Vienxu

Xe tăng
Hôm rồi vợ em cũng đăng ký may khẩu trang tình nguyện cho bênh viện Providence trên Vancouver bang Washington. Nghe nói lại thì bên kia hỏi địa chỉ nhà em rồi bảo rằng hơi xa không gửi nguyên vật liệu được. Hôm nay thủ phủ Salem của bang Oregon cũng phát động phong trào tình nguyện may khẩu trang. Nhưng mà giờ cho lấy vật liệu từ 1pm-3pm lúc đó em đang đi làm nên không chạy xuống lấy được.
Cụ mua nguyên liệu online được mà. Cũng chả đáng bao tiền đâu Cụ ạ, mỗi người cố gắng một tý cho cuộc đời thêm đẹp. Ông bán hàng cho bọn em hôm nay cũng đã phải đóng cửa, nhưng nghe chúng em giải thích là mua để may khẩu trang tặng mọi người nên ông ấy ok phi ra luôn.

Lemica

Xe tăng
Test con virus này mình nghe nói là tốn test và tốn cả 1 bộ đồ bảo hộ nữa. Chưa tìm hiểu nhưng nếu đúng như vậy thì quá tốn kém. Mấy con số này thành phố và tiểu bang không muốn dấu vì nhiều người bệnh thì sẽ xin thêm nhiều tiền của liên bang. Thống đốc NY đang than phiền là 3 tỷ không đủ cho NY chống dịch
Ở Mĩ mình không biết họ trang bị cho nhân viên Y tế ra sao, còn ở TQ thì mỗi ca sẽ dùng một bộ đồ; mỗi lần thay đồ sẽ tốn từ 20-30 phút nên nếu áp dụng tiêu chuẩn đó lên Mĩ sẽ không có chuyện 1 ca test 1 bộ đồ.
Ở Hàn, họ test bệnh nhân trong buồng như buồng điện thoại, rất an toàn và nhanh chóng.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com

xichlo3banh

Xe tăng
Vâng, sỹ thức người dân nữa, em vừa thấy cái ảnh này trên Fb, nếu đúng giờ vẫn tụ tập thì chả còn lời nào để nói.
chửi thì tự ái. tầm này còn ham hố đi bú dăm ba cốc bia cỏ thì đủ biết tầm văn hóa lùn.

Xechaybangcom

Xe điện
Mỹ dẫn đầu về số ca rồi, số chết chắc cũng sẽ tăng nhanh. Chúc các "cây cột điện bên đó " vượt qua dịch thành công.

Tin vui cho đến bây giờ là em chưa thấy có thông tin người Việt (đang ở NN) bị nhiễm virus.
Có 2 nguời già Việt Nam sống trong trại dưỡng lão đã pass away rồi đó cụ.

Mr. Pomelo

Xe tải
Cụ mua nguyên liệu online được mà. Cũng chả đáng bao tiền đâu Cụ ạ, mỗi người cố gắng một tý cho cuộc đời thêm đẹp. Ông bán hàng cho bọn em hôm nay cũng đã phải đóng cửa, nhưng nghe chúng em giải thích là mua để may khẩu trang tặng mọi người nên ông ấy ok phi ra luôn.
Vâng Cụ. Nguyên liệu may khẩu trang thì nhà em có, do nhà em cũng tự may mà đeo thôi. Em chỉ không biết yêu cầu may khẩu trang kia có cần nguyên liệu đặc biệt gì không nên định chạy xuông lấy về cho nó hợp chuẩn.

momoyama68868

Xe điện
Các công xưởng, nhà máy có nằm trong diện yêu cầu tạm đóng cửa đâu cụ, chính quyền ở đấy làm chặt quá, chỗ em vẫn làm việc bt, ra vào đo thân nhiệt, sát khuẩn;
Thực ra soi với quy định thì em biết, nhưng anh chị em công nhân tâm lý cũng muốn về quê định làm nốt ngày nay mai cho nghỉ, nhưng đã đến yêu cầu cam kết thì cho nghỉ luôn cho anh chị em người ta về quê từ hôm nay.

hanoii30

Xe tải
Chào mừng các cụ “cột điện” . Những thông tin từ các cụ lúc này rất bổ ích và khách quan về cuộc sống của những ngừoi con đất Việt trên các đất nước khác , các châu lục khác. Mong các cụ và gia đình an toàn và mạnh khoẻ trong mùa dịch

Xe Tháo Bánh

Xe container
Sáng nay đi đường e thấy hàng quán đóng cửa gần hết. Nhưng những quán nào còn mở lại đông nghịt người ăn. Thực hiện ko triệt để thế này cũng chả ăn thua.

Lemica

Xe tăng
Test, test, tesk......chỉ riêng NYC test gần 20 ngàn người ngày hôm qua. Chắc chắn sẽ lên 100k ngày mai. 86% người test âm tính
Test nhiều càng ra nhiều là chỉ đúng một nửa thôi vì tùy thuộc đối tượng họ test:

1. Có triệu chứng rõ rệt và cần nhập viện
2. Có triệu chứng tương tự nhưng nhẹ
3. Nghi nhiễm F1, F2
4. Nghi nhiễm khác (đi qua vùng dịch tễ)

Cách đây vài tuần tỉ lệ ở Hàn và Anh là cứ test khoảng 30 người sẽ có 1 người dính Virus nhưng ai cũng nghi ngờ Anh thực tế người nhiễm cao hơn nhiều do chỉ test trường hợp 1.

Ở Mĩ hiện tại là cứ Test 7 người ra 1 người (86% âm tính) là một tỉ lệ rất cao bất kể đối tượng test là 1 hay cả 4 đối tượng trên.

cadilac30

Xe tăng
Em tạo thớt này trong lúc rảnh rỗi vì bị lockdown, làm nơi giao lưu chia sẻ hay cập nhật tình hình giữa các Cụ/Mợ đang sống nơi xứ người như em.
Hôm đầu tuần, thống đốc Bang Oregon ra lệnh lockdown. Công ty em thì mấy kỹ sư phần mềm nằm nhà, làm việc từ xa. Em bên phần cứng không đem công việc về nhà được nên phải vào công ty. Dẫu là ráng giữ khoảng cách 6ft với mấy đồng nghiệp nhưng cũng ớn thấy mồ. Thôi kệ. Chuyện cơm áo biết làm sao. Ngày phép thì còn nhiều nhưng định để dành cuối năm hết dịch về Việt Nam thăm người thân và bè bạn. Giờ chỉ ngồi cầu trời cho đại dịch qua mau.
Tính ra chưa tới 1 tuần lễ lockdown mà đọc tin tức hằng ngày thấy oải. Tỷ lệ thất nghiệp vọt lên 1500% do mấy ngành nghề nhà hàng, khách sạn phải đóng cửa. Được cái mùa xuân cũng đến rồi....

P/S: Em đặt tên thớt là "cây cột điện" do hôm rồi thấy có Cụ post hình cây cột điện cũng phải quay về trốn dịch. Em còn công ăn việc làm phải lo, muốn trốn cũng không được nên tâm tư tí.
Mấy cái cây chạy về là đồ zỏm không phải là zịt kiu .mà chỉ là dhs hay những người xklđ hay tạm cư thôi. Còn như bác hay những cây cđ chính hiệu đien sao về hehehe 😂

Meo Meo Meo

[Tịch thu bằng lái]
Em số 1,2,3,4 không, duy chỉ có số 5 là bị từ trước Tết đến giờ.

Bác đếm hộ từ khi phát hiện ca số 17 đến nay bao nhiêu ngày rồi? Hay hàng trăm của bác đang đề cập "miễn dịch cộng đồng" hết?
Đừng nói cái luận điệu chính quyền dấu dịch hay lôi cái chết của bệnh nhân ở Huế ra dẫn chứng nhé, luận điệu đấy nghe quen lắm rồi.
Cụ nói chính xác. Thời gian mà ông này nói hàng nghìn người chưa cách ly. Đủ để phát bệnh cả loạt rồi. Ở đấy mà chưa phát hiện ra

aime_nqt

Xe buýt
4. Đóng cửa toàn bộ dịch vụ cơ sở không cần thiết
- Đóng cửa các dịch vụ không cần thiết như massage, vũ trường, các cơ sở du lịch, tham quan, các tụ điểm vui chơi, giải trí, các rạp chiếu phim, quán bia hơi, nhà hàng ăn uống...
- Đối với Hà Nội, TP.HCM, Hải Phòng, Cần Thơ và Đà Nẵng, cần thực hiện đóng cửa toàn bộ các cơ sở dịch vụ không cần thiết, trừ dịch vụ cung cấp thực phẩm, dược phẩm, các cơ sở khám chữa bệnh.
- Tạm thời đóng cửa các cơ sở làm đẹp, phẫu thuật thẩm mỹ, vật lý trị liệu trên toàn quốc. Ngành y tế có biện pháp cách ly các bác sĩ, nhân viên y tế làm tại các cơ sở chăm sóc, điều trị bệnh nhân COVID-19.
Có phương án chăm sóc tốt hơn cho các bác sĩ, nhân viên y tế, nhất là tại các bệnh viện trực tiếp điều trị bệnh nhân COVID-19.

lum..zzz

Xe điện
Mùa này bình thường đi làm về em hay vác cần câu ra sông Columbia câu cá Hồi. Giờ cũng bị đóng luôn do bang Washington kế bên không cho câu mùa dịch, làm em bị ảnh hưởng lây. Nghe nói bang Washington mùa dịch này mấy chú cảnh sát trăm công ngàn việc, không rảnh để quản lý mấy người đi câu thôi cấm luôn cho chắc ăn.
Gia đình ông anh em đang Seatle cũng nằm yên, 3 đứa con ở nhà bố mẹ thì công ty ờ VN vân hành bao năm nên có gì cũng chỉ làm qua mail. Cái chính là bao giờ hết dịch mới quan trọng