Dân Tổ

Xe container
Vâng. Em đọc không kịp các cụ gõ, giờ em mới đọc đến đây :D

Em cập nhật nên quan tâm đến số má của từng người, đánh số cũng chỉ là thống nhất tên gọi thôi.

Lúc số bệnh nhân còn 7x nhiều cụ mong muốn, đừng quá 100; lúc ấy em bẩu đừng quá 200 đã là rất thành công rồi và em mơ về điều đó.

Giờ cụ nói đến 645 ca thì ấm ức nhỉ; thôi thì quá 200 chút cũng được. Quá 200 ca em chắc phải thôi cập nhật vậy. Chịu.
Lúc nãy trong lúc reply lại cụ thì số ca nghi nhiễm đã được thống kê nhanh lên gần 1500 rồi ạ, tức là gấp đôi so với cách đây 2 ngày.

Ca 133 đang dấy lên nhiều câu hỏi trong cộng đồng các y bác sĩ em biết. Đồng loạt mọi người có ý kiến trên FB cũng khiến em bắt đầu thực sự lo ngại về những kịch bản chúng ta đã đề phòng và dự đoán.

Nhạc

Xe container
Chả hiểu mấy ông ở HN chống dịch kiểu gì, lúc nào cũng hò hét như chống giặc mà có thấy hành động gì đâu, hay để bung bét như SG rồi mới cấm. Cảm giác thời buổi nhậy cảm chả ông nào dám làm mạnh, hầy.
Có kịch bản hết rồi cụ. Cấp 5 hình như 30k nhiễm. Giả sử đen mà bung đến thế thì với tỷ lệ 3-4% die sẽ có 1.000 chiến sĩ thành tử sĩ. Biết nói gì cho ngầu bây giờ ?

slaz8

Xe ba gác
Em sợ "sắp tới" này còn khá lâu cụ ạ, đừng lạc quan quá vội. Chloroquine còn đang trong giai đoạn thử nghiệm, bản thân CDC của Mỹ cũng đã khuyến cáo rằng chưa có gì chắc chắn sẽ có hiệu quả. Thử nghiệm với số nhỏ thì có vẻ khả quan, nhưng các chuyên gia (như cụ Fauci) có khuyến cáo rằng có rất nhiều loại thuốc thử nghiệm số nhỏ thì ổn, nhưng khi đến khi số lượng lớn lại không có hiệu quả, hoặc phát hiện phản ứng phụ không có lợi. Em thấy trước Mỹ đã có Pháp, TQ và một số nước thử nghiệm được 1 (hay vài, không nhớ rõ) tuần rồi, nên chắc muốn rõ cũng phải chờ thêm 1-3 tuần nữa (không biết thuốc men thử nghiệm trên số đông bao lâu)
Phần này em có vài điểm chia sẻ
1/ Plaquenil +azithromycin đã được đem vào ap dụng chính thức đẻ trị SARA-CoV-2 tại Mỹ sau thành công bước đầu tại TQ và Pháp tuy không phải là lý tưởng( dù thí nghiệm lâm sang bên Pháp là 95%, thế nhưng khi ap dụng đại trà thi không phải con sô đó có thẻ là 70% cũng là quá may mắn rồi). Nhưng dù sao đó cũng là "cái phao" trong lúc này.
2/ Plaquenil +azithromycin là nhưng thuocs đã dùng rất lâu và có theo dõi chặt chẽ, những ghi nhận về phản ứng phụ rất ít, nó an toàn vì nó không phải là thuôc mới.
Các loai thuốc đều là con dao 2 lưỡi nên phải uống có liều lượng tuân thủ theo đơn.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Mọi người yên tâm.. sắp tới chính thức có lộ trình chỉ định bác sỹ điều trị covit 19 = hydroxychloroquine. Đương nhiên phải có chỉ định bác sỹ không được dùng ẩu gây ngộ độc.
Nói chung bây giờ chờ CDC mỹ lên chuẩn phác đồ điều trị là xong. Coi nó như một bệnh bình thường có phác đồ điều trị = hydroxychloroquine
Nên giờ hàng loạt bệnh nhân lupus không thể mua thuốc uống. Một hộp thuốc khoảng 200k giờ 2 triệu không thể mua đc. Các bệnh nhân lupus rất cần thuốc và dễ bị biến chứng khắp các bộ phận cơ thể các cụ/ mợ ạ

tourist123

Xe buýt
tai sao TP HCM lại chủ quan thế nhỉ, Ngay cả Mỹ còn đóng của quán bar cơ mà? Em sợ ổ Covid này không dừng lại ở đó
lệnh đóng cửa 15/3. nhưng nó vẫn mở, bar này phục vụ bọn tây lông nhiều
ổ dịch này so với bạch mai cứ như muỗi

slaz8

Xe ba gác
Nên giờ hàng loạt bệnh nhân lupus không thể mua thuốc uống. Một hộp thuốc khoảng 200k giờ 2 triệu không thể mua đc. Các bệnh nhân lupus rất cần thuốc và dễ bị biến chứng khắp các bộ phận cơ thể các cụ/ mợ ạ
Đây mới là cái đáng bàn cụ nhỉ?

