Tôm đồng

Xe tải
tin vui trong loạt tin xấu!
3 bệnh nhân nặng:
- cụ vietnam airline tiến triển sức khỏe tốt nhất đã không còn phải thở máy; rút máy thở.
- cụ người Anh đang giảm chế độ máy thở.
- bác em Nhung 17 sau 10 ngày dùng EMCO đang trong quá trình cai dần EMCO.
Với mức độ nặng như này thì đúng thật là may nước mình làm quyết liệt, số ca nhiễm thấp. Có 3 bệnh nhân nặng mà cả hội đồng chuyên môn của Bộ phải trực tiếp theo dõi hội chẩn điều trị mấy tuần lễ mới cứu được thì nếu dịch bệnh phát triển, nhiều người chắc chắn sẽ ko thể qua khỏi vì ko có đc điều kiện chăm sóc tốt nhất như bây giờ.

NQHU

Xe điện
Phải sớm rà soát các bệnh viện khác có liên quan đến dịch vụ của Trường Sinh thôi! Mối nguy từ thằng này lớn hơn nhiều

jafwm

Xe điện
ủa ai bảo BYT và chính quyền TP ko có động thái với các bệnh viện khác vậy? Bác đọc tin ko kĩ rồi ạ. Bác Đam và ông Chung đã quán triệt các BV làm chặt chẽ hơn, lưu ý các đối tượng như người phục vụ, hay ng chăm sóc sức khoẻ là những ng hay ra vào đi lại bệnh viện này, bệnh viện kia, tránh ko được để bị như Bạch Mai. Và BYT sắp ban hành bộ quy định cho các bệnh viện trên toàn quốc
Đừng có cái gì cũng hở tí là trách móc ạ
Mợ kêu người sinh năm 63 là bác, còn người sinh năm 67 là ông nghe nó... kỳ kỳ sao?!

Ben BMS

Xe buýt
Bệnh viện BM còn 1 nơi nữa, là cơ sỏ 2 ở Hà nam, hiện ko ai nhắc đến nhưng có tin nhân viên 2 cơ sở lưu chuyển hàng ngày và mấy bà giao nước cũng đi làm.
Vấn đề nữa, là BM như vậy đến giờ là chấp nhận, và rõ ràng. Nhưng bộ YT ko hề có động thái gì để có ý tưởng, chiến thuật... tránh cho các BV còn lại trên địa bàn. It nhất thì cũng phải phân luồng để làm sao khi có 1 ca dính thì số cách ly là tối thiểu... hệ thống BV mà toang thì khỏi nói nhiều.
Èo, điều động binh chùng HH đên phun khử trùng, thắt chặt ra vào, bế người đi cách ly, tìm những người đến khám để tiến hành xét nghiệm....
Vậy cụ còn muốn họ phải gì nữa, đốt bệnh viện à.

techallinone

Xe buýt
Sai giờ ko công khai địa chỉ nơi ở để ai chẳng may đã đến đó biết đương khai báo nhỉ? Dấu tên cũng đc nhưng nên nên địa chỉ đến tổ dân phố nào đó. Làm kiểu dấu lịch sử này lại bung bét ko biết đâu mà lần. Mấy ca trc công khai nên chặn rata nhanh

ms0910

Xe tăng
Sai giờ ko công khai địa chỉ nơi ở để ai chẳng may đã đến đó biết đương khai báo nhỉ? Dấu tên cũng đc nhưng nên nên địa chỉ đến tổ dân phố nào đó. Làm kiểu dấu lịch sử này lại bung bét ko biết đâu mà lần. Mấy ca trc công khai nên chặn rata nhanh
Việc đó để nhà nước lo, cụ biết để mà chạy loạn như kiến vỡ tổ à? Mà bản chất họ giấu đâu, nhưng người khu vực đó chắc chắn sẽ biết rõ tên tuổi mà, chỉ là không công bố rộng rãi để những ai ko liên quan ko cần biết thôi.

PnO

Xe tải
Tình hình bên Mỹ có căng thẳng ko cụ? E thấy họ test nhiều, nhiều ca dương tính, nhưng số người chết thì dưới 2%. Chính quyền trung ương thì có vẻ ko quyết liệt ( ngoài vụ chi 2000 tỉ cho dân để lấy điểm chính trị của Trump) bằng các thống đốc. Đó là em xem CNN cảm nhận vậy.
Yếu tố luật pháp không cho phép họ làm như thế. Trump đóng cửa biên giới 2 bang chung biên giới và NY, thống đốc NY không đồng ý. Mỗi quốc gia có một cách tiếp cận khác nhau, nếu dịch không tự biến mất trong vài tháng tới thì cách làm của Mỹ lại có tác dụng. Họ tập trung sx máy thở, test xác định, thử nghiệm thuốc. Chúng ta chỉ tập trung ngăn dịch, việc này quá khó giống như ngăn nước, ngăn chỗ này chảy chỗ khác không lại thấm xuống. Chỉ là cầm cự đợi chuyển biến từ bên ngoài.

DE.VN

Xe tăng
Bên em nó vẫn cho ra rừng chơi thoải mái, miễn là không đi quá 1 gia đình, nên chọn chỗ rừng vắng mà chơi thì vẫn thoáng :

.

Ben BMS

Xe buýt
Chính phủ bảo đóng quán ăn thì đóng bán offline thôi. Chống dịch kiểu này vui phết, vì lợi ích cá nhân nà quên đi lợi ích cộng đồng.

minh0075

Xe điện
Èo, điều động binh chùng HH đên phun khử trùng, thắt chặt ra vào, bế người đi cách ly, tìm những người đến khám để tiến hành xét nghiệm....
Vậy cụ còn muốn họ phải gì nữa, đốt bệnh viện à.
Cụ ko biết đọc à? Người ta nói đến các bv còn lại.
BM to nhất, nhiều bn đến nhất, đa dạng bệnh nhất... thì bị sớm nhất. Nếu ko có động thái gì thì các BV còn lại sẽ lần lượt theo vết xe Bạch mai, hiểu chửa?

matran241091

Xe tăng
Chính phủ bảo đóng quán ăn thì đóng bán offline thôi. Chống dịch kiểu này vui phết, vì lợi ích cá nhân nà quên đi lợi ích cộng đồng.
đóng online thì dân văn phòng nhịn đói à

minh0075

Xe điện
ủa ai bảo BYT và chính quyền TP ko có động thái với các bệnh viện khác vậy? Bác đọc tin ko kĩ rồi ạ. Bác Đam và ông Chung đã quán triệt các BV làm chặt chẽ hơn, lưu ý các đối tượng như người phục vụ, hay ng chăm sóc sức khoẻ là những ng hay ra vào đi lại bệnh viện này, bệnh viện kia, tránh ko được để bị như Bạch Mai. Và BYT sắp ban hành bộ quy định cho các bệnh viện trên toàn quốc
Đừng có cái gì cũng hở tí là trách móc ạ
Hô quyết tâm, kiên quyết, triết để, lam bằng được( dù ko biết bằng cách nào), mới cả dĩ bất biến ứng vạn biến, ... là món em vẫn chén hàng ngày thời Cô vít.
Bạch mai là viện to nhất thì dính trước nhất, các BV còn lại nhỏ hơn mà ko có chiến thuật gì cụ thể, thì kha năng dính sau, Logic là vậy thôi.

Buratino12

Xe tải
Cụ ko biết đọc à? Người ta nói đến các bv còn lại.
BM to nhất, nhiều bn đến nhất, đa dạng bệnh nhất... thì bị sớm nhất. Nếu ko có động thái gì thì các BV còn lại sẽ lần lượt theo vết xe Bạch mai, hiểu chửa?
Các BV khác có động thái hây ko phải báo cho cụ biết ah mà chưa gì cụ đã nói là ko làm gì. Những gì viết trên báo chỉ là phần nổi của tảng băng chìm. Thực tế còn rất nhiều đang phải vất vả làm việc ngày đêm để chống dịch nếu không thì VN đã vỡ trận từ lây rồi chứ ko phải dưới 200 ca như bây giờ đâu.

bentley8

Xe điện
Nhìn từ vụ Bạch Mai thì hiểu CP phải thay đổi cách thức chống dịch, chuyển từ chiều sâu sang chiều rộng, rồi; dù hy sinh lợi ích kinh tế cũng ko còn cách nào khác.

Mr Chun

Xe tăng
Chị đại của 17 và 34 các cụ
CHỊ LÀM Ở BỆNH VIỆN MÀ Ý THỨC C ĐỂ Ở ĐÂU??? 😡😡😡
EM ĐỌC XONG MÀ TỨC PHÁT KHÓC
Chị nhân viên nhà ăn BV Bạch Mai tên là HTN, là bản sao của BN 17, nhưng ở mức độ còn cao hơn, đang khiến nhiều người dân Đại Từ, Thái Nguyên, vô cùng hoang mang.
Chị này quê ở xã PT, huyện Đại Từ, làm cho nhà ăn BV Bạch Mai với công việc đưa cơm tới các khoa, phòng của BV. Ngày 25/3, chị này được xét nghiệm và cho kết quả âm tính.
13h chiều qua, 27/3, chị ta trốn từ BV Bạch Mai về Đại Từ trên xe cùng 14 người nữa, đến thị trấn Đại Từ lúc 15h. Sau đó, thấy ốm sốt, chị này thuê xe ôm vào BV huyện Đại Từ khoảng hơn 15h..
Nhưng nguy hiểm là khi khám bệnh, biết mình có triệu chứng ho, sốt, đau người, nhưng chị này vẫn giấu nhẹm việc mình từ ổ dịch Bạch Mai về, mà nói mình chỉ ở nhà, không đi đâu, nay thấy đau đầu, chóng mặt thì đi khám, khiến các bác sĩ BV Đại Từ không biết để phân luồng, cách ly ngay, đồng thời, chấn đoán chị ta bị thiếu máu não, nên đã xếp chị N nằm cùng phòng với 8 bệnh nhân (BN) nữa ở Khoa Nội của BV.
Việc này, cũng có lỗi của BS đã không cảnh giác giữa lúc dịch đang nóng, khi tiếp xúc với BN có dấu hiệu viêm đường hô hấp, để lập tức cách ly, mà lại xếp chung phòng với nhiều người khác. (Ở BV Xanh Pôn, tôi thấy có 1 cổng riêng, ghi rõ dành cho các BN bị ho, sốt, để phân luồng ngay từ đầu và BN có triệu chứng đều đưa vào phòng cách ly ngay, ở đó, nhân viên y tế dù được bảo hộ đầy đủ cũng tuyệt k chạm vào người BN!)
Đến khoảng 20h đêm qua, khi chị ta bị đau họng, sốt, các nhân viên khai thác dịch tễ mãi, thì chị ta mới chịu nhận từ ổ dịch Bạch Mai về. Các BN cùng phòng tá hỏa tam tinh. Lúc đó, chị N. mới được cách ly tại BV.
Kết quả mẫu xét nghiệm ban đầu cho nghi ngờ chị này dương tính và chiều nay, BN được xe chuyên dụng "bế" về BV chuyên ngành để cách ly và điều trị.
Việc khai báo y tế không trung thực của BN này đã gây hậu quả không nhỏ: Hàng loạt người có nguy cơ cao, nhất là 14 người đã đi chung chuyến xe từ HN về Thái Nguyên chiều qua, ông xe ôm chở chị này vào BV, cùng hơn 10 nhân viên y tế và 8 BN cùng phòng, chưa kể hơn 40 người đã tiếp xúc với những người trên.
Không chỉ che giấu dịch tễ, còn có khoảng thời gian mà nhiều người thấy khó hiểu là: Từ bến xe vào BV Đại Từ chỉ khoảng 1km, đường đẹp, chị này nói vào đến BV chỉ hơn 15h, nhưng theo số phiếu khám mà chị ấy rút ở BV thì là 16h21 phút. Vậy thì trong khoảng một tiếng, từ hơn 15h đến 16h21' chị này ở đâu và thực sự đã tiếp xúc với những ai?
Từ tâm dịch về, nhất là khi đã có 2 người cùng nhà ăn BV Bạch Mai đã bị bệnh, chị này hiểu rất rõ tình hình, nhưng đã cố tình che giấu, là hành vi cần phải xử lý hình sự, nhất là việc xảy ra sau khi Thủ tướng đã chỉ đạo phải xử lý nghiêm hành vi thiếu trung thực trong khai báo y tế.
Một việc làm vô đạo đức, vi phạm pháp luật chỉ của một người, cũng khiến giờ đây các cấp từ TW đến tỉnh, huyện đang phải đau đầu tìm biện pháp khắc phục cùng với lực lượng đông đảo phải vào cuộc, vì nguy cơ là quá lớn!

vitngoc

Xe điện
Hôm qua báo nói có tranh luận về nguồn lây của BN 162 giữa PGD BM với anh Riêng đấy. Bác PGD thì bảo 162 lây cộng đồng mang vào BVBM, anh Riêng thì cho là lây chéo trong BV

.
Về cơ bản là linh cảm anh R vẫn đúng, chắc do nghề nghiệp! Vụ bv Hồng Ngọc rõ ràng là làm rất quyết liệt.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Mình là người lớn còn thấy oải, Em nhìn mấy đứa nhỏ nhà em thấy tội gì đâu. Tụi nhỏ hiếu động mà cứ ở trong nhà suốt. Em sợ bọn nó cứ ôm ipad hoài nên cũng ráng bày trò này trò nọ. Phải chi trời nắng ấm thì còn dẫn ra đường chạy xe đạp hay đi bộ gì đó.
Bắt xúc tuyết đi cụ. Đc vài xẻng mấy anh chị lại muốn chui vào nhà ngay.

vuanhanghi

Xe điện
Hà nội có mấy ca 3-4 lần âm tính mà vẫn chưa xuất viện. e cũng thắc mắc như cụ
Có thể 3-4 lần - tính nhưng sức khỏe vẫn chưa bình phục hẳn, hoặc nhiều ng vẫn chưa yên tâm, chẳng may có rủi ro gì liên quan đến ca xuất viện thì ko ai muốn chịu trách nhiệm vì lớn lắm

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Hô quyết tâm, kiên quyết, triết để, lam bằng được( dù ko biết bằng cách nào), mới cả dĩ bất biến ứng vạn biến, ... là món em vẫn chén hàng ngày thời Cô vít.
Bạch mai là viện to nhất thì dính trước nhất, các BV còn lại nhỏ hơn mà ko có chiến thuật gì cụ thể, thì kha năng dính sau, Logic là vậy thôi.
Ai cũng biết như thế nhưng sắp cạn nguồn lực để làm rồi. Nếu muốn thì mỗi bệnh viện lại phải tự cách ly, bắt bệnh nhân khai lịch sử dịch tễ, có khu điều trị cách ly riêng cho tất cả các loại bệnh, rồi máy móc, đồ bảo hộ... nghĩ đến đây là em thấy choáng rồi.
CP cũng đã cố gắng hết sức rồi, giờ chỉ mong mỗi người dân tự giác cùng chống dịch để giảm lây lan gây quá tải bệnh viện... đấy mới là cách chiến đấu lâu dài với dịch bệnh chưa biết lúc nào kết thúc.