơn hẳn so vs UK nên khác thôi bác. Ông UK để lan tràn quá lâu ms xét nghiệm hàng loạt mà toàn là ng có triệu chứng. 1 loạt dương tính VN k có triệu chứng (e nhớ là 40%). Cứ nhìn số lượng dhs kiều bào về nhiễm bệnh có nguồn gốc từ UK là biết bên đó nhiều cỡ nào và k đc xét nghiệm.

Ongrungf

Xe điện
Thở o xy hoàn toàn khác với thở máy cụ nhé.

Thở o xy có nghĩa là người bệnh vẫn tự thở được, tuy nhiên do thở kém nên phải cung cấp thêm o xy tươi. Còn thở máy là bệnh nhân đã rất nặng, không tự thở được nữa, việc thở của bệnh nhân sẽ do máy điều khiển.

Mời cụ xem 2 cái ảnh sau, ảnh 1 là thở o xy, ảnh 2 là mở nội khí quản và thở máy:

Tho oxy.jpg

tho may.jpg
Cụ đừng dạy người 30 Làm ngành Y.
Đây chưa lẫn đâu.
Nên đọc kỹ những điều người khác viết sẽ có lợi hơn việc nhanh tay :D

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Riêng Bạch Mai đã hơn 100 máy rồi. Cả HN khoảng 500-700 máy

hoangthuywalla

Xe tải

up_and_down

Xe tải
Theo em, thời điểm trong và ngay sau dịch chắc chắn sẽ là sụt giảm phát triển (có thể chưa hẳn dẫn đến giảm phát) nhưng diễn ra trên quy mô lớn vì mọi người đang thắt chặt chi tiêu, mọi nhu cầu đi lại, ăn uống, du lịch sụt giảm trên toàn cầu (vì đi kèm với nỗi sợ chết). Việc các gói kích thích quy mô lớn bung ra vào thời gian gần đây cho thấy C.Phủ các nước cũng đang rất lo ngại việc này sẽ xảy ra nên phải đưa ra các công cụ điều tiết vĩ mô sớm nhằm hạn chế những ảnh hưởng tiêu cực của nó, nhưng hiệu quả đến đâu thì nhiều nhà kinh tế cũng phải thừa nhận là có thể sẽ "chẳng là gì" so với sức tàn phá của đại dịch.
Khi thời điểm dịch qua đi, nỗi sợ chết sẽ lùi dần, nhu cầu đi lại, ăn uống, giải trí sẽ tăng cao trở lại, kéo theo nhu cầu hưởng thụ tăng mạnh mẽ. Năng lực sản xuất chắc chắn sẽ chưa kịp đáp ứng ngay, và thời điểm đó chính là lúc lạm phát bùng nổ.
Cảm ơn sự phân tích của cụ. Các cụ khác không biết ý kiến thế nào, nhưng em đồng ý với nhận định của cụ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Biết làm sao được các cụ ơi, khó khăn thì khó khăn chung, ai chịu khó cày cũng sẽ có ăn thôi, ai giàu thì nghèo đi 1 chút, ai nghèo chắc cũng khó chết đói :)

Jamebonds

Xe container
Với người trẻ tuổi (chym còn ngóc lên được tức là còn khá trẻ): Covid19 không đáng sợ lắm.

Cháu tôi, người Việt 100%, ở Đức, vừa dính Covid19 và đã khỏi bệnh hoàn toàn. Nó 24 tuổi, con gái.
Chia sẻ cùng các bác:

Triệu chứng thì nó bị Hỏng khứu giác (ngửi rất kém), rồi hỏng Vị giác (nếm đồ ăn cũng kém).
Sau đó mới đến Ho và Sốt.
Ban đầu nó cố không đi viện, đến khi Sốt thì nó có đi, đi cửa riêng.
Nó được xét nghiệm và kết quả Dương tính.

Bác sĩ cho thuốc, toàn Hạ sốt, đuổi về nhà tự cách ly. 2 vợ chồng.
Bố mẹ nó đi mua đồ, vứt ở cửa rồi báo chồng nó ra lấy.
Thằng kia ngủ riêng, sinh hoạt vẫn chung, chịch xoặc thì cứ doggy mà gõ.
Sau 4-5 ngày, mọi chuyện kết thúc.
Nó đến viện trở lại, Âm tính. Nhưng vẫn phải cách ly thêm 7 ngày nữa, tại nhà.

Thằng chồng nó chẳng sao cả.
Có một bài của em ở bên Đức bị covid viết y như cu nói. Nó hoàn toàn ở nhà, cả chồng và con đều bị lây. Đứa con mới 7 tuổi nó bảo rằng vẫn khỏe re chẳng thấy làm sao cả
Nhưng cũng có em bị nặng viết thảm thương hơn, Em đã Trích ở trên, nó dùng biện pháp là uống thuốc long đờm và cuối cùng khỏi
Em nói việc phòng, chống trường hợp mình bị bệnh và phải chữa tại nhà. Thế mà cụ kia bảo e thông tin sai lệch, anm...

Patriots

Xe lăn
Tình hình này muốn đầu tư thêm máy thở thì mua ở đâu cụ ?
Sao mà mua được hả cụ? Phải tầm chính phủ đứng ra đàm phán họ mới cho xuất, chứ các nước đang cấm xuất khẩu mà cụ, các nước lớn sản xuất cái này là: Đức, Thụy Điển, Thụy Sĩ và Ý, nước nào cũng bị nhiễm quá nhiều rồi. Mỹ đang bảo GM chuyển đổi công năng một nhà máy để sx máy thở, GM nó đang tính chi phí chuyển đổi hết hơn 100 triệu đô và yêu cầu CP phải trả trước chi phí đó, rồi đơn hàng cũng phải thanh toán trước, với CP Mỹ mà nó còn chắc như thế thì việc mua máy thở mới về là quá khó, chưa kể nếu họ chưa có giấy phép lưu hành ở VN, phải đợi bộ y tế cấp giấy phép thì mới được nhập, nhìn đâu cũng thấy hàng rào

Ongrungf

Xe điện
Ý e bệnh này nặng ở phổi, nên mắc ho thì đừng để nó xuống phổi. Súc miệng nước muối hàng ngày ko bao giờ sai, còn đã có triệu chứng cúm thì phải dùng mọi biện pháp chữa cúm.
Cô không chữa được con virút này nhưng cụ có thể làm cho sức khỏe mình tốt để chống chọi được với nó
1 khi Ho là đã có tổn thương ở Phổi rồi nha cụ :(

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em thấy lạ là BN 188 mới xướng tên mà đã khỏi hôm nay. Hay có gì nhầm lẫn ????

Angrycock

Xe tải
Em thấy bảo Mỹ Đã có thuốc?
Mấy anh lớn anh nào cũng đang thử nghiệm thuốc cũ thuốc mới hay trộn lẫn vào vs nhau tương tự như vaccine. Điều đáng nói là mấy thuốc như Chloroquine lại có td phụ khá nguy hiểm (nguy cơ gây ngưng tim ở nhiều trường hợp).

Hantinhkiepnay

Xe hơi
Giàu tham việc thất nghiệp tham ăn, cả ngày chỉ quanh quẩn nghĩ lát nữa ăn gì tiếp theo cccm ạ 😁😁