hauyenhd

Xe container
Có kịch bản hết rồi cụ. Cấp 5 hình như 30k nhiễm. Giả sử đen mà bung đến thế thì với tỷ lệ 3-4% die sẽ có 1.000 chiến sĩ thành tử sĩ. Biết nói gì cho ngầu bây giờ ?
Kịch bản 30k nhiễm chắc mấy chú đang ăn cơm cân có hi vọng đc thả cụ nhỉ;))

slaz8

Xe ba gác
lệnh đóng cửa 15/3. nhưng nó vẫn mở, bar này phục vụ bọn tây lông nhiều
ổ dịch này so với bạch mai cứ như muỗi
Cụ lại cảm tính rồi, Ổ dịch nào cũng dáng sợ, vì còn Sars CoV2 này nó âm thầm, lây mà người mắc không biết.

Kiabuoisang

Xe container
Em cũng bệnh nền, em lo quá
Em băn khoăn lắm cụ ạ. Em đã khai báo y tế đầy đủ qua mạng rồi. Không đi làm thì ngại với mọi người phải gồng gánh thay việc mình, rồi thì lương để sống,..; mà đi làm thì cũng sợ cho bản thân do mọi người ở chỗ làm không ai thèm đeo khẩu trang, cơm cháo ăn cùng tập thể. Đã thế vài ngày nữa còn chỗ em đại hụi những 2 ngày,... đang dịch ầm ầm mà cứ nhất quyết phải đại hụi cho kịp ;)) hoãn chắc nó mốc.
Thôi thì em xác định kệ kụ nó, dính thì chữa, chữa ko được thì xem như đã sống xong kiếp người dù hơi ngắn vậy :(.

A98

Xe container
Thằng tung ra tin đồn dùng thuốc này để chữa Covid-19 đúng là giết người không dao!

Chỉnh sửa cuối:

4U4me

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp này xuống máy bay sao không đưa đi cách ly ngay mà lại để lọt nhỉ các cụ.
Ngày 20/03 chưa bắt buộc cách ly với người Việt từ Nhật về. Lúc qua sân bay mà nó không sốt thì cũng chả làm gì được.

carrot123

Xe tải
Các cụ cũng đừng trông chờ vào vaccine quá. Chế vaccine là chuyện rất hên xui vì vaccine hay có tác dụng phụ. Thử nghiệm đã đời mất 18 tháng phát hiện ra tác dụng phụ đáng kể là lại phải đem đổ vào thùng rác. Nên mặc dù thế giới đang và sắp thử nghiệm hàng chục mẫu vaccine nhưng không có gì đảm bảo sau khi thử nghiệm sẽ có 1 mẫu đạt chuẩn để phổ biến.
Chính vì vậy một thằng có kinh nghiệm rất dày dặn trong việc nghiên cứu vaccine là thằng Hà Lan đã quyết tâm theo đuổi phương án kiểm soát dịch vừa phải để tạo miễn dịch cộng đồng chứ không trông chờ vào việc sớm có vaccine.
Chính xác, em cũng chả dám tiêm nếu vacxin mới ra đâu. Hồi mới có cái vacxin ngừa ung thư cổ tử cung ra chả đầy ca tử vong. Sau 5-6 năm thì mới tạm ổn định. Nên kinh nghiệm là chả bao giờ nên tiêm vắc xin mới ra lò. Mà theo quy chuẩn là nó cũng mất 12-18 tháng để test các kiểu mới dám cho ra rồi nhé. Ra càng sớm hơn càng kém an toàn.
Nhưng tình hình thấy có mấy nước như Nhật, Pháp...có offer thuốc chữa có vẻ ổn, để xem thử nghiệm lâm sàng thế nào, em nghĩ trông đợi vaccine để gỡ lockdown cho các quốc gia thì hơi viển vông nhưng nếu có thuốc chữa hiệu quả thì cũng có thể là 1 cách để giải cứu kinh tế.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em băn khoăn lắm cụ ạ. Em đã khai báo y tế đầy đủ qua mạng rồi. Không đi làm thì ngại với mọi người phải gồng gánh thay việc mình, rồi thì lương để sống,..; mà đi làm thì cũng sợ cho bản thân do mọi người ở chỗ làm không ai thèm đeo khẩu trang, cơm cháo ăn cùng tập thể. Đã thế vài ngày nữa còn chỗ em đại hụi những 2 ngày,... đang dịch ầm ầm mà cứ nhất quyết phải đại hụi cho kịp ;)) hoãn chắc nó mốc.
Thôi thì em xác định kệ kụ nó, dính thì chữa, chữa ko được thì xem như đã sống xong kiếp người dù hơi ngắn vậy :(.
Em cũng đã khai báo y tế. Đến chỗ làm thì đo nhiệt độ. Đeo khẩu trang, em là mợ, xách cơm đi ngồi ăn ở bàn của mình thôi. Mà mấy bác đàn ông chỗ em cũng xách cơm đi rồi. Giờ này còn đại hội thì chỗ cụ liều quá. Chỗ em bỏ từ gặp mặt đầu xuân rồi, không đi công tác và họp trưcj tuyến hết.

Anhtraj

Xe tăng
Lúc nãy trong lúc reply lại cụ thì số ca nghi nhiễm đã được thống kê nhanh lên gần 1500 rồi ạ, tức là gấp đôi so với cách đây 2 ngày.

Ca 133 đang dấy lên nhiều câu hỏi trong cộng đồng các y bác sĩ em biết. Đồng loạt mọi người có ý kiến trên FB cũng khiến em bắt đầu thực sự lo ngại về những kịch bản chúng ta đã đề phòng và dự đoán.
Số ca nghi nhiễm mình theo dõi ở đâu được cụ nhỉ?

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]

Cụ có thể giải thích giúp: Ca nghi nhiễm là đối tượng có yếu tố dịch tễ và/hoặc có biểu hiện lâm sàng của bệnh Covid19 hay là đã có kết quả xét nghiệm dương tính lần 1 và chờ XN xác nhận??? Tks!

slaz8

Xe ba gác
Em đọc trên FB Hoang Anh Tuan, thấy đưa cái link Báo cáo của Giám đốc cơ quan tình báo quốc gia Mỹ DNI xuất bản từ năm 2008 dài 120 trang có tựa đề "Các xu hướng toàn cầu năm 2025" (Global Trends 2025), và theo FB đó, báo cáo đã dự đoán chính xác đến 90% những gì chúng ta đang chứng kiến hiện nay. Các cụ thử đọc trang 75 xem:

https://www.dni.gov/files/documents/Newsroom/Reports and Pubs/2025_Global_Trends_Final_Report.pdf?fbclid=IwAR2GPAZZJoZpWYPg6mS7iWh_j4ex4ceR5JgHDPTStpQ923QSQfWPmx8_65k

"...
Trang 75 của báo cáo này thậm chí còn mô tả chính xác về kịch bản thảm họa xảy ra trên phạm vi toàn cầu, bắt nguồn từ 1 chủng loại cúm xuất hiện ở TQ và các nước Đông Nam Á, nơi người dân vẫn có thói quen tiêu dùng động vật hoang dã.

Trang 75 của Báo cáo này cũng dự báo có tới hàng chục triệu người Mỹ bị nhiễm bệnh và số người chết có thể lên đến hàng triệu.

Hội đồng tình báo quốc gia (National Intelligence Council) - nơi DNI là một bộ phận - cung cấp rất nhiều và thường xuyên các thông tin tình báo chiến lược cho chính phủ Mỹ và các đồng minh, cũng như công bố công khai khá nhiều dự báo chiến lược mang tính toàn cầu. Theo thông lệ, các dự báo có tính khả dĩ bao giờ giờ cũng đi kèm với các phương án ứng phó mang tính dự phòng.

Nhìn cách thức Mỹ "kích hoạt" một loạt các biện pháp thời chiến - sau giai đoạn trục trặc ban đầu vì thiếu thông tin - cho thấy việc ứng phó dường như đã có sẵn trong các kịch bản, và thậm chí nước này đã có những kịch bản cho tình trạng thậm chí còn tồi tệ hơn hiện nay nhiều lần./.

"
Cái hay của bọn dãy chêt là luôn có kịch bản trong mọi tình huống. Em chỉ hay xem fin Mỹ thôi, tt vĩ mô ntn thì bây giờ em mới tiếp cận :D

kites1

Xe điện
Cụ đừng quá bi quan. Mỗi khi ra đường thì nhớ và ráng làm hết sức để bảo vệ mình tránh lây bệnh . Vì miếng ăn cho cả nhà thì phải ráng lên thôi .Cụ biết rỏ điều đó và người thân của cụ cũng biết rỏ .

otothanglong

Xe điện
Chả hiểu mấy ông ở HN chống dịch kiểu gì, lúc nào cũng hò hét như chống giặc mà có thấy hành động gì đâu, hay để bung bét như SG rồi mới cấm. Cảm giác thời buổi nhậy cảm chả ông nào dám làm mạnh, hầy.
em cũng cảm nhận vậy, dân mình vẫn chủ quan lắm, vụ bệnh nhân lai châu bị lây nhiễm khi điều trị ở bv bạch mai mới đáng sợ, hiện nay chưa biết nguồn lây từ đâu trong viện, mà viện này thì đông khỏi nói, em đang sợ bv bạch mai thành ổ dịch thì hết thuốc chữa